ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากทราบเรื่องหู และ อื่นๆ
  • พอดีที่บ้านมีพิทบูลอยูสองตัว อายุจะ1ขวบ พฤษภานี้ แต่ยังไม่ได้ ตัดหู ตอนนี้ยังทันไหมและ อายุห้ามเกินเท่าไร ถึงห้ามตัด

2.อยากทราบว่าปลอก คอ 2 นิ้วกับ 3 นิ้ว ดีร้ายต่างกันยังใง
    3.ปลอกคอที่มีหนาม ช่วยในเรื่องใด หรือแค่สวยงาม
    4.อยากทราบงิธีฝึกไห้ลากของแบบระเอียด ตั้งแต่ขั้นแรกอะครับ
    5.พิทบูลอีกตัวใส่เชือกจูงแล้ว นั่งไม่ยอมลุก เราควรเปลี่ยนมา ใช้สายลัดอกดีหรือไม่
  • อีกเรื่องนึงครับ พิทบูลของเพื่อนผม พ่อเป็น บูลลี่ แม่เป็นเล๊ดโน๊ต อยากทราบอุปนิสัย หรือเก่งไปในทางไหนเป็นพิเศษไหม
  • ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
    ข้อที่ 1 อย่าตัดเลยครับ น้องหมาจะเสียเลือดมาก และอีกอย่างหากตัดไปแล้วจะตอบสนองแผลรุ่นแรง (หมายถึงการเกาหู)จะทำให้เจ็บซ้ำซ้อน ดีไม่ดี ด้ายไหมที่เย็บอาจจะหลุดได้ทีนี้ก็งานเข้าแน่ ต้องกลับไปหาหมออีกครั้ง ครั้นจะใช้ลำโพงคอใส่ให้เพื่อป้องกันการเกา ถ้ามันยอมใส่ก็ดีสิครับ แต่ถ้ามันไม่ยอมใส่ขึ้นมา มันจะสะบัดหัวหรือไม่ก็ใช้หัวไถไปตามพื่นเพื่อให้ลำโพงคอมันหลุด (ที่บ้านเจอมาแล้วครับ ใส่ได้ไม่ถึง 2นาทีต้องเอาออก สงสารมัน)
    ข้อที่ 2 แล้วแต่คนชอยครับแต่น้องหมาอาจจะไม่อยากใส่เลยไม่ว่ากี่นิ้วก็ตาม ส่วนผมใส่ให้น้องหมา 2 ไซส์ครับ
    ขนาด 1.5 นิ้ว กับ 2 นิ้ว ส่วนขนาด 3 นิ้ว ไม่ใส่ให้ เหตุผลส่วนตัว เพราะว่าน้องหมาก้ม-เงยคงจะลำบาก
    ข้อที่ 3 เพื่อความสวยงามและดูแกร่งขามมั่งครับ (ทั้งๆที่สุนัขอาจจะไม่ดุก็ได้ แต่ทำเนียน ดุไว้ก่อน)
    ข้อที่ 4 ไม่แสดงความคิดเห็น (เพราะไม่ได้ฝึกลากครับ)
    ข้อที่ 5 คงต้องใช้เวลาและสร้างความคุ้ยเคยให้น้องหมามากๆ คงต้องค่อยเป็นค่อยไปแหละครับ น้องหมาบางตัวติดสายจูงก็เดินได้เลย โดยไม่ต้องฝึกอะไรทั้งสิ้น แต่บางตัวติดสายจูงแล้วไม่ยอมเดินต้องลากก็มีถมไป คงต้องสร้างความเคยชินและให้เวลากันหน่อยหล่ะครับ ลองค้นดูในเวปบอร์ดนี้ดูครับ มีเพื่อนๆสอนไว้หลากหลายวิธี
  • ที่ถามมาผมว่าในนี้มีให้อ่านหมดแล้ว ใช้ความพยายามหน่อยเถอะ
  • ตามนั้นครับ ทุกคำถามมีคำตอบครับ เลือกมาประยุคใช้ในแบบของตนครับสุนัขแต่ละตัวต่างกันครับพิทบูลมันก็คือพิทบูลครับ
  • มีไห้อ่านหมด ถ้ารู้จริง แต่ขี้เกลียดบอก ก็แปะลิงค์ ไห้เขาไปอ่านเองหน่อย
    ถ้าใช้มือถือ มันมองไม่เห็น หัวข้อ ซ้ายมือ ครับ
  • http://pitbullzone.com/community/discussion/comment/672236#Comment_672236
    เผื่อว่าฝึกลากสำเร็จแล้ว