ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ความสุขเล็กๆของ เฌอแตม
  • สำหรับผมแล้ว การเริมฝึกหมา ที่ดีที่สุด คือการเริมฝึกให้มันรู้จัก กับ ความสุข วิธีนี้ถึงจะไม่ได้
    หมาที่เชือฟังคำสั้ง 100% แต่สิ่งที่ได้แน่นอน คือ หมาที่รักเรามากที่สุด........
  • เฌอแตม ปัจจุบันอายุ 8 เดือนคับ เป็นหมาตัวเมียตัวแรกในชีวิต นิสัยล่าเริง ขี้เล่น ขี้อ้อน
    image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    2013-06-02-10-24-02_deco.jpg 223K
    2013-08-05-00-01-26_deco.jpg 281K
    20130820_125135.jpg 204K
  • image
    image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    t20.jpg 158K
    tt1.jpg 161K
    20130820_122725.jpg 163K
    20130820_122749.jpg 154K
  • image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    t22.jpg 150K
    tt6.jpg 160K
    tt3.jpg 152K
  • image
    image
    ไฟล์แนบ
    2013-08-22-21-51-20_deco.jpg 192K
    2013-08-22-21-53-50_deco.jpg 275K
    2013-08-22-21-51-20_deco.jpg 192K
    2013-08-22-21-53-50_deco.jpg 275K
  • :063: เดอะซัน 55
  • เชอร์แตม มันโชคดีมากที่ได้มาอยู่กับซัน
  • น่ารักมากๆคับนี่แหละที่เรียกว่ามีความสุขกับการเลี้ยงพิทฯ...เมื่อคนพร้อม,อุปกรณ์พร้อม,สถานที่พร้อม,กายพร้อม,ใจพร้อม...ฯลฯ
    อะไรก็ออกมาดี...พี่.ซัน...สุดยอดคับนับถือเลย :063: :063: :063: \m/
  • สุดยอดครับ :063:
  • น่ารักจริงๆเฌอแตม.... ผมไม่มีเมียก็ได้หมาพิทบูลนี่แหละที่คอยรับคอยส่งผมตอนมาทำงานตอนกลับบ้านตลอด....
  • @yoES_krab ทุกวันนี้ผมไปไหนก็เอาหมาขึ้นรถไปด้วย สบายใจ บางทีคนก็ทําให้เราเหนื่อยใจ เลยปลีกวิเวกอยู่กับหมาเป็นส่วนใหญ่
  • น่ารักมากเลยครับ
  • สุดๆแล้ว :063:
  • สุดยอด ความสุขเล็กๆ มหาศาลต่างหากครับซัน :m01: :m01: :m01:

• ขออนุญาต คุณเป้ และ ซัน

เล่าเรื่องของ " เณอแตม " ซักนิดส์ นะครับ
    คิดว่า น่าจะมีประโยชน์ กับ คนทั่วไปมากๆ ครับ

และคนอื่นๆ จะได้เข้าใจว่าทำไม ? น้องเจม... โพสเช่นนี้

james_mis 8:01AM Permalink
    เชอร์แตม มันโชคดีมากที่ได้มาอยู่กับซัน :o027: :o027: :o027:
  • " เณอแตม " เป็นพิตบูล ที่โชคดี ที่ซัน เลือกแล้ว :033: :m01:

เรื่องมีอยู่ว่า...
    คุณเป้ อยากตอบแทน น้ำใจซัน ในความรักความจริงใจความตั้งใจ การร่วมกิจกรรมพิตบูล ในนาม พิตนนท์

ช่วงนั้น..ลูกอาเธอร์ & เบลูก้า คลอดพอดี

คุณเป้เลยเสนอซันว่า
    ถ้าอยากทำหมาลากไซด์ใหญ่ๆ ให้เข้าไปเลือกได้เลยนะ
    ให้เลือก่อนเอาตัวที่ดีที่สุดเลยก็ได้ เพราะมั่นใจว่าซันต้องทำมันออกมาได้ดีแน่นๆ (โดยไม่มีข้อผูกมัดใดๆ)

แต่ด้วยเวลาและเหตุผลส่วนตัว ซันยังไม่พร้อมที่จะทำมาลากเพิ่ม
    จึงแค่ขอคุณเป้เอา " อาเธอร์ " มาเลี้ยงดูเล่น ฝึกฝน หัดลากบาง เป็นบ้างเวลาดีกว่า :X :*

• การได้มีโอกาส เลี้ยงดู ฝึกฝน และใกล้ชิด อาเธอร์ อยู่พักใหญ่ๆ ทำให้เกิดความผูกพัน
    ประกอบกับการจากไปของ อาเธอร์ อย่างฉับพลันทันด่วน ! :022: :034:

ทำให้ ซัน ตัดสินใจ เข้าไปเลือกลูก อาเธอร์ ที่บ้านคุณเป้ เพื่อจะนำมาฝึกฝนดูแล ซักตัว

เพียงแต่.... สิ่งที่ทำให้ผมทึ่ง และ รู้สึกว่าตนเองโชคดีที่ได้รู้จักเพื่อน 2คนนี้ คือ คุณเป้ และซัน
    และมิตรภาพ พิตบูลโซน นนท์ เพราะแทนที่ ซันจะเลือกลูกหมาตัวที่ดี ที่สุด ใหญ่สุด กินเก่ง เลี้บงง่ายสุดๆ

แต่สายตา .. ซันกลับมองไปที่ ลูกหมา ตัวเมีย วัย 6-7 เดือน
    สภาพบางๆ ยืดๆ ยาวๆ ไม่ปุ๊กลุ๊ก น่ารักเหมือนลูกหมาวัยกระเต๊าะ :m87: :m87: :m87:

แถม มีอาการ ขาผิดปกติทั้ง ขาหน้า ขาหลัง โดยเฉพาะขาหลังที่เริ่มลีบและอ่อนแรงทั้งสองข้าง

ซันให้เหตุผล ที่เลือกตัวนี้....
    เพราะ ลูกหมา ที่ดีๆ สวยๆ น่ารักตัวอื่นๆ มันคงขายออกได้ไม่ยาก เพราะ......
    ความรู้สึกรักและทุ่มเทที่เจ้าของใหม่น่าจะมีให้ลูกหมาที่แข็งแรงและสมบูรณ์ตัวอื่น มากกว่า เจ้าตัวนี้ได้ไม่ยาก

ซันจึงตั้งใจ จะให้โอกาสเจ้าตัวนี้ และ มุ่งมั่นที่จะนำมันกลับมาฝึกฝน ดูแล
    แก้ไขจุดพกพร่องทางกายภาพของมันให้ดีขึ้นกว่าที่มันเป็นอยู่ ให้ได้โดย.... :m01: :o027: :o027:

สิ่งที่ผมเห็นกะตา คือ ซันว่ายน้ำไม่แข็ง หรืออาจจะไม่ค่อยเป็นซะด้วย :m55:

แต่ 2-3 อาทิตแรกที่เอาเจ้าตัวน้อยนี้มา ซันต้องใส่ห่วงยาง (ตามคลิป ที่ซันลง)
    พามันลงฝึกว่ายน้ำ เกือบทุกเย็น พาเดินจูงเดินเล่นเอง เช้า เย็น เกือบทุกวัน เพื่อสร้างกำลังขาทั้งสี่ข้าง

โยนตุ๊กตาลงน้ำให้มันเก็บ ปีน ขึ้น -ลง พาขึ้นเครื่องวิ่ง และหัดเล่นสปริงโพล เกือบทุกกิจกรรม
    ซันเสียสละละเวลา พาทำหมดตามที่มันสนุกและชอบที่จะทำ จนวันนี้เกือบ2 เดือนเต็ม

" ซัน " ทำลงไปด้วยความตั้งใจ ความรัก ความรับผิดชอบ
    ที่ต้องการจะให้มันมี ความสุขตามอัตตาภาพที่มันควรมี และ ตั้งชื่อ มันว่า " เฌอแตม "

:X :X :X :o027: :o027: :o027: :o027: :o027: :X :X :X
  • เหตุผล ที่ผมมองว่า เฌอแตม โชคดี เพราะ เมื่อรู้ถึงเบื้องหลังที่มาของเจ้า เฌอแตม แล้ว

ต้องทึ่ง และขอขอบคุณ เพื่อนอีกคนหนึ่งคือ คุณเป้
    เพราะ จริงๆแล้ว เฌอแตม ไม่ใช่ลูกหมาที่เกิดจากการบรีดของไฟเตอร์ เคอร์เนล คอกของคุณเป้

เพียงแต่..

เจ้าของลูกหมาคอกพี่น้องเฌอแตม เพิ่งเคยบรีดหมาเป็นครั้งแรก
    และ อาจยังขาดเวลา ประสบการ์ณในการเลี้ยงดูลูกหมา จึงมาขอคำแนะนำจากคุณเป้
    และเป็นช่วงที่คุณเป้ เห็นว่าเจ้าของลูกหมา ไม่มีเวลาดูแล ประกอบกับลูกหมาในช่วงนั้นเหลืออยู่เยอะ
    สายเลือดก็ดูดี แต่สภาพหากขาดความพร้อมในการดูแลลูกหมาอาจ เสียได้ เลยซื้อมาเพื่อแยกการดูแล
    โดยมีลูกน้องคุณเป้ดูแลเป็นพิเศษ เพียงแต่นำมาอยู่กับคุณเป้ได้ไม่นานเท่านั้นเอง

" เฌอแตม " จึงเป็นหมาที่โชคดีตัวหนึ่งในสายตาผมและโชค2 ชั้นซะด้วย
    ที่ได้มีโอกาสพบเจอ เจ้านายที่มีทัศนคติ ที่ดี เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ ด้วยใจ อย่าง ซัน และคุณเป้

=D> =D> =D> :006: :006: :006: :006: :006: =D> =D> =D>
  • ได้รับฟังเรื่องราวแบบนี้แล้วรู้สึกดีจังครับ เลี้ยงด้วยรักและความตั้งใจเกินร้อยจริงๆครับ ขอให้มีความสุขทั้งเจ้าของและน้องหมานะครับ
  • ซึ้ง น้ำตาจะไหล :002: กินไรกันดี เสาร์อาทิตย์นี้ :o036:
  • เยี่ยมมาก เดอะซัน :063: :063: :063:
  • ขอบคุณ พี่สู้ พี่เป้ และเพือนพิตบลูนนท์คับ ที่ทำให้ผมมีสิ่งดีๆประสพการณ์ดีๆ ขอบคุณ พี่มาร์ค และเพือน
    ในเว็บพิทบลูโซน ด้วยคับ สำหรับกำลังใจและความรู้ต่างๆ คับ พูดถึงอาเธอ ละก็คิดถึง........

สำหรับผมการพาหมาทำกิจกรรม มันเป็นยาที่ดีที่สุดละ ตั้งแต่เลี้ยงมา 3ตัว ไม่ค่อยเป็นอะไรเลย แค่พาเดินอึ เช้า เย็น ก่อนนอนเอง
    แค่นี้หมาก็ดูดีละคับ
  • :063: :063: :063:
  • สุดยอด..... :063: ^:)^
  • ยอดเยี่ยมเลยครับ คุณซัน :063: :063: :063:
  • ขอบคุณซันมากที่ดูแลเณอแตมอย่างดีพี่มั่นใจว่าพี่เลี้ยงได้ไม่ดีเท่าซันแน่นอน
    และรู้ว่าซันรักอาเทอร์มากแค่ไหนเพราะวันที่เทอจากไปซันเป็นหนึ่งในคนที่เสียน้ำตาให้เทอ
    เห็นคลิปแล้วนอนไม่หลับเลยขอบคุณมากครับ
    และขอบคุณพิทบูลที่ทำให้เรามาเจอกัน
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_8226.JPG 124K
  • เชอแตมน่ารักกกก
  • นับถือคุณซันมาก เฌอแตมน่ารักมากยิ่งภาพที่อยู่กับลูกชายคุณซันยิ่งดูยิ่งประทับใจ :063:
  • ชอบรูปนี้มากเลยคับimage
    ไฟล์แนบ
    สดยอด.jpg 150K
  • สุดยอดคนหัวใจพิตบูลจริงๆครับ ^:)^ ^:)^ :-bd
  • สุดยอดครับ พี่ซัน
    ขออนุญาต นำรูป ลูกชาย กับเจ้า เฌอแตม แชร์หน่อยนะครับ
  • สุดยอดมากคับพี่ซัน พี่ๆพิตนน ทุกคนเลี้ยงหมาด้วยความรักจริงๆ :m01:
  • :006: นับถือจริงๆครับ พี่ซัน ณ พิตนนท์
  • สุดยอดมากครับ นับถือจากใจครับคุณซัน :-bd
  • เป็นกระทู้ที่ผมอ่านแล้วรู้สึกดี >> อยากให้มีคนเลี้ยงดีๆอย่างนี้เพิ่มขึ้นอีกเยอะๆในสังคมพิทบูล
    :015: :015: :015:
  • พอเห็นรูป เห็นคลิปก็คิดถึงมันเหมือนกัน "อาเทอร์"
  • อ่านแล้วรู้สึกเลย เฌอเเตม โชคดีมาก
  • เจ้าของสุดยอดมาก :-)
    ชอบรูปของหนุ่มน้อยที่กำลังชี้ชวนให้เฌอแตม น่ารักมาก :X
  • สิ่งที่คุณซันทำมันคือความภาคภูมิใจของชาวเราจริงๆครับ
  • อยากมอบรางวัลเจ้าของดีเด่นประจำปีให้เลยครับ... :o034:
  • ซัน ...

มีรูปหรือคลิป ตอน "เฌอแตม" มาอยู่กับซันช่วงแรกๆ บ้างมั๊ย ?
    ถ้าพอหาได้ น่าเอามาลงบ้างก็ดีนะ เพื่อเป็นประโยชน์ และกำลังใจ ให้กับคนอื่นๆ
    ที่อาจมี พิตบูลที่ประสบปํญหา คล้ายคลึงกัน แบบ "เฌอแตม" :-bd :062: :X
  • คนแบบนี้ละครับที่ผมชื่นชม เลี้ยงด้วยรัก รับผิดชอบตัวจริง
    แต่ไอ้พวกที่ สร้างปัญหา แล้วมีข้ออ้างตลอด อ้างนั่นอ้างนี่แม่งโคตรทุเรศ
    ไม่มีเวลา ได้งานใหม่ เมียเลิก ผัวทิ้ง ย้ายบ้าน มีลูก ไปเรียนต่อ ฯลฯ

โธ่มนุษย์ระยำ ก่อนเลี้ยงไม่มีการวางแผนบ้างเลยหรือ
    ตอนจะเอา ไกลแค่ไหนก็ดิ้นรนไปรับได้ ใครห้ามก็ไม่ฟัง
    แต่พอจะทิ้ง แม่งก็หาเหตุผลอีกจนได้ ดังนั้นผมไม่เคยเชื่อน้ำลายมนุษย์แบบนี้ครับ
  • ขอบคุณสำหรับกำลังใจ ทุกท่านเลยคับ สำหรับรูปผม
    จะถ่ายเปรียบเทียบ ให้ทุกท่านดูคับว่า การออกกำลัง
    กายสุนัข มันทำละได้อะไร ดี ขึ้นมามังคับ เพือใครมีปัญหาจะได้
    นำไปปรับใช้ได้คับ
  • เยี่ยมมากเลยครับซัน ช่วยลงมาด่วน พวกที่อยากเลี้ยงหมาแล้วอ้างนั่นอ้างนี่จะได้หมดไปเสียที
    หมาดีๆหลายๆตัว มีปัญหา มันเกิดจากเจ้าของไม่ใส่ใจ อัดอาหาร ขาดการออกกำลังกาย
    คนเป็นคนสร้างปัญหา แต่หมากลับเป็นผู้รับเคราะห์ ดังนั้น ใครไม่พร้อมจึงยังไม่ควรเลี้ยงเด็ดขาด

ขอบคุณเรื่องราวดีๆที่นำมาให้ได้รับรู้ครับ ^:)^
  • นี่แหละครับที่เรียกว่าเลี้ยงและรับผิดชอบตัวจิง ไม่ได้เลี้ยงเพื่อผลประโยชน์ หรือเงินทอง อยากให้มีคนแบบนี้เยอะๆ =D>
  • เคยได้ยินและเห็นเฌอแตมแล้วครั้งนึง จากพี่ซัน ยอมรับว่านับถือๆ Pitbullman :063: =D> =D> =D>
  • image
    image
    image
    วันสองวันแรกที่มาเริมอยู่ที่บ้านคับ
    ไฟล์แนบ
    2013-08-25-23-57-58_deco(1).jpg 90K
    2013-08-25-23-59-29_deco(1).jpg 226K
    2013-08-25-23-57-16_deco(1).jpg 220K
  • image
    image
    หลังจากมาอยู่กับผมประมาณ 2เดือนกว่าคับ
    3อาทิตแรก เน้นว่ายน้ำ กับ พาเดินเครื่อง วิ่ง ละก็ค่อยๆปรับตัวให้อยู่กะ2 ตัวที่บ้านได้คับ
    พอเริมปรับตัวได้ คราวนี้ก็มาเริมฝึกอย่างอืนคับ คำสั้งพื้นฐาน สปิงโพล รากนำหนักเบาๆ
    ปีนต้นไม้ปีนกำแพง ตามแต่ที่เขาชอบเลยคับ
    ไฟล์แนบ
    2013-08-26-00-01-00_deco(1).jpg 190K
    2013-08-26-00-03-50_deco(1).jpg 239K
  • สุดๆไปเลยครับ ข้าน้อยขอคารวะ
  • โห เห็นรูปแล้วยอมรับว่าสุดยอดของจริงครับ เป็นพี่เห็นแค่ขาหลังก็ถอดใจแล้ว 55
    ขนาดหมาปกติ บางทีก็ฝึกยากพอแล้วนะ เจอหมาป่วยนี่เหนื่อยเป็นสองเท่า ที่พี่กลัวที่สุดคือหมาขาหลังไม่มีแรงนี่ละครับ แก้โคตรยาก