ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สายกัด สายโชร์ สายบูลลี่
  • สายกัด สายโชร์ สายบูลลี่ ต่างกันอย่างไงครับ ลักษณะนิสัยต่างกันยังไงครับ
    และรูปล่างต่างกันยังไงครับ
    ขอบคุณครับ ส่วนตัวผมชอบแบบตัวในรูปครับ ไม่ทราบว่าเป็นสายอะไรครับ
    (กำลังหาข้อมูลการเลี้ยงอยู่ครับ ว่ามีแบบไหนบ้าง)
    ไฟล์แนบ
    a496728[1].jpg 36K
  • ถ้าชอบแบบในรูปตามไปที่เวป http://www.gladiatorkennels.com/home.php?display=2 เลยครับ คอกนี้พัฒนาOld Family red nose ในรูปแบบกระชับที่หุ่นจะฟิต เน้น กล้ามเนื้อและแรงขับ สามารถใช้งานทำกิจกรรมได้จริง ........ ส่วนเรื่องสายกัด สายโชว์นั้นมันอยู่ที่เจ้าของจะคิดครับว่าจะเอาไปใช้งานอย่างไร พิตในต่างประเทศไม่ได้มาแยกสายกัด สายโชว์ แต่เค้าจะศึกษาจากสายของมันและดูจากเจตนาการเพาะพันธุ์ของทางคอกว่าเพาะพันธุ์เพื่ออะไร ถ้าอย่างตัวในรูปนี้ดูจากสายแล้วคิดจะเอาไปกัดก็คงจะยากถึงแม่ว่าหุ่นมันจะให้ก็ตาม ผมก็ชอบแบบนี้เหมือนกัน แต่มันไม่มีใครสั่งแบบนี้มาพัฒนาซักที
  • ผมอยากใด้สายกวด
  • ผมอยากได้สายสิญจ์ ฮ่าๆๆ ล้อเล่น สวยๆๆ
  • :063:ผมชอบ Old Family red nose ผมว่าเป็นสายพันธ์ที่อุปนิสัยดีคับ เข้ากับคนง่าย
    และก็ฉลาด ที่บ้านผมก็มีอยู่1ตัวคับ นิสัยดีเรียบร้อยมากคับ:062::062:
  • แล้วแฟนซี่ ... คืออะไรครับ

ใครรุ้ตอบทีครับ ... ผมไม่รุ้จิง งง อยู่

มีไหมครับ:012:
  • เมืองไทย ตอนนี้มีคอกไหนบ้างครับ ที่เหมือนในรูปข้างบน
    เห็นช่วงนี้ ที่มาโชว์ส่วนใหญ่เตี้ยๆ ตันๆ ซึ่งก็คงแล้วแต่คนชอบและตอนนี้กระแสนิยมแนวนี้มาแรง คงเป็นแบบนี้ ในช่วงนี้
    ผมคิดว่าเตี้ยตัน บางตัว มันไม่คล้าย พิท มันไปคล้าย บูลดอกมากไป เช่นโครง หน้ากว้างมาก กระบอกปากสั้น บางตัวหน้าหัก บางตัวโครงหน้า มองจากมุมบนไม่เหมือนรูปลิ่มตามสายพันธุ์เดิม เตี้ย ลำ่ ตัน ขาสั้น ผิดจากภาพพิทในอดีต คนที่เพิ่งศึกษาบางคน อาจคิดว่าคนละพันธุ์กันเลยก็ได้ จะเห็นว่า มีบางคน งง สงสัย ถามในเวบกันบ่อยๆ ว่าทำไมมีหลายสาย ไม่เหมือน หมาพันธุ์ อื่น ที่คล้ายกันตามมาตราฐานสายพันธุ์ นั้นๆไป ถ้าเรามองในแง่บวกอันนี้อาจเป็นเสน่ห์ของพิทก็ได้
    แต่ถ้าเรามองในแง่การพัฒนาสายพันธุ์ให้ต่างจากเดิมมากๆ แบบนี้ ก็คงต้องฟังเหตุผลและข้อสงสัยถกเถียง กันนาน ว่าการพัฒนานั้นเป็นการปฏิรูปปรับปรุง สายพัฯธุ์เดิมให้ดีขึ้น หรือ ต้องการให้เกิดรูปแบบใหม่ ให้ไม่เหมือนเดิมแบบปฏิวัติเลยหรือไม่
    แต่ถ้าในแง่การตลาดและธุรกิจแล้ว ผมว่าอธิบายได้ง่ายมาก เพราะว่า คนคิดค้นสายใหม่ๆ คงต้องการส่วนแบ่ง การตลาด จากกลุ่มเดิมโดยการนำเสนอ สินค้ารูปแบบใหม่ สไตล์ใหม่ๆ(อย่าลืมว่าธุรกิจ เพาะหมา เป็นธุรกิจที่ใหญ่มากโดยเฉพาะใน อเมริกาซึ่งเป็นต้นตำหรับเอง ) มีการโปรโมทร่วมด้วยโดยเฉพาะการจัด ประกวดเฉพาะกลุ่ม การโฆษณา ต่างๆ มากมาย เพื่อ โปรโมทการตลาด เหมือนกับผู้ บริโภคที่ติดแบรนด์เนม ขอยกตัวอย่าง รถมอเตอร์ไซค์ haley davidson บางคัน แพงกว่ารถ ยนต์บางยี่ห้ออีก แต่ก็มีลูกค้า ที่ภักดี (ขอใช้ศัพท์การตลาด marketing หน่อยครับ) ของเค้าเฉพาะ พูดง่ายๆ สร้างแบรนด์ ในใจผู้บริโภคได้ เมื่อแบรนด์ หรือสไตล์เค้าอยู่ในใจผู้บริโภคได้ เค้าก็อยู่ในตลาดได้นาน
    ผมลองใช้มุมมอง อีกมุมหนึ่งและลองวิเคราะห์ ดู ว่าถ้าเรามองในส่วนผู้ที่ไม่มีีผลประโยชน์ใดๆในธุรกิจนี้ (ถ้าไม่ถูกใจ ท่านใดก็ขออภัยด้วย เนื่องด้วยไม่มีเจตนาในการ ว่าใครทั้งสิ้น) เป็นการตั้งข้อสังเกตว่า เหตุใดในช่วงไม่กี่ปีมานี้ รูปร่าง และสายพันธุ์ พิท ในช่วง โลกกาภิิวัฒน์มันจึงก้าวกระโดดไป ไกลเหลือเกิน จากรูปแบบเดิม จนหลายๆคนสับสน กันมาก หรือ อาจจะเป็นเพราะภาพพิท ใน อุดมคติ และภาพสายเก่า ยังอยู่ในใจผมไม่รู้ลืมก็เป็นได้ เพราะพิท มัน มีดีมีเสน่ห์ ในตัวมันแต่เดิมอยู่แล้ว (ถ้าใครไม่เชื่อ ลองถามคนที่เคยรู้จัก พิท หรือถ้าคุณเคยรู้จัก พิท คุณลองหลับตาแล้วนึกถึงหมาพิทบูล ตัวสวยสง่างาม ในใจ ซิครับ แล้วคุณจะรู้คุณค่าในอดีตว่ามันสวยและสง่างามเพียงไหน ผมว่าบางตัวกล้ามเนื้อเป็นมัด สวยพอๆกับ กล้ามเนื้อของม้าแข่งเลยล่ะ)
    ถ้าใครนึกถึงเตี้ย ลำ ตัวตันๆ อ้วนๆ หน้าหักๆ ปากกว้างๆ หัวโตๆ นั่นแหละ บูลดอก bulldog เลยครับพี่น้อง
  • ขอบคุณครับพี่ที่ให้ความรู้ ผมมือใหม่ตอนแรกก็งงว่าทำไมพิทบูลบางตัวมันเตี้ย ล่ำ ทำไมบางตัวมันสูง ใหญ่ ตกลงมันคือพันธ์เดียวกันใช้ไหมครับ
    ผมก็ไม่ทราบว่าเค้าจะพัฒนามาให้มันเตี้ยทำไม ผมว่าของเดิมก็ดีอยู่แล้ว ตัวเตี้ยๆๆ อ้วนๆๆ ผมว่ามันเหมือนหมูมากกว่าหมานะครับ
    แล้วอย่างนี้ทางสมาคมพัฒนาพันธ์สุนัขแห่งประเทศไทย จะว่าอย่างไงล่ะ ผมเป็นคนนึงที่ชอบไปดูงานประกวดสุนัขนะครับ
    แต่ไม่ค่อยเห็นอเมริกันสแต๊ฟฟอร์ด ไชร์เทอเลียมาประกวดกันเลยอ่ะครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรหรอครับ อยากเห็นเค้าเอามาประกวดกันจังครับ
    ถ้าสายดังเดิมกับสายบูลลี่มาประกวดกันอยากรู้ว่ากรรมการจะให้แบบไหนชนะ น้ออ
    ใครสวยกว่ากันตัดสินทีครับ
    ไฟล์แนบ
    20081211020115_20081125082614_25.jpg 76K
    picture29.jpg 35K
  • ของผมพอได้หรือเปล่าคับเป็นลูกของ 454 rama 3 คับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_07127.jpg 84K
  • A
    A
    A
    A
    A
    สวยค่ะ
  • ผมว่า ตอนนี้คนรัก พิทบูล หลายๆคน คง หลับตาเห็นภาพ พิทบูล ใน จินตนาการใกล้เคียงกันแล้ว
    ผมคิดว่า ถ้า ทุกคน แบ่งปันความเห็น ด้วยเหตุและผล ไม่ด่าว่า กัน หรือ ใช้อารมณ์ใส่กัน
    แม้ว่าความคิดจะ แตกต่าง แต่ความรู้สึกไม่แตกแยก กันแล้ว ไซร้ วงการเราจะก้าวไปได้ไกลอีกมากครับ เย้ๆๆๆๆ
  • AEKTAIGO สวยมากครับมีลูกเมื่อไหล่บอกด้วยนะครับ
  • อยากเห็น TAIGO รูปปัจจุบันครับ
    เห็นแต่พี่น้องมาลงอัพเดตเรื่อย
    ไฟล์แนบ
    C43.jpg 81K