ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

และแล้วมันก็เกิดขึ้น
  • เลี้ยง พิท 2 ตัว ผู้กับเมีย เล่นกันมาดีตลอด รักกัน ดูไม่มีปัญหา จนถึง อายุ 6 เดือน ไม่กี่วัน แล้ววันหนึ่งผมก็นอน อยู่ ตอนเช้า ได้ยินเสียง กัดกัน ก็รีบวิ่งไปดู ภาพที่เห็น กัดกันชนิดที่ว่า กะเอาตาย ฝุ่นตลบ ผมรีบไปแยก ต้องบอกว่า แรงมันเยอะจริงครับ เล่นเอาหอบ ผมโดนลูกหลงมาที่เป็นแผลมืออีก ก็จับแยกใส่กรง คราวนี้ดู ปฏิกิริยา ชักไม่เหมือนเดิมครับ ดูมันมองกันตลอด คราวนี้เลยไม่กล้าปล่อยรวมกันเลยครับ มันเร็วจริงๆ
  • เจ้าของก็เก่งค่ะ ที่บ้าน. พิต เจอ กับ บางแก้ว ตอนนี้ จับแยกบ้านอยู่ คนล่ะหลัง ไม่ต้องเจอกันอีกเลย
  • สิ่งที่เกิดขึ้นมันดีหรือไม่ดีอย่างไรทุกคนคงรู้ดี พี่มาร์คหรือคนส่วนใหญ่เขาจึงมีนโยบาย One man One Dog เพื่อป้องกันปัญหาต่างๆ เหตุการ์ณนี้ดีที่คุณอยู่บ้าน เเต่ถ้าคุณไม่อยู่จะเกิดอะไรขึ้น เหตุการ์ณนี้ขอให้เปนบทเรียนเเละบทความให้มือใหม่ที่อยากเลี้ยง สุนัขหลายตัว โดยเฉพาะpitbull ถ้าคุณอยากเลี้ยงหลายตัว คุณก้อต้องมีความระมัดระวังหรือมีความปลอดอย่างเข้มงวด ผมเองก็อยากเลี้ยงอีกสักตัว เเต่พี่มาร์คกับพี่ๆบอกว่าตัวเดียวเเหล่ะดีที่สุด รักมันใส่ใจมันตัวเดียวพอ
    การเลี้ยงPitหลายตัวหรือการเเยกหมาตอนกัดกันได้ไม่ได้เก่งหรอกครับ เเต่อาจจะเป็นดาบ2คมให้คนมองว่าคุณไม่มีการเตรียมการหรือการรับผิดชอบ เพราะPit ขนาดพี่น้องมันยังกัดกันเลย ยังไงก็ระมัดระวังกันด้วยน่ะครับ (ขอโทษน่ะครับถ้ามีข้อความไหนที่เเสดงความไม่สุภาพ เรารักหมาด้วยกันทุกคน จืงไม่อยากให้มีเหตุการ์ณแบบนี้อีก)
  • อย่าปล่อยรวมกันเลย ครับ ดีแล้วที่ยังรู้ทัน ครับ

ดีกว่าบางคนรู้ทั้งรู้ยังชอบพูดว่า พิทบูล อยู่ร่วมกับหมาอื่นได้
  • ก็นี่แหละคับ ความเชื่อ หมาอยู่ด้วยกัน รักกัน สุดท้ายก็ทำแบบวัวหาย ล้อมคอก
  • บ้านผม มีพิทบูลประมาณห้าตัว ตั้งแต่เรียกมา ไม่เคยกัดกันเลย เชื่อมั้ย
    เพราะอะไรรู้ป่าว เพราะผมรู้นิสัยของพวกมันแต่ละตัวงัย เลยไม่ยอมให้อยู่รวมกันแม่แต่ครั้งเดียว
    เรื่องง่ายๆ ที่คนเลี้ยงหลายๆคนไม่คิดจะทำ

อย่าไปเชื่อคำพูดของคนบ้าบางคน ที่บอกว่าเลี้ยงรวมได้ไม่มีปัญหาเลย
    ตัวมันยังทำไม่ได้ จะมาสอนคนอื่น
  • อย่าว่าแต่พิทบูลเลยนะครับ ที่บ้านผมเลี้ยง american bully 2 ตัว เพศเมีย คลอกเดียวกันอีกต่างหาก
    เลี้ยงอยู่ในกรงเดียวกันตลอด พออายุได้ 1 ปีกัดกันเละ แค่เรื่องแย่งกระดูกกัน และที่สำคัญสุนัขถ้าได้กัดกัน
    แล้วต่อไปจะอยู่รวมกันไม่ได้ เห็นกันหรือเจอกันเมื่อไหร่จะเข้ากัดกันตลอด กัดชนิดที่ว่าต้องตายกันไปข้าง
    ปัญหาเยอะมากสายพันธุ์นี้ถ้าเลี้ยงหลายตัว

และที่สำคัญอีกเรื่องของผมทั้ง 2 ตัวนี้ จะเห็นสุนัขตัวอื่นหรือสัตว์ชนิดอื่นไม่ได้ เห็นเมื่อไหร่จะวิ่งเข้าใส่ทันที
    ที่เขียนข้อความนี้ขอเตือนผู้ที่จะคิดเลี้ยงหลายตัวโปรดคิดให้รอบครอบ หรือถ้าอยากจะเลี้ยงหลายตัวจริงๆ
    จะต้องจัดเตรียมสถานที่และกรงนอนเป็นสัดเป็นส่วนสำหรับสุนัขแต่ละต้ว

• ต้องขอขอบคุณ ทุกท่านนะครับ สําหรับทุกความคิดเห็น ผมก็คิดไม่ถึงเหมือนกันว่ามันจะเร็วเกินไป
  • ขอบคุนค่ะที่เอาประสบการณ์มาแชร์ค่ะ เซียนจะได้น้อยลง ^^ :063:

• ขอบคุณที่เอาประสบการณ์จริงมาช่วยแชร์ครับ

ตอนนี้คนที่ยังไม่กัดมันก็ยังโม้ต่อไป ว่าพิตบูลสามารถเลี้ยงรวมกันได้
    แต่วันที่พลาด หมากัดกัน ก็อย่าลืมเอามาลงโชว์และเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

แล้วผมจะรอดูวัน มหาเทพพิตบูลร่วงสวรรค์ กลายเป็นแค่ตลกคาเฟ่ 55
  • จากประสบการณ์​ผม หมาไทย 1 บูลลี่ 1 หลังหมากัดกัน มันยังอารมย์ค้างอยู่ โดยเฉพาะเจ้าบูลลี่ เมื่อเจอกันจึงพยายามจะสะสางให้จบ

ฉะนั้นผมจึงจับมันมานั่งด้วยกัน ห่างพอประมาณ เพื่อให้เจอหน้ากัน แต่ก็ใส่สายจูงและจับไว้ทั้งคู่่ จนกว่ามันจะนิ่งแล้วก็ให้หมอบเฉยๆ จนเลิกสนใจกัน (พอสนใจกัน มองกันผมก็จะเอ็ด หรือลงโทษ) ขั้นตอนต่อไปก็ให้จูงเดินด้วยกัน (จูงคนละตัว) พอเริ่มไม่สนใจกันก็เอามาเดินด้วยกัน หลังจากเดินไปสักพัก ทั้งหมดนี้เพื่อให้อารมย์มันนิ่ง ไม่มีความอยากฆ่ากันเหลือ ผมว่าจับแยกถาวรแบบยังค้างๆ กันอยู่

และหลังจากนั้นผมก็เลี้ยงแยกกันตลอด โดยมีประตูเหล็กกันไว้ ไม่ก็ให้เจ้าบูลลี่อยู่ในกรงส่วนหมาไทยอยู่ข้างนอก เชื่อไหมครับทุกวันนี้มันเห็นกันตลอด นอนเล่นก็ข้างๆ ใกล้ๆ กัน เพียงแต่มีประตูเหล็กกั้นไว้ ส่วนเจ้าบูลลี่มีโซ่อีกเส้น ทำให้มันจะใกล้ประตูเหล็กได้แค่ 10 ซม. มีอยู่วันนึงผมปิดหน้าต่างกรงไม่แน่น เจ้าบูลลี่หลุดออกมาเจอหมาไทย มันวิ่งเล่นกันตึงๆ ไม่กัดกันเลย สาเหตุเพราะไม่มีสิ่งเร้า หรือตัวหมาไทยไม่แยกเขี้ยวขู่่ หากเราไม่จบอารมย์มันก่อนแยก ผมเชื่อว่าหากมันหลุดมาเจอกันเมื่อไหร่ได้เรื่องแน่นอน

อันนี้ประสบการณ์ผมที่ศึกษาหาข้อมูลมา ลองทำมาแล้ว หากใครจะลองดูก็ได้นะครับ ว่าจริงหรือเปล่า แต่ที่สำคัญต้องไม่ประมาทครับ :o034:
  • แอบเสียวคับ สงสัยชิสุจะโดนฟัดก่อน อยู่ด้วยกันมาจะ2ปีแล้ว
    ไฟล์แนบ
    432027_10200598257736912_1932774713_n.jpg 47K
  • ปล่อยรวมได้ แต่อย่าปล่อย"ทิ้ง" เอาไว้
    เล่นด้วยกันได้ แต่อย่าเลี้ยงรวมกัน
  • ชิบ ละผม เลี้ยงเป็นคู่เลย .0.
  • สักวันคุณคงรู้สึก...กร๊ากๆ :-)) :-)) :-)) ไม่ได้ซ้ำเติม จขกท. นะคับ(เป็นประสบการณ์ที่ดีที่ช่วยกัน...คับ)
    มันมี ยอดมนุษย์ บ้างพวกที่บอกว่าเลี้ยงรวมกันได้... :-)) :-)) :-)) กร๊ากๆ :-)) :-)) :-)) ...ที่หนูเสียงดังได้เพราะหนูมีตัวเดียว(และของหนูมันก็ยังเป็นบลูลี่...ด้วย...ระวังบลูลี่...นะตัวดี...)...กร๊ากๆๆ... :-)) :-)) :-))