ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามเรื่องโครงไก่บดหน่อยครับ
  • ทำไมเขาถึงให้พิทบลูกินโคงไก่บดแบบดิบๆอ่ะครับ แล้วถ้ากินดิบมันมีส่วนทำให้หมาของเราดุขึ้นมั้ยครับ ขอบคุณครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC05663.JPG 98K
  • image
    ไฟล์แนบ
    DSC05663.JPG 98K
  • ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ ชิวาวา มิเนเจอร์ พิทบูล ผมให้กินโครงไก่สับ มันก็ปกตินะครับ ไม่มีอาการก้าวร้าวให้เห็นนะครับ แต่ถ้าให้กินก็ถ่ายพยาธิทุกเดือนก็ดีนะครับเพื่อความปลอดภัย
  • ผมก็ให้กินตั่งแต่อายุเดือนกว่าๆ ผสมอาหารเม็ดให้กิน ทุกวันนี้ไม่เห็นมันจะดุปัญญาอ่อนด้วย ติ้งต้องไปวันๆ เสียพิทบูลหมด 55555
  • ไม่เกี่ยวเลยครับ หมาถ้าดุมันไม่ได้ขึ้นกับกินอะไร บางตัวกินแต่อาหารเม็ดดุยังกับเสือก็มี โครงไก่สด กินได้ครับหมามันเป็นสัตว์กินเนื้อ การให้แบบสดๆ ยิ่งปลอดภัยกว่าให้สุกครับ
  • image
    ผมก็ให้กินดิบๆครับ กินแบบแช่แข็งเลยให้กินตอนกลางวันกินกันเป็นไอติมคลายร้อนเลย
    ไฟล์แนบ
    I-PIN 2.jpg 101K
  • ขอบคุณทุกๆคนครับ แล้วถ้าให้กินโครงไก่บดแบบดิบๆ มันจะมีผลต่อสุขภาพของหมาเรามั้ยครับ
  • ของผมเวลากินแลหิวเลือดมาก แต่นิสัยตอนสองเดือนยังไง ตอนนี้เจ็ดเดือน ยังติงตอง เท่าไหร่ (มากกว่าเดิมด้วย) ม่ายเกี่ยวค้าบ เค้าดุเพราะเค้าคือพันนี้มั้งคับ
  • โครงไก่ดิบ กินได้เรื่อยๆครับ ถ้าเป็นไปได้ อย่ายืนเป็นอาหารหลัก เพราะถ้าเราให้ในปริมาณมาก ทุกวันๆ อาจจะขนร่วงได้ครับ อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัว อาจจะให้กินเป็นครั้งคราวจะดีกว่าครับ และถ้าให้แบบไม่สับ จะช่วยขัดฟัน ฟันน้องหมาจะสะอาดดี ลดกลิ่นปากได้ด้วยครับ :020:
  • ถ้าอยากอัดโปรตีน จากเนื้อสัตว์ แนะนำเป็น เนื้อ วัว อกไก่ ครับ
  • คุณmacus_bull_ ถ้าให้กินโครงไก่แบบไม่สับ ต้องกินสุกหรือดิบครับ แล้วมันจะไม่แทงลำไส้มันหรอครับ
    ขอบคุณครับ
  • ถ้าเป็นส่วนโครงไก่ แนะนำให้แบบดิบ เท่านั้นครับ เพราะธรรมชาติสุนัขก็เป็นสัตว์กินเนื้อ สามารถย่อยของสดได้ดีอยู่แล้ว ส่วนโครงไก่ที่ทำสุกแล้วนั้น ส่วนกระดูกจะแข็งกว่า สุนัขกินเข้าไป อาจทำให้เป็นแผลใน ลำไส้ เป็นโรคลำไส้อักเสพได้นะครับ

การให้กินดิบ มากๆควรให้สุนัขกันผักด้วยนะครับ เช่น กล้วย กระหล่ำ แครอท ผักสีเขียว เพื่อเพิ่มใยอาหาร ระบบขับถ่าย สิ่งที่ไม่ควรให้กิน หรือหลีกเลี่ยง กระเทียม หัวหอม พวกนี้ทำให้เป็นเม็ดเลือดจาง ช๊อกโกเเลท ก็ห้ามกิน อาจเป็นโรคหัวใจ :033:
  • โอ้พี่เบนซ์ ดูแลระเอียดยิบเลย ส่วนผมให้อาหารเม็ดเป็นอาหารหลัก ส่วนโครงไก่ก็นานๆๆครั้งครับimage
    ไฟล์แนบ
    55.jpg 79K
  • อุ๊ยย...ย พี่อู๋หายนานนะ ของพี่ให้เบียร์และเหล้าเป็นหลักนะฮะ 555++
  • ขอบคุณมากๆนะครับ
    :)