ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำแนะนำด้วย
  • พิทบูล ถ้าพ่อแม่ไม่ดุเล่นกับคนแล้ว ลูกที่ออกมาจะดุหรือป่าว
    ระหว่างหมาที่ปล่อยอิสระ กับ หมาที่ขัง ความดุจะต่างกันมั้ย
    ทำอย่างไรถ้าเราต้องการให้หมาเราดุ
    เนื่องจากต้องการหมาไว้เฝ้าสวน แต่ต้องการข้อมูลครับ
  • โห รอผู้รู้มาชี่แนะ นะครับ ยาวไป
  • 1) พิทบูล ถ้าพ่อแม่ไม่ดุเล่นกับคนแล้ว ลูกที่ออกมาจะดุหรือป่าว
    ตอบ: ไม่เสมอไปคับ
    2) ระหว่างหมาที่ปล่อยอิสระ กับ หมาที่ขัง ความดุจะต่างกันมั้ย
    ตอบ: หมาที่เลี้ยงแบบกักขังจะดุกว่า
    3) ทำอย่างไรถ้าเราต้องการให้หมาเราดุ
    ตอบ: เลี้ยงแบบไม่ต้องให้หมาเราเจอผู้คน หรือสุนัขตัวอื่นๆ
  • ถ้าอยากได้ไว้เฝ้าสวน แนะนำเลือกพันธุ์อื่นดีกว่าครับ พิตไม่เหมาะเท่าไหร่นัก
  • รอฟังด้วยครับ
  • ใช้พิตบูลเฝ้าสวน อันตรายโคตรๆ ไม่สมควรเป็นอย่างยิ่ง เกิดใครพลัดหลงเข้ามาโดยไม่ตั้งใจ ตายสถานเดียว
    ในสวนของคุณมีทรัพย์สมบัติอะไร ถึงขนาดจะใช้พิตบูลไปเฝ้า ชีวิตคนมันไม่ใช่เรื่องล้อเล่นนะครับ
    สมมุติว่ากลางดึก มีคนเดินผ่านสวนคุณ แต่ไม่ได้บุกรุกเข้ามาในพื้นที่ แต่หมาคุณออกไปโจมตีกัดเขาตาย ?

อุบัติเหตุมันเกิดขึ้นได้เสมอ ผมไม่เชื่อว่าสวนใครจะทำรั้วล้อมลอบได้หมด ผมไม่เชื่อว่าหมาคุณจะอยู่ในสายตาได้ตลอดเวลา ดังนั้นเตรียมตัวติดคุก ข้อหา ทำคนอื่นถึงแก่ความตายโดยประมาทได้เลยครับ

อยากได้หมาเฝ้าสวน ไปขอหมาจรมาสักฝูงดีกว่าไหม พื้นที่กว้างขนาดนั้น ใช้หมาไทยดีกว่า เฝ้าสวนได้ เห่าเตือนได้ อันตรายน้อยกว่า มีหมาเป็นฝูงคงไม่มีใครกล้าเข้ามาขโมยอะไร อีกอย่างหมาไทย ไม่ต้องฉีดวัคซีน ไม่ต้องดูแลยุ่งยาก การโจมตีไม่เอาจนถึงตาย
  • อันตรายอย่างที่พี่มาร์คพูดมาครับ ไม่แนะนำให้เอา พิทบูล ไปเฝ้าสวนเพียงลำพังครับ

และไม่แนะนำให้ทำให้ พิทบูล ดุครับ เพราะหากดุแล้ว คุณดูแลเค้าไม่ได้ในเวลาต่อมา

นั่นคือจุดจบชีวิต ของเค้าครับ ขอบคุณครับ
  • ตอนเป็นเด็ก ผู้ใหญ่บอกว่าไฟมันร้อน แต่ก็ยังมีเด็กบางคนเล่นไฟ จนมันเผามือลวกมือให้เจ็บปวด

ใจคนยากแท้หยั่งถึง :o034:
  • ถ้าเป็นพันธุ์ฟิล่า หรือ บลูเทอร์เรียตัวเมีย พันธุ์ไหนเหมาะกว่ากัน ลืมบอกครับ มีบ้านในสวนด้วยครับ
    มีรั้วลวดหนามล้อมรอบ ถ้าคนที่เดินผ่านสวนจุดประสงค์ไม่ดีแน่
  • นี้ครับของผมใช้เฝ้าแพะไล่แพะเข้าคอกในสวนครับ เป็นหลาน BJ ด้วยน่ะครับป๋า อิอิ อายุจะ3ปีเดือนหน้านี้ครับ แต่โชคดีของผมที่มันไม่ดุกับคนกับสัตว์ที่ไม่ยุ่งกับมันครับแต่ถ้าสัตว์ตัวไหนยุ่งกับมันมากินอาหารมันไม่เหลือครับทำศพหมดครับ 555 ผมให้ดูเฉยๆน่ะครับไม่ได้ให้เอาไปเป็นตัวอย่างหรือว่าอวดเก่งตรงไหนน่ะครับ ผมบอกแล้วว่าผมโชคดีที่ได้เลี้ยงพิทบลูตัวนี้ครับ ด้วยความเคารพครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    ดาด้าเลี้ยงแพะ.jpg 123K
  • งั้นแนะนำ ล็อตไวเรอร์ครับ น่าจะเวิร์คที่สุดเท่าที่ความรู้เท่าผมจะแนะนำได้ครับ และคิดว่าเหมาะที่สุด
  • แล้วถ้ามันมุดออกไปนอกรั้วลวดหนามล่ะ? อย่าบอกนะครับว่าหมามุดไม่ได้ แบบนี้ผมว่าก็แทบไม่ต่างจากเลี้ยงปล่อย :o034:
  • ไม่หน้าจะเอาอยู่
  • ผมไม่ห่วงคนมุดลวดหนามเข้าไปหรอกครับ ผมห่วงหมามุดออกมามากกว่า
  • กลัวเขาขุดต้นไม้หรอครับ ตามนั้นครับเน้นเห่าเสียงดัง เลี้ยงเป็นฝูงได้ หรือไม่ก็เปลี่ยนแผนครับถ้าจะเลี้ยงพิท ลืมบอกครับเลี้ยงแค่ตัวเดียวพอครับ เพราะเลี้ยงหลายตัวก็อาจจะเหลือตัวเดียว และควรกั้นรั้วทึบสูงสัก2เมตร50 น่าจะพอขังไว้ได้ :-D
  • เลี้ยงพิทบลูต้องมีความรับผิดชอบมากมายครับ หากเกิดเหตุไม่คาดฝันอย่างพี่มาร์คว่า กรุณาอย่าโทษหมานะครับ คุณต้องโทษตัวเอง
  • **ขอบคุณสำหรับทุกเห็น**ครับไม่ใช่ว่าไม่เคยเลี้ยงนะครับ ส่วนมากเน้าตัวเมียเพราะมันไม่เที่ยว แต่แค่ไม่แน่ใจเท่านั้นเอง มีอยู่ตัวนึงเป็นตัวผู้ ดุกับหมา แต่ไม่ดุกับคนเลย คนแปลกหน้าให้จับทุกคน เวลามีคนมาบ้านหมาตัวอื่นรวมถึงพิทบูลตัวเมียด้วยวิ่งเข้าไปเห่า มันจะวิ่งเข้าไปห้ามไม่ให้เห่า จนบ้างครั้งกัดกันเองเลย
  • อยากเอาคำแนะนำมาประกอบการตัดสินใจครับ
  • ถ้ามันกัดโจรก็สะใจค่ะ แต่ถ้ามันไปกัดเด็ก กัดเพื่อนบ้าน กัดคนแก่ จะน่ากลัวค่ะ หมาไทยก็โอเคแล้วนะค่ะถ้าคิดจะเอามาเฝ้าสวนอย่างเดียว อีกอย่างพิทบูลมันแพ้ง่ายค่ะขนหลุดขนร่วงยุงกัด ขี้เรื้อนค่ะถ้าไม่ดูแล
  • เฝ้าส่วนผมว่าแค่หมาไทยตัวใหญ่ๆ เก็บมาจากวัด 4-5 ตัวคนก็กระเจิงแล้ว ถ้าอย่างได้หมามีพันธุ์จะได้ดูดีๆ มีหน้ามีตาก็บางแก้ว ไม่ก็หลังอาน ผมว่าดีกว่าพิตบูลชัวร์ :o034:
  • ถ้ามีรั้วลวดหนามแล้ว ไม่ต้องเลี้ยงพิทบูลหรอกค่ะ เพราะกลายเป็นมันจะบาดเจ็บเองเวลามันเจออะไรนอกรั้ว ยิ่งตัวจี๊ดๆมันจะวิ่งชนรั้ว เลียบรั้ว ตัวมันเองจะบาดเจ็บค่ะ