ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ลูกสุนัขพิทบูลเกาไม่หยุด
  • ทำไมลูกสุนัขที่เลี้ยงไว้ถึงมีอาการคัน และเกาไม่หยุดคะ สุนัขตัวอื่นๆเป็นแบบนี้กันบ้างมั้ยคะ เห็บหมัดหาดูทุกวันก็ไม่มีค่ะ อาบน้ำปกติสัปดาห์ละ 1 ครั้ง แต่น้องหมาก็ยังเกาอยู่ เกาทีร้องครางเลยค่ะ บางทีก็ทำเสียงหงุดหงิดโมโห สงสัยมากเลยค่ะว่าเป็นเพราะสาเหตุอะไร
  • มีตุ่ม หรือขุยขาวๆป่าวครับ
  • มีตุ่มขึ้นที่ขาหลังด้านในนิดหน่อยค่ะ แต่ตรงอื่นที่เกาไม่มีแผลหรือตุ่มเลย แต่ก็เกา ไม่รู้ว่าแพ้อะไร
  • เปลี่ยนแชมพูเป็นสูตร hypo-allergy อ่อนๆ แล้วลองเลื่อนเป็นอาบ 2 อาทิยค์ครั้งดูคะ
  • ขอบคุณค่ะ เคยอ่านเจอในกระทู้ มีคนบอกว่าสุนัขตัวเองกินอาหาร F1 แล้วเกิดอาการแพ้ คันเนื่องจากแพ้อาหารทะเล จะเป็นไปได้มั้ยคะ เพราะตอนนี้สุนัขที่บ้านกิน F1 อยู่เหมือนกัน
  • การแพ้เกิดจากหลายสาเหตุ บางทีที่บ้านปลูกต้นไม้จำพวกบอน สุนัขไปโดนก็คันได้ พฤติกรรมสุนัขแต่ละตัวไม่เหมือนกัน บางทีไปซนโดนมดบ้าง โดนหนอนบุ้งบ้างก็มีผล แต่ถ้าเจ้าของสุนัขคิดว่าแพ้จากการกินอาหารสุนัข F1 ก็ลองให้สุนัขหยุดทานดูนะค่ะ แต่ผู้ใช้ส่วนมากที่ใช้อาหารสุนัขF1 ก็ไม่ค่อยเจอเคสแบบนี้..อีกอย่างแซมพูที่ใช้สุนัขแพ้หรือเปล่าลองดูนะค่ะ บางทีก็ล้างแซมพูไม่หมดก็มีผลค่ะ ขอบคุณนะค่ะ
  • ค่ะ ขอบคุณค่ะ ถ้าแพ้น่าจะเป็นแชมพู หรือถ้าเป็นอาหารก็น่าจะอาหารยี่ห้อก่อน F1 ค่ะ ลองสังเกตพฤติกรรมดูแล้ว พอเปลี่ยนมากิน F1 มาได้สามวันเริ่มเกาน้อยลงแล้วค่ะ
  • ถ้าแพ้แชมพูลองใช้ สบู่เหลวเดอร์มาพอน น่าจะWork เพราะไอ้ดื้อที่บ้านถ้าอาบน้ำยาเห็บหมัด ขึ้นตุ่มทั้งตัวเลย แต่บางทีก็ต้องใช้ถ้าหมัดมันเยอะจริงๆ ก็ต้องเตรียม ยาแก้แพ้+อักเสบอย่างล่ะ1c.c.ครับ
  • ส่วนผมอาบน้ำตอนล้างแชมพูออก ผมจะล้างจนหมดพองจิงๆ และไม่ลื่นขนน้องหมาจะต้องติดมือมันจะสากมือหน่อยหลังจากนั้นเช็ดให้แห้งและต้องแห้งจิงๆพอแห้งก็เอาพัดลมเป่า สิ่งสำคัญน้องหมาต้องไม่อยู่ในที่ๆเปียกชื้น