ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลเกิด สิ่งแรกที่ต้องทำ?
  • ผมอยากจะถามว่า ถ้าลูกออก มาแล้ว เราต้องทำไงอย่างแรก พาไปฉีด เลยไหมครับ หรือ ต้องรอ กี่วันอะไรยัง

คลอดธันวา นี้ ครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ ผม ไม่รู้ จริงๆ
  • ไม่รู้แล้วทำไมไม่ศึกษาให้เข้าใจก่อนละครับ
    ทำไมถึง ด่วน ทำก่อนทั้งที่ไม่มีความรู้ ....... :003:
  • ผม อยากถามพี่ๆเพื่อความแน่ใจ ที่จิงก็ไปหาความรู้เบื้องต้นมาแล้วครับ เพราะผมก็เพิ่งเลี้ยงเป็นตัวแรก อะไรๆ ก็ยังไม่ค่อยมั่นใจ เลย อยากถามพี่ๆ ที่ เลี้ยงมาก่อนเป็น มาก่อนครับ

#ขอโทษด้วยครับที่ผมไม่ค่อยรู้
  • ก่อนอื่นหลังคลอดต้องดูแลลูกหมาและแม่หมาให้ดี ระวังแม่มันจะทับลูกตาย ดูแลความสะอาดที่อยู่ ลูกหมาและแม่หมา เอาเป็นว่าเลี้ยงให้มันรอดก่อนครับ แล้ววัคซีน ประมาณเดือนครึ่งครับ รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ
  • ธรรมชาติของหมา มันคลอดเองได้ ถ้าไม่จำเป็นไม่อยากให้ไปกวนมันมาก จัดมุมสงบให้มันคลอด
    สังเกตดูห่างๆ ถ้ามันคลอดเองได้ กัดรกเป็น ก็อย่าไปยุ่งกับมัน แต่ถ้าลูกหมาออกมาแล้วแม่มองเฉยๆ
    คุณต้องเข้าไปช่วยฉีกรกออกแล้ว เอาผ้าเช็ดตัวกระตุ้นให้มันหายใจ จากนั้นก็พยายามให้มันกินนมจากแม่มันโดยเร็ว
    น้ำแรกๆ จะใส มีน้อย เรียกนมเหลือง แต่ประโยชน์มหาศาล ต้องพยายามให้มันกินทุกตัว นมแม่จะเริ่มมากขึ้นประมาณ 1 สัปดาห์

30 ถ่ายพยาธิครั้งแรก 45 วัน วัคซีนเข็มแรก

• อันนี้ตัวอย่างถ้าแม่หมาทำไม่เป็น
  • จากประสบการส่วนตัวครับ สิ่งแรกคือปล่อยให้มันอยู่ตามลำพังกับลูกเป็นบางเวลา ลุกหมาต้องกินนมทุกๆ 2 ชั่วโมง เป็นอย่างน้อยครับและมีผ้านวมปูเอาใว้เพื่อให้อบอุ่น ต้องควบคุมอุนหภูมิของห้อง หรือที่อยู่ของน้องหมา ให้อุ่นไม่หนาว ถ้าอากาศเย็นลูกหมาตายครับที่สำคัญควรแยกแม่หมากับลูกอย่าให้อยู่ด้วยกันตลอกเวลา ควรให้อยู่ด้วยกันเป็นบางเวลาถ้าลูกหมาเยอะก็ให้กินนมทีละ4-5ตัวสลับกันไปที่่เหลือก็ต้องใช้เวลาประมาณ1เดือนครึ่งค่อยถ่ายพยาท ถ้าอายุไม่ถึง1เดือน ขี้แตกตายเช่นกันครับและผู้เลี้ยงต้องแบ่งเวลา ยอมอดนอนหน่อย ในคลิ๊บต้องเป็นน้ำอุ่นและเช็ดตัวให้แห้ง
  • การเอาผ้านวมใส่ อันตราย ถ้าลูกหมามุดไปอยู่ใต้ผ้า โอกาสโดนทับตายสูงครับ
  • ได้วิทยาทานเพิ่มครับ ;-)
  • เราก็ปูเรียบๆสิครับมันมีวิธีอีกมากที่ไม่ใช่แค่นี้ นี่เป็นเพียงแค่ส่วนหนึ่งหรือเอาตะปูไปตอกเอาใว้ไม่ให้มันมุดได้แค่นี้ก็จบ แต่ความจิงคือที่น้องหมาอยู่ต้องอบอุ่นการใช้ผ้าปูเป็นเพียงส่วนหนึ่งที่ทำให้น้องหมาไม่หนาวเพื่อปรับอุนหภูมิร่างกายตอนอยู่ในท้องแม่อุนหภูมิไม่เหมือนกันกับข้างนอก หรือใครที่คิดว่าไม่ดี คุณก็เอาหลอดไฟเข้าไปใส่ ห้อยเอาใว้แสงไฟให้ความอบอุ่นได้ ถ้าคิดว่าหมาจะกัดสายไฟตายถ้าคุณโง่ขนาดนั้นก้ไปตายซะ
  • หวังว่าคุณมาร์ค คงจำกระทู้นี่ได้ http://pitbullzone.com/community/discussion/36210/หมาไม่มีใบขายได้ไหมครับ#Item_27
    ผมเป็นคนที่เลี้ยงคอกนี้ เนื่องจากเจ้าของไม่มีเวลาเหมือนผม ผมทำงานอยู่กับบ้าน มีเวลามากกว่าเขา ที่ผมพูดมาผมทำมาแล้วทั้งนั้นออกมา9ตัวอยู่ครบไม่มีตายและก็ขายหมดไปแล้ว
  • ผมใช้พรหมไก่(ขนาดใหญ่พิเศษ)ไม้และก็โคมไฟ
  • ผมก็แค่เตือนเท่านั้นครับ บางคนหวังดี เอาผ้าใส่ เพราะกะจะให้หมาอุ่น แต่แม่หมาบางตัวมันก็ชอบคุ้ย ผ้าที่ปูไว้เรียบๆก็กระจุยกระจาย ลูกหมามันยังไม่ลืมตา มันก็มุดไปทั่ว ดันมุดไปใต้ผ้า แล้วออกไม่ได้ เลยโดนทับตายโดยไม่ตั้งใจ

ถ้าทำลังคลอด มีไม้กั้นข้าง พื้นปูด้วยกระสอบป่าน ติดโคมไฟไว้หนึ่งมุม แค่นี้ก็ปลอดภัยแล้วครับ
  • จากที่ผมทำมา 1 คลอก เอาลูกหมากินนมทุก 3 -4ชม.กินเสดรอมันถ่าย แล้วก็เอาเดทตอลผสมน้ำอ่อนๆเช็ดตัวลูกหมาทุกครั้งหลังกินนมเสด แล้วก็แยกกรงละตัว แต่ผมไม่ได้เอาผ้าไรปู แค่เอากระดาษหนังสือพิมพ์รอง ตอนที่หมาคลอดผมก็ทำงานแต่หอที่พักอยู่ใกล้ที่ทำงานเลยวิ่งกลับมาดูได้บ่อย แต่ไม่เอาแล้วเลี้ยงลูกหมาเหนื่อย และง่วงนอนมากๆๆๆๆๆๆๆ
  • ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ :063:
  • ครับ ขอบคุณทุกคนครับ ตอนนี้ ออกมา 12 ตัวครับ รอด 9 เพราะอากาศหนาว และ แม่มันทับตายไป 1 ครับ 9 ตัวแข็งแรงดีครับ ให้นม แพะเสริม

#สนใจสักตัวไหมครับ