ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำแนะนำ และแนะแนว ด้วยนะครับบ :-D
  • กำลังจะหาซื้อสุนัข อเมริกันพิทบูลครับ เป็นสุนัขสายพันธุ์พิทบูลตัวแรก
    อยากได้คำแนะนำ และประสบการณ์ต่างๆ ในการเลือกซื้อ วิธีการเลี้ยงดูแล
    อยากได้ประสบการณ์ตรง จากผู้ที่เลี้ยงอยู่ หรือผู้ที่เคยเลือกซื้ออ่ะครับ

:-D :-D :-D
    ขอคุณครับบบบบบบบ
  • ผมว่าคุณลองหากระทู้ล่างๆอ่ะคับ ความรู้ทั้งนั้นต้องลองหาอ่านเอาเลยคับ ถ้าคุณฝักใฝ่อยากจะเลี้ยง ก้อควรที่จักใฝ่หาความรู้ด้วยตัวเองน่ะคับ กระทู้ความรู้ในนี้มีเย่อะลองหาศึกษาดูคับ ถ้าจะให้คนอื่นหาความรู้มาให้คุณคงไม่ดีหรอกมันเหมือนคุณไม่ตั้งใจเลี้ยงจิง ผมไม่ได้ว่าน่ะคับเเต่เเค่เเน่ะนำเฉยๆน่ะคับ ถ้าผมทำให้ไม่พอใจผมขอโทษคับ
  • ในหมวด Knowledge สาระ column ซ้ายมือ เข้าไปไล่อ่านได้เลยความรู้เพียบครับ :-D
  • ก่อนฝนเลี้ยงก็ใช้บริการอากู๋เนี้ยะแหละค่ะ นั่งดูทั้งวันทุกวันเป็นเดือน เป็นปี อ่านซ้ำไปซ้ำมาทั้งเว็บไทยเว็บเทศ ข้อมูลซ้ำๆกันก็อ่านอีก จนพ่อถามว่า บ้าหรือป่าวนั่งดูแต่หมา www.google.com รู้จักไหมคะ
  • :o034: อยากให้อาจารย์มาอภิปรายครับ
  • ก็อ่านมาเยอะเหมือนกันครับ อากู๋ก็เยอะ แต่ก็เดิมๆ เหมือนๆกันเลยสิครับ
    เลยอยากได้ขอจริง เลี้ยงๆอยู่ แล้วเจอปัญหาหรือประสบกับตัวเอง

:-D :-D :-D
    ขอบคุณทุกแนะนำ เลยนะครับบบบบบบบบ
  • หาความต้องการก่อนครับว่าอยากได้แบบไหน เพราะพิทมันมีหลายขนาดมากเล็กขนาด 20 โล จนใหญ่เกือบๆ 50 โล ถามตัวเองก่อน แล้วค่อยหาตัวที่ถูกใจ ในเว็บนี้ก็มีเยอะแยะครับ
  • ก่อนอ่านขออภัยก่อนนะครับ นี่คือความเห็นส่วนตัว ไม่ได้เป็นเด็กค่ายไหนอะไรทั้งสั้น
    เลี้ยงพิทมาแค่ 3 ตัว ตายไปแล้ว 1 ที่เหลืออีก 2 ก็ยังเด็กอยู่ ไม่ได้ด่าบรีดเดอร์คนไหนทั้งนั้นนะครับ ขออภัยบางประโยคที่พิมพ์มาอ่านทวนดูแล้วรู้สึกแรงๆเหมือนกัน

ถามตัวเองก่อนครับ เป็นพวกหัวสูง รณรงค์ โลกสวยรึเปล่า
    ถ้าไม่ ก็ถามตัวเองอีกครั้ง มีหมาตัวใหญ่ยักษ์ แล้วจะเอามันไหวรึเปล่าเวลาพาไปเดินเล่นเจอหมาจร
    หรือชอบหมาเล็กแต่อยากเอาไปลากน้ำหนักให้ได้เยอะๆแบบรุ่น40up ก็ไม่ไหว ต้องดูสังขารครับ

ตัดสินใจก่อนเลยครับ ซื้อมาเพื่ออะไร กิจกรรม ลากน้ำหนัก ออกกำลังกายธรรมดาตามคน ( หมากิจกรรมคือเลี้ยงมาทำกิจกรรมร่วมกันในกลุ่ม หรือเดี่ยวก็แล้วแต่ ไม่ใช่เลี้ยงๆ วิ่งๆเล่นๆ แล้วเรียกหมากิจกรรมนะครับ )เลี้ยงเล่น เลี้ยงขู่โจร เฝ้าบ้าน

เมื่อรู้ว่าอยากได้มาทำอะไรก็คงจะรู้ไซส์หมานะครับ กระทู้จั่วหัวข้างบนก็มีแล้ว ban dog ครับ ไซส์ใหญ่ๆ พิทบูลก็หาได้ทั่วไปไม่ใหญ่มาก กลางๆค่อนไปทางเล็ก

จากนั้นหาในเว็ปนี่แหละครับ กับกลุ่มในจังหวัดที่อาศัยอยู่ ไปดูพ่อกับแม่เลยครับ ผมใส่ใจพ่อกับแม่มากกว่าสายเลือดมากๆ พ่อกับแม่ใหญ่ โครงสร้างดี ทำไมลูกจะออกมาไม่ดี นอกจากจะมีตัวที่ได้ยีนส์ด้อยมา ดูกับตาครับ ถ้าเผอิญเลือกตัวที่ด้อยมาก็โทษตัวเองครับไม่ต้องไปโทษพ่อแม่หมา สายเลือดหมา

พูดตามตรงความเห็นส่วนตัว
    พิทบูลบ้านเราหาที่สวยๆมุมขาดีโครงสร้างสวยจะให้เป็นพิทบูลในฝันมันไม่ค่อยจะมีนะครับ มีน้อยมาก เขาหาเล่นกันก็ราคาลิบลิ่ว จะให้ไปดูแต่สายเลือดมันก็คงไม่ดีครับ ต้นสายหล่อๆสวยๆใหญ่ๆ บรีดออกมาลูกหลานเหลนกันทั้งนั้น ต่างกับต้นสายอย่างกับอะไรดีอ่ะพูดไม่ถูก :(
  • ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^

โดนใจมากเลยครับบบบบ @oAzo
  • เอ่อ มาเพิ่มครับ วิธีเลือกหมารู้สึกเหมือน พี่มาร์คแกทำกระทู้ไว้ อยู่ทางซ้ายมือนะครับ ลองอ่านๆดู ผมจำไม่ได้แล้วว่าอยู่กระทู้ไหน :-))
  • สายไหน แบบไหนคุณต้องเลือกเอง จะได้รักและพอใจเอง
    การซื้อที่ดีที่ถูกที่ควรคือ การไปรับเอง หาที่ใกล้บ้านที่สุด แล้วไปเลือกไปดูเองดีที่สุด ย้ำว่าดีที่สุด
    ไม่ถูกใจอย่าเพิ่งซื้อ เพราะลูกหมามีเยอะมากๆ
    วลีของพี่มาร์คที่ผมชอบ "เราเลือกเอง กำหนดได้เอง" ประมาณนี้