ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลใครเคยเป็นแบบนี้บ้างครับ
  • คือว่า เจ้าพลูตั้นที่บ้านผมขาหลังข้างขวาเป็นอะไรก็ไม่รู้ อยู่ดีดีก็เดินเหมือนเจ็บขา บ้างครั้งก็เดินสามขายกขาหลังข้างขวาขึ้นข้างนึง
    *แต่ที่ผมสงสัยและไม่แน่ใจก็คือว่า เจ้าพลูตั้นเค้าไม่ได้เป็นตลอดน่ะซิ จะเดินเหมือนขาเจ็บเป็นบ้างครั้ง เวลาผมปล่อยให้ไปเยี่ยวก็เดินปกตินะครับ แต่พอเดินเล่นได้สักพักก็ทำเหมือนขาเจ็บ ผมก็เลยลองเรียกให้มาหาเจ้าพลูตั้นก็วิ่งมาหามากระโดดเล่นด้วยตามปกติ เหมือนไม่ได้เจ็บขา ผมก็เลยงงว่าตกลงเป็นอะไรกันแน่จะได้พาไปหาหมอ เป็นมา 2-3 วันแล้ว ใครรู้หรือเคยมีประสบการแบบนี้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
  • น่าจะลองให้หมอ x-ray ขาดูนะครับ
    เพื่อความชัวร์ ;;)
  • เคยเป็นเหมือนกันค่ะ พาไปหาหมอมาหลายรอบ หาอาการไม่ได้ สุดท้ายคุณหมอบอกว่า เป็นโรคสำออย เรียกร้องความสนใจ อย่าไปสนใจเด๋ยวหายไปเอง ตอนนี้หายแล้วค่ะ โรคสำออยจริงๆ ทำเอาเราเป็นห่วง :m36:
  • เคยเป็นนะครับ ตอนเล็กเลี้ยงบนบ้าน(พื้นกระเบื้อง) พอได้เกีอบขวบก็มีอาการเดินเขย่งขาหลัง เลยย้ายมาอยู่ข้างล่าง(พื้นทราย+ปูนหยาบ) ก็ยังมีอาการอยู่บ้าง เลยพาไป"ว่ายน้ำ"อาทิตย์เดียวหายเลย....
    ตกใจนึกว่าเป็น"ฮิป"......
  • @ Walog : ขอบคุณครับ
  • น้องหมาที่บ้านก็เคยเป็นครับแต่เป็นขาหน้า ตอนหลังมาสังเกตุดูอาจจะเกิดจากการนอนกดทับนานเกินไปจึงทำให้เดินเหมือนเจ็บขาแต่สักพักก็เห็นปกติเหมือนเดิม ถ้านอนครู่เดียวไม่นาน ไม่เป็นอะไร ที่เป็นจะเป็นตอนที่นอนนานๆ. ไม่รู้รายอื่นจะเป็นแบบผมมั๊ย
  • @ rewadung : ผมก็ยังสังสัยอยู่เหมือนกันครับ เพราะเวลาพาไปเดินเล่นยังเดินดึงผมไปไม่เห็นทำท่าเจ็บขาเลย ยิ่งตอนเห็นหมาตัวอื่นนะจะวิ่งใส่อย่างเดียวผมต้องค่อยดึงสายจูง ไม่มีท่าทางจะเจ็ยขาเลยสักนิด
  • @ laydaopeth : ผมก็เลี้ยงในบ้านครับ(พื้นกระเบื้องเหมือนกัน)อยากจะพาไปว่ายน้ำเหมือนกันครับ แต่ยังหาที่ที่จะพาไปว่ายไม่ได้เลย.
  • ตอนนี้ 7 เดือนครับimage
    ไฟล์แนบ
    479843_541616685898634_273525254_n.jpg 86K
  • เคยเป็นเหมือนกัน เหมือนเท้าเจ็บ พื้นกระเบื้อง เดียวสักพักก็น่าจะหายอะมั้ง
  • ลองหาพื้นที่เป็นดินหรือทรายล่ามเขาดูคับหายแน่เพราะพื้นกระเบื่องมันรึ่นทำให้ขาเสียได้นะคับเวลานอนก็เอาเข้ากรงพยายามหลีกเรี่ยงพื้นกระเบื่องคับหมาอายุยังน้อยยังแก้ได้ทันอยู่คับผม ว่ายน้ำผมก้แนะน้ำคับผมลองไปใช้กับไชบีเรียมาแล้วจากขาไม่มีแรงตอนนี้วิ่งอย่าชนอะคับ รองดูคับผม (ท่าพิมผิดพิมถูกก็ขออภัยด้วยนะคับ) :033:
  • เป็นปูนหยาบแทนได้มั้ยครับ คือว่าบ้านผมทุ่นดินยกสูงกว่าพื้นดินประมาณเมตรกว่าๆอ่ะครับ ส่วนรอบๆบ้านก็เป็นพื้นปูนหยาบหมดเลย ถ้าจะล่ามไว้ที่ดินก็ต้องเอาลงไปล่ามที่สวนอ่ะครับ สงสารมัน...แถมยังแพ้ยุ่งง่ายอีกต่างหาก
  • ปูนหยาบก็พอได้ครับ แต่ก็ให้มันเล่น วิ่ง บนดินบ้างก็ดีครับ หรือไม่ช่วงกลางวันก็ล่ามไว้บนดินบ้างก็ได้ครับ พอมียุงก็เก็บ
  • ขอบคุณคับพี่จอมที่มาตอบให้ ขอโทดทีคับคุณplutanผมพึ่งเข้ามาคับก้อย่างที่พี่จอมบอกอะคับดินบ้างปูนบ้างแต่หลีกเลี่ยงพื้นลื่นๆๆคับ ปัญหาเรื่องยุงท่ายุงเยอะจริงๆๆนะคับผมแนะนำยาตัวนี้ En-Dex 4000 ท่าตัวใหม่จะ8000 ไม่ใช่ราคานะคับเป็นปริมาณของยา มันจะช่วยเรื่อง พยาธิหัวใจ ไรขี้เรื้น เห็บและหมัด คับหมาหนัก 5-10 กิน1/2เม็ดคับ 11-20โลกิน 1 เม็ดคับ 21-30โล กิน 1+1/2เม็ดคับ หนัก 31-40โล กิน2เม็ด ปริมานนี้เป็นตัวยา4000นะคับ ส่วนตัวปริมานยา8000 จะเป็นอีกแบบนึงคับ กินเดือนละ1ครั้งพอคับ ท่ามีอะไรผิดพาดขอโทดนะที่นี้ด้วยนะคับ ยากล่องละ100บาทคับ
  • ขอบคุณมากๆครับ คุณ titan แล้วยาเราสามารถหาซื้อได้ที่ร้านอาหารสัตว์เลยหรือป่าวครับ