ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยแนะนำการพาเดินหน่อยครับ
  • หมาผมอายุสองเดือนแล้วครับ เวลาพาเดินออกบ้านไม่ค่อยยากออกครับจะนั่งนอนดึงไม่ยอมไป ผมจะพาเดินตอนเช้ากับตอนเย็น ตอนนี้ผมลองใช้โช้กระตุก ผมลองดึงโช้ให้ตึงๆพอเค้าหาใจไม่ออกก็เดินตาม สองสามก้าวก็ดื้ออีก เป็นอยู่แบบนี้มาสามวันแล้วครับ ใจก็สงสาร หรือเค้ายังเด็กไปครับ
  • ทำวัคซีนครบหรือยังครับ?
  • พึ่งทำไปสองเข็มครับ
  • ตอนนอนให้ขังกรงหรือล่ามเอาไว้ ตอนเช้าให้พาจูงเดินไปอึ-ฉี่ ค่อยๆทำแบบนี้ทุกวัน ไม่เกิน1อาทิตย์ก็จะเดินตามเอง แล้วก็เป็นการสอนให้ อึ-ฉี เป็นที่เป็นทางด้วย

สาเหตุที่ไม่ยอมเดินตอนใส่สายจูงเพราะว่าเขายังไม่เคยชิน แล้วเจ้าของปล่อยให้หมาเดิน-วิ่งอย่างอิสระ
    ถ้าฝึกให้เดินได้แล้ว บ้านมีรั้วรอบขอบชิดก็สามารถปล่อยเค้าได้เหมือนเดิมครับ

• รีบเร่งตอนนี้ระวังหมาจะกลัวสายจูงนะครับ ปล่อยเล่นตามปกติดีกว่าครับเราก็เน้นเดินตามเอาไม่ก็เรียกเล่นเวลาเขาไปไกลๆ หมาเด็กก็เหมือนเด็กอะครับ ใจเย็นๆเรื่องออกนอกบ้าน เดี๋ยวอาจจะมาบ่นว่าหมาผมอยากออกนอกบ้านตลอดเวลา 55555
  • ดีครับถ้ามันอยากออกผมวิ่งทุกวันที่ผมเลี้ยงพิท หาเพื่อนออกกำลังกายครับผมอยู่เฝ้าปั้มน้ำมันตลอดมีเวลาเล่นด้วยทั้งวัน อิอิ
  • แนวทางของซีซ่าร์ แปลและทดลองใช้โดยคนชื่อหญิง
    http://kornbnl.blogspot.com/2012/02/blog-post_708.html
  • เยี่ยมครับ ชีช่า ผมทำตามสองวิธีครับ ใช้โช้กระตุก กับ ขนมหมา ล่อ วันนี้น้องหมาเดินตามแต่โดยดี ผมพาวิ่งก็วิ่งเล่นตาม มีความสุขมากครับวันนี้ หลังจากขัดแย้งดื้อดึงมาเป็นอาทิต วันนี้ดีใจและมีความสุขมากวันนี้ระยะทางที่เดินประมาน 2 กิโลครับ