ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ต้องฉลาดและมีไหวพริบ!!!
  • จริงๆก็ไม่รู้จะบรรยายยังไง ลองอ่านกันดูนะครับ ทั้งฮาและมีสาระ
    แต่ขอบอกไว้ก่อนว่า การปล้น การโกง เป็นสิ่งผิดกฏหมายนะครับ

เรื่องของเรื่องคือ มีเหตุการปล้นธนาคารที่ประเทศจีน โจรกลุ่มหนึ่งได้
    ปล้นธนาคารที่กวงซู โจรตะโกนคำแรกเมื่อชักปืนออกมาว่า

"ทุกคนอย่าขยับ เงินเป็นของรัฐ แต่ชีวิตเป็นของคุณ"

ทุกคนนอนอย่างสงบบนพื้น ไม่มีใครเสี่ยงชีวิตของตัวเองเพื่อปกป้องเงิน
    ของรัฐ

เราเรียกสิ่งนี้ว่า "เทคนิคการเปลี่ยนแนวคิด" บิดเบือนนิดเดียวความคิดเรา
    ก็เปลี่ยนไปไกลแล้ว
    -------------------------------------------------

ผู้หญิงคนนึงนอนอยู่บนโต๊ะและกำลังจะกรี๊ด ทันใดนั้นโจรตะโกนใส่ผู้หญิงว่า
    "เรามีวัฒนธรรม ผมมาปล้นแบ๊งค์ ไม่ได้มาข่มขืนคุณ!!"

เราเรียกสิ่งนี้ว่า "การเป็นมืออาชีพ" ตั้งมั่นในเป้าหมายอย่างเดียวไม่ว่อกแว่ก
    -------------------------------------------------

เมื่อโจรกลับถึงฐานลับ โจรวัยรุ่นที่จบการศึกษาระดับปริญญาโท MBA บอกกับ
    รุ่นพี่โจรว่า "รุ่นพี่ เรามานับเงินกันว่าได้มาเท่าไหร่" แต่รุ่นพี่โจรที่จบเพียงชั้นประถม
    กล่าวว่า "แกนี่มันโง่มากเลยเงินตั้งเยอะตั้งแนะ จะนับยังไง คืนนี้ทีวีจะบอกเอง
    แหล่ะว่าเราได้มาเท่าไหร่!!"

เราเรียกสิ่งนี้ว่า "ประสบการณ์" ซึ่งในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญา
    มากมายนัก

เมื่อโจรกลับไปแล้ว รองผู้จัดการธนาคารบอกให้ผู้จัดการโทรหาตำรวจที่เบอร์ 191
    เพื่อแจ้งความเสียหาย ผู้จัดการธนาคารคิดอยู่สักครู่แล้วค้านว่า "เดี๋ยวๆๆ ใจเย็นๆ
    โจรเอาเงินไปเท่าไหร่ เรามานับกันก่อน แล้วบอกตำรวจว่าโจรเอาไปมากกว่านั้นอีก
    5 ล้าน"

เราเรียกสิ่งนี้่ว่า "ว่ายตามน้ำ" หรือการเปลี่ยนวิกฤติเป็นโอกาส

รองผู้จัดการกล่าวว่า "นั่นสิ จริงๆแล้วถ้ามีโจรมาปล้นธนาคารทุกเดือนก็ดีสินะ"

เราเรียกสิ่งนี้ว่า "การฆ่าเวลาเล่นๆ" ไม่มีอะไรจะดีไปกว่าความสุขของเราอีกแล้ว

วันถัดมา ทีวีทุกช่องออกข่าวกันว่ามีโจรปล้นธนาคาร 100 ล้านบาท แต่ว่าโจรที่ปล้น
    ไปนับแล้วนับอีกไม่ว่าจะนับกี่รอบ ก็นับได้แค่ 20 ล้านบาทเท่านั้น โจรโกรธมากแล้ว
    พูดว่า "เราเสี่ยงตายและปล้นธนาคารออกมาได้แค่ 20 ล้านบาท แต่เจ้าผู้จัดการธนาคาร
    แค่มันหัวไวนิดเดียว มันทำเงินได้ถึง 80 ล้านบาทเลยการศึกษามีดีอย่างนี้นี่เอง"

เราเรียกสิ่งนี้ว่า "ความรู้มีค่ามากกว่าทองคำ"

ผู้จัดการธนาคารยิ้มร่าอย่างแรง เพราะว่าอยู่ดีๆเขาก็มีเงินเพิ่มขึ้นถึง 80 ล้านบาท โดยที่
    เป็นความผิดของโจรปล้นธนาคาร

เราเรียกสิ่งนี้ว่า "โคตรโกง" เซียนเหนือเซียน

ขอย้ำนะครับว่าการกระทำอย่างนี้ไม่ใช่เป็นสิ่งดี ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการปล้นธนาคาร การโกหก
    เพื่อโกงเงินของธนาคาร :P
  • เยี่ยมครับ ได้แง่คิดดีๆเพียบ 55
  • ชอบครับ :063:
  • อ่านแล้วคิดตาม ได้อะไรดีๆอีกเยอะครับ เยี่ยมมาก :063:
  • สุดยอด เป็นคำสอนได้เลย แต่ต้องใช้ วิจารณญานในการคิดแยกแยะ อะไรดี อะไรไม่ดี :063: =D>
  • โจรโดยสันดานยังน่ากลัวน้อยกว่า คนธรรมดาแต่มีสันดานโจรครับ :p
  • มันส์ดีจริง :004:
  • ชอบครับ ขอยืมต่อนะครับ