ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กฏกติกา ลากน้ำหนักสนาม 2/2556
  • เพื่อให้ผุ้ประสงค์จะส่งสุนัขเข้าร่วมการแข่งขัน มีเวลาเตรียมตัวได้อย่างถูกต้องและเหมาะสม
    ขอกำหนด กฏ กติกา การแข่งลากน้ำหนักชิงแชมป์ประเทศไทย สนามที่ 2/2556 ดังต่อไปนี้

กำหนดการ
    วันอาทิตย์ที่ 30 มิถุนายน 2556 ศูนย์แสดงสินค้าอิมแพ๊คเมืองทองธานี
    เวลา 10.00 - 18.00 น.
    ลักษณะสนามแข่งขัน : บนราง พื้นพรม ความลาดเอียง 3 เซนติเมตร

การแบ่งรุ่น และน้ำหนักตัว (รวมเพศ)
    1. < น้อยกว่า 25.00 กก
    2. 25.01-28.00 กก
    3. 28.01-31.00 กก
    4. 31.01-34.00 กก
    5. 34.01-37.00 กก
    6. 37.01-40.00 กก
    7. > มากกว่า 40.01 กก

รางวัลจะมีแชมป์ประจำรุ่น อันดับหนึ่ง สองสาม และ สองรางวัลพิเศษ
    1. สุนัขทำน้ำหนักได้สูงสุดในงานจะได้รางวัล แมกซิมั่มเวท
    2. สุนัขที่ทำน้ำหนักสูงสุดต่อน้ำหนักของตัวเองจะได้รางวัล เบสอินโชว์

****** หมายเหตุ *****
    โปรดอย่าเพิ่งลงความเห็นแทรกเข้ามานะครับ
  • สำหรับสุนัขที่จะเข้าร่วมการแข่งขัน จะกำหนดน้ำหนักขั้นต่ำในการลากดังต่อไปนี้

1. < น้อยกว่า 25.00 กก = เริ่มที่ 600 กก
    2. 25.01-28.00 กก = เริ่มที่ 800 กก
    3. 28.01-31.00 กก = เริ่มที่ 900 กก
    4. 31.01-34.00 กก = เริ่มที่ 1,000 กก
    5. 34.01-37.00 กก = เริ่มที่ 1,100 กก
    6. 37.01-40.00 กก = เริ่มที่ 1,200 กก
    7. > มากกว่า 40.01 กก = เริ่มที่ 1,300 กก

หมายเหตุ
    แฮนเลอร์มีเวลาเตรียมตัวประมาณ 1 เดือน ดังนั้นก่อนสมัครเข้าร่วมการแข่งขัน
    โปรดฟิตซ้อมและทดสอบสุนัขของท่านให้แน่ใจก่อนนะครับว่า สามารถเริ่มลากที่น้ำหนักขั้นต่ำได้หรือไม่
  • หลักปฏิบัติ ขณะทำการแข่งขัน ต้องเข้าสนามภายในเวลา 30 วินาที หลังจากกรรมการเรียก จากนั้น

1. นำสุนัขเข้าประจำที่ คล้องสายลากล๊อคกับรถให้เรียบร้อย (มีผู้ช่วยได้หนึ่งท่าน)
    2. มีเวลาประมาณ 30 วินาที เพื่อจัดตำแหน่งสายลาก ตัวสุนัขให้อยู่ในสภาพพร้อมลาก และจับตัวสุนัขไว้ก่อนห้ามปล่อยมือ (กรรมการจะจับเวลาทันทีที่ท่านปล่อยมือ)
    3. ก่อนจะปล่อยมือจากตัวสุนัข ให้สัญญานกรรมการเพื่อยืนยันความพร้อม (ไม่ควรใช้เวลานานจนเกินไป)
    4. กรรมการจะออกคำสั่งให้เริ่ม แฮนด์เล่อร์ต้องปล่อยมือจากการควบคุมสุนัขเพื่อเริ่มทำการลากทันที โดยกรรมการจะกดนาฬิกาให้เริ่มเดินที่จุดนี้
    5. หลังจากเริ่มการแข่งขัน ท่านมีเวลา 60 วินาที ในการเรียกสุนัข แต่แฮนด์เล่อร์มีสิทธิ์บอกกรรมการให้ช่วยเข็ญได้ แต่ถือว่าเป็นการทำฟาวล์ และยังมีสิทธิ์แก้ตัวได้หนึ่งครั้ง แต่จะต้องทำทันที โดยไม่มีการวนกลับมาลงใหม่
    6. กรณีสุนัขหมุนตัว เดินลงราง หรือขาคล่อมสายลาก กรรมการจะพิจารณาว่า สุนัขอยู่ในสภาพพร้อมที่จะทำการลากต่อไปได้หรือไม่ ถ้ากรรมการพิจารณาแล้วว่า ต้องเริ่มลากใหม่ ให้นับเป็นหนึ่งฟาวล์ ท่านมีสิทธิแก้ตัวอีกเพียงหนึ่งครั้งเท่านั้น
    7. การโดนตัวสุนัขหลังกรรมการสั่งลาก และสุนัขลากไม่ผ่านในเวลาที่กำหนด ถือเป็นการทำฟาวล์ โดยแฮนด์เล่อร์ มีสิทธิ์ทำฟาวล์ได้เพียงหนึ่งครั้ง ตลอดการแข่งขัน
    8. การปล่อยสุนัข อึ ฉี่ ในสนาม ถือเป็นความเลิ่นเล่อร์อย่างร้ายแรง จะถูกตัดสิทธิ์จากการแข่งขันทันที
    9. กรรมการจะเป็นผู้พิจารณาชี้ขาด การเริ่มต้น หยุด การให้ลากใหม่ และคำตัดสินของกรรมการถือเป้นข้อยุติ

โปรด อ่านและทำความเข้าใจ และ ปฎิบัติตามอย่าเคร่งครัด
  • ขอถามครับ

ในกรณีที่ใกล้เวลางานเลิกตามที่เจ้าของสถานที่กำหนด
    คือ 6โมงเย็น แต่ถ้าผลการแข่งยังไม่สรุป และมีนักกีฬาที่ ลงแข่งรอบลึกๆ เหลืออยู่ จำนวนมาก

กติกา และ รูปแบบ
    ในเหตุการ์ณระหว่างนั้น ควรเป็นอย่างไร ครับ
  • สิ่งนี้คือสิ่งที่พี่กังวลมากที่สุดครับ

สำหรับคนอื่นๆอาจจะไม่รู้สึกอะไร ก็แข่งกันต่อไป ใครเดือดร้อนก็คงไม่สน เอาตัวเองเป็นหลัก แข่งต่อให้จบ อาจจะยาวไปจนสองทุ่ม
    แต่คนที่ไปรับปากเขาไว้ว่าจะจบให้ได้ภายในหกโมงเย็น งานนี้ก็คงเสียคน หมดเครดิสคำพูดก็คงไม่มีความหมาย ครั้งต่อไปคุยอะไรกับเขาก็ยากขึ้น :001:

ทางแก้ก็คือ ประมาณสี่โมง ต้องรีบทบทวนการเพิ่มน้ำหนัก เพื่อให้การแข่งขันจบตามเวลาให้ได้
    แต่เรามีสองทางเลือกคือ ไม่เริ่มต้นที่น้ำหนักน้อยเกินไป เพื่อที่ตอนท้ายๆจะได้มีเวลามากพอ
    หรือ แข่งตามอารมณ์ แต่ตอนท้ายก็ประเคนน้ำหนักลงไป เป้าหมายเพื่อจบให้ทันเวลา :002:
  • เมื่อไรจะมีอยู่ๆๆแถวๆๆอิสานบางครับ ร้ยยเอ็ด สาราคาม ประมาณนั้น
  • เท่าที่ผมทราบ กิจกรรมอย่างนี้ ลักษณะนี้ แตกต่างกันที่ตั้งรางลาก (สนามลากน้ำหนัก) เท่าที่ผมทราบ และเคยร่วมกิจกรรมนะครับ แถวๆอิสาน ม.ค.52 สนาม มหาวิทยลัยขอนแก่น ก.พ.53 สนาม มหาวิทยาลัยเทคโนภาคฯ ขอนแก่น พ.ค. 53 สนาม วิทยาลัย อปพร. จว.ขอนแก่น พ.ค.54 สนามโรงเรียนบ้านหนองตุ อุดรธานี มี.ค.55 สนาม มหาวิทยาลัยมหาสารคาม ก.ย.55 สนามมหาวิทยาลัยเทคโนภาคฯ ขอนแก่น พ.ค.56 สนาม จว.มหาสารคาม ครับ และปลายปีปรมาณ ส.ค.56 หรือ ก.ย. 56 อาจจะมีขึ้นที่ขอนแก่น หรือ ร้อยเอ็ด คอยติดตามข่าวนะครับ
  • งานเมืองทองใครสนใจจับนม5ลังหรือมากกว่าสนุกๆพอได้ลุ้นติดต่อได้เลยนะครับ ไลแค่นจ้าาา
  • จับนมไม่สมศักดิ์สี จับจี๋ดีกว่าไหมพ่อรูปหล่อ.....
  • จี๋คืออะไรครับพี่สมพงษ์ อิอิ :-D
  • จี๋ คืออาหารเสริมจำพวกยาชูกำลัง
  • จี้ น่าจะมาจากคำว่า เซี้ยงจี้ ครับ

พี้สมพงษ์แกชอบกินมาก แกเลยชวนเดิมพันด้วยต้มเลือดหมู ครับ 55
  • พาผมไปกินด้วยคนนะครับ " จี๋ " อิ อิ