ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

บลูลี่.คือ.อะไร???
  • บลูลี่.ที่ผมได้ยินมามันคือสุนัขที่ถูกพัฒนามาจากพิทฯ
    แต่ทุกวันนี้บลูลี่.เป็นสุนัขที่ถูกพัฒนาแล้วเหรอ???
    ???พัฒนาให้ดีขึ้น หรือ พัฒนาให้ด้อยลง???
    เซียน.บลูลี่
    ตอบให้ฟังหน่อยคับ???แล้วทุกวันนี้บลูลี่มันใช่บลูลี่รึป่าว???
  • google ช่วยได้ครับข้อมูลพื้น ๆ แบบนี้ไม่เห็นต้องมาตั้งกระทุ้ถามเลยครับ
  • ไอ้.ทิด!!!ฉันตั้งขึ้นมาเพื่อประชด!!!โธ่ๆๆๆๆ ~X(
  • คำว่าพัฒนา คือทำให้เหมือนหมาพิการมากขึ้นเรื่อยๆรึเปล่าครับ :o034:
  • แล้วจะประชดไปเพื่ออะไรล่ะครับ ?

• แล้วพี่มีปัญหาอะไรกับผมรึป่าวว่ะ?
  • งง ถามหาเหตุผลดี ๆ ทำไมต้อง พูดแบบนักเลงว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่า ?

เพื่ออะไรครับ ? คิดว่าดูดีว่างั้น ?

ผมอธิบายแบบคนมีการศึกษาให้ฟังล่ะกัน ที่ผมถามว่าคุณประชดไปเพื่ออะไร

หมายถึงว่า คุณประชดเพราะว่าคำอธิบายถึงบูลลี่ ในปัจจุบันมันไม่ดีพอ

หรือคุณใครขายหมาอะไรให้คุณไม่สวย ถึงได้มาตั้งกระทู้ ? แต่ถ้ามาตั้ง

เพราะไร้สาระ หรือไม่รู้จะตั้งไร ก็อย่ามาตั้งเลยครับ มันรกบอร์ด
  • แล้วทำไม่ผมต้องบอกพี่ด้วยล่ะ???
    แล้วมันเป็นบอร์ดของพี่เหรอ???
  • เจแปนพิทบลู...เยอะไปแล้วนะเราอ่ะ [-X
  • บอร์ดสาธารณะนะครับ คุณตั้งกระทู้มาผมไม่เข้าใจ ผมก็ต้องถาม

**ถ้าตั้งกระทู้ไม่ให้ถามก็เม้นไว้ครับ ว่าไม่ให้ถาม** ผมจะได้ไม่มายุ่งครับ

ว่าแต่เยอะนี่อะไรเยอะครับ ตรงไหนที่ว่าเยอะแจกแจงหน่อยครับ ?
  • :063: JapanPitbull

บางทีหมาหน้ายับ อ้วน เตี้ย ตัน ตัวสั้น กร่าง
    อาจจะไม่ใช่หมาพิการก็ได้นะครับ ดูแบบ หมาแดงบางตัวดิกร่าง แบบนี้พิการ ป่าว ครับ
    หยุดโจมตีเถอะครับ
  • เดี๋ยว...ทำงานก่อนตอนเย็นๆเจอกันคับ :065:
  • ไม่รับนัดนะครับ คุณไม่ได้สำคัญกับผมขนาดต้องนัดด้วยครับ

ว่าง ๆ ผมก็เข้ามาตอบแค่นั้นเอง
  • ถ้าใครเคยเลี้ยงปลาหมอสีจะรู้ พ่อโหนก แม่สั้น ลูกออกมา หััวแหลม ตัวยาว ออกมา พันตัว สวยไม่ถึงสิบ การเพาะง่าย แต่พอถึงเวลาจำหน่าย.... บูลลี่ผมก็ว่าเหมือนกัน ถ้าไม่นิ่งจริงเพาะออกมา อาจกลายเป็นบูลแหลม อย่างที่มาเฟีย มาร์ค ว่าไว้
  • มีหมา มีเพื่อนครับ :)
  • อยู่ที่คุุณจะรักและให้ความสำคัญกับมันยังไง
  • พัฒนาให้ดีขึ้นมันเป็นยังไง หรอครับ
    แบบไหนถึงว่าดีผมขอถามคุณหน่อย??
  • แต่บลูลี่ทุกวันนี้ พัฒนาเพื่อความชอบส่วนบุคคลครับ ไม่เน้นประกวดไม่เน้นใช้งาน
    เน้นพอใจครับ
  • แล้วที่ว่าด้อยลง ด้อยลงยังไง ผมถามคุณแค่นี้ละ 2 ข้อ
  • พัฒนาให้ดีขึ้นผมก็ยังไม่เคยเห็นๆแต่มันด้อยลงทุกที
    มีกี่อย่างผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน.เช่นพวก.ขาแบะ,ฟันอันเดอร์,หางคลิ๊ง,ไข่ใบเดียว,หลังแอ่น,ตูดโด่ง...ฯลฯ...แบบนี้อ่ะคุณว่าดีไหม??
  • TeenAndBullies คำถามมันก็ให้คำตอบตัวเองแล้วน่ะครับ บูลลี่มันก็เสื่อมลงทุกวันก็เพราะแบบนี้ล่ะ
    ไม่สนใจมาตรฐาน ผสมกันเพื่อความสะใจ รูปร่างลักษณะผิดเพี้ยน ใกล้พิการแบบนี้ จะมีผลเสียทางสุขภาพหมามากมาย (อย่างกระทู้ที่คุณถามหายาโรคข้อสะโพกเสื่อมนั้นล่ะครับ) คุณมองว่ามันเป็นการพัฒนาที่ดีหรือครับ ไม่เน้นประกวด..ก็ลงใต้ดินไปเลยเดินถอยหลังไปเลย สนามสากล ABKC มีจะมีไว้ทำไมล่ะครับ
    คุณไม่รักสายพันธุ์ก็อย่าทำลายครับ
  • โรคข้อสะโพกเสื่อมไม่ได้เกิดขึ้นกับบลูลี่ ครับ ตอนที่มันเป็นเพราะ ตอน 6เดือนผม พามันไปลาก ยาง เกือบทุกวัน โดยความไม่รู้ของผม มันเป็นข้อสะโพกเสื่อม ตอนนี้อาการมันดีขึ้นมาก และ อาจจะเรียกว่าหายได้เลย ครับ
    พี่น้องมันก็ไม่เป็นซักตัว ครับ มันเกิดมาจากการออกกำลัง กายผิดวิธี มันไม่ได้เกิดมาจากคำว่าบลูลี่ ครับ
  • มีหมาหลาย ตัว หัวใหญ่ กระดูกเล็ก สูง
    บางตัวเตี้ย หัวเล็ก
    บางตัว เตี้ย กระดูกเล็ก
    สิ่งที่เขาพัฒนาทุกวันนี้คืออะไร เอาทุกอย่างที่พวกเขาชอบมารวมกัน เตี้ย ตัน กระโหลกใหญ่ กร่าง กระดูกใหญ่ หน้ายับ
    แบบนี้มันผิดตรงไหน ครับ ???
    ใครจะว่ามันด้อยลง หรอครับ เขาก็แยกให้เป็นบลูลี่แล้ว นิครับ ฝรั่งเขาก็ทำ บลูลี่ขึ้นมา
    เหมือนกับ หมาหลายๆ สายพันธ์ มันเกิดมาจากอะไร
    แล้วบลูด๊อกละ มันเกิดมาจากสายไหนๆ ถึงพัฒนาให้มันหน้าย่น หายใจยาก คำตอบคือเขาชอบ ครับ เขาถึงทำแบบนี้ขึ้นมา
  • .ขาแบะ,ฟันอันเดอร์,หางคลิ๊ง,ไข่ใบเดียว,หลังแอ่น,ตูดโด่ง
    เพราะอะไร ถึงเป็นแบบนี้ มันก็คือผลข้างเคียง ครับ การจะทำ หมาสวยๆๆ ถ้าไม่ได้ inbreed ดับเบิ้ล บรีด
    หรือ line บรีด อาจได้หมาสวยๆ ยาก
    ถ้าเลือดชิด ผลข้างเคียง คำตอบมันอยู่ข้างบนครับ
    แต่บลูลี่สวยๆ หลายๆ ตัว อาการด้านบน แทบไม่มีซักอาการครับ
  • ผมไม่ได้บอก ครับว่าพัฒนาให้มันดี ผม หมายความว่า พัฒนาในสิ่งที่คน breed ชอบ
  • ขาแบะ,ฟันอันเดอร์,หางคลิ๊ง,ไข่ใบเดียว,หลังแอ่น,ตูดโด่ง
    ผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน
    แต่ที่ชอบบลูลี่คือ มันน่ารัก ส่วนใหญ่ไม่ดุ
    กระดูกใหญ่ กระโหลกใหญ่ กร่าง เตี้ย ตัน หนา หน้ายับ อกลึก
    มันมีอยู่ในตัวเดียวกัน
  • ขอออกความคิดเห็นนิดนึงนะครับ คือว่าถ้ายิ่งพัฒนา(รึป่าว)แล้วทำให้หมาออกมาตามกระแส เพื่อขายได้ราคาแพงๆ แล้วหมาที่ทำออกมามันมีข้อเสียของสุขภาพมากกว่าข้อดี คือจะเน้นแค่รูปลักษณ์ภายนอกมากกว่าสุขภาพภายใน ผมว่าไม่ต้องถึงกับพามันวิ่งหรือเดินหรอกครับ แค่ให้มันลุกขึ้นยืนคงหอบแดกแล้วนะผมว่า :o034:
  • สุขภาพหมาทุกวันนี้ไม่ด้อยมากหรอกครับ แต่จิตใจเจ้าของหมาต่างหากครับ ที่นับวันยิ่งจะสื่อมจะด้อยลง เพียงเพราะผลประโยชน์เงินทอง ชื่อเสียง [-X
  • คนที่ตั้งหัวข้อแบบนี้เขาไม่ได้ต้องการเหตุผลไรหรอกครับ เขาอยากให้คนคล้อยตาม
    เขาเท่านั้นเองว่าบลูลี่มันไม่ได้ดีอะไร เป็นหมาพิการ บลาๆ ถ้าใครแย้งเขา
    เขาก็จะด่าหรือทำเป็นนักเลงเก๋า ๆ แบบที่เขาทำนั่นล่ะครับ มองง่าย ๆ
  • เหรอ???จ๊ะ.เจแปนพิทบลู...แต่ผมไม่ได้มีดีแค่เห่านะคับ...จุ๊.บุ.จุ๊.บุ.เจแปนพิทบลู :*
    แล้วเจแปนล่ะทำอะไรเพื่อสังคมพิทฯหรือคุณไม่เคยทำอะไรเลยได้แต่คอยเหน็บแนมคน
  • หรือถ้าอยากดังเหมือนรุ่นพี่ๆเค้าก็ไปทำตัวให้มีประโยชน์มากกว่านี้เถอะคับ
    เออ...ไอ้คำว่าเยอะ!!!นะก็คล้ายๆกับเกรียนนั้นแหละ...ไอ้หนู
  • 555+ ไอ้หนู ดูจากคำพูดคุณผมว่าคุณน่าจะเป็นรุ่นลูกผมด้วยซ้ำนะ 555+
  • จริงๆเหรอ!!!พ่อ55555+
  • อ้อและนิดนึง ว่ากันด้วยเหตุผล ผมก็ทำเพื่อเว๊บหลายอย่างนะ หายครั้งผมมาตอบแทนพี่มาร์ค

และหลาย ๆ ครั้งผมก็คอยบอกคนอื่นให้ทำตามกฎของเว๊บ ก็น่าจะพอเพียงนะครับ

สำหรับการเล่นเว๊บบอร์ดนี้ ก็อย่างเช่นกระทู้คุณตั้งขึ้นมาประชด เพื่อ?

เพื่อให้คนคิดเหมือนคุณ คนที่คิดไม่เหมือนคุณผิดหมด !!!! ผมเลยบอกไงครับ

ว่ากระทู้แบบนี้มันไร้สาระ

ปล. แล้วคุณ ทำอะไรเพื่อเว๊บนี้บ้างครับ
  • ด้วยความเคารพครับ แต่ละท่านชอบและเลี้ยงบูลลี่ทั้งคู่ เด๋วมันจะยาวครับ แต่ละท่านมีความชอบส่วนตัว ก็ขอให้ท่านทั้งสองพัฒนาสายพันธุ์ที่ท่านเลี้ยงไว้ให้ดีที่สุดครับผม
  • พ่อไปหาดูเอา...คับ
    พ่อมีอะไรกับลูกอีกไหมถ้าไม่มีลูกจะไม่คุยกับพ่อแล้วนะ...5555+ :*
    ....ตามที่พี่.punya ขอผมขอจบกระทู้แค่นี้คับ ^:)^
  • คนเราชอบไม่เหมือนกัน. ถ้าชอบเหมือนกันคงได้เมียคนเดียวกันไปแล้วใช่ไหมครับ จบกระทู้ครับ
  • ของแบบนี้ อยู่ที่ความชอบครับ
    คิดดูง่ายๆ หมาประกวด จบแชมป์ ล่ารางวัลจนไม่มีตู้เก็บ ทำไมถึงไม่มีตัวเมียไปผสม ถึงผสม ก็ขายไม่ออก

แต่ในทางกลับกัน หมาที่โดนด่า โดนยำ แต่ทำไม ยอดผสม ความต้องการลูก มันถึงไม่มีที่สิ้นสุด

อะไรที่คุณคิดว่า ดีขึ้น
    แล้วอะไรที่คุณคิดว่าด้อยลง

สำหรับผม หมาจบแชมป์ หมาสวย หมาเป๊ะ ไม่ใช่หมาที่ประสพความสำเร็จ
    แต่หมาที่ามารถ าร้างจุดขาย จนทำให้ตัวของมันเอง เป็นต้นสาย และมีคนต้องการ
    นั่นแหละ คือ "หมาเทพ" และนั่นคือ ความสำเร็จของหมาตัวนั้น
  • ทุกอย่างอยู่ที่ความพอดีของ "คน"
  • ถูกใจกับถูกต้อง คงต้องแยกกันมองครับ
  • ท่านว่านคิดเหมือนผมเลย ใครชอบอย่างไหน ก็ต้องบอกว่าอย่างนั้นสวย

เป็นเรื่องปกติ ผมถึงได้บอกไง ว่ากระทู้แบบนี้มันไร้สาระ ถ้าคนชอบเหมือนกันมาอวยก็เฮ

ถ้าชอบไม่เหมือนกัน มาติ ก็... อคติหมด แถมนักเลงใส่ตะหาก (น่ากลัวจริงๆ )

เห็นแล้วนึกถึงช้างซ่าคนดังในอดีต 555+ ออกแนวนี้เหมือนกัน
  • ความชอบบังคับกันไม่ได้ ชอบแบบไหน มีเงินซื้อก็ซื้อไป กระแสเกิดจากผลประโยชน์ คนเมื่อเห็นแก่ตัวน้อยลง เห็นส่วนรวมมากขึ้น พูดจากันด้วยความจริงใจ ข้อเท็จจริง ถกเถียงกันเพื่อพัฒนา หาทางออกทางแก้เพื่อให้ดีขึ้น มันมีแต่ประโยชน์ สำหรับผม ตอนที่ไปซื้อ ผมก็ไม่ได้สนใจว่ามันจะเป็นสายไหน ตั้งงบไว้ ไปดู พ่อแม่หมา เจอตัวที่ชอบ ถามราคา ต่อรองราคา ถูกใจ จ่ายเงิน ก็อุ้มมา ทุกวันนี้รักมัน2ตัวที่สุด และ มันก็เป็นหมาที่สวยที่สุดในสายตาผม สำหรับคนรักหมาไม่ได้มีเรื่องผมประโยชน์ เอามาแล้ว มันคือสมาชิกของครอบครัว ไม่มีสวยกว่าหรือขี้เหล่กว่านี้
  • imageimageมันจะเป็นบลูลี่หรืออะไรไม่รู้แต่ถ้าได้ประมาณนี้หรือแบบนี้...ก็รักเลย...
    ไฟล์แนบ
    268330_204456642934570_7465159_n.jpg 129K
    249861_473117569401808_1099239916_n.jpg 109K
  • ถ้ามันบรีดแล้วได้แบบนี้ก็ดีครับ จะเตี้ยจะหัวบานกระดูกควายอะไรก็ทำกันไป แต่ถ้าทำแล้วยิ่งแย่ ทำแล้วคางยืนเหมือนพระจันทร์ ขาแบะเหมือนตีนกบ ขาถ่างซะจนเดินลำบาก ก้นโด่งชี้ฟ้า หายใจลำบาก แล้วเอามาอวยมาชมกันก็บอกตรงๆครับผมว่ามันดูทุเรสครับ งานบูลลี่ที่ผ่านมาเห็นสภาพหมาคอกดังหลายคอกแล้วก็ใจหายครับ บรีดกันก็ดูมาตรฐานด้วยครับ อย่าให้มันผิดรูปเกินครับ หมาเป็นสิ่งมีชีวิตน่ะครับ ไม่ใช่สิ่งของไว้เลี้ยงตามแฟชั่น สงสารครับ อยากให้คำนึงถึงตรงนี้กันด้วยครับ
  • กระทู้ยี้ ขอไม่แสดงความเห็นดีกว่า ผมเคยเอารูปหมาขาโก่งมาลง โดนพ่อค้าหมารุมถล่มเละไปรอบแล้ว 555

เอาเป็นว่า ใครชอบแบบไหนก็ตามสะดวกครับ แต่อย่างสร้างหมาพิการออกมาก็พอ ความพิการในความหมายของผมก็คือ ลักษณะทางโครงสร้าง ที่อาจจะส่งผลให้มัน ไม่สามารถดำรงค์ชีวิตประจำวันเหมือนสิ่งมีชีวิตโดยทั่วไปได้
  • จริงๆคับเห็นหลายตัวแล้วให้มันเดินตรงๆมันยังเดินไม่ได้เลย...อีกอย่างไอ้พวกนี้อายุมันจะยืนรึป่าวก็ไม่รู้น่าสงสารมันมากกว่าน่ารัก...คับ
  • ชอบหรือรักอันไหน ก็ทำอย่างนั้น เค้าไม่ได้ขอคุณมาหรือใช้เงินคุณซื้อ ไม่ควรติติงผู้อื่น หรือที่แถวๆบ้านผมเรียกว่า<เสือก> ด้วยความเคารพทุกท่านครับ โอ๊ต....แม่สอดครับ
  • บูลลี่ทุกวันนี้ถูกพัฒนาขึ้นมาตามความต้องการของตลาด กำหนดกระแสโดยฝรั่งหรืออะไรก็ตามแต่
    บูลลี่ทุกวันนี้ก็คือบูลลี่ แค่ออกห่างจากความเป็นพิตบูลดั้งเดิมมากขึ้นเรื่อยๆแค่นั้น ส่วนตัวคิดว่าบูลลี่ปัจจุบันคือบูลลี่ แต่ไม่ใช่พิตบูลแล้ว
    บูลลี่ทุกวันนี้ ตัวเตี้ยกร่าง ขนาดเล็กลง เหนื่อยง่าย ไม่ต้องการการออกกำลังมาก เหมาะกับคนที่ไม่มีเวลาพาสุนัขออกกำลังกายมาก หรือสถานที่ไม่อำนวย เรียกว่าพัฒนาหรือไม่? ก็แล้วแต่มุมมอง
    ส่วนตัวคิดว่า เป็นการพัฒนาให้เหมาะสมกับสังคมเมือง ที่ไม่กว้างขวางก็เลี้ยงได้ดี

ถ้าถามว่าแข็งแรงขึ้นไหม? คำตอบคือไม่
    ถ้าถามว่าสวยขึ้นไหม? คำตอบคือแล้วแต่ความชอบ ถ้าไม่มีใครชอบ คนขายก็ขายไม่ออกเอง
    ส่วนตัวคิดว่าบูลลี่ปัจจุบัน น่ารักดี แต่ถ้าตัวไหนขาโก่ง หลังแอ่น เดินลำบาก อันนั้นผมไม่ชอบ

หมาแดง บูลลี่สายเก่า= หมาลาก หมากิจกรรม ก็เป็นเพื่อนแท้
    สายกัด =หมากิจกรรม คล่องแคล้ว ทรหด กิจกรรมกัด(ไม่สนับสนุน) ก็เป็นเพื่อนแท้
    บูลลี่ปัจจุปัน เอ็กโซติก ไมโคร พ็อกเก็ต ฯลฯ= หมาเตี้ยตันกร่าง เลี้ยงสวยงาม เท่ ไม่ทรหด ทำกิจกรรมไม่ได้ดี ก็เป็นเพื่อนแท้
    ใครชอบเพื่อนแท้แบบไหนก็เลือกแบบนั้น
    มั่นคงในจุดยืนความชอบของตนเองนั้นก็ดี แต่ควรเคารพจุดยืนความชอบผู้อื่นด้วย

เคารพทุกความเห็นครับ

• คนเราชอบไม่เหมือนกันคนชอบบลูลี่ก็อาจไม่ชอบหมาแดง คนชอบหมาแดงก็อาจไม่ชอบบลูลี่