ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สับสนแนะนำที อาหารเม็ดกับใครไงไก่
  • คุณอย่าคิดว่าตัวเองอยู่เหนือคนอื่นดิคับ คนทุกคนมีความคิดของตัวเองมีแนวทางของตัวเอง ไม่มีใครโจมตีคุณหรอกคับ แต่จริงๆแล้ว คุณต่างหากที่ คิดไปเอง เพราะคุณกลัว ความหน้าเชื่อถือของคุณจะลดลงเพราะคุณพูดไว้เยอะ แล้วคุณเอาหลักถานอะไรมาว่าผมมีเจตนาไม่ดี คุณต่างหากที่มาด่าผมก่อน อาจเป็นเพราะสิ่งที่ผมถามมันไปกระทบการ ฐานความหน้าเชื่อถือของอาหารของคุณหรือปล่าว ถ้าคุณมองว่าที่นี้ เป็นที่แชร์ประสบการแลกเปลี่ยน คุณก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรกับการแลกเปลี่ยนความสงสัยของผม

ที่ผมพูดผิดหรือปล่าวคับ
  • การเลี้ยงหมามันจะมาคิดเป็นราคาต้นทุนไม่ได้หรอกครับเราเลี้ยงไว้เป็นเพื่อน ถ้าจะมาคิดเป็นราคาต้นทุนมันเป็นการเลี้ยงหมูเลี้ยงไก่แล้วครับให้อาหารชนิดนี้ไปมีโปรตีนกี่% FCR (อัตราแลกเนี้อกลับมาเท่าไหร่)เรารู้ว่าอาหารสดมันย่อมมีโปรตีนสูงกว่าอาหารเม็ดอยู่แล้ว แต่ที่เราใช้อาหารเม็ดเพราะมันสะดวกไม่ยุ่งยากในการเตรียมและมันเก็บรักษาง่ายไม่ต้องมาแย่งพื้นที่ในตู้เย็นให้ต้องทะเลาะกับแฟนอีก ถ้าใครต้องการอาหารเม็ดที่มีคุณภาพเทียบเท่าอาหารสด ก็ต้องซื้อของดีๆราคาแพงๆแล้วแต่กำลังทรัพย์แต่ของผมใช้ F1 แล้วเห็นผลเห็นความเปลี่ยนแปลงของหมาผมและราคามันก็ไม่ได้สูงผมจึงเลือกเอาความสะดวก และเสริมโครงไก่บ้างในช่วงวันหยุด ในบทความที่คุณนำมามันเป็นการเลี้ยงแบบฟาร์มซึ่งเขาเลี้ยงในปริมาณที่เยอะๆใช้อาหารเม็ดวันนึงก็คงจะหมดกระสอบพอดี ในราคาที่เท่ากันเขาซื้อโครงไก่มาเลี้ยงหมาน่าจะอยู่ได้ไปหลายวันเพราะฉะนั้นเขาถึงคิดมาเป็นราคาต้นทุนได้ แต่สำหรับใครหลายๆคนที่เลี้ยงไว้เป็นเพื่อนมันคนละกรณีกันหมาผมชอบกินเค๊กบางยี่ห้อไม่ขอเอ่ยชื่อนะครับชิ้นนึงเกือบร้อย ไม่มีประโยชน์อะไรเลยแพงซะเปล่าแต่เราก็ยังให้กินบ้างเพราะเห็นเขากินแล้วเขาชอบเราก็มีความสุข
  • ถ้าความคิดไม่ตรงกันก็หยุดสิครับ เจตนาบริสุทธิ์ก็หยุดต่อล้อต่อเถียง ถ้าคุณจะบอกแค่ว่าคุณพึ่งมาเล่นใหม่ยังไม่รู้เรื่องอะไร ก็หยุดเถอะครับ คุณจะให้อะไรหมาคุณกิน คุณก็เลือกเอาเองใครไปบังคับคุณไม่ได้หรอก แต่ถ้าคุณยังไม่หยุดก็แสดงว่าคุณเข้ามาก่อกวน แล้วก็จะโดนพวกกูด่า เข้าใจป่ะ :o034:
  • อาหารเม็ดก็เหมือนนมผง โครงไก่ก็เหมือนนมสด เราเลี้ยงหมาก็เหมือนเลี้ยงลูก นมผงมันย่อมสู้นมสดไม่ได้แต่เพราะความจำเป็นหลายๆอย่างมันต้องทำให้เราเลือกเลี้ยงลูกด้วยนมผงโดยที่เสริมอาหารอย่างอื่นเข้าไป แต่สำหรับบางคนไม่เดือดร้อนแฟนไม่ต้องทำงานเลี้ยงลูกอย่างเดียว ยอมให้นมลูกจนอย่านมไปเองก็ยังมีเลยครับมันเป็นเรื่องเดียวกัน
  • ขอพูดแบบตรงไปตรงมาเลยนะครับ คนเล่นที่นี่ครั้งแรก ไม่มีทางลงรูปในบอร์ดนี้เป็นครับ
    ผมพูดไปแล้วถ้าใครเข้ามาก่อกวนที่นี้ผมจะไม่เกรงใจ ดังนั้นไปไกลๆส้นตีนเถอะครับ ผมไม่ใช่ควาย

ถ้าจะบอกว่าโครงไก่ ประหยัดกว่าอาหารเม็ด ก็เอาไปเทียบกับอาหารเกรดถูดสุดในตลาด
    ถ้าจะบอกว่าโครงไก่ มีคุณค่าทางอาหารมากกว่าอาหารเม็ด ก็เลือกยี่ห้อที่ดังที่สุด มาเทียบ
    ทำไมต้องเอามาเทียบกับอาหารของผมด้วย ผมเหนื่อยที่จะต้องตอบคำถามซ้ๆเดิม
    ดังนั้น ไปเสียเถอะครับ ผมไม่มีเวลามาทะเลาะกับคุณหรอกครับ
  • ผมเห็นอีนี้มันโจมตีแต่F1 แต่เสือกเชลียR3 ยิกๆเลย

• ทะเลาะกันกระทั่งเรื่องอาหารหมา คุณว่าไก่ดี ก็ให้กินไก่ อาหารดีก็ให้กินอาหาร ถ้าเลือกไม่ได้ ก็ผสมมันเลย...แต่ถ้าอยากให้หมาอ้วนผมแนะนำอาหารหมูครับ...เพราะยังไม่เคยเห็นหมูกินแล้วผอมสักตัว
  • เลี้ยงพิทบลูมา9ปีละ ไม่เคยใช้อาหารเม็ดเลยสักครั้งเพราะไม่มั่นใจในคุณภาพกลัวจะมีสารพิษเจือปน แต่พอเริ่มมารู้จักอาหารยี่ห้อเอฟ1และเริ่มติดตามคนที่ใช้อาหารยี่ห้อนี้ก็เริ่มจะมีความสนใจในตัวสินค้าตัวนี้ แต่ยังไม่ตัดสินใจที่จะใช้f1 แต่พอเริ่มเข้ากลุ่มพิทบลูในเฟสบุ๊คและใด้รู้จักคุณมาคร์ทางเฟสบุ๊คแต่คุณมาคร์คงจะไม่รุ้จักผมหลอกคับ พอใด้ติดตามคุณมาคร์บ่อยๆจนมีความรู้สึกว่าคนๆนี้มีความรักสุนัขเป็นอย่างมากคับ เลยมีความคิดว่าอาหารที่ผลิดจากมือคนที่มีความรักสุนัขน่าจะผลิดอาหารสุนัขที่มีคุณภาพได้คับ เลยตัดสินใจที่จะใช้อาหารf1เป็นครั้งแรกคับ ตั้งแต่นั้นก็ใช้ตลอดมาคับ ปล.ที่ใช้อาหารf1เป็นครั้งแรกเพราะเจ้าของแบรนที่มีความรักสุนัขจนทะลายกำแพงความคิดของผม แต่ตอนนี้ความคิดของผมเปลี่ยนไปแล้วคือาหารf1มันอยู่ได้ด้วยคุณภาพของมันเอง
  • ถ้าถามแล้วไม่อมรับในคำตอบ อย่าถามเลยครับ อ่านเอาดีกว่า
  • กระทู้คุณมันชี้นำ มันไม่ใช่ข้อสงสัยของคุณหรอก คน
    ในบอร์ดใครอ่านก็รู้
    คุณ Nany สั่นๆง่ายๆเลยนะ คุณไปจากที่นี่ซะเถอะนะขอร้องแล้วอย่ากลับมาอีก
  • คุณ Nany ครับพอเถอะครับ โครอ่านก็รู้เจตนาของคุณ =; [-X
  • มันอยู่ที่ความสะดวก แล้วที่สำคัญถ้าอาหารเม็ดกินแล้วไม่ดี ปานนี้ก็คงมีแต่หมามีแต่กระดูกแหล่ะครับ
    กินกันมาจนจะเอามาถมบ้านกันได้แล้วมั้งแต่ละท่านๆเนี่ย 555 แต่ถ้าสะดวกมาทำอาหารสดให้หมากินก็เชิญครับ เพราะมันก็ตัวคุณ ที่เขาเลือกไม่ใช่เอาแต่สบาย เลี้ยงหมา ใครก็รัก ไม่รักแล้วจะเลี้ยงทำซากอะไร ฉนั้นไม่มีใครอยากให้หมาตัวเองผอมมีแต่กระดูกหรอกครับ เขาก็ต้องเลือกมั่งแหล่ะครับ เพราะฟีดแบคมันก็อยู่ตรงนั้นแหล่ะจริงมั้ย
  • เจ้าของกระทู้แถไปก้อไรประโยชน์ เจตนาคุณเด็กประถมอ่านก็ตีแตก

คุณลองไปถามผู้ผลิตอาหารเม็ดรายอื่นดูสิครับ มีใครตอบตรงไปตรงมาแบบพี่มาร์คบ้าง มีแต่ตอบว่าอาหารเม็ดได้ประโยชน์ครบกว่า ไม่มีเชื้อโรคไม่มีพยาธิท่าเดียว ไม่มีใครเสียสละเวลามาให้ความรู้คุณหรอก

F1ยิ่งมีคนโจมตีก้อยิ่งดัง คนยิ่งรู้จัก ผมเริ่มลองใช้เพราะมีคนโจมตีนี่แหละ ของไม่มีดีของดาดๆ ใครจะไปสนใจ จะมีใครอิจฉา จะขัดผลประโยชน์ใครได้ ของไม่ดีไม่ต้องโจมตีก็หายไปเอง ผมเห็นมาหลายยี่ห้อละทั้งอาหารนอกอาหารใน ของดีนี่สิยิ่งโจมตียิ่งด่ายิ่งดิสเครดิส ยอดขายมันยิ่งพุ่งเอาๆ
  • ไอ้เจ้าของกระทู้แม่งโครตโง่อ่ะ

อยากจะเล่นงานเขา มึงก็ซัดไปตรงๆเลยซิฮ่ะ

มาทำเนียน ทำหน้าแอ๊บแบ๊ว ตอแหล ดัดจริต ดีดสดิ๊งทำไม :013:
  • ผุ้ชายเหี้ยไร ชื่อแนนนี่ว่ะครับ :-))
    แค่ชื่อแม่งยังสับสน
  • ซื้อได้แต่ไม่สะดวกนะที่จะไปดู เห่อๆ เห็นอยู่เหมือนกัน สายโชว์สายกัด กัดๆ โชว์ๆ อ่านไปก็ส่ายหัวไป อะไรของมันว่ะ :012:

ส่วนเรื่องไก่นี่ตลกใช้ได้เลย :m86:
  • มาทุกรูปแบบสุดจะจินตนาการเลยนะค่ะ 5 5 5 5+
    แอ๊บสาวบ้างแอ๊บเด็กบ้าง โอ๊ยปวดหัวกับคนคนนี้ ไม่มีใครคบ ไม่มีใครคุยด้วยแล้วอะ
    เห็นไปที่ไหนก็เก่งอยู่คนเดียว ความคิดตัวเองถูกคนเดียว ตอนนี้ถึงพูดเรื่องจิงก็ไม่มีใครเชื่อแล้ว
    เคยไปเห็นในเฟสบุ๊ค แอ๊บเป็นเด็กสาวเรียนมหาลัยแต่!!!!....ดันรู้เรื่องพระเครื่องซะด้วย โอ้โห 5 5 5+
  • ถ้าสงสัยถึงเรื่องโครงไก่และอาหาร พิมพ์ถามและอธิบายสิ่งที่ตัวเองสงสัยคงไม่มีใครว่าเลย
    แต่นี่เล่นแบบเอาข้อความมาแปะทั้งดุ้นเลย เจตนาไม่ใช่สงสัยแล้วละค่ะ
    เด็กๆอย่างเรายังดูออกเลยอย่าว่าแต่คุณอา คุณลุงในนี้เลย
    **ข้อความมนุษย์ต่างดาวผู้ไม่มีตัวตนไปเวปไหนก็เจอ เจอที่ไหนก็อารมณ์เสีย**
    **หมาตัวเองโคตรสวย ทั้งๆที่ดูแล้วก็งั้นๆ หมาคนอื่นไม่มีของใครดี นอกจากของตัวเอง **
    **ไม่มีอะไรจะอวดแล้ว ไอ้บ้า!!น้ำไม่อาบให้หมาทั้งปี ยังอุส่าเอามาอวด คิดได้ไง**
    ขอด่าหน่อยเหอะ เพราะคิดว่าคงป้วนเปี้ยนมาอ่านอยู่แถวๆนี้แหละ คริคริ
  • โคตร ลำคานเลย ในเฟส เพ้ออะไรไม่รู้ ตอนนี้เล่นเรื่องประกวดไปแม่งทุกกลุ่ม
  • เขาเรียกพวกจิตป่วน ขาดความอบอุ่น จึงพยายามเรียกร้องความสนใจ
  • อีกไม่นานเกินรอเดี๋ยวเราก็จะได้รู้กันแล้วครับ. ผมเคยเตือนมันแล้วแต่มันไม่หยุดคงต้องว่ากันให้ถึงที่สุด. บอกแล้วว่า สมุทรปราการมันแคบนิดเดียว. สำหรับคนที่มีบารมีและมีเงิน
  • ไม่รู้มันเป็นอะไรของมันนักหนา ทำไมมันไม่รู้จักสงบสติอารมณ์ทบทวนดูการกระทำของตัวมันเองบ้าง
    ทุกวันนี้ไปที่ไหนก็มีแต่คนส่ายหน้า ถ้าคนเขาเห็นด้วยกับสิ่งที่มันทำ เขาคงชื่นชมและคุยกับมันมากกว่านี้

อยากรู้จัง ถ้ามันเป็นนักเรียนจริงๆ เพื่อนที่โรงเรียนมีใครคบกับมันบ้าง หรือว่าเรียนคนเดียว ไปไหนคนเดียว กินข้าวคนเดียว ถ้าเป็นแบบนั้น คงอาการหนักแล้วครับ
  • ZEEZA ท่าจะขึ้น เห็นโดนมันป่วนประจำ
  • เห็นประกาศขายหมาด้วยค่ะ แต่พอคนนัดเข้าไปดูก็บอกไม่พร้อมบ้างอะไรบ้าง
    ไม่ยอมให้เข้าไปดูอย่างเดียวแต่จะขายแปลกจริงๆ โจทย์เยอะจนพบเจอใครไม่ได้แล้ว
    เพราะไม่รู้ว่าคนที่มาดูหมาจะมาดูจริงๆ หรือจะมาเชคบิลด์คนขายอ่ะ
  • ขายได้ก็ดีใจด้วย แต่ขายไม่ออกแล้วปะกาศแจก แม่งโคตรน่ากระทืบ
  • พี่มาร์คครับเค้าแจกจริงรึเปล่าครับพอดีว่าพักพวกมันเบื่อกุ้งหอยปูปลา(อย่าโกรธน๊ะครับขำๆอ่านแล้วเครียด)
  • ลองค้นดูในเฟชบุ๊กครับ เห็นประกาศแจกอยู่นะครับ 55
  • งานนี้ไม่รู้ควายเลี้ยงหมา หรือหมาเลี้ยงควายครับ
  • อย่าไปบ้าอะไรกะมันมาก มุขเดิมๆ
    จิตประสาทมันไม่นิ่ง ไม่มีอะไรมากหรอก
    ทำไมหรอ เว็บที่สร้างใหม่ เงียบอย่างกะป่าช้าหรอ
  • ผมเปิดดูอยู่ครับพี่มาร์คแต่ไม่กล้ายุ่งกับเค้าคือเค้ามาแบบเพี้ยนๆไม่เหมือนใครเดี๋ยวผมตะบะแตก(อย่าไปแคร์กับพวกนี้ครับพี่)