ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คุณเป็นคนประเภทไหน ตัดสินใจเอง !!
  • image

การเลี้ยงด้วยความรัก รับผิดชอบ และไม่สร้างปัญหาแก่สังคม

สุนัขในรูป เป็นของเพื่อนรักของผมเอง เสธฯ เห ตอนซื้อมาราคาก็ไม่ใช่ถูกๆ ที่สำคัญโตมาสวยใช้ได้เลย ผมมั่นใจว่ามันสวยกว่าพ่อพันธ์หลายๆตัวที่ลงโฆษณาประกาศรับผสมพันธ์อยู่ในขณะนี้ด้วย แต่เชื่อหรือไม่ว่า เจ้าของวางแผนว่าจะนำไปทำหมัน เพียงเพื่อป้องกันไม่ให้มันหลุดไปผสมกับหมาของเพื่อนบ้านที่เลี้ยงปล่อยอย่างอิสระ .....

อยากให้คนเลี้ยงสุนัขพันธ์อะไรก็ตามแต่ ดูไว้เป็นแบบอย่าง ไม่ใช่เห็นแค่มันเป็นหมาตัวผู้และตัวเมียก็จับมันมาปี้กันเพื่อขายลูก จะด้วยเหตุผลอะไรก็ตามแต่ ก่อนจะบรีดหมาสักหนึ่งคอก ขอให้คิดกันให้เยอะๆ ไม่ใช่เพาะเล่นเพื่อความสนุก เพาะเพื่อถอนทุนเอาค่าอาหารคืน ถ้าการเลี้ยงหมาแล้วยังมองแค่เรื่องกำไรขาดทุน ห่วงกังวลเรื่องค่าอาหารและค่าใช้จ่ายก็อย่าเลี้ยงเลยครับ และสำคัญที่สุด การเลี้ยงหมาก็ไม่จำเป็นต้องขายลูกหมาเสมอไปครับ

ด้วยความเคารพฯ
    ไฟล์แนบ
    late.jpg 109K
  • พวกเราทุกคน มีส่วนร่วมที่จะทำให้สังคมนี้ดีขึ้น หรือ แย่ลงครับ
  • สวยสุดยอดครับพี่
  • ตัวเมีย 1 ตัวผสมแค่ 2 คอกก็คงพอแล้วครับ ถ้าคิดจะเอาทุนคืน
  • แต่ตัวเมีย 1 ตัวผสม 6-7 รอบ ตัวผู้ 1 ตัว เปิดผสม10 กว่าครั้งขึ้นไป เขาเรียกเข้าข่ายหาแดกกับหมาจริงใหมคับเจ้าของเวป
  • :-)) :063: papika พูดได้ ตรง ชัด ดีครับ
  • หมาสวยจริง มีคนต้องการ ไม่ได้บรีดทิ้งๆขว้างๆ ไม่ได้บรีดมาไล่แจก จะทำอะไรก็ทำไปเถอะครับ
    ตราบใดที่ กระทำกันอย่าง ถูกต้อง โปร่งใส ตรงไปตรงมา มีจรรยาบรรณ และรับผิดชอบต่อสังคม
    บางคนเขาทำเป็นคอก ทำเป็นอาชีพจริงจัง เราจะไปห้ามเขาก็คงไม่ได้ ที่ห่วงคือ พวกบรีดเล่นๆ มากกว่า
    แต่เมื่อมันไม่มีกฏหมายห้าม สิ่งที่ผมทำได้ก็เพียง ขอความร่วมมือ ให้ช่วยกันรับผิดชอบต่อสังคมโดยรวมเท่านั้นเองครับ
  • โปรด แปลเจตนาผมในด้านบวก ผมไม่ได้ต่อต้านการเพาะหมาขาย
    ผมต่อต้านเพียงแค่คนที่ กล้าทำ แต่ไม่กล้ารับผิดชอบ ไม่กล้ารับคำวิจารณ์ และไม่กล้าสู้ความจริง
    ผมมั่นใจว่าคนมากกว่า 80% เข้าใจว่าผมต้องการสื่ออะไร จะมีเพียงคนที่มีอคติส่วนตัวไม่กี่คนที่แกล้งไม่เข้าใจ
  • รู้อยู่แก่ใจคับ...แม้แต่ตัวผมเองก็ยังไม่ได้เรื่องเลยคับ :001:
  • ผมเป็นคนไม่ได้เรื่อง ไม่สามารถควบคุมหมาได้ เลยพาไปทำหมันแล้วครับ
  • คอกหมาบางคอก ใช้แม่หมาเป็นเครื่องจักรผลิตลูกขายจนร่ำรวย พูดแค่นี้เชื่อว่าหลายคนรู้เลยว่าคอกไหน :002:
  • ผมไม่ได้เป็นอคติกับเจ้าของเวปนะครับ ผมแค่ไม่ชอบพวกที่ผสมหมาโดยที่ไม่ห่วงสุขภาพหมาตัวเอง ยิ่งมีคนต้องการเยอะยิ่งต้องผสมเยอะๆ ผมพูดแบบนี้คงไม่ผิดนะคับ คนที่เขารักหมาจิงๆเขาคงทะนุทนอมหมาอย่างดีไม่ใช่ผสมจนเสียทรง เพื่อหวังเงินจากการขายลูกหรือค่าผสม อย่าคิดว่าผมมีอคติสิคับ บางทีผมอาจเป็นคนที่เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบอย่างทีเจ้าของเวปต้องการให้คนในบอร์ดเป็นก็ได้นะครับ... :-))
  • ไม่มีใครว่า หลอกครับท่านใดที่จะผสมหมาขาย เป็นอาชีพ ถ้าหากว่ามีจุดยืน จรรยาบรรณ
    มีความรับผิดชอบ ในสิ่งที่ตัวเองทำ ต่อคนอื่นและสังคม มันก็คงเหมือน ไก่ กับ ไข่ อะไรเกิดก่อนกัน
    หากว่าไม่มีคนขาย ก็คง ไม่มีคนซื้อ และถ้าไม่มีคนซื้อ ก็ไม่มีคนขาย ก็หวังแค่ว่า ทุกคนทำหน้าที่ของตัวเองให้ดี และมีความรับผิดชอบ ก็พอ
  • ใครมีอคติกับผมบ้าง บอกตามตรงว่าไม่เคยสนใจครับ ผมคิดแค่ว่าผมได้ทำหน้าที่ในฐานะคนที่ไม่อยากเห็น พิตบูล ต้องกลายเป็นสิ่งที่สังคมรังเกียจเท่านั้น ซึ่งมันอาจจะไปโดนตาปลาใครอันนี้ช่วยไม่ได้จริงๆ แต่ยืนยันว่าผมไม่ได้ทำเพื่อโจมตีใคร ผมทำเพื่อปกป้องหมาครับ อยากให้ทุกตัวเกิดมาได้ไปอยุ่กับคนที่รักมันจริงๆ ไม่ใช่รักที่ผลประโยชน์จากการขายลูกมัน

ที่ผ่านมา คนบางคนอาจจะสะใจเวลาเห็นผมโดนถล่ม ผมก็ถือว่าเป็นเรื่องปกติ เพราะข้อเขียนผมมันตรงเกินไปหน่อย มันอาจจะไปสะกิดแผลในใจ เมื่อมีคนเอาคืนให้ก็ชอบอกชอบใจ มันก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอีกเหมือนกัน

ท้ายสุด วงการนี้ใครทำอะไรไว้ ใครดี ใครเลว ใครหน้าไหว้หลังหลอก ฟ้าดินรู้ และตัวเขาเองก็รู้ครับ :-D
  • =D> =D> =D> =D> นี่แหละครับเขาถึงบอกหลายคนต่างความคิด
  • Pitbullzone สิงหาคม 25 Permalink
    คอกหมาบางคอก ใช้แม่หมาเป็นเครื่องจักรผลิตลูกขายจนร่ำรวย พูดแค่นี้เชื่อว่าหลายคนรู้เลยว่าคอกไหน :002:

:063: เห็นๆกันอยู่ครับเยอะแยะครับ ทั้งคนมีชื่อ คนดัง หมามีชื่อ เลี้ยงมาหลายๆปี คนไม่ดัง หมาไม่มีชื่อ พึ่งเลี้ยงได้ไม่นาน ฮีทไม่มีเว้น 1ก็แล้ว 2 ก็แล้ว ยังมีหน้ามา 3 อีก เว้นบ้างเถอะครับขอร้องหล่ะ ภายในเวลา ปีครึ่งจ่ายลูก 3 คอก เห่อๆ รู้ๆตัวเองกันดีอยู่ อ่านแล้วมีสะดุ้งก็อย่าร้อนตัวนะเงียบไว้ๆเดี๋ยวคนอื่นรู้กันหมด [-X
  • เห็นด้วยคับพี่มาร์ค :063:
  • :063: ยอมรับใจพี่เห....เลยครับ
    สุนัขตัวนี้มองแบบผ่านๆไม่อ่านข้อความ นึกว่าสุนัขเมืองนอกซะด้วยซ้ำ..
  • ผมคนนึงอะ เปิดผสมวุ่นวือไป 20แม่แล้ว หลังๆนี่ผสมเทียมมาตลอดเลิกผสมสดไปนานแล้ว
    ไม่รู้เรียกว่าขายแดกมั้ย แต่รู้แค่ว่า ถ้าผมเลี้ยงมันไม่ดี ให้แดกแต่เศษอาหาร นอนตากยุง อยู่แต่ในบ๊อก
    ป่านนี้ ผมคงดับไปนานแล้ว
    พิทบูล เลี้ยงมันดี มันมีแต่ให้คุณ แต่องไปทำเหี้ยๆกับมันดูสิ มันมีแต่ให้โทษ
    ทุกวันนี้ ไอ้คนที่ตามด่าผม มันยังอยากได้ลูกของหมาผมอยู่เลย

การที่คิดว่า เปิดหมาผสม แล้วคิดว่า เป็นการหาแดกกับหมา ลองคิดใหม่ดีกว่า เปิดผสมให้ตาย ถ้าหมามันกาก
    ยังงัยก็ไม่มีใครเอาหรอกคับ เลี้ยงหมาแค่คิดเรื่องกำไรมาก่อน มันก็ทำให้คุณเจ๊งตั้งแต่เริ่มคิดแล้วครับ

• ก่อนทำหมันขอน้ำเชื้อก่อนได้ไหม 5555 ล้อเล่นนะครับ คือแมร่งหน้าโครตสวยเลย
  • :-h ตอนแรกเห็นภาพ ยังไม่ได้อ่านข้อความคิดว่าหมานอกเหมือนกันครับ