ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

//ลูกชายตัวร้อนค่ะ//
  • พยาบาลเบื้องต้นต้องทำไงบ้างค่ะ ถ้าให้พาราจะมีอันตรายมั้ยค่ะ
  • No พารา...เช็ดตัวบ่อยๆ คับ
  • ยาพาราห้ามให้กินโดยเด็ดขาด ของผมใช้ยาลดไข้เด็กเทมปร้า (กล่องสีแดง) เจ้าแฟนต้ากิน 2 วันหายไข้เลย

image
    ไฟล์แนบ
    2013-11-20_092849.jpg 28K
  • มีไข้ ซึม
    รู้ได้แน่นอนจากการวัดไข้ เพราะการสัมผัสผ่านทางมือจะบอกไม่ได้ว่าสุนัขตัวร้อนหรือไม่ เนื่องจากสุนัขอาจไปนอนตากแดด หรือนอนอยู่ในบริเวณที่ร้อนก็เป็นได้ วิธีการคือวัดไข้ผ่านทางทวารหนัก อุณหภูมิปกติไม่ควรเกิน 103.5 องศาฟาเรนต์ไฮต์ หากเกินกว่านี้แสดงว่าเริ่มมีไข้ ป่วยไม่สบาย ส่วนการช่วยเหลือเบื้องต้นควรใช้น้ำอุณหภูมิธรรมดาช่วยเช็ดตัว โดยเน้นการเช็ดบริเวณข้อศอก ขาหนีบ ซึ่งเป็นบริเวณที่ไม่มีขนและใช้ในการระบายความร้อนสำหรับสุนัข เมื่อเช็ดตัวให้ไข้ลดลงได้แล้ว ให้รีบพาไปพบสัตวแพทย์เพื่อหาสาเหตุที่ทำให้เกิดไข้ ที่อาจมาจากการติดเชื้อในระบบทางเดินหายใจ การป่วยเป็นพยาธิในเม็ดเลือด หรือการติดเชื้อในกระแสโลหิตอื่นๆ