ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เก่งอย่างเดียวไม่พอ ต้องแกร่งด้วย !!
  • image

Sir Alex Ferguson and Manchester United

"คนที่ล้มเหลว มันอาจจะไม่ได้หมายความว่าเขาไม่เก่ง แต่เขาอาจจะยังไม่แกร่งพอต่างหากครับ"

วันนี้หน้าเฟชบุ๊คของผมมีคนโพ๊สเกี่ยวกับการวางมือของท่านเซอร์อยู่ไม่น้อยเลย แทบทุกท่านจะกล่าวชื่นชมสดุสดีถึงผลงานอันเอกอุ ตลอดระยะเวลาหลายสิบปีที่ท่าเซอร์ได้ทำหน้าที่เป็นผู้จัดการทีม แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด และคว้าแชมป์มาจนนับไม่ถ้วน เคยได้ครองทริปเปิลแชมป์สามถ้วยใหญ่ในปีเดียว ตัวผมเองก็ชื่นชมในผลงานของท่านเซอร์และบรรดาลูกทีมแมนยู อยู่หลายคนเช่นกัน โดยเฉพาะ เดวิด เบคแฮม อดีตกัปตันทีมชาติอังกฤษ ที่ผมรู้สึกชื่นชมในความเป็นนักสู้ บวกความเป็นสภาพบุรุษทั้งในและนอกสนามครับ

วันนี้คนชื่นชมและจดจำแต่วันแห่งความสำเร็จ แต่ในความทรงจำของผม ผมจำได้ว่ามีอยู่ช่วงหนึ่งที่ทีมแมนยูภายใต้การนำของท่านเซอร์ ทำผลงานได้ไม่ค่อยดีนัก พลาดตำแหน่งแชมป์อยุ่สองหรือสามสมัย จนอันดับรูดมาอยู่กลางตาราง แฟนๆเริ่มเรียกร้องให้ปลดท่านเซอร์ ด้วยเหตุผลสารพัด เช่น มันหมดยุคท่านเซอร์แล้ว ท่านเซอร์แก่เกินไปแล้ว หมดไฟแล้ว ฯลฯ ช่วงนั้นไม่ว่าจะทำอะไรก็โดนมองในแง่ร้ายไปหมด ... โดนด่าอย่างสาดเสียเทเสีย

แต่ท้ายสุดด้วยความเก่งทางกาย บวกด้วยความแกร่งของจิตใจ ท่านเซอร์ก็สามารถเอาชนะคำสบประมาททั้งหลายลงได้อย่างราบคาบ นำทีมแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ดกลับมาครองความยิ่งใหญ่อีกคำรบ จนวันนี้ท่านเซอร์คือสุดยอดผู้จัดการทีมที่ยิ่งใหญ่แห่งเกาะอังกฤษ และคงจะกลายเป็นตำนานประดับวงการลูกหนังโลกตลอดไป

สำหรับ คนแกร่ง หัวใจแกร่ง ความสำเร็จจะยืนเคียงข้างคุณเสมอครับ !!
    ไฟล์แนบ
    Alex.jpg 39K
  • Sir Alex Ferguson and Manchester United ^:)^ ^:)^ =D> =D> :063: :063: :033:
  • แต่รู้สึกว่าคนที่พี่ชอบในสองคนนี้เค้าไม่กินก๋วยเตี๋ยวกันนะครับ และท่านเซอร์ก็ยังวัดคิ้วให้พี่เบคเสียด้วย55
  • SO GOOD. :063: :063: :063:
  • ฮ่าๆๆๆ ท่านแมน เขากินเกาเหลาก็ช่างเขาเถอะ 55
  • ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง ใครที่กำลังท้อถอย โดนเห็บเหาตามรังควาญ อยากให้เอาเส้นทางเดินของท่านเซอร์เป็นแรงบันดาลใจครับ :-D
  • ขำแล้วหรือครับ..เห็นช่วงนี้บ่นเยอะเลย

ขออนุญาตพล่ามอะไรนิดหน่อยนะครับ เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นใกล้ตัวเลยอยากเอามาให้ทุกๆท่านได้อ่านกันเล่นๆบ้าง(เอาสั้นๆ)

ผมได้รู้จักกับคนคนนึงโดยเค้าเป็นเพื่อนของแฟนผม ตลอดทุกวันชายคนนี้มักจะชอบเข้ามานั่งเลี้ยงเหล้าเลี้ยงเบียร์เพื่อนๆของแกตลอด(เป็นที่รักของเพื่อนๆว่างั้น) โดยดูท่าทางแกแล้วแกคงจะไม่เอาอะไรอีกแล้วกับชีวิต แกเป็นคนง่ายๆพูดจาตรงๆแม้บางทีแกจะเมามีคนมาพูดผิดหูแกแต่แกก็ไม่เคยจะถือ บางทีแกเมาแกเผลอโม้ถามกับคนที่สนิทคุ้นเคยกันในวงเหล้า และคำถามก็คือแกจะถามว่า คุณ...?(ไม่เติมชื่อ) คุณรู้ใหมผมเป็นใคร..ผมเป็นด๊อกเตอร์นะ..!! พอหลายคนได้ฟังก็พากันหัวเราะ55 ต่างพูดออกมาว่าด๊อกเตอร์ห่าไรทำตัวแบบนี้55(เมาตลอด)

จนมาวันที่ไม่คาดคิด แกได้จากไปแบบไม่มีใครเชื่อ จากไปแบบสงบไม่เจ็บไม่ทรมานรู้ใหมครับวันที่เผาใครมาเผาแก..?และทุกคนเชื่อแล้วว่าแกเป็นด๊อกเตอร์จริงๆ

ชีวิตแกแกมีทุกอย่างไม่ขัดสน แต่พอแกไปแล้วแกก็ไม่ได้เอาอะไรไปสักด้วยสักอย่างกิจการของแก ร้านของแก ซึ่งเรากลับมาย้อนดูตัวเราแล้วก็รู้สึกชีวิตก็เท่านั้นจริงๆ ตายไปแล้วก็ไม่เห็นมีเอาอะไรไปสักอย่าง ตอนมีชีวิตอยู่ก็สร้างก็ทำจนไม่พักไม่ผ่อนกว่าจะได้มา

เรามันก็แค่มนุษย์ตัวน้อยๆกันเอง ไม่อาจจะรับปัญหาทั้งปัญหาและโลกทั้งโลกไว้เพียงแต่ตัวเราแต่ตอนอยู่เราได้ทำอะไรไว้ให้คนข้างหลังและคนใกล้ชิดเราให้เค้าคิดถึงเราในเรื่องใหนบ้างเมื่อเราจากไป แค่นี้ผมว่าน่าจะสบายใจแล้ว

ฝันดีทุกๆท่านครับบบบบบ

• พี่อารมณ์ดีทุกวันครับท่านแมน แต่ที่บ่นคือต้องการแสดงจุดยืนครับ ไม่ชอบพวกสวมหน้กาก

บางคนแม่งไม่ช่วยสร้าง แต่พอเรากำลังไปได้สวยมันก็มากวนน้ำให้ขุ้น
    ส่วนบางคนปากบอกว่ายืนอยู่ข้างเรา แต่พฤติกรรมมันไม่ใช่เลย เขาโยนเหยื่อล่อมาก็รีบฮุบ
    เลยรู้สึกเซ็งเท่านั้นเองครับ คนเรามันฟังเพียงคำพูดไม่ได้จริง มันต้องดูที่การกระทำครับ

พี่ไม่ชอบให้ใครมาหลอกใช้ ถ้าไม่พอใจก็แสดงออกมาเลยครับ ไม่อยากเสียเวลา มันจะได้จบ 55

:-D
  • ชอบมากเลยครับ โดยเฉพาะชื่อกระทู้ " เก่งอย่างเดียวไม่พอ ต้องแกร่งด้วย !! "
  • ว่าแต่ฤดูกาลหน้า >> ใครจะก้าวมาคุมทีมแทนป๋าแหละเนี้ย
    All for One ,,, One for United!!! Cheer Cheer

:062: :062: :062:
  • ยากที่ใครจะล้มสถิติได้

กับ 49 ถ้วยรางวัลในฐานะผู้จัดการทีมของ เซอร์ อเล็กซ์ เฟอร์กูสัน

เซนต์ เมอร์ริน
    สก็อตติช เฟริสท์ ดิวิชั่น 1 สมัย (1976-77)
    อเบอร์ดีน
    สก็อตติช เฟริสท์ ดิวิชั่น 3 สมัย (1979-80, 1983-84, 1984-58)
    สก็อตติช คัพ 4 สมัย (1981-82, 1982-83, 1983-84, 1985-86)
    สก็อตติช ลีกคัพ 1 สมัย (1985-86)
    ยูโรเปี้ยน คัพ 1 สมัย (1982-83)
    ยูโรเปี้ยน ซูเปอร์ คัพ 1 สมัย (1983)
    แมนฯ ยูไนเต็ด
    พรีเมียร์ ลีก 13 สมัย (1992-93, 1993-94, 1995-96, 1996-97, 1998-99, 1999-2000, 2000-01, 2002-03, 2006-07, 2007-08, 2008-09, 2010-11, 2012-13)
    เอฟเอ คัพ 5 สมัย (1989-90, 1993-94, 1995-96, 1998-99, 2003-04)
    ลีก คัพ 4 สมัย (1991-92, 2005-06, 2008-09, 2009-10)
    แชริตี้ ชิลด์ และ คอมมูนิตี้ ชิลด์ 10 สมัย (*1990 เป็นแชมป์ร่วมกับลิเวอร์พูล, 1993, 1994, 1996, 1997, 2003, 2007, 2008, 2010, 2011)
    แชมเปี้ยนส์ ลีก 2 สมัย (1998-99, 2007-08)
    ยูโรเปี้ยน คัพ วิเนอร์ส คัพ 1 สมัย (1990-91)
    ยูโรเปี้ยน ซูเปอร์ คัพ 1 สมัย (1991)
    อินเตอร์คอนติเนนทัล คัพ 1 สมัย (1999)
    ฟีฟ่า คลับ เวิลด์ คัพ 1 สมัย (2008)
    ก๊อปมาให้ดูกัน
  • ท่านเซอร์ ได้ทำให้เห็นแล้วว่า ไม่มีอะไรหยุดหัวใจที่แกร่งได้ 55

วันที่ไร้ เอริค คันโตน่า บัญชาเกม ท่านเซอร์ก็มี เดวิด เบคแฮม
    วันที่ไม่มีเบคแฮม ท่านเซอร์ก็ได้ โรนัลโด้ มาทดแทน
    แม้ในวันที่ไม่มี โรนัลโด้ แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ดก็ยังยิ่งใหญ่ไร้เทียมทาน

หัวใจของความสำเร็จ มันมาจากรากฐานที่แข็งแกร่ง
    ทีมเวิร์ค หมายถึงทุกคน ไม่ใช่ยึดติดอยู่ที่ใครคนใดคนหนึ่ง
    เป็นผู้นำที่ดีต้อง เข้มแข็ง เด็ดขาด กล้าตัดสินใจ และกล้ารับผิดชอบ

อยากรู้เหมือนกันว่า ผู้จัดการทีมคนต่อไป จะสามารถสานต่อได้ดีแค่ไหน ?
  • อีกคนที่ผมชื่นชม คือ โฮเซ่ มูริณโญ่ นอกจากชอบในความสามสรถเฉพาะตัวของเขาแล้ว ผมยังชอบในความ เข้มแข็ง เด็ดขาด เย่อหยิ่ง ทรนงตน มีความเชื่อมั่นในตนเองสูง ไม่ยอมก้มหัวให้แก่ความไม่ถูกต้อง กล้าที่จะปฎิเสธในสิ่งที่ไม่เห็นด้วย ทำทีมถึงเป้าหมายด้วยสไตล์ของตนเอง

ผมอยากเห็นคนนี้มาคุมทีมแมนยู มากที่สุดครับ
  • Sir Alex Ferguson and Manchester United
    ส่วนตัว ผมเด็ก Arsenal's. แต่สำหรับคนนี้ ต้องขอยอมรับว่า สุดยอดจริงๆๆ
    imageimage
    MATCH นี้ผมจำจนตาย บอกได้แค่ เมริงทำได้ไงฟ่ะ ไอ้ผีบ้า 555+ Triple champion. =D> =D> =D>
    ไฟล์แนบ
    p16u3u2sv226e14r1i6iae8af83.jpg 30K
    p16u3ts317qrh1thnar61sj2gf03.jpg 136K
  • อาเชน เวงเกอร์ ก็คืออีกหนึ่งตัวอย่างของผู้จัดการทีมที่ดีที่สุดในเกาะอังกฤษครับ ผมชอบเขาตรงที่ บริหารทีมที่มีทรัพยากรอย่างจำกัด แต่ให้ประโยชน์สูงสุด

แม่ทัพฝีมือดี หลายคนเดินจากไป ตั้งแต่ อองรี ฟาเบกัสฟานเดอซี แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า มันจะทำให้เขาต้องหยุด เพราะขาดคนเหล่านี้

ดูบอลอยากให้ย้อนดูตัว ไม่ใช่ยึดติดอยู่เพียง ผลแพ้ชนะหรือใครได้แชมป์ หรือเล่นการพนัน ผมไม่ใช่แฟนทีมใดทีมหนึ่ง แต่ปมเป็นแฟนทุกทีมที่ เต็มไปด้วยคนหัวใจแกร่งและมีสปีริตครับ :-D
  • ผมเห็นหลายคนงมงายจนกลายเป็นคลั่ง ดูบอลแต่ไม่ได้อะไรจากบอลเลย นอกจากความถ่อยสถุน ด่าคนที่เชียร์ทีมตรงข้าม ......
  • เสี่ยหมี โรมัน คือตัวอย่างคนมีเงินที่ล้มเหลว เงินอาจจะซื้อได้ทุกอย่าง แต่บางครั้งมันก็ซื้อศักดิ์ศรีคนไม่ได้

มีเงินมหาศาล จึงเอาแต่ใจตนเอง ไม่ยอมฟังใคร ท้ายสุดจึงยังไม่ได้ก้าวขึ้นมาเป็น เจ้าของทีมอันดับหนึ่งอย่างแท้จริงเสียที วันนี้จึงยังต้องวิ่งไลล่าความฝันของตนเองต่อไป เขาอาจจะมีความสุขที่มีคนห้อมล้อม เขาอาจจะมีความสุขที่มีคนคอยเอาใจ แต่มันก็ต้องแลกด้วยความจงรักภัคดีจอมปลอม วันไหนที่เขาไม่จ่าย เขาก็จะไม่เหลือใคร

ทุกตัวอักษรที่ผมเขียน มันเขียนจากประสบการณ์ ในฐานะนักบริหาร หากใครอ่านแล้วคิดตาม ผมมั่นใจว่ามีประโยชน์แน่นอนครับ :-D
  • แม้นแท้แม้นหลาย :063:
  • เมืองไทยก็มีเทพๆอยู่เหมือนกันนะคับ(ความคิดส่วนตัว)555imageimageimage :063: :063: :063:
    ไฟล์แนบ
    355945.jpg 39K
    198042hp2.jpg 24K
    276819hp2.jpg 25K
  • ไม่ค่อยได้ติดตามวงการฟุตบอลไทยเลย อยากทราบความคิดเห็นกรณี โคชแต๊กโดนปลดจากทีมบุรีรัมย์หน่อยครับ ผมว่าผลงานที่ผ่านมาแกก็ไม่เลวนะ นำทีมบุรีรัมย์มาอยู่ในระดับนี้ได้
  • Glory Glory Manchester United&Ferguson
  • ผมว่าดีแล้วครับที่ออกมาจากบุรีรัมย์ จะได้ทำให้รู้ว่าฝีมือของ โค้ชแต็ก เป็นของจริง แต่ผมชอบนะครับที่ท่านเนวินมาพัฒนาวงการฟุตบอลไทย ( ไม่เกี่ยวกับการเมืองนะครับ ) มีแต่แฟนผี ไม่มีแฟนเรือบ้างเลยหรอไปดีกว่ารอลุ้นปีหน้าแล้วกัน
  • ผมว่าดีแล้วครับที่ออกมาจากบุรีรัมย์ จะได้ทำให้รู้ว่าฝีมือของ โค้ชแต็ก เป็นของจริง แต่ผมชอบนะครับที่ท่านเนวินมาพัฒนาวงการฟุตบอลไทย ( ไม่เกี่ยวกับการเมืองนะครับ ) มีแต่แฟนผี ไม่มีแฟนเรือบ้างเลยหรอไปดีกว่ารอลุ้นปีหน้าแล้วกัน
  • ความเห็นส่วนตัว ผมว่าโค้ชเเต๊กเหมาะสมกับสไตล์ฟุตบอลไทยเล่นบอลภาคพื้นเป็นส่วนใหญ่สไตล์บราซิล อดีตลูกศิษย์ผู้เล่นทีมชาติไทยยุคคาลอส คาวัลโญ่ โค้ชบราซิลทีมชาติไทยยุครุ่งเรืองเล่นบอลสวยงาม
  • ลิเวอร์คงบอกเหมือนเดิมอีกว่า "ปีหน้าพวกมึงเจอกู"
    555555