ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขี้เรื้อนเปียก
  • ขอแชร์ความทุกข์หน่อยนะคะ
    ตอนนี้ลูกวัย 5 เดือน เป็นขี้เรื้อนเปียก เพราะภูมิต่ำหลังติด พยาธิในเม็ดเลือดจากพี่ใหญ่
    เศร้ามาก ที่เศร้าเวลามองเค้าไม่ใช่เพราะค่ารักษาหรือต้องดูเลเค้ามากขึ้น
    แต่เศร้าเพราะเห็นเค้าไม่สบายตัว เจ็บแทนเลย
    คุณหมอให้ฉีดยาอาทิตย์ละเข็ม ฉีดไปไม่ถึงอาทิตย์ ดูอาการจะหนักขึ้นเรื่อยๆ
    มียาเอนเด็ก 4000 ก็ไม่กล้าให้กินกลัวมีผลต่อกระดูกและการเจริญเติบโต
    สูตรขมิ้นกำมะถันก็ลอง แต่ดูเหมือนมันหนักขึ้น จากแค่ตุ่ม กลายเป็นหน้าบวมหูบวม น้ำหนอง เลือด

เศร้า แต่ก็ได้แต่สู้กับมันต่อไป

ขอเตือนเพื่อนๆ ช่วงนี้พยาธิในเม็ดเลือดระบาดจริงๆ ที่โรงพยาบาลสัตว์ก็มีพิทบูลมารักษากันหลายตัวเลย
    ดูแลเรื่องเห็บในบริเวณบ้านด้วย และค่อยสังเกตุลูกๆในบ้านให้ดีๆนะคะ
    เป็นแล้วรักษาไม่ยากแต่โรคไรขี้เรื้อนที่ฉวยโอกาสนี้เข้ามานี่ มันปวดใจจริงๆ
    ด้วยความเป็นห่วง
  • เป็นกำลังใจค้าบผม หายไวๆนะคับ
  • มีรูปอาการที่เป็นไหมครับ
  • น่าสงสารจังหายไวไวน่ะคับ สู้ๆ :015:
  • รูปค่ะ หูบวมตาบวม ซึม นอนอย่างเดียว ไม่ยอมวิ่งเลย ปกติมีเพื่อนวิ่งทุกวัน ทำเอาเราเหงาไปด้วย
    image
    ไฟล์แนบ
    WP_20130904_001.jpg 271K
  • ดูแล้วใกล้เคียงนะครับ ยาที่ฉีดเป็นพวกไอเวอแมกหรือเปล่า อาทิตย์ละเข็ม ประมาณ 4 อาทิตย์ ของผมก็ซึมไม่กินอะไรเท่าไร ตอนนี้หายแล้วครับ
    ไฟล์แนบ
    jl.jpg 114K
  • ขยาย
    ไฟล์แนบ
    เ(2).jpg 239K
  • imageimage
    ช่วยๆกันครับ
    ไฟล์แนบ
    jl.jpg 114K
    เ(2).jpg 239K
  • ขอบคุณครับ ทำจากมือถือยังไม่ค่อยเป็น
  • เป็นเหมือนกันเลย เห็นรอยแดงๆแล้ว ใจไม่ดี
    ดีใจด้วยนะคะที่หายแล้ว ขนขึ้นเหมือนเดิมหรือยังคะ
    เอาใจช่วยด้วยคนนะ ดูสายตาเค้าสิ ตัวเจ็บแต่ใจยังเต็มอยู่เลย
  • คล้ายๆเคสผมครับ
  • หายแล้วครับ ขนสวยเหมือนเดิมแล้วครับรักษาประมาณเดือนเศษครับ
  • ฉีดยาอย่างเดียวเหรอคะ มีกำลังใจขึ้นเยอะเลย เมื่อกี้ลงไปดู เกาซะเลือดกระฉูดเลย ใส่กระโปรงคอต่อ
    ตอนแรกถอดออกมาทายาเห็นหลับดีๆที่ไหนได้ เง้อออ แม่ผิดเองลูกกก
    หลังจากหายคิดว่าน่าจะเป็นพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ไม่ได้แล้วนะคะ เห็นว่าถ่ายทอดทางพันธุกรรมด้วยโรคนี้
  • image
    ไฟล์แนบ
    ค.jpg 288K
  • ของผมตอนอายุ5เดือนเป็นโรคหัด+ลำไส้อักเสบ แบบงงๆ วัคซีนฉีดครบ แต่ก็หายแบบงงๆเช่นกัน จากอาการปางตาย ตอนนี้แข็งแรงดีแล้วครับมีเพียงน้ำหนักตัวที่ต้องตามจากที่สูญเสียไป แต่เมื่อประมาณ1เดือนก่อน ไปกัดกับหมาที่เลี้ยงไว้อยู่ก่อนซึ่งเปํนหมาที่มากประสบการณ์กว่า จึงแพ้ไปโดยปริยาย555 ช่วงนั้นคนที่ดูแลแทนผมไม่มีใครว่างพาไปรักษา ประมาณ2-3วันได้ ผมรู้ข่าวจึงขับไปพามันมาหาหมอทันที คุณหมอทำแผลให้ แต่ข่าวที่ตามมาคือ เรื้อนเปียก ผมก็ไม่ได้เอะใจอะไรเพราะผิวหนังยังปกติ แต่พอนำกลับมาเลี้ยงเอง ลองศึกษาดูว่ามันคือโรคอะไรเป็นยังไงวะ? ช่วงนั้นเองที่ตุ่มเริ่มขึ้นตามจุดที่เป็นแผลต่อสู้ อ้อที่เป็นแผลตอนแรก ผมพ่นด้วยยาขวดม่วงๆจำยี่ห้อไม่ได้ แต่เห็นทุกร้านสัตว์จะมีตรงเคาเตอร์ แผลสดแห้ง หาย เนียน ตุ่มขึ้น!! เป็นสีม่วงๆ ผมจึงค้นคว้าอีก โดยจะหาวิธีรักษาเอง เพราะค่า้จ่ายรักษาเรื้อนนั้นแพงมาก เลยลองๆหาเปรียบเทียบสูตรดู ผมที่ได้คือ 1.กำมะถัน 2.ผงขมิ้น 3.น้ำมันมะพร้าว นำมาผสมกัน กำมะถัน1cc. น้ำมะพร้าว15cc. ผงขมิ้นร้านขายยาครึ่งซอง นำมาผสมกัน แล้วทาไปตามจุดที่เป็น ผมทาอยู่วันนี้วันที่2 ตุ่มหายไปแล้วครับ ตอนนี้ว่าจะทาไปเรื่อยๆจนขนขึ้น พร้อมจะนำไปกระตุ้นภูมิอีกรอบ อาจจะยาวสักหน่อยนะครับ แต่ผมเข้าใจความรู้สึกคุณนะ แค่นี้หละครับ :-D
  • ฉีดยาอย่างเดียวเลยครับ แต่สำคัญตรงที่ว่าเคยป้อนยาพยาธิหนอนหัวใจไหม ถ้าเคยฉีดยาได้เลย แต่ถ้าไม่เคย ยาที่ว่าจะไปฆ่าพยาธิทั้งภายนอกและภายใน ถ้ามีพยาธิหนอนแล้ว มันตายจะไปอุดตัน อาจทำให้สุนัข อาจเป็นโรคเกี่ยวกับหัวใจคราวนี้ยาวเลยครับ พอดีเพื่อนเป็นอาจารย์อยู์ม.กำแพงแสน สัตวแพทย์ เป็นคนให้ความรู้มาครับ
  • หมอที่นั่นเก่งมากครับ เคยพาอีกตัวไปรักษาผิวหนังอยู่หายขาด รักษาตรงจุด
  • แต่ที่เพื่อนบอกนะครับ มีทั้งกรรมพันธ์ุ แพ้ต่างๆ ถ้าเกิดจากภายใน ทายายังไงก็ไม่หายครับ ถ้าของผมไม่หาย เขาจะขูดเนื้อไปตรวจครับว่าเกิดจากสาเหตุใดครับ แต่พอดี 4 เข็มเอาอยู่ แล้วต่อไป 3 เดือนครั้งครับ เข็มละ 60 บาท
  • ครับ ผมกะจะกระตุ้นภูมิเพิ่มเข้าไป ตอนนี้วิตามินอะไรเจ๋งๆผมหามาได้ให้เค้ากินอย่างเดียวตอนนี้น้ำหนักกำลังกลับมาครับ
  • เห็นแล้วน่าสงสารครับหายวันหายคืนนะครับ [-O< :062: สู้ๆครับ
  • ลองตัวนี้ดูค่ะ ใช้ตัวนี้ตัวเดียว ดีที่สุดเท่าที่เคยใช้มา

image
    ไฟล์แนบ
    spd_20070923185423_b.jpg 6K
  • โรคนี้เกิดจากปัจจัยอะไรได้บ้างครับขอความรู้ด้วยครับจะได้สังเกตุและรักษาได้ทัน ^:)^ :-D
  • แพ้อาหาร แพ้เห็บ พยาธิ น้ำยาต่างๆ อาการเป็นตุ่ม หัว ลำตัว ขนร่วง ถ้าไม่รีบรักษาก็จะลามครับ แล้วรักษาลำบาก ของผมเกือบสองเดือน
  • เจ้าของสู้ ไอ้หนูสู้ๆ เดี๋ยวก็หายค่ะ เอาใจช่วย :062:
  • ของผมก็เคยเป็นครับอาการเหมือนกันเลยฉีดไอเวอร์เม็คและทานยาแก้อักเสบครับแต่ต้องให้หมอเป็นคนให้ยาเพราะหมอจะรู้ปริมาณของยากับน้ำหนักตัวของหมาเราครับหายครับเป็นกำลังใจให้ครับสู้สู้
  • ของผมก็เป็นพึ่งหาย ไปหาหมอเขาฉีดยาไอเวอแมกหนึ่งเข็ม แล้ว็ยาแก้แพ้สีขาวๆไมารู้ว่ายี่ห้ออะไรหนึ่งเข็ม และก็ยาหยดหลังยี่ห้อ,advocat อิ๊ด และก็ให้กินยาลดอาการคันประมาณหนึ่งอาทิตย์ ผมอยู่ยโสธรครับ หมอคนนี้ผมว่าเก่งเรื่องรักษาผิวหนัง ของผมมีปัญหาเรื่องผิวหนังมาตั้งแต่เด็กไปหาหมอมาหลายคนแล้ว มาหายกับคนนี้นี่แหละ ตอนนี้หมอให้หยดยาที่หลังสองอาทิตย์ครั้งอีกสามที หลังจากนั้นหยดเดือนละครั้ง เผื่อจะมีประโยชน์บ้างครับ
  • ขี้เรื้อนเปียก หายแน่นอนครับ และขนก็จะค่อยๆขึ้นครับ ไม่ต้องห่วงของผมรักษาไป3เดือนหายสนิทเลย แล้วทำไมคุณปล่อยให้น้องเป็นทั้งหัวเลยอ่ะครับ ปกติถ้าขนเริ่มฟู1-2วันไม่หาย หรือลามไปที่อื่น ผมจะเอาไปขูดหนังดูเชื้อเเล้ว เพราะว่ามันรักษาง่ายและเร็ว ถ้ามันลามเยอะก็จะรักษานานกว่า สงสารเค้าเวลาเขาคัน ***ตอนเเรกๆจะรักษาเอง เอาสูตรในเว็บนี่ล่ะครับ แต่ก็ไม่ได้ผล เอาไปพบเเพทย์คนเเรก รักษา1เดือนก็ยังไม่หาย เลยเปลี่ยนหมอใหม่ อาการดีขึ้นจนหายสนิทเลย เป็นกำลังใจให้น้องหายไวๆครับ.
  • @pame ตอนแรกไม่มีความรู้ค่ะ ขึ้นตุ่มๆที่รอบตา พาไปหาหมอ หมอบอกแผลยุงกัดเดี๋ยวโตก็มีภูมิเอง พอเป็นเยอะชักทนไม่ไหวพาไปหาอีกทีถึงรู้ค่ะ แล้วก็หลังฉีดยามันก็เป็นมากขึ้นๆ ไม่ลดเลย ถ้าบอกว่าปล่อยให้เป็นมากขึ้นเนี๊ยะฝนคิดว่า ฝนไม่นะคะ ถ้าสามารถอะไรที่ทำให้เค้าดีขึ้นได้ฝนยอมทุกอย่างอ่ะค่ะ เพราะอยู่ด้วยกันทั้งวัน ทุกวัน
  • สู้ๆน่ะฝน เดวมันก้อหายไม่ต้องคิดมากใจเย็นๆน่ะ เปนกำลังให้ เราทำดีเเล้วยัฃดีกว่าไม่ทำอะไรเลย^^ สู้!!!!
  • สู้ๆๆๆ ครับ ขอให้น้องหมาหายไวไวไว
  • ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะคะ
    จุดประสงค์แรกที่ตั้งกระทู้แค่อยากเตือนเพื่อนๆ
    ไม่ได้คิดว่าจะได้กำลังใจตามมาด้วย
  • ในชีวิต เคยเจอหมาเป็นขี้เรื้อนเปียกหนึ่งตัว กว่าจะรักษาหาย เล่นเอาเหนื่อย ตอนนี้เข็ดดดดดดดดดด 555
  • ดีใจจังที่เห็นสมาชิกช่วย ๆกันตอบ อบอุ่นดี ให้น้องหมาหายเร็ว ๆ นะฝน
  • อย่าจะร้องไห้ดีใจได้แปปเดียว วันนี้ลูกรักดีขึ้น แต่เพิ่งจะรู้ว่ายาที่หมอจ่ายมา เอนโรฟ๊อกซาซิน (enrofloxacin) มันไม่เหมาะใช้กับลูกหมา มันมีผลต่อกระดูกและการเจริญเติบโต รู้เพราะความนอยด์เลยกูเกิ้ลดู และวันนี้ก็เพิ่งรู้อีกอย่างว่าเลี้ยงหมา มันต้องรู้เท่ากับหมอหมาด้วย เจ็บปวดอ่ะ
  • ลองใช้กำมะถันกับน้ำมันมะพร้าวผสมกันทาตัวทิ้งไว้ 1 วันไม่ต้องอาบน้ำรับลองว่าหายค่ะเพราะหมาที่บ้านก็เป็นพอทำอย่างที่บอกไปอาทิตย์ละ2ครั้งหายแน่ค่ะเอาใจช่วยนะค่ะขอให้หายไวๆค่ะ [-O<