ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ตัดไหมแล้ว แผลยังไม่แห้ง
  • ไปตัดหูมาครับ พอดีครบตัดไหม 6 วัน แต่ตัดไหมไปใด้นิดเดียวครับ แผลยังไม่สนิท และไม่แห้ง ก็เลยเลิิก แต่ไม่ได้เย็บแผลไว้ จะเป็นอะไรเปล่าครับ หมอให้ยาขี้ผึ้งกับ นาโนแบบสเปรย์มา (ปล. ผมไปตัดหูที่อื่นมา เลยพาไปตัดไหมคลีนิคสัตว์ แถวๆบ้าน)
  • กรณี นี้ผมเคยเป็น ผมตัดหูเเถวสะพานควาย เเต่หมอเเน่ะนำให้ตัดไหมที่ไหนก้อได้เพราะบ้านผมอยู่บางนามันไกล ผมเลยมาตัดที่โรงพยาบาลสัตว์สวนหลวง ตอนตัดครบ1สัปดาห์พอดี เเต่เเผลยังไม่เเห้งสนิท หมอเลยเเน่ะนำว่าตัดออกก่อนส่วนนึงก่อนดีไหมเเล้งสนิทดีเเล้วค่อยมาตัดออก *เเต่หมอที่สะพานความเเน่ะนำมาว่าครบ7วันต้องตัดถ้าไม่ตัดเเผลอาจจะกินไหมได้เเละหมาจะเจ็บ*ผมเลยปรึกษาหมอว่าตัดหมดเลยได้ไหม เพราะว่ากลัวเเผละจะกินไหมเพราะหมอบอกถ้าปล่อยไว้มันกินไหมเเน่ๆ หมอเลยตัดให้เเละหมอบอกให้ปล่อยไว้โดยไม่ต้องทาครีมหรือยาใดๆ หมอบอกว่ามันจะหายเองเเละไวกว่า ซึ่งก็เปนไปตามที่หมอบอกจิงๆ ไม่ต้องทายาประมาน2-3วันมันก้อหายเองเลย
  • หมอบอกยิ่งทายาหรือครีมมันจะไปเคลือบเเผลทำให้เเผลไม่เเห้งสักที ผมลองทิ้งไว้โดยไม่ทายา ก็จิงตามที่หมอได้บอกเลย ตอนเเรกก้อไม่เชื่อว่าไม่ทายามันจะหานเร็วกว่าทายาได้ยังไง เเล้วส่วนไหมที่เหลือ ระวังตอนตัดออกน่ะครับ มันอาจจะกินเนื้อเเผล
  • @Rockandroll_octo ของผมเหมือนแผลมันยังไม่ติดกันนะครับ ตอนตัดไหมออก ก็เลยหยุด จะเป็นรูนิดหน่อยตรงแผล ตรงบริเวณปลายโคนหูด้านล่าง ตอนนี้ใช้ สเปรย์นาโน เพท ใช้รักษา
  • 1สัปดาห์ควรตัดใหมเลยครับแผลไม่ติดมารักษาตอนหลังได้ครับ
    ลูกชายผมตัดไหมออกมาแผลไม่ติดจากโคนหูประมาณข้างต่างละ1นิ้วเกิดจากหนอง
    ผมล้างแผลทุกวันและป้ายเจลเรียกเนื้อของคนที่แผลจนเนื้อเต็มติดกัน (ซื้อที่ร้านขายยาแต่ผมจำยี่ห้อไม่ได้หลอดสีขาวแถบฟ้าๆ)image
    ไฟล์แนบ
    8.jpg 40K
  • ถ้าไม่ตัดไหมออกจะเรื่องใหญ่น่ะ จองผทก้อไม่ค่อยคิดกัน พอหมอเอาไหมออกหมดทิ้งไว้ไม่กี่วันมันก้อจะมาชิดกันเอง หรือถ้ายังไม่ชิดหรือมีปัญหาหรือยังไม่พอใจ ค่อยไปเเก้ได้คับ ตอนนี้รักษาให้หายก่อนเอาไหมออกด้วยน่ะถ้าไหมกินเนื้อเดวหมาจะเจ็บ เจ็บมากๆเลยน่ะจะบอกให้ สงสารมัน
  • @hippi , Rockandroll_octo ขอบคุณมากครับ
  • ยินดีคับ คนรักหมาเหมือนกันอะไรช่วยได้เราช่วยกันสังคมเราจะได้สดใส55555 (ตอบเเบบโลกสวย)
  • ตัดไหมไม่ติด มันปกติ เดียวก็หาย ถ้าเกินกำหนดที่หมอบอก (หมอที่ตัด ) ไหมกินหูแน่ๆครับ
    ร้านหมอแถวบ้าน ไม่ได้มีความรู้เรื่องตัดหู สุนัขทุกร้านนะครับ ผมเจอมากับตัว บอกไห้รอ เปนเดือนค่อยตัด เย้ยยยยเข้ขข
  • @yoyosonic ร้านที่ผมไปตัด บอกว่า สองอาทิตย์ ไหมจะหลุดเอง ผมก็ยังไงกันแน่ว่ะ
  • ตัดครับไปร้านอื่นเลยครับ ไม่งั้นหูอักเสษอาจติดเชื้อ ได้นะครับ
  • @yoyosonic ผมขอเบอร์โทร หรือ fb ก็ได้ครับ จะปรึกษาเรื่องหูนะครับ จะได้ไม่ไปรบกวนกระทู้อื่นๆ ขอบคุณครับ
  • ตัดออกแล้วจะหายเร็วกว่าครับ ไม่ตัดเดี๊ยวอักเสบ จะไปกันใหญ่
  • ไปหาร้าน ที่เขายอมตัดไห้ ไม่ตัดก็ ไปร้านใหม่ เพราะถ้าตัดแผลจะหายเร็วมาก ตอนตัดหูบวม มีหนอง พอตัด ไม่กี่วันแห้งเลย
    เฟส Red Nose Rayong
    ID yoyosonic
  • ผมตัดเองเลย ใช้กรรไกรปลายโค้งอันเล็ก ค่อยๆตัดทีละนิด(บ้านอยู่ไกลหมอ) แล้วใช้ยาม่วงทาแผลแห้งเร็วดีด้วย :)
  • ขอบคุณทุกท่านมากครับ
  • วันนี้ผมไปตัดไหมมาแล้วครับ แผลแยกออกจากัน ติดอยู่ปลายหูด้านบนนิดเดียวครับ ทั้งสองข้างเลย หมอใช้ผ้าเทปแปะไม่ให้แผลแยกออกจากกัน ใส่ลําโพงด้วยครับ เดี๋ยวถ่ายภาพให้ดูครับ
  • เดียวก็ติด หมาผม แบบนี้แระครับ หูฉีก ใส่ยา เบตาดีน ไม่กี่วันก็แห้งหายสนิท
  • พอดีกล้องเสียนะครับก็เลย เลยวาดมาให้ดูครับimage
    ไฟล์แนบ
    Untitled-2.jpg 32K
  • เหมือนกันครับ ตรงนี้เขาแกระเอากระดูกอ่อนออก เดียวก็ติด
  • หมาผมก็เป็นเหมือนกัน หากทาเบตาดีนไม่ได้
    ให้ซื้อขวดฉีดน้ำหอมตามตลาดนัดใส่เบตาดีนลงไป
    แล้วพ่นใส่หู ระวังอย่าให้ถูกน้ำเดี๋ยวหูเน่าครับ
  • ใครจะว่าบ้าช่างเขา ผมแนะนำผงวิเศษตราร่มชูชีพ ครับ แผลลึก แผลมีหนอง เอาแลกอฮอล์ล้างหนองเเล้วละลายเข้มๆโปะไปไม่เกิน7วันแผลแห้ง จริงๆ
  • ขอบคุณทุกท่านครับ ที่แนะนํา ตอนนี้แผลก็ยังไม่แห้งทั้งหมดครับ ตอนนี้ใช้เบตาดีนรักษาครับ