ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ด่วนมากค่ะ ขอคำแนะนำจากผู้รู้ค่ะ
  • คือว่าจากกระทู้ที่แล้วน่ะค่ะ น้องหมาป่วย มีอาการท้องเสีย อาเจียนนิดหน่อย ซึมๆ เบื่ออาหาร จากกระทู้ที่แล้วหนูเลยลองตัดสินใจรักษาเองที่บ้านก่อน เพราะเมื่อก่อนเคยมีน้องหมาที่บ้านเสียชีวิตจากโรคบิดเหมือนกัน ค่ารักษาแพงมาก เลยอยากลองหาวิธีรักษา น้องหมาที่ป่วยเอง เลยลองใช้ยารักษาอาการลำไส้และบิด ของคน ชื่อยาไดเซนโต ปรากฎว่า น้องหมามีอาการยังไม่ดีขึ้น จึงรีบตัดสินใจพามาหาหมอตามเคย หมอบอกว่าน้องหมาแพ้ยามาหรือป่าว เราก็บอกไปว่าป้อนยานี้ หมอให้หยุดใช้ยานี้ไปก่อน หรือว่าเราให้ยาน้องเค้าเกินขนาดคะ น้องหมาอายุได้ 4 เดือนครึ่งเองค่ะ ควรให้อย่างไรจึงจะเหมาะสมคะ เพราะกลัวน้องเค้าจะไม่หาย แย่มากเลยตอนนี้
  • น้องเค้าถ่ายมีมูกปนลิ่มเลือดออกมาแล้วมีกลิ่นคาวหรือป่าวคับ ถ้ามีอาการตามนี้อย่าปล่อยทิ้งไว้นะครับ ปรึกษาหมอเลยคับผมว่าน่าจะเป็นลำไส้อักเสบคับ
  • การทำน้ำเกลือนั้น ทำได้ไม่ยากครับ ขอแนะนำวิธีการทำน้ำเกลือแร่ด้วยตนเอง ส่วนประกอบ มีดังนี้
    1. น้ำสุก 750 ซี ซี ( หนึ่งขวดแม่โขง )
    2. เกลือ 1 ช้อนชา
    3. น้ำตาล 2 ช้อนโต๊ะ
    การ ทำให้น้ำเกลือ ให้นำทั้งสามที่กล่าวมานั้นมาผสมกัน เมื่อคนให้เข้ากันดีก็สามารถใช้ป้อนให้หมากินได้แล้ว เมื่อเวลาที่ถ่ายท้อง จนเสียน้ำและเกลือแร่อย่างมาก

ทำให้หมากินก่อนครับ ระหว่างรอหาหมอ
    ถ่ายมาก จะเสียน้ำมาก อาการเสียน้ำเป็นอาการที่อันตรายมากสำหรับสัตว์นะ
    ขาดข้าว 3-4 วัน ทนได้ ขาดน้ำ 2 วันถึงขั้นเดดซะม่อเร่นะคร้าบ

หรือถ้าไม่มีมูกปนลิ่มเลือด ไม่มีกลิ่นคาว อย่างที่โพสข้างบนก็ ง่ายๆครับ

โยเกิร์ต + นมแพะ

ต้องเป็นโยเกิร์ตที่มีเชื้อ lactobacillus ตระกูล Probiotic นะครับ
    ที่ขายบ้านเราก็
    Bio
    โฟรโมสต์ เนสท์เล่ LC1 ถ้วยสีน้ำเงิน
    บราวนส์ brownes
    ต้องไม่ใช่โยเกิร์ตที่ใส่พวกผลไม้นะครับ เอาแบบเพียวๆ
    ดูที่ฉลาก เขาจะเขียนกำกับไว้ว่ามีเชื้อโปรไบโอติกหรือเขียนชื่อเชื้อไว้ด้วย

หรือจะให้กินโยเกิร์ตเพียวๆไป แล้วค่อยให้ผลไม้ กล้วยน้ำว้าก็ได้ครับ ให้ผลไม้เป็นอาหารให้เชื้อแลคโตบาซิลลัส เชื้อนี่แหละ จะไปไล่ตะเพิดเชื้อที่ทำให้น้องหมาขี้แตกครับ
  • ลืมบอก ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน หาหมอดีที่สุดครับ >:D<

ส่วนผม ทำแบบนี้แหละ ขี้เกียจไปนั่งเถียงหมอ
  • หาหมอดีที่สุดครับ เพราะหมอเขาร่ำเรียนมา รักษษตามหลักวิชาการ
    และอย่าไปเชื่อคำแนะนำตามบอร์ดมาก หากหาหมอแล้วตาย ตายก็คือตาย
    คราวหน้าก็ระวังอย่าให้มันป่วย การเลี้ยงสัตว์ การป้องกันไม่ให้เป็น ดีกว่าเป็นแล้วค่อยรักษา

ใครคิดอย่างไรผมไม่รู้ แต่ผมคิดของผมแบบนี้ พยายามดูแล อยาให้มันเป็นอะไรดีที่สุด
  • การคิดเริ่มเลี้ยงหมาคือการหาภาระให้ตัวเอง เพราะฉนั้นต้องยอมรับเรื่องค่ารักษา และค่าใช้จ่ายอื่นๆ ที่จะตามมา ผมคิดว่าพาไปหมอดีกว่าคับ หมายังเด็กอยู่อันตราย (หากซื้อยามาป้อนเอง ควรศึกษาปริมาณยาที่ให้กินด้วยคับ หากให้มากเกินไปอาจเกิดผลเสียได้)
  • ขอบคุนพี่ๆที่แนะนำค่ะ ตอนนี้พาไปอยู่ในความดูแลของหมอแล้วค่ะ เพราะทนเห็นน้องเค้าเป็นแบบนี้ไม่ได้แล้ว ขอบคุนทุกความเห็นนะคะ