ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาผมชอบกินดิน
  • หมาผมชอบกินดิน เวลาพอไปเดินชอบกินฝุ่นดินกินเยอะด้วย มันมีผลดีบ้างไหมครับ เท่าที่ผมคิดคงมีผลดี
    อาจจะทำให้แขงแรงมีภูมิคุ้มกัน หรือ ผมคิดไปเองของผู้รู้แนะนำหน่อย
  • ต้องฝึกและห้ามครับ เวลาพาหมาเดินต้องห้ามดึง ห้ามหยุด ห้ามวอกแวก ห้ามเลียหรือเก็บของบนพื้นกิน สรุปผมว่ามันตะกละครับ :o034:
  • ยังดีกว่าของผมไม่กินอาหารเม็ดเลย กินแต่ตับกับไก่อาหารไม่กินผอมเลยครับ
  • ของผมกินโครงไก่บดสำหรับหมา ต้มใส่ผักแครอด ผสมอาหารเม็ดเพดดีกี ครึ่งๆ กินหมดพุงกางเลย
    วันละสามมื้อ แต่พอไปเดินพอกินดิน แต่ก็ดึงไม่ให้มันกินละ
  • ให้กินตับมากๆ วันนึงจะเสียใจครับ ฉะนั้นถ้าไม่อยากเสียใจ ให้รีบกลับไปฝึกเลยครับ :o034:
  • เวลาอยู่บ้านเผลอๆก็แอบกินเหมือนกันค่ะ นอกจากกินดินปลูกต้นไม้ที่เป็นถุงๆแล้วยังกินถ่านด้วยค่ะ ถ่านนี่กินทีเป็นครึ่งๆถุงเลยค่ะ ตะกละค่ะต้นไม้ใบไม้กินหมด แต่เวลาพาไปนอกบ้านถ้ามันอยู่ในสายจูงเวลาจะกินจะเก็บอะไรกินก็คอยห้ามเอาค่ะ ห้ามบ่อยๆไม่ฟังก็ซัดสักทีสองทีค่ะ เดี๋ยวนี้ของเราไม่กินละค่ะ :o046:
    ไฟล์แนบ
    577631_513634812026663_714932692_n.jpg 62K
  • image
    ไฟล์แนบ
    577631_513634812026663_714932692_n.jpg 62K
  • รูปผิด -*- ลบไงอะค่ะ
  • น้องด้วงกว่างโชว์รูปติดเรทซะแล้ว :o034:
  • หมาพันธุ์นี้มัน "โคตรตะกละจริงๆ" ทุกวันนี้เวลาผมเห็นใครเลี้ยงแล้วบอกหมากินยากเนี่ย บอกตามตรงว่างงจริงๆ ครับ มันน่าจะมีแต่ปัญหาเรื่องตะกละมากกว่า 555
  • การที่หมากินดิน บ่งบอกได้อย่างหนึ่งว่า คาดสารอาหาร มันจึงไปกินดินเพื่อหาแร่ธาติ กินอิ่มทุกมื้อไม่ได้แปลว่าได้รับสารอาหารพอเพียง โครงไก่บดถ้าจะให้กินอย่าต้ม ให้สดใส่ผักและอื่นๆเสริมได้ แนะนำถ้าจะให้สดก็คือสด ให้เม็ดก็เม็ดอย่างเดียวค่ะ
  • หมานู๋มันชอบเดินไปที่กอตะไคร้แล้วกินใบอ่อนตะไคร้ค่ะ :-D :-D :-D