ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความช่วยเหลือด่วนค่ะ
  • พอดีน้องหมาของที่บ้านป่วย อายุ 4 เดือนครึ่ง มีอาการเบื่ออาหาร ถ่ายเหลวเป็นเมือก แล้วก็อาเจียนนิดหน่อยน่ะค่ะ. แต่ยังร่าเริงเหมือนเดิม ไม่มีอาการซึม พอดีเมื่อก่อนที่บ้านเคยมีเป็นแบบนี้แต่อาการทรุดลงมาก ตัวเก่าที่เคยเป็นเคยพาไปหาหมอ ตรวจดูโรคลำไส้ก็ไม่เป็น หมอบอกอาจเป็นโรคบิดให้น้ำเกลืออย่างเดียว สุดท้ายก็เสียชีวิตลงอย่างกะทันหัน ตอนนี้ร้อนใจมากกลัวจะกลายเป็นเหมือนเคสที่แล้ว เลยไม่อยากพาไปหาหมอแล้ว ความรู้สึกนะคะเราเสียเงินจำนวนมากคิดว่าจะช่วยชีวิตน้องหมาของเราได้กลับกลายเป็นเราเสียทั้งเงินแล้วก็ชีวิตของน้องหมาไป ปล.ใครพอรู้มีวิธีแบบไหนที่ช่วยได้หรือเคยมีแบบนี้เกิดขึ้นที่บ้านมาแล้วแนะนำหนูด้วยนะคะ กังวลมากจริงๆ ขอบคุณค่ะ
  • ลำไส้อักเสบ รึป่าวครับ ให้แพทย์ตรวจดูดีๆนะครับ
  • ขอบคุณ คุณlmL นะคะ ท่านใดผ่านมาขอความเห็นด้วยนะคะ อยากได้แนวทางน่ะค่ะ พอดีเคยมีพี่ข้างบ้านกันเขาให้ลองเอา ไดเซนโต ให้น้องหมากินน่ะค่ะ เพราะที่บ้านเขาเคยมีอาการแบบนี้ กินแล้วหาย เลยอยากลองบ้างน่ะค่ะ
  • ลองกินยาไดเซนโตดูครับและบอระเพ็ด
  • ขอบคุนความเห็นของพี่ๆนะคะ แต่ถ้าใครเปิดมาเจอขอความคิดเห็นหน่อยนะคะ ขอคนที่มีประสบการณ์น่ะค่ะ
  • พิทบลูอาการซึมแสดงออกได้ยากมากครับ เพราะว่าร่างกายที่แข็งแรงและอดทน อาการต่อไปคือหมาไม่กินข้าวและถ่ายเหลว ต่อไปก้อคือเสียชีวิตครับ พาไปหาหมอเลยครับยิ่งผ่านไปหลายวันก้อยิ่งอาการหนักและตายในที่สุด ถ้าอยู่ในกทม.ก้อดีหน่อยครับแต่ถ้าตจว. ก้อ ยากเลยละ
  • เปลี่ยนหมอครับ พาไปหาหมอดีสุดแล้วครับ
  • อยู่ต่างจังหวัดอ่ะค่ะ ตามที่บอกเลยค่ะ พบประสบการณ์จากตัวเองมาแล้วอ่ะค่ะ คือ น้องหมาเป็นอเมริกันพิทบูลเหมือนเจ้าตัวนี้เลยหล่ะค่ะ เป็นตัวผู้ด้วย เค้าแสดงอาการเหมือนเคสนี้เลยนะคะ ตอนนั้นรีบพาไปหาหมอวันนั้นเลย ตอนแรกหมอบอกว่าอาจเป็นลำไส้อักเสบ เลยให้หมอตรวจหาโรคลำไส้ตอนนั้นเลย ปรากฎว่าน้องเค้าไม่ได้เป็นโรคนั้น แล้วหมอก็บอกว่าอาจจะเป็นโรคบิด ให้งดน้ำแล้วให้น้ำเกลืออย่างเดียวเลย วันสุดท้ายก่อนน้องเสียหมอคนนี้ได้ให้น้ำเกลือทางช่องท้องน้องน่ะค่ะ พอกลับมาบ้าน น้องเค้าเสียชีวิตทันทีเลย เลยรู้สึกแย่มากไม่อยากพาไปหาหมอแล้วน่ะค่ะ หนูเครียดจริงๆนะคะ ไม่รู้จะทำยังไงดี ที่มาขอความช่วยเหลือจากพื้นที่ดีดีแห่งนี้เพราะไม่อยากพาไปหาหมอแล้ว ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ
  • ยาไดเซนโตครับมีชนิดเม็ดและชนิดน้ำ หายชัวร์เพราะหมาที่บ้านก็เคยเป็นมาครับ มันเป็นเพราะน้ำที่หมากินมันไม่สะอาดครับ
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    348362.jpg 60K
    348363.jpg 63K
    348362.jpg 60K
    348363.jpg 63K
  • ขอบคุนพี่ๆมากนะคะ :034: รู้สึกใจชื้นขึ้นมาบ้างเลยค่ะ
  • ช่วงนี้ก็ให้อาหารเขาน้อยๆ ไปก่อนคับ เพื่อไม่ให้ลำไส้ทำงานหนักคับ
  • ขอบคุนมากๆนะคะ ตอนนี้อาการน้องหมายังแย่อยู่เลยค่ะ ตัดสินใจพาไปหาหมอแล้วค่ะ