ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามข้อมูล (ขอคนรุ้จริง)
  • พอดีผมสนใจจะเลี้ยง Pitbull เพศเมียครับ แต่ผมมีปัญหาที่ค้างคาใจอยู่ครับ

1.บ้านผมไม่มีรั่วรอบคอบชิด เป้นบ้านเปิด (สำคัญมาก)
    2.เห็นเค้าบอกว่า เพศเมีย สอนง่าย แล้วไม่ก้าวร้าว
    3.อยากได้ พันธ์ ลากครับ
    4.ผมยังต้องไป วิทยาลัย เพื่อนไปเรียน มีคุณสมบัติพอที่จะเลี้ยงเปล่า? (เรียน 8-16นาฬิกาครับ)
    5.ผมอยู่เชียงใหม่ และสนใจอยากได้ลูก พิตบูล เพศ เมียครับ

อยากได้ราคาถูกๆ ไม่เอาพันธ์ผสม ผมไม่ได้ต้องการจะเลี้ยงเพื่อนเอาลูกมันไปขาย ถ้าลูกเกิดมาผมยอมให้ คนที่ขายให้ เอาไปได้เลย หรือ เอาพิตบูลตัวเองมา สืบพันธ์ แล้วเอาลูกไปด้วยก็ได้ครับ พอดีผมมีใจรักครับ
    แต่ต้องการจะเลี้ยงเพียง ตัวเดียว

**ขอบคุณสำหรับข้อมูลและคำแนะนำครับ**

• ถามตอบตัวเองยังไม่ได้เลย ว่าควรหรือไม่ควร พร้อมหรือไม่พร้อม อย่าเพิ่งเลี้ยงเลย
  • ตอบง่ายๆว่าอย่าเพิ่งเลี้ยง
    แต่ถ้าตอบแบบเป็นข้อๆผมขอตอบแบบนี้
    1. นั้นก็เท่าว่าหมาต้องถูกล่ามโซ่ตลอดเวลา
    2.ไม่เกี่ยวครับ สอนง่ายพอกัน
    3.พันธุ์ลากไม่มีครับ
    4.ค่าใช้จ่ายต่อเดือนจะตกอยู่ที่เดือนละ1500-2000รับตรงนี้ได้ไหม (ยังไม่รวมค่าวัคซีน บล็อค ฯ)
    5.
  • ขอบคุณมากๆครับ งั้นผมขอฟังความคิดเห็นไปเรื่อยๆน๊ะครับ พอดีผมยังสนใจอยู่แต่ถ้ามี คนบอกว่า ไม่ควรเลี้ยงซัก 5-6 คนผมจะตัดสินใจไม่เลี้ยง ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
  • เห็นด้วย กับเจมส์ครับ

เลี้ยงเพศเมียบ้านไม่มีรั้ว โอกาสโดนหมาไทยแอบมาสอยตอนเป็นสัดสูงมาก อย่าเพิ่งเลี้ยงเลย
  • บ้านไม่มีรั้วอย่าเลี้ยงเลยค่ะ นอกจากปัญหาโดนหมาไทยมาผสมแบบพี่มาร์คว่าแล้ว ปัญหาอื่นอีกเยอะแยะค่ะหลุดจากโซ่ไปกัดเด็กกัดคนหรือว่าหลุดหายไปตามหากันวุ่นวายค่ะ
  • ท่องคำว่า !!! ภาระ !!! เอาไว้ตลอดเวลา คุณยังไม่พร้อมครับ
    คุณยังต้องเรียน ต้องมีกิจกรรม มีสังสรรค์หรือไปเที่ยวกับเพื่อนๆแล้วใครจะดูแลมันแทนคุณ สุดท้ายก็ต้องยกให้คนอื่นเลี้ยง รอให้พร้อมมากกว่านี้ก่อนนะครับ
  • ระหว่างวันที่น้องไปเรียนมีคนดูแลมันแทนไหมครับ ถ้าไม่ ล้มโปรเจ็คนี้ไปเลยครับ เอาไว้พร้อมกว่านี้ก่อนดีกว่าครับ ค่าใช่จ่ายแต่ละเดือนก็ไม่น้อยนะครับ รออีกหน่อยครับ มันยังไม่สูญพันธ์เร็วๆนี้หรอกครับ 5555
  • สุนัขตัวเดียว เหมือนเลี้ยงลูก 1คน เลย *0*
  • 1.แล้วแต่การป้องกันครับ ผมเลี้ยงที่บ้านอยู่ 2 ตัว บ้านผมรั้วรอบแต่ขอบไม่ชิด
    แต่ผมไม่ได้ให้ความสำคัญกับเรื่องรั้วและบริเวณมากนัก เพราะผมล่ามในตอนกลางวันและขังกรงในตอนกลาง
    คืน จะปล่อยก็แค่ช่วงเช้า จะพาเดินหรือปล่อยวิ่งครับแล้วแต่สะดวกโดยต้องอยู่ในสายตาตลอด ฯลฯ
    2.จะเพศผู้หรือเพศเมียก็เหมือนกันแหละครับโดยความคิดเห็นส่วนตัว แล้วแต่เทคนิคการฝึกและจิตใจของผู้
    เป็นนายว่าอดทนมากพอหรือเปล่า คหสต. (ผมความอดทนน้อย หมาแม่งโคตรเกเร)
    3.เฮ้อ .... ผ่านๆๆๆๆๆ
    4.ข้อนี้ผมเคยเจอมากับตัวตอนเช่าหอ สมัยเรียน ปวส. ผมว่าเลี้ยงได้นะครับเพราะผมผ่านจุดนี้มาแล้ว
    โดยที่ไม่มีปัญหา โดยต้องตื่นแต่เช้าพาเดินพาขี้พาเยี่ยวและสอนคำสั่งอะไรต่างๆนานา ให้อาหารแล้วล่าม
    ไว้ในห้องค่อยไปเรียน กลับมาก็พาขี้พาเยี่ยวพาเดินออกกำลังกายเหมือนเดิม แต่คุณไม่ได้เช่าหออยู่
    เลี้ยงที่บ้านคงไม่ลำบากมากนัก แต่ระวังอย่าให้เป็นภาระของผู้ปกครองและเพื่อนบ้านนะครับ
    5.

โดยความคิดเห็นส่วนตัวผมว่าคุณอย่าเพิ่งเลี้ยงเลยครับ เพราะดูจากการตั้งคำถามแล้วผมว่าคุณรู้จักมันน้อยไป
    ศึกษาให้ดีดีก่อนครับ คิดให้ถี่ถ้วน // อารมณ์อยากเลี้ยงกับอารมณ์อยากเลิกเลี้ยงมันต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ
    แล้วพอถึงวันที่คุณได้มาสมใจแล้วเบื่อมันแล้วอะไรแล้ว คุณจะจัดการกับสิ่งที่คุณใฝ่หามาตั้งแต่แรกยังไง ??image
    ไฟล์แนบ
    581333_298479116910588_1132917947_n[2].jpg 94K
  • เรียนให้จบมีงานการทำสักพักใหญ่ๆ แล้วค่อยคิดใหม่ ไม่งั้นอาจจะต้องหาเหตุทิ้งเหมือนอีกหลายๆ คน ต้องไปเรียนต่อ ต้องไปทำงานที่อื่น ต้องดูแลลูก เมีย และอีกหลายๆ ประเด็นตามที่ทุกท่านว่า ความรู้สึกตอนนี้มันแค่ความอยากเท่านั้น :o034::
  • จะตัวเมียหรือตัวผู้ถึงเวลาโหดมันก็โหดไม่ต่างกันอย่าไปคิดว่ามันจะต่างกันถ้าต่างมันก็ไม่ต่างกันมากครับ
  • ผมว่าถามไปก็เท่านั้น ถ้าใจมันอยากจะเลี้ยงมันก็ต้องเลี้ยงให้ได้อยู่ดี
    ผมว่าคุณแค่อย่าทำให้สังคมส่วนรวมต้องเดือดร้อนก็พอแล้วครับ
    ความรู้มันมีในที่แห่งนี้ คุณก็หาเอาไม่จำเป็นต้องโพสถามใครเลยด้วย
    แค่มาไล่ศึกษาเอา ศึกษาให้เยอะๆ รู้ให้ถ่องแท้ก่อนแล้วค่อยเลี้ยงก็ไม่สายครับ
    ดีกว่าซื้อเพราะอยากเพราะชอบ แล้วไม่มีความรู้ในการเลี้ยงเท่าที่ควร มันจะเกิด
    ปัญหาทีหลังครับ อีกเรื่องนึง ค่าใช้จ่ายในการดูแลมันเยอะนะครับคิดดูดีๆ
    ไม่ใช่แค่พันสองพันต่อเดือนแล้วจะจบ อุปกรณ์สำหรับพิทบลูมันต้องพิเศษ
    ใช้แบบหมาทั่วไปก็ไม่ค่อยจะทนทานแรงมันซะด้วย
    ขอโทษนะครับถ้าพูดตรงไปแล้วไม่ถูกใจ
  • ถ้าลูกเกิดมาผมยอมให้ คนที่ขายให้ เอาไปได้เลย หรือ เอาพิตบูลตัวเองมา สืบพันธ์ แล้วเอาลูกไปด้วยก็ได้ครับ พอดีผมมีใจรักครับ
    แต่ต้องการจะเลี้ยงเพียง ตัวเดียว
    -----------------------------------------------------------------------
    ใจเย็น จะไปฝั่งเลี้ยงเตื่อ ตัวอยู่เจียงใหม่ไปหาความฮุ้ที่อ้ายๆๆที่เลี้ยง
    ถ้าตัวพร้อมมะใด อ้ายเขาสามารถแนะนำฮื้อได้อยู่ ใจ๋ร่มๆๆ
    ใจ๋ฮักกะจริง แต่ความเป็นจริงมันบ่เหมือนกั๋น