ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ซาวด์เสียงbullyกับดังเดิม
  • โดยส่วนตัว ผมว่าผมชอบในลักษณะของ pitbull สายดังเดิมมากกว่านะครับ
    เพราะ เค้าเป็น สุนัขที่มีความหน้า เกงขาม อยู่ในตัว โดยรูปลักษ์ สูงใหญ่ หัวโต
    ขายาว มีกล้ามเนื้อเป็นมัดๆ แต่ bully เป็นเหมือน สุนัขที่ ผิดเพี้ยนไปจากตระกลู pitbull
    ผมว่านะครับ แบบดั้งเดิม สมเหตุสมผล

ปล.ข้อแค่ความเห็นส่วนตัวแต่ละคน ไม่ได้สร้างกระทู้มาทะเลาะกันนะครับ
  • ชอบแดงครับ ครบเครื่อง:016::016:
    ไฟล์แนบ
    Beix.jpg 16K
  • คุณ ding dong นี่ใจเดียวกับ ผม เลย ผมเพิ่ง แสดงความเห็น ในกระทู้ สาย กัด สายโชว์ สายบูลลี่ 6250 เมื่อกี้นี้เองครับ
    ก็เหมือนคุณนี่แหละ ไม่ได้ ว่าใคร และไม่ชวนใครทะเลาะ แต่เราเห็นต่างเรา ก็ลงความเห็นได้ เพราะไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน ยินดีและดีใจที่ มีคนคิดแปลกๆ และกล้าลงความเห็น เหมือนผม เว้ากันซื่อๆเลย
  • :o001:ที่พี่มาร์กบอกครับ ว่า ตอนนี้ที่อเมริกาเค้าแยกพวกบูลี่ออกจาก พิทบุลแล้ว
    โดยเค้าจะเรียกว่า อเมริกันบุลี่ ไม่ใช่เรียกรวมกับ อเมริกันพิทบูลฯ แล้ว
    ถือเป็นนิมิตรหมายอันดีครับ ผมคิดอย่างนั้น
  • ในที่สุดการตลาดเค้า สำเร็จ คือเค้าได้ ตลาดใหม่ ของเค้าจริงๆ เป็นการต่อยอดทางธุรกิจ เพราะเค้ามีการวางแผนทางธุรกิจอยู่แล้ว เมื่อลูกค้าเค้ามากพอเค้าก็แยกไปสร้างตลาดใหม่เลยครับ เป็นbreeder ไม่พอ ต้องเป็นนักการตลาดด้วย ต้องขอชมจริงๆ
    ผม ว่าก็ดีครับถ้าแยกกันชัดเจน สำหรับบ้านเรา อีกสักพักก็คงลดคำถามและความสับสนไปได้มากเหมือนกัน
  • ทั้ง2สายมีความสวยคนล่ะแบบครับ เตี้ย ล่ำก็สวย กล้ามใหญ่ๆ แต่ถ้าฟิตไม่ถึง ผมว่าเหมือนหมูเลยครับอ้วนไปอ่ะ
    สายดังเดิมสูงใหญ่ กล้ามอาจจะดูเล็กกว่าหน่อยถ้าฟิตดีๆๆ แต่สมส่วน ดูแล้วผมว่านะสง่ากว่าอ่ะครับ
    แต่ถ้าเจ้าของไม่ค่อยฟิต ก็ดูผอมๆๆ กล้ามก็ไม่มีเท่าไร
    ผมก็อยากรู้ว่าถ้าเอาไปประกวดกรรมการจะตัดสินอย่างไง อยากเห็นพิทบูลในสนามประกวดเยอะๆๆครับ
    ความเท่ ไม่แพ้สายพันธ์ไหนในโลก ส่วนตัวผมเชียร์สายดังเดิมครับ ผมว่าสายบูลลี่มันจะข้ามสายพันธ์อยู่แล้วครับจะเหมือนบูลด๊อกเข้าไปทุกที
    ไฟล์แนบ
    Stand2.jpg 28K
  • ขอถามอะไรอย่างครับ ทำไมคนที่เลี้ยง Bully ถึงต้องแต่งตัวฮิปฮอปด้วยครับ หรือว่าถ้าไม่ใช่เด็กฮิปจะเลี้ยงไม่ได้
    งงจิงๆ
  • แล้วแต่คนชอบครับ มันไม่จำกัดวง เหมือนที่คุณคิดหลอกครับแต่ที่เห็นออกมาโชเยอะๆ กันอาจเป็นกลุ่มเพื่อนฝูงที่มีหมาสวยๆเหมือนกันแล้วอยู่กลุ่มเดียวกันเค้าเลยเก็บรูปมาฝาก แต่ที่เห็นๆกันก็มีกลุ่มที่ บรีดหมาสวยๆ เอาหมาออกมาโชว์กันนะครับถ้าไม่สวยไม่มีใครกล้าโชว์แต่ที่สวยๆแล้วซุ้มไว้ก็มีเยอะแยะครับ ถ้าไม่รักเค้าไม่ดูแลได้ดีได้สวยขนาดนั้นหลอกครับ หมาคือหมาไม่จำกัดว่า กลุ่มไหนต้องเลี้ยงแบบไหนหลอกครับ อยู่ที่ใจรัก
  • ขอแบบเดิมดีกว่าครับ bully ส่วนตัวผมว่าเหมือนคนอ้วนๆแต่ขาสั้นๆดูแล้วพิลึกครับและขอสาบานกับตัวเองเลยว่าจะไม่เลี้ยง bully เด็ดขาด
  • ชาวเม็กซิกันคับ ไม่เชิงฮิพฮอป แต่เป็นเอกลักษณ์ดีในเรื่องของการแต่งตัว จักรยาน สุนัข

ในบอร์ดนี้ก็มีนะ
  • สายเก่า...เท่สุดๆ คับ

ชอบมากๆ ดูขลังๆ ดีคับ......
    ไฟล์แนบ
    mayday01 (Small).jpg 44K
  • แล้วยังงี้เก่าหรือใหม่
    ไฟล์แนบ
    20080822065315_koda22.jpg 41K
  • :m001:หมาของคุณUzi สวยงามมากครับ
    ดูเหมือนจะเป็นแสต๊ปฯนะครับ ตามทรง
    ตัวนี้ประกวดได้เลยครับ สุดยอด
  • ไม่ใช่หมาผมหรอก แฮ่ะ ๆๆ แต่ผมชอบแบบนี้ แบบนี้เรียกสแต๊ป แล้วแบบนี้ล่ะ
    ไฟล์แนบ
    20081223151625_Nem%20son.jpg 90K
  • รูปหมาที่คุณUzi นำมาลงนั้น

น่าจะออกแนวbully มากกว่าสายเก่าหรือเปล่าครับ
  • พิตบูล เกิด จาก บูลด๊อก กับ เทอร์เรีย แล้วบูลลี่มันข้ามไปผสมกับอะไร??

ใครครู้ช่วยตอบทีคับ งง ??

อยากรู้..อะไรที่เรียกว่าข้ามสายพันธ์ อยากรู้จริงๆคับ

ปล. ไม่ได้ประชดนะคับ งงจิงๆ
  • ผมก็ชอบทรงของพิทบลูสายเก่านะครับ แต่ผมชอบนิสัยของพวกบลูลี่อ่ะ เวลาเอาไปใหนแล้วสบายใจดี แต่ยืนยันครับ ชอบทรงสายเก่ามากกว่า มันดูสมส่วนง่ะ สง่าด้วย
  • ผมเองแบ่งหมาตามความรู้สึกผมนะ ผมแบ่งเป็นสาม ยุค เลย หมายุคเก่า ยุคกลาง และก็ ยุคใหม่ อย่างรูปนี้ หมาผม ชื่ออีย่นผมก็จัดว่า สายเก่า .......อยู่ในยุคเก่าๆ
    ไฟล์แนบ
    20080929191400_DSC00198.jpg 111K
  • :030:ผมแบ่งตามรูปลักษณ์ของหมาน่ะครับ สายเก่าก็เพรียวหน่อย กระฉับกระเฉง ดุดัน แรงขับสูง ส่วนหมายุคกลางๆ ก็ กล้ามเนื้อ ทรงหัว อกกว้าง ความดุดันน้อยลง แต่ความสูง คงยังสมส่วนไม่เรียกว่าเตี้ยว่างั้น ถ้าให้ยกตัวอย่างก็ เรมี่ มานู เนเมสิส ก๊อตตี้ ส่วนพิทบูลสมัยใหม่ที่เพิ่งเปลี่ยนชื่อเป็นบูลลี่ได้ไม่นาน ก็ต้อง เตี้ยล่ำ ความดุดันหายไปเยอะแทบไม่เหลือ เน้นหัว เน้น อก เน้นกล้ามเนื้อ แล้วก็ยิ่งเตี้ย ยิ่งได้ใจ เค้าว่า งั้น............ยกตัวอย่างก็ อืม ... คุ๊กนัท บิซมาร์กี้ จั๊กกะน้อต อ๊อตโต้
  • ส่วนตัวแล้วผมชอบหมาสมัยกลางๆ นะครับ ถ้าเรมี่ หุ่นก็ต้องเหมือน เรมี่ เช่น ทีซ๊อค แต่ หุ่นแบบคุ๊กนัท โดยส่วนตัวแล้วไม่ชอบครับ ถึง จะเป็นลูกเรมี่ก็ตาม ... ถ้าก๊อตตี้ ก็เอาให้เหมือนฮวนก๊อตตี้ ต้นสายเลยชอบ ถ้าว่าเรเซอร์เอจ ก็ให้ได้ แบบมานู แบบโคลแมน อันนี้ชอบ เรเซอร์เอจ แบบ บิซมารืกี้ผมก็ไม่ค่อยชอบ .........คือสรุป ผมชอบหมาสูงใหญ่ อกกว้าง หัวสวย กล้ามเยอะ 55555555.......ชอบเป็นส่วนตัวน่ะครับ
  • คุณ hartdog 00

บูลลี่มีต้นตระกูลมาจาก staff และ พิทบูลครับ แต่ ที่ เค้า เปลี่ยน ชื่อเพราะ ว่า ต้อง การ ที่ จะ ให้ สุนัขสามารถอยู่รอดต่อไปได้ โดย การ เปลี่ยน ชื่อ ( เพราะ โดน แบน )

สรุปคือ

มาจากพันธุ์เดียวกันแต่ จุดประสงค์การพัตนาคนล่ะอย่างครับ

ขอบคุณครับ

GOF BB . buffalo bone crew

ปล . ส่วนตัว ชอบ บูลลี่ครับ ^^
  • ส่วนตัวนะครับ พิทบูลควรจะเป็นสุนัขขนาดกลาง และเป็นนักกีฬา

- ถ้าอยากเลี้ยงแบบใหญ่มากๆ ผมว่าเลี้ยงพวกสุนัขใช้งานไปเลยดีกว่า พวก Cane Corso ก็ใหญ่ได้ใจ แถมหน้าเหมือนพิทบูล

- ถ้าอยากได้แบบแดงๆ ใหญ่ๆ หน้ายับๆ ผมว่าก็ไปหาบ็อกโด (french mastiff) มาเลี้ยงก็ได้สมใจกว่าแน่ครับ

- ถ้าอยากได้หนาๆ ขากางๆ หน้าหักๆ อกกว้างๆ ก็เลี้ยงบูลด็อก

- อยากได้ขาวๆ ตัวสูงๆ ก็เลี้ยง Dogo Argentino

- อยากได้นักลากน้ำหนักรุ่นใหญ่ ก็หาอเมริกัน บูลด็อกมาเลี้ยง

นี่คือสาเหตุที่ทำไมสุนัขถึงมีหลายพันธุ์ การเอาพันธุ์เดียวไปพัฒนาเป็นทุกแบบผมมองว่ามันดูแปลกๆ ครับ เกิดวันดีคืนดี เกิดมีแฟชั่นอยากเลี้ยงพิทบูลขนยาวตัวสูงขึ้นมา สงสัยได้พัฒนาพิทบูลไปให้เหมือน Afgan Hound ก็คงตลกน่าดู สำหรับผม ภาพในใจของคำว่า "พิทบูล" น่าจะเป็นแบบพวกนี้ครับ :015:
    ไฟล์แนบ
    IMG_0644.jpg 101K
    eveomega2.jpg 15K
    angusleashLR.jpg 37K
    16437760_Fetes.jpg 98K
    12_301717.jpg 102K
  • :006:กระทู้นี้เข้าท่าแฮะ
  • พูดยากครับเรื่องนี้ มันเป็นความชอบส่วนตัว
    ใช่ที่บูลลี่พัฒนามาจากพิทบูล แต่ปัจจุบัน
    บูลลี่มันพัฒนาจนห่างจากพิทบูลต้นฉบับเดิมๆไปมากโขนะ
    บูลลี่มันมีความสวยในแบบของมันครับ เตี้ยล่ำ
    แต่ไม่ได้สวยในความเป็น พิทบูล ครับ
    (ทำไมบูลลี่ต้องแข่งกันเตี้ยครับ)
  • :030:แชร์ ความคิดกัน ครับ ผมเองก็เลี้ยงทั้ง 3 แบบ เลย แต่ที่ชอบที่สุดคือ โตๆ กล้ามๆ และต้องดุดันด้วย .. เป็นพิทชอบหมดแหละ แต่ชอบที่สุด ก้แบบที่กล่าวมา
  • :021:แบบนี้ ก็ชอบ:021::021:
    ไฟล์แนบ
    pic_2008_080.jpg 67K
    pitbull22.jpg 25K
  • ส่วนตัวแล้วผมรักพิทบูลสายเก่าคับที่ชอบเพราะชอบนิสัยของมันที่รูปร่างสมส่วนใจกล้าไม่กลัวใครถึงแม้จะตัวเล็กกว่าก็ตามเป็นหมากิจกรรมไม่เหนี่อยง่ายผิดกับบูลลี่เหนี่อยง่ายเพราะเตี้ยมากหน้าสั้นบางตัวส่วนมากใจเสาะรูปร่างไม่สมส่วนขาโก่ง
    สรุปครับ...สายเก่าสุดยอดครับยิ่งถ้าเป็นrednoseนะคับตอนนี้มี2ตัว
    (ขออีกนิดนะคับเห็นด้วยกับพี่เดี่ยวhartdogคับว่าบูลลี่จะแข่งกันเตี้ยเพื่ออะไรต่อไปบูลลี่คงเดินไม่ได้เพราะพุงติดพื้น)
  • เหตุใด คนเลี้ยง bully จึงต้องแต่ง ฮิพฮอพ
    นี่คือ หนึ่งในการสร้างแบรนด์ในใจ ผู้บริโภค ครับ
    ก็เหมือนกับ ซุปเปอร์แมน ทำไม ใส่กางเกงในสีแดงแปร๊ด ไว้ ด้านนอก ทับกางเกงขายาวสีฟ้า ผ้าคลุมหลังสีแดงแปร๊ด ผมว่าแต่งตัวแผลงๆแบบนี้ มีเค้าคนเดียว เลย เป็นโลโก้ประจำตัวซุปเปอร์แมนไป ถ้าใคร ขืนแต่งตัวแบบนี้ออกนอกบ้าน ไม่โดนหมาในซอยเห่าหรือฟัดก่อน ก็คงโดนต้องสงสัยว่าเพี้ยนหรือเปล่า แน่ หรือ พวกฮิพฮอพ ส่วนใหญ่ ทำไมถึง เป็น นิโกร ไงครับ เป็นการสร้างอัตลักษณ์ ให้แปลกโดดเด่น ถ้าเอา คนแต่งตัวบ้านๆ แบบพวกเรา ไป เป็นพรีเซนเตอร์ คงไม่ตื่นตาตื่นใจ อาจจะเจ๊งได้ง่ายๆครับ เพราะ รูปทรง หมา มันแปลก ๆ แต่ พรีเซนเตอร์ดัน ไม่เซอร์ แมทช์กันไม่ลงครับ ต้องเอาพวกแปลกๆแต่มั่้นใจตนเอง มาแมทช์ กับ สินค้า(หมา) แนวแปลกๆใหม่ๆ จึงจะดึงดูด ถ่ายรูปแล้วโปรโมท สินค้าเค้า เจาะตลาดไปทีละกลุ่มเรื่อย นักการตลาดเค้ามีการวางแผนการตลาดอย่างมีเป้าหมาย เป็นขั้นเป็นตอนไป
    ผมว่าเป็นตัวอย่างที่ดี สำหรับ ธุรกิจ บ้านเรา ดูอย่างเครื่องดื่มบำรุงกำลังยี่ห้อหนึ่งของเรา redเหมือนกัน แรกก็เจาะตลาดผู้ใช้แรงงาน ตอนนี้ ได้ตลาด วัยรุ่น ในยุโรป ด้วย ได้เงินเข้าประเทศไทยมากโข ทีเดียว อันนี้ผมชื่นชมจริงๆ เพราะส่วนใหญ่ มีแต่ต่างประเทศได้เงินเรา ถ้าเราได้เงินเข้าประเทศไทย มากๆ ประเทศเราคงไม่ถังแตกเหมือนปัจจุบันนี้หรอกครับ
  • ไม่รู้จะเตี้ยไปถึงไหนกันอ่ะบูลลี่ ผมว่ากลับมาพัฒนาสายพันธ์พิทบูลสายเก่าให้ดี และแพร่หลายดีกว่าครับ หากพิทบูลหลากหลายแบบนี้จะไม่มีเอกลักษณ์เฉพาะสายพันธ์ครับ
  • พวกฮิปฮอปไม่ค่อยเล่นหรอกคับหมาพันธุ์นี้ จิงๆ เป็นคนขาวนะที่เล่นหมาพันธุ์นี้กัน ลองดูหนังที่มีชาวเม็กซิกัน(หัวโล้น+จักรยาน+โรว์ไรเดอร์+พิทบูล)ดูสังเกตุได้เลย จะมี พิทบูล(แนวบูลลี่)อยู่แทบทุกเรื่อง
  • อยากเห็น breeder สายเก่า...
  • 1โหวต ให้แดงๆ ดั้งเดิม
  • คนเลี้ยงบูลลี่ไม่ได้แข่งกันให้หมาตัวเองเตี้ยครับ แต่เป็นความชอบส่วนตัวมมากกว่า และตอนนี้คนกำลังหใความสนใจสุนัขที่เตี้ย รวมถึงประเทศไทยครับ

บูลลี่ยังแบ่งได้หลายๆแบบ

เล็ก กลาง ใหญ่ ประหลาด และ มี ทุกสี ลองศึกษาดู อยากได้ใหญ่ๆ ลองหาดูครับ เจ้า บอง ที่พัทยา เจ้า bliz ของพระราม สาม

ต้องยอมรับว่ามันออกกำลังไม่ได้เหมือนกับพิทบูลเมื่อก่อน .... เพราะจุดประสงค์ของพวกเราไม่ได้เอามาทำกิจกรรมหรือเพื่อกัดสุนัข แต่ เป็น family dog ประจำบ้าน ที่กล้ามเนื้อของมันเวลามองทีไรก็อยากจะมีบ้าง ....

สรุปความชอบส่วนตัวครับ

ถ้าถามผม ผมจะตอบว่า คนบรีดบูลลี่ เค้าชอบความสวยงามของโครงสร้าง เหมือนรถถัง เพื่อใช้เฝ้าบ้าน เป็นสุนัขในครอบครับ เราไม่ได้บรีด fighting dog ครับ แต่เป็น " AMERICAN MOTHER FUCKER BULLY " ^^

ขอบคุณครับ

GOF BB.
  • แตกต่าง แต่ไม่แตกแยก
    เลือกเอาที่ตัวเองชอบและสบายใจครับ
  • จริงครับ
    ไฟล์แนบ
    ภาพ0693.jpg 25K
    Photo-0010.jpg 37K
    Photo-0008.jpg 38K
    ภาพ0004.jpg 13K
    ภาพ0416.jpg 28K
  • " AMERICAN MOTHER FUCKER BULLY " ^^
    ชื่อเรียกใหม่ของหมาบูลลี่เหรอ ก็เพราะดีนี่ สมแล้วที่เรียกแบบนี้
  • บูลลี่เฝ้าบ้านได้จริงๆๆๆหรือครับอยากรู้ส่วนตัวแล้วคิดว่าไม่ได้นะครับ
    แล้วบูลลี่เกิดขึ้นสายพันธุ์อะไรขึ้นมาจนมาเป็นบูลลี่บลูด็อกเกี่ยวป่าวคับ
  • เอ แต่ที่เลี้ยง ก็เฝ้าบ้านได้ดี เห่าจริง กัดจริง ไม่ได้ใช้สลิงครับ
  • บูลลี่ของพี่ที่รู้จักดุมากด้วยซ้ำครับ
    กัดมาหลายคนแล้วด้วย
  • ได้ครับ ลองเชิญมาที่คอก bullrockkennel ของพี่บิวครับ

084-9417278

^^
  • สายไหนก็เป็นของต่างชาติหมดเเหละ
  • ไม่ชอบหมาเตี้ย ดูเหมือนคนแคระ ไม่สมส่วน