ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เล่าสู่กันฟังครับ
  • เรื่องเล่าจากคนเลี้ยงสุนัขคนนึงค่ะ T T
    "สำหรับเพื่อน ๆ ที่เป็นเจ้าของสุนัขที่รัก โปรดอ่านผมไม่ทราบว่าข้อมูลที่ผมได้รับถูกต้องประการใด โปรดใช้วิจารณญานครับยารักษาเห็บหมัด ที่ไม่ได้จดทะเบียน ยี่ห้อ detick เมื่อสามสัปดาห์ก่อนเห็นจะได้ ผมเดินตลาดนัดข้างที่ทำงาน เจอร้านขายอาหารสุนัข นึกขึ้นได้ว่าต้องซื้อยากำจัดเห็บหมัด ซึ่งยี่ห้อที่เคยใช้คือ frontline ใช้แล้วดี ไม่มีปัญหาประการใด เลยไปถามหายี่ห้อดังกล่าว ผลที่ได้รับ คือ แม่ค้าบอกว่าไม่มี มีแต่ยี่ห้ออื่น แต่ว่า สัตวแพทย์เป็นคนนำสูตรนี้มาผลิต เป็นแบบเดียวกับ frontline (ใช้หยอดที่ต้นคอสุนัข) ทำในประเทศไทย โดยการนำหัวเชื้อเข้ามาผสมเอง ลูกค้าซื้อไปหลายรายแล้ว เมื่อเป็นที่น่าเชื่อถือแบบนั้น ผมจึงซื้อมาลองดู หมาผมน้ำหนักมาก เลยซื้อขนาดสำหรับหมาใหญ่ เป็นปั๊ก ตัวหนึ่ง กับ อิงลิช คอกเกอร์ ตัวหนึ่ง ในราคาขวดละ 50 บาท (ถ้าหมาเล็ก สามขวดร้อย) หลังจากที่นำไปหยอดให้กับสุนัข เจ้าอิงลิช ของผม เกิดอาการชัก น้ำลายฟูมปาก ผมไม่ทราบว่าเป็นอะไร เลยพาไปหาสัตวแพทย์ แพทย์เห็นอาการ ก็เลยถามว่า ไปหยอดยาตัวนี้มาหรือปล่าว เอ๊ะ รู้ได้ยังไง หมอบอกว่า เดือนนึงมากันสิบกว่าตัว อาการเดียวกัน ว่าแล้ว เอาเลือดไปตรวจ พบค่าตับสูงมาก เป็นอาการของสัตว์ที่โดนสารพิษ ซึ่งดูดซึมเข้าทางผิวหนัง แล้วสะสมในร่างกาย ตับของสุนัข ไม่สามารถขจัดออกได้หมด จึงเหมือนกับโดนสารพิษ ว่าแล้วคุณหมอก็ไปหยิบใบปลิวมาใบหนึ่ง ตามที่ผมแนบรูปให้ดูนี่แหละ ครับ สรุปว่าเป็นยาที่ไม่ได้ขึ้นทะเบียน มีคุณสมบัติเป็นยาฆ่าแมลง มีส่วนประกอบของสารจับใบ ซึ่งใช้ในยาปราบศัตรูพืช และมีสารช่วยดูดซึม คุณหมอบอกว่าเจอจนเบื่อและสงสารสัตว์ ช่วยกรุณาแจ้งข่าวสารให้กับคนอื่น ๆ ทราบทั่ว ๆ กันด้วย ผมถามถึงแหล่งที่มาของใบปลิวนี้ ท่านว่าน่าจะมาจากสัตวแพทย์สมาคม ผมรีบโทรไปเช็ค ปรากฏว่าเจ้าหน้าที่ปฏิเสธการออกเอกสารฉบับนี้ และให้ผมโทรไปหากรมปศุสัตว์ ทางกรมก็แจ้งว่า ไม่ได้อยู่ในความรับผิดชอบ ให้ติดต่อไปยังกรมควบคุมวัตถุอันตราย องค์การอาหารและยา ครับ ที่นั่นเจ้าหน้าที่ระดับสูงได้รับเรื่องไว้แล้วครับอย่างไรก็ตาม ผมเดินไปที่ตลาด เอาข้อมูลนี้ไปบอกผู้ขาย เพราะเขาคงไม่ทราบ เขาดูตกใจและเป็นกังวล สัปดาห์ถัดมา ยังขายอยู่หน้าตาเฉย เซ็งครับimage
    ไฟล์แนบ
    2013-10-22_10-21-22.jpg 68K
  • image
    ไฟล์แนบ
    2013-10-22_10-27-56.jpg 66K
  • image
    ไฟล์แนบ
    2013-10-22_10-27-56.jpg 66K
  • ยาตัวนี้เขาเตือนมากันนานแล้วอ่ะครับ แต่ยังมีการลักลอบขายครับ เห็นเขาบอกว่าต้นทุนประมาณขวดล่ะ10กว่าบาท
  • แย่จัง