ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ปัญหาที่ใครๆ ก็เจอ แชร์ทีครับ
  • ใครเป็นกูรู เรื่อง "ยุง" ช่วยแนะนำทีครับ

"ป้องกันอย่างไร และถ้าเต็มตัวต้องแก้อย่างไร"
    เช่น การบวม, ขนร่วงเป็นจุดๆ เป็นต้น

"ผมหวังว่า คงเป็นประโยชน์แก่มือใหม่ทุกคนครับ"
    ขอบคุณที่ให้ความรู้ และขอบคุณพื้นที่ดีๆ ณ ที่แห่งนี้ครับ
  • กลางคืนให้นอนในกรงมีมุ้งลวด ปลอดภัยสุดครับ
    พิตบูล ขนเกรียน เจอยุงก็เรียบร้อย ทนไม่ไหวหรอก
  • ตอนยังเด็กเราเลือกใช้วิธีกางมุ้งครอบกรงเลย มันอาจจะงับมุ้งบ้าง แต่ช่วยได้มาก วันถัดมามันชอบเลย เพราะว่าไม่โดนยุงกันแล้ว
    ตอนนี้มันโตขึ้นมาก เราเลือกใช้ไฟเหลือง พร้อมกับพัดลม มันก็ชอบพัดลมด้วยนะ
  • หากให้หมานอนข้างนอกใช้กรงมุ้งลวดดีที่สุดแล้วคับ
  • ตอนนี้ผมย้ายให้มานอนกับผมในห้องแล้วครับ แต่รอยแผลหรือรอยบวม มันยังอยู่ซึ่งมันเยอะมากๆครับ ผมเลยไม่รู้จะเริ่มรักษายังไงดี อยากให้หายไวๆเพราะตอนนี้เหมือนหมาขี้เรือน :022:
  • ฝนให้นอนกรงติดมุ้งลวดค่ะ
    แต่ก่อนลองมาตั้งแต่ทายากันยุง
    ตั้งเครื่องดักยุง จุดยากันยุง
    สุดท้ายนอนกรงมุงลวดดีสุดค่ะ
    ฝึกให้เข้านอนตื่นนอนเป็นเวลา
    กินอาหาร ขับถ่ายเป็นเวลา
    เราก็สบาย หมาก็มีวินัยด้วยค่ะ
  • ไฟไล่ยุง กันได้ 70% ติด 2หลอด ในกรง ช่วยได้ครับ
  • ขอบคุณมากครับ แล้ววิธีแก้พวกรอยบวม รอยแดง รอยขนร่วง นี้มีบ้างไหมครับ
  • น้ำมันมะพร้าวสกัดเย็น ช่วยได้ครับ

• อ่านดูน่าจะเป็นอาการแพ้ฝุ่นปูน เลี้ยงบนพื้นซีเมนต์รึป่าวท่าน
  • ใช่ครับเลี้ยงบนปูน บนเตียง บนผ้าห่ม :012:
  • ล่ามบนดิน กินนอนตามสบาย ออกกำลังกายตามสมควร ถ่ายพยาธิหนอนหัวใจ เน้นการอยู่ตามธรรมชาติ
  • ของผมใช้ยากันยุงแบบทาครับ ใช้ได้ดีครับ
  • ติดป้ายหน้ากรงครับว่า "ห้ามยุงเข้า โดยมิได้รับอนุญาติ"
  • แหมะ คุณcolt_pit ถ้างั้นผมสอนให้ยุงรู้จักอ่านหนังสือ ก่อนดีกว่านะครับ :014:
  • กรงติดมุ้งลวดค่ะดีที่สุด
  • ฮา กันไปไหนเนี่ย