ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เมื่อไรคนไทยจะพัฒนา???
  • เกือบตายครับพี่น้อง

เห็นรัฐบาลรณรงค์ให้ช่วยเกษตรกร เพราะราคาตกต่ำโดยช่วยกันซื้อสินค้าเกี่ยวกับการเกษตร โดยเฉพาะผลไม้

ผมก็สนองนโยบาย ซื้อผลไม้มากินแทบทุกชนิด ทุเรียน ลิ้นจี่ มังคุด ฯลฯ
    แต่ที่เจ็บใจ วันอาทิตย์ ฟาดลิ้นจี่ซะพุงกลาง ผลปรากฏว่าอาหารเป็นพิษ คงเจอยาฆ่าแมลงเข้าไปเต็มๆ เกือบตายครับพี่น้อง

เช็ดเข้ บอกตรงๆเห็นลิ้นจี่ตอนนี้ ไม่กล้าแดกเลย จะขายได้หรือไม่ได้ จะล้นตลาดไม่ล้นตลาด ตูไม่สนแล้ว ช่างแม่นมัน

ขอให้ชาวสวนที่ไม่มีความรับผิดชอบ จงเจ๊งงงงงงง :016::045::052::056::064:
  • ขอข้อเสนอแนะคับ

คือ การออกกำลังโดยการว่ายน้ำ ควรว่ายนานเท่าไหร่คับผม

ตอนนี้ หมาได้ 7 เดือนคับ ชอบว่ายน้ำ
  • งี้ละคับเพื่อผลกำไร

ไทยทำ ไทยใช้ ไทยอาหารเป็นพิ็ษ

ปล.ข้างบนนึกว่าผลไม้อะไรว่ายน้ำ
  • 555 ขี้แตกก็ต้องตอบครับ น้องเค้าถามมาแล้ว ตามจรรยาบรรณ
    :027:
    ตอบด้วยป๋า เดี๋ยวเสียซุ้ม:027:
  • ผมคิดว่าสำหรับ(ส่วนตัวนะครับ)คือที่บ้านผมก็ทำสวนผลไม้แต่ก็ไม่ได้ใช้ยาอะไรมากมายส่วนใหญ่จะเป็นปุยหมัก หรือน้ำชีวภาพ แต่ที่เคยได้ยินมาคือพวกพ่อค้าคนกลางเวลาซื้อผลไม้มาเยอะแล้วขายไม่หมดก็จะเอาจุ่มฟอร์มารีนเพื่อให้มันไม่เน่าเสีย แต่ก็ไม่รู้ว่าจริงเท็จอย่างไงแน่อ่ะครับใครรู้ช่วยบอกหน่อยแล้วกันนะครับคือผมเจอมาก็ประมาณนี้อ่ะครับ
  • เวลาที่เหมาะสมคงบอกไม่ได้ ต้องสังเกตุดูอาการเอาครับ
    บางตัวเล่นเป็นชั่วโมงก็ไม่เป็นไร บางตัวจมน้ำตายก็เคยเห็นมาแล้ว
    ฉะนั้นเริ่มจากน้อยๆก่อน อย่าหักโหมดีกว่าครับ
  • เรื่องว่ายน้ำ แนะนำที่ทะเลแล้วลองให้หมาใส่ปลอกคอแล้วลากจูงลงน้ำโดยใช้เจ็ทสกีนะคับ หมาจะแข็งแรงจนนิ่งเลยคับ
  • ขอบคุณมากคับ

งั้น คุยเรื่องผลไม้ต่อได้เลยคับ

ขอบคุณอีกรอบ..
  • เมื่อวานเป็นวันจันทร์ ไข้ขึ้นเกือบตายยังต้องลากสังขารมาประชุม
    ไม่มาก็ไม่ได้ เพราะนัดเขาไว้แล้ว ทั้งแบงค์ ทั้งเซลล์ ทั้งพนักงานใหม่
    ประชุมเสร็จ ลมจับ โชคดีที่ทำงานมีห้องซาวด์น่า เลยนอนแมร่งที่ทำงานเลย ฮ่าๆๆ
  • ก็ภาวนา ขออย่าให้ผลไม้ส่งออก มีสารปนเปื้อนอยู่เลย เพราะชาวสวนดีๆ จะพลอยซวยไปด้วย
  • เรื่องลิ้นจี่ ไม่รู้พ่อค้าเอาไปทำอะไรต่อ แต่วิธีเก็บรักษาลิ้นจี่ หลังจากเก็บมาจากต้น เอาใส่ถุง มัดปากถุงไว้ อย่าให้อากาศเข้าไปได้ เอาไปแช่ตู้เย็น เท่านี้ ลิ้นจี่จะอยู่ได้เป็นอาทิตย์ หากมีใบ ใบก็จะยังคงเขียวอยู่ ส่วบใหญ่ลิ้นจี้ เมื่อเก็บจากต้นแล้วภายในวันเดียว ตั้งลูกและใบ จะดำหรือออกน้ำตาล ไม่สวย คนส่วนใหญ่เห็นแล้วไม่น่ารับประทาน
    สำหรับที่บ้านออกตามธรรมชาติ ปีไหนมีก็ได้กิน ปีไหนไม่มีก็อด
    อีกอย่างลิ้นจี้ มีฤทธิ์ร้อน เหมือนทุเรียน กินแล้วหวาน แต่จะให้ความร้อนแก่ร่างกายเน้อ
  • :006:
    อ้าว...ๆ....ๆ...
    เมื่อเช้า แฟนซื้อลิ้นจี่มาเยอะเลย บอกว่าจะเผื่อลูกๆ ด้วย
    ล่อลิ้นจี่ซะเพียบเลย ตอนเที่ยงๆ รู้สึกไม่อยากทำงาน
    สงสัยเชื้อ ขึ้เกียจ ติดมากับลิ้นจี่ แหง๊มๆ..เลย
    ไม่เป็นไร ต้องรีบจัดการลิ้นจี่ซะก่อน
    เดี๊ยว เด็กๆ จะได้ไม่เสี่ยงกับสารปนเปื้อน และเชื้อ ขี้เกียจ
    จะ ได้มีข้ออ้าง ทำไมกินลิ้นจี่หมด...555:...030:
  • ปกติผมกินทุกวันก็ไม่เป็นไร แต่เวลาแกะอย่าใช้ปากกัดนะพี่น้อง

วันนั้น ผมมือหนึ่งเล่นคอมเหลือว่างอีกมือเดียว จึงต้องใช้ปากกัดเอา สงสัยเจอยาก็ตรงนี้
  • น่าสงสารจัง
  • 555
    อีกข้างนึงเล่นคอม.อีกข้างนึงแกะลิ้นจี่ (โดยใช้ปากช่วย)
    พี่ๆ..........หนูขำ..........กร๊ากกกกกกกกกกก
  • ดีนะ เป็นลิ้นจี่
    ไม่เป็นทุเรียน ......
  • อยากเห็นพี่มาร์คตอนขี้แ_ก...... คงน่ารักน่าดู...
  • มากินลำไยดีกว่าครับ ฤดูกาลนี้คาดว่าจะออกมาประมาณ 480,000 ตันครับพี่น้อง
    จำหน่ายเป็นพวงในประเทศ คิดเป็น 10 % = 48,000 ตัน
  • มาเฟีย หายไวๆ อย่าเป็นไรไปก่อน แค่ขี้แตกเอง อึมกลิ่นยังอยู่เลย .........จริงอย่าปลัดว่ากินลำไย กับ มังคุด เงาะ ทุเรียน รวมๆกันไปถึงจะดี

หัวข้อนี้ ชอบ เมื่อไหร่คนไทยจะพัฒนา จริงหวะป๋า

คนไทยมีช้างเป็นสัตว์ประจำชาติไม่เห็นเขาเห่อกันปากเลย กินยาฆ่าแมลงตาย ใช้งานจนพิกลพิการกันเต็มเมือง ตกเหวตาย เยอะแยะไม่ค่อยมีใครสน รัฐกับปล่อยปะให้มีนายทุนช้าง มาปล่อยให่เช่าเหมือนแท็กซี่ มาเดินขายของบนถนน หรือว่าเห็นจนชินตา จนความภาคภูมิใจมันหมดไปแล้ว แต่ดันไปภูมิใจกับ ไอ่หมีแพนด้า หมีแพนด้า ตกลูกออกมาแล้วก็ไม่ใช่สิทธิของคนไทยซะหน่อย ดันไปเห่อกันอยู่ได้ ยังต้องไปเสียเงินให้กับเมืองจีนอีก ค่าอะไรก้ไม่รู้ คงเป็นค่าทำให้ลุกหมีแพนด้าตกลูกได้ อีกประมาณ5 ล้านบาทอีก ให้เลี้ยงอีก2 ปีต้องส่งกลับไปเมืองจีน หรือไม่ก็ต้องเช่าต่อ เมืองจีนเขาฉลาดมาก หมีที่เช่ามาเลี้ยงเป็นสิทธิของเมืองจีนทั้งหมด ต้องออกแบบสถานที่ ลงทุนสร้าง จำลองพื้นที่ และอุปกรณ์ เครื่องทำความเย็น ไปกี่ร้อยล้าน แต่ก็ยังไม่ได้เป็นเจ้าของแล้วยังต้องเสียเงินเช่า ให้จีนอีกเพื่อไปพัฒนาดูแลแพนด้าตามธรรมชาติ ส่วนลูกที่ได้มาก็ยังเป็นสิทธิของจีน อาหารอ่อนหยูกยาของลูกแพนด้าก็เป็น ต้องซื้อจากจีน เราเช่าหมีแพนด้ามาเสียเงินไปมาก และเป็นเงินคนไทยทั้งประเทศ ฟังแล้วงงมากเลยนี่มันอะไรกันวะนี่ ขนาดหัวหน้าชั้นสูงของสวนสัตว์ลงทุนวิ่งแก้บนนี่มันบ้าไปแล้ว รมต.ไทย ให้ตั้งชื่อให้หมีแพนด้ายังเสียเงินเป็นล้าน ให้รถอีกคัน มันอะไรกันวะ่
    ประเทศกรูเสียเงินเช่าหมีแพนด้ามาให้คนไทยดู เจ้าที่ไทยบอกมาตั้งแต่หมีมาอยู่ทำรายได้หลายร้อยล้านบาท มันรายได้เข้าประเทศหรืออะไร นึกแล้วสะท้อนว่าคนไทยมีปัญญาคิดแค่นี้เอง มันได้มาจากตรงไหนวะ เห็นๆก็เสียทั้งนั้น มึนว่ะ

ลูกช้างไทยตัวใหญ่เบอเริ่ม ซื้อขาด ตัวละไม่เกิน สามแสนบาท มันน่าสังเวทคนไทย..... เขียนมายาวหละ อยากบ่นเรื่องสัตว์ไทยมากเลย สวนสัตว์ไทยงบน้อย ให้การดูแลแบบอยู่ไปวันๆ น่าสงสารมากเลย บางทีเห็นแล้วมันสังเวทมากกว่า

ถ้าคนไทยหันมารักสินค้่าไทย นิยมไทย แบบญี่ปุ่น ไทยพัฒนาไปนานแสนนานแล้ว
  • ดีนะที่วันนั้นกินไปหลาย กิโล แต่ใช้มือแกะ ไม่มีปัญหา

ลิ้นจี่อร่อย หวานเย็นๆ ชอบกินๆ สงสัย ป๋า ต้องไปทำบุญซะหน่อยมั้ง เหอๆๆ
  • แล้วก็น่าสงสารลูกช้างไทย อย่างที่เฮียใหญ่ว่าจริงๆครับ เห็นเดินตุปั๊ดตุเป๋ ตามแม่มั่ง

เดินเดี่ยวมั่ง เค้าดึงหูไปไหนมาไหน ดูวัยก็ราวคนประมาณ2-3ขวบ ยังพูดไม่เก่ง วิ่งไม่ทันลูกหมาเลย

ต้องโดนคนบังคับ ให้เดิน ตะลอนๆๆ ช้างไทยใครว่าใกล้สูญพันธุ์ เดี๋ยวนี้ปรับตัวเข้ากับในเมืองได้

อย่างกลมกลืน โดนที่ช้างต้องทำใจกลืนไปด้วย เห็นนํ้าตาช้าง ไม่ว่าด้วยสาเหตุอะไร ก็สงสารมัน จังนะครับ
  • ความเห็นเฮียใหญ่ โคตรโดนเลยวะ

ผู้ใหญ่ในบ้านเมืองเราเป็นแบบนี้ประเทศเรามันถึงเจริญฮวบๆ ตอนนี้วิ่งตามตูดเวียดนามแล้ว

วันสองวันที่ผ่านมา มีช้างตายบาดเจ็บถึงสองตัว ไม่เห็นรัฐมนตรี ทำเฮี้ยอะไรเลย
    แค่หมาแพนดี้ หมีแพนด้าออกลูกแมร่งประโคมข่าวซะใหญ่โต

ไอ่ที่วิ่งแก้บน ก็งมงายไร้สาระ แทนที่จะเอาสมอง สติปัญญามาคิดอะไรที่สร้างสรรค์
    มีปัญหาเรื่องสัตว์อีกมากมาย แค่ใช้ความตั้งใจจริง ไม่ต้องพึ่งอภินิหาร ก็แก้ได้แต่ไม่ทำ

สาธุ ........ ขอให้แมร่งลมแดกตาย :030:
  • แหมคืนวันนั้น ถ้าตามไปบ้าน พี่พร อาจจะไม่แขกตี้ ก็ได้
    กลายเป็น มาวค้าง ประชุม ไม่ไหว

หรือทั้งแขกตี้ พร้อมมาวค้าง เข้า รพ..............?
  • เคยมีโอกาสนั่งฟังท่านเอกอัครราชทูตญี่ปุ่นพูดสมัยที่ทำงานไปดูงานที่ญี่ปุ่น แล้วได้มีโอกาสเข้าไปเยี่ยมคารวะท่านทูต ท่านบอกว่า ไทยเรากับญี่ปุ่นมีความสัมพันธ์อันดีต่อกันมากตั้งแต่หลังสงครามโลกครั้งที่ ๒ แล้ว และจริงๆ แล้วญี่ปุ่นเองก็อยากจะสนับสนุนของไทยหลายๆ อย่างเช่นผัก ผลไม้ แต่การสนับสนุนไม่ได้มากอย่างที่คิดเพราะญี่ปุ่นมีมาตรฐานคือของที่นำเข้านั้น

๑. ต้องมีขนาดที่ได้มาตรฐาน ไม่แคระแกรน
    ๒. ต้องไม่มียาฆ่าแมลงสะสมในปริมาณเกินกำหนด

แล้วท่านก็บอกว่าผัก ผลไม้ไทยไม่ค่อยผ่านกัน เพราะส่วนใหญ่พอผ่านข้อ ๑ มาได้ก็เจอข้อ ๒ เพียบเลยนี่แหละครับ

ส่วนหมีแพนด้านี่ ผมเคยคุยกับเพื่อนคนจีน เขาบอกว่ารัฐบาลของเขามักจะใช้คำว่าส่งแพนด้าเป็นความสัมพันธ์ทางการทูต แต่มักจะส่งตัวแก่ๆ หรือห่วยๆ ไปให้ เหมือนครั้งที่ส่งไปให้ฮ่องกงหลังจากกลับมาเป็นของจีน เพื่อนผมไปดูบอกว่าเป็นหมีแก่ๆ นี่เอง พอผมบอกว่าเมืองไทยก็มีนะ ชื่อว่า ช่วง ช่วง เพื่อนผมทำหน้าแบบเบื่อๆ แล้วบอกว่ามันไม่คิดจะตั้งชื่อหรือยังไงเนี่ย เพราะคำว่า ช่วง ช่วง (Xiong Xiong) แปลได้ว่า หมี หมี นั่นเอง (คงเหมือนเราได้สุนัขมา ๑ ตัว แล้วก็ตั้งชื่อมันว่า หมา แหละครับ)

:015:
  • นั่นซิ คุณนล มาตราฐานการผลิตเราทำกันได้ แต่เรื่องผลิตภัณฑ์ปุ๋ย สานเคมี เราถูกฝรั่งหลอกต้มกันมานานแล้ว ต้องให้ปุ๋ยอย่าง สูตรนี้ นั้นบ้าง ยากำจัดแมลงตัวนี้ ดูซิผ่านไปหลายสิบปี แมลงดื้อยาหมด ต้องให้ตัวที่แรงเพิ่มขึ้นไปอีก ดินบ่นบี้หมดแข็งเกลอะกลังไปหมด แก้ไขลำบากมาก แมลงที่มีประโยชน์ตายเหี้ยน ภูมิปัญญาดั่งเดิม ปุ๋ยคงปุ๋ยคอก ทิ้งไปหมด มันเลยเป็นอย่างทุกวันนี้ คิดแล้วเหนื่อยใจ
    รัฐบาลกระทรวงเกษตร เป็นสิบปีแล้วนะที่ไม่เคยออกโครงการที่ดี มีประโยชนืแก่เกษตรกรโดยตรงเลย ประกันราคาแล้วมาขายขาดทุนแบบนี้รัฐบาลไทยทำเป็น คนที่มีฝีมือจริงๆเขาก็ไม่อยู่กันหรอก สมองที่ดีไหลรั่วไปหมดเสียดายๆ
  • ช้าง ซึ่งถือได้ว่าเป็นสัตว์ประจำชาติ

ผมไม่เคยได้มีความถูมิใจหรือยินดีอะไรกับการที่ได้หมีแพนด้ามาอยู่ในประเทศไทยเลยเพราะมันไม่ใช้สัตว์ประจำชาติของเรา
    แต่กลับช้างเจอทีไรก็รู้สึงสงสารมันที่ต้องมาเดินเลี้ยงคนอยู่ตามถนน ผมเจอทีไรก็อดซื้ออาหารให้มันไม่ได้(20บาทมีอยู่นิดเดียว)
    ทั้งๆที่รู้ว่าการช้วยช้างแบบนี้มันไม่ถูกต้องแต่กับเป็นการที่เราสงเสริมให้มีอาชีพลักษณะนี้มากขึ้น แต่ก็กลัวช้างมันจะหิวต้องเดินบนถนนทั้งวัน
    ไม่รู้ว่ามันได้กินอะไรมาบ้างหรือเปล่า ในใจก็ด่าคนที่จูงพามันมาเดินว่า(มึงไม่ได้เลี้ยงช้างหลอกช้างเลี้ยงมึงกูรรู้ แต่กรูสงสารช้าง)
    จนท.ตำรวจบางท่านก็คงอยากจะช้วยเหลือช้างด้วยการจำกุม เจ้าของช้าง แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเอาช้างไปไว้ที่ไหน ไม่มีรถที่จะบรรทุกช้าง
    ไม่มีหน่วยงานพร้อมที่จะสานต่อ เพราะว่าเรื่องนี้รัฐบาลไม่มีความจริงใจที่จะช้วยเหลือช้าง

วันๆมันคอยคิดอยู่อย่างเดียวว่าจะโกงกินกันอย่างไรให้แยบยนเอาผิดมันไม่ได้

สำหรับผมแล้ว ถ้าจะให้ยกมือไหว้นักการเมือง ให้ผมเอานิ้วจิ้มขี้หมายังดีเสียกว่า
  • พี่มาร์คต้องบอกว่า
    สาธุ ........ ขอให้ขี้แตกลมแดกตาย
    ถึงจะถูก
  • ขอด้วยคนครับ ผมว่าคงต้องผสมช้างไทยให้เป็นสีขาวดํา แล้วพอมันตกลูกออกมาพวกแม้งก็จะได้วิ่งแก้บนโชว์โง้เหมือนที่ทําอยู่ทุกวันนี้ไง สาวๆ :o019::o019::o019:
  • ลิ้นจี่ที่ไหน อร่อยที่สุด?(ขำขำ) เดากันเองเด้อ!!!
  • พังแต๋นสู้ๆๆ ดูข่าวทีไรน้ำตาไหลทุกที:022:
  • อันนี้ฝากไว้ค่ะ (เพอร์เฟกต์ สตอร์ม)สดๆร้อนๆบ่ายนี้เองค่ะ ในเมืองนะคะเนี่ย ดีนะไม่มีใครเป็นอะไร
    ไฟล์แนบ
    27.jpg 48K
  • :008::008::008:
    กระทู้นี้ ซ้ายที ขวาที
    น่าจะเป็นกระทู้ รวมมิตร นะ
    ...
    เริ่มจากลิ้นจี่ มาหมาว่ายน้ำ
    เลยขึ้นไป หาหมี หนีมาหาช้าง
    พาลไปถึง รมต.
    ท้ายๆ หลบลมและฝน...
    ไปๆ มาๆ ไม่เบรค...เดี๊ยวมี อ่าง...เชื่อเด่...
    :012:
  • หุหุ เหมือนกันเลย

วันเสาร์ ก่อน กินทุเรียนไป

สงสัยสารจะเยอะ อึ ออกมาเป้นเลือดเลย หุหุ เเต่ไม่ปวดท้องนะครับ

หมอบอกว่า สารเคมีมันไปเกาะลำใส้ ทำให้ลำใส้ขับเลือดออกมาล้าง สารเคมี ตกจัยชิหายเลย - -*
  • พี่ใช้ปากกัดเปือกมันหรือป่าวพี่มาร์ค...เค้าบอกว่าห้ามใช้ปากกัดเปือก...ให้ใช้มือบิเอา
  • เค้าว่า ปี 2012 โลกจะหยุดหมุน 3 วัน แล้วจะเกิดอะไรขึ้นหละที่นี้.....ลองหาข้อมูลมาดูกันหน่อยดิ
  • แล้วจะเกิดอะไรขึ้นอะ

อยากรู้เหมือนกานคะ

โลกหยุดหมุนแล้วแรงโน้มถ่วงจะยังมีอยู่อีกเป่าน๊า:m005:
  • คือตอนนี้ผมเรียนเกษตรสัตวศาสตร์ได้มาศึกษาอยู่ที่เดนมาร์กเกษตรกรที่นี้รวยมากบ้านเมืองก็ธรรมดาเหมือนบ้านเราอากาศก็ธรรมดาแต่คนเค้าพัตณา
    เกษตรกรบ้านเค้าเป็นอาชีพที่มีเกีตรมากและรวยมากๆๆๆผมเรียนอยู่ที่Bygholm in Denmank วัยรุ่นบ้านเค้าสนใจการเกษตรมากครับแตกต่างจากเมืองอู่ข้าวอู่น้ำในบ้านเรา
    ก็รัฐบบาลบ้านเราเป็น รัฐบาลอาทร์สิลปะในการโกงแดกสูงต้องขอใช้คำนะครับเพิ่มอารมณ์มาอยู่นี้เจอแต่แสตมฟอร์ เทอร์เรียครับเห็น 5-6ตัว หมาบ้านเราสวยกว่าเยอะ
  • แต่ถ้าเรื่องสัตว์ประจำชาตินี่ไม่กล้าไปว่ามากครับ เดี๋ยวจะเข้าตัว

แต่ต้องยอมรับว่าสังคมไทยเป็นสังคมที่ต่างชาตินิยม เรียนจบเมืองนอกเมืองนามาจะโดนมองว่าเป็นคนเก่งมาก (ทั้งที่คนที่จบในประเทศเก่งๆ ฉลาดๆ ก็มีตั้งเยอะ ขณะที่พวกจบนอกห่วยๆ ก็มีถมไป) , แต่งตัวไม่ว่าอากาศจะร้อนขนาดไหนก็ต้องใส่สูท ผูกไทเพื่อให้ดูภูมิฐาน (แต่ถ้าใส่ชุดสไตล์ไทยๆ คนจะมองว่าเชย) , รถหรือมอเตอร์ไซค์ก็ต้องแต่งตามแฟชั่นของต่างประเทศ (ทั้งที่ของต่างประเทศจริงๆ แล้วเขาแต่งมันโดยมีเหตุผลประกอบเช่นเรื่องอากาศที่หนาว แต่คนไทยเอาแค่ดูดีเท่านั้น) , หรือแม้กระทั่งวันทางศาสนา เกือบทุกคนน่าจะทราบว่าวันวาเลนไทน์คือ ๑๔ กุมภาพันธ์ วันคริสต์มาส คือ ๒๕ ธันวาคม และ ๑ มกราคมคือวันปีใหม่สากล แต่จะมีกี่คนที่จำความแตกต่างระหว่างวันมาฆบูชา วันอาสาฬหบูชา และวันเข้าพรรษาได้ หรือในช่วงสงกรานต์ที่เป็นวันหยุด ๑๓-๑๕ เมษายน นั้น ใครทราบโดยไม่หาข้อมูลว่าบ้างว่าวันไหนคือวันปีใหม่ไทย และวันไหนคือวันครอบครัว

เรื่องสัตว์ก็เหมือนกันครับ สัตว์ไทยๆ ไม่ว่าจะสัตว์ป่า สัตว์เลี้ยง จะไม่ค่อยสนใจกัน แต่ชอบสัตว์จากต่างแดนมากกว่า ดูง่ายๆ เช่นสุนัขเองพวกสุนัขประจำชาติอย่างไทยหลังอาน ไทยบางแก้ว ไม่ค่อยมีคนสนใจ เลี้ยงกันก็ไม่มาก แต่จะสนใจในสุนัขสายพันธุ์ต่างประเทศกันมากกว่า แบบนี้จึงไม่แปลกที่ว่าทำไมรัฐบาลถึงชอบที่จะพุ่งเป้าไปที่สัตว์จากต่างแดน และยอมเสียเงินเสียทองกับสัตว์เหล่านั้นมากกว่า ก็คงเหมือนเราที่ยอมนำเข้าสุนัขต่างประเทศตัวละหลายบาท แทนที่จะมาพัฒนาสุนัขสายพันธุ์ไทยให้มีมาตรฐานที่ดีขึ้น หรือพยายามพัฒนาให้ไทยบางแก้วมีจิตประสาทที่ดีมากขึ้นจนได้รับการยอมรับเป็นพันธุ์แท้ตามสมาพันธ์สุนัขโลกนั่นแหละครับ

ที่ผมกล้าเขียนแบบนี้เพราะผมเองเป็น ๑ ในบุคคลเหล่านั้นครับ เรียนต่างประเทศเพื่อกลับไปจะได้ upgrade ตัวเองว่าจบนอก เวลาทำงานต้องผูกไททั้งที่เป็นช่วงเมษายนที่ร้อนตับจะระเบิด และใช้ของแพงเพื่อให้ดูดีในสังคม อีกทั้งยังจำความแตกต่างของวันสำคัญทางศาสนาของไทย ๓ วันนั้นไม่ได้นอกจากทราบว่าเป็นวันหยุดราชการ และเลี้ยงสุนัขสายพันธุ์ต่างประเทศ ซึ่งนี่คือเรื่องน่าอายครับ และผมเชื่อว่ามีอีกไม่น้อยที่คิดแบบผม นี่อาจจะเป็นแนวความคิดที่ฝังรากลึกในสังคมไทยที่ทำให้ประเทศในองค์รวมไม่พัฒนาเท่าที่ควรก็ได้ครับ เพราะเราเองไม่มีความภูมิใจในความเป็นไทยของเราเท่าที่ควรจะเป็น

นี่ก็บ่นไปเรื่อยนะครับ :015:
  • :033:คงแก้ไม่ได้แล้วล่ะครับฝังรากลึกลงไปจนขุดไม่ได้แล้ว ต่างประเทศขับรถผิดกฎจราจร จับจริง ปรับจริง บ้านเรา จ่ายกันตรงนั้นเลย 40 ผ่านฉลุย ทำกันจนเป็นธรรมเนียมปฎิบัติ บ้านเรามันมีคำว่า เคลียร์ อยู่ในทุกวงการ จะทำอะไรผิดกฎหมาย ก็เคลียร์ก่อน เคลียร์กันได้ 5555 ทำอะไรตามใจคือไทยแท้ ครับ แต่ก็ยังรักประเทศไทยนะครับ
  • uzi พูดถูก ถึงบ้านเมืองวุ่นวาย สับสน ยังไรคนในประเทศจะชอบอะไร เห่ออะไร รถเมล์4000 คัน จะเป็นยังไง และอะไรๆอีกเยอะแยะ เขย่า

ไปผสมมาก็เป็นคนชาติไทย สุดท้าย ยังไงผมก็ยังรักเมืองไทยประเทศไทย และคงต้องใช้ชีวิตประจำวันนี้ต่อไป

รักชาติ ศาสน์ กษัตริษ์ ไทยต่อไป

ขอบ่นต่อๆไป
  • กระทู้สร้างสรรค์วะ ความเห็นหลายๆคนฟังแล้วอึ้ง

รถเมล์โคตรพร่องแมร่งคันละ 17 ล้าน ใครได้ขึ้นจงภูมิใจ หรูกว่า แพงกว่าเบนซ์เยอะ เทียบได้กับเฟอร์รารี่เลยนะนั่น ฮ่าๆๆๆ
  • ก็เพราะ มีโครงการจำนำพืชผลทางการเกษตรยังไงล่ะ เกษตรกรก็ผลิตผลผลิตที่ไม่มีคุณภาพ แบบ ลำไยอย่างงี้ แล้วก็มาจำนำกะรัฐบาล

ราคาก็ได้สูง รัฐบาลก็ต้องแบกภาระ ต้องรับจำนำจากเกษตรกรในราคาแพงๆ แต่คุณภาพไม่ดี

พอขายไม่ได้ก็มาก่อม็อบกดดันให้เปิดโควต้ารับจำนำพืชผล
  • เรื่องหมาว่ายน้ำ ให้ลากโดยใช้เจตสกีอ่ะเหรอ จิงหรอ เอาเชือกผูกข้างหลังเหรอ

วันนี้จะลองดู แต่จะได้หรือป่าวหว่า วันนี้ลมแรง ละก้อ มีคลื่นบ้าง

เคยเห็นหมาพิทบูลตัวนึงชื่อร็อคกี้ เป็นของพี่ๆที่รู้จักกัน โต้คลื่นเป็นด้วยแหละ

แบบพี่แกเอาเจ็ตสกีลาก เอาเชือกผูกกระดานไว้ แล้วลาก หมายืนบนกะดานโต้คลื่น เก่งมากๆ

ถ้ามีโอกาศจะเก็บภาพมาให้ดูเน้อ
  • ต่างชติเซ่อๆซ่าๆก็มีครับใช่ว่าทำแล้วคิดถูกไปหมดเสมดเพียงท่านๆคงไม่เคยเหนเองน่ะครับ..ดูกันเล่นๆนะอย่าซีเรียส อย่างน้อยก็ทำให้คุณรู้สึกดีๆกับ ภูมิปัญญาของชาวไทยบ้าง ครับผม
    ไฟล์แนบ
    ATT00028.jpg 17K
    ATT00031.jpg 15K
    ATT00037.jpg 17K
    ATT00049.jpg 19K
  • ชอบที่ฉี่อะ เวลาฉี่ตุดคงจะชนกัน(มีเสียว):o003:
  • ช้างกินกะหล่ำปลี ยังตายยเลยย... ขนาดมันตัวใหญ่กว่าเรานะนั่น...
  • ตอนนี้ผมเจ็บคอมากสงสัย ล่อเงาะโดยการใช้ปากกัดแน่ๆ เป็นกัน 2 คนครับ น่ากลัวมากครับ
  • โถฉี่...เป็นผม ควบทีเดียว 2 อันเลย
    เพราะเจอบ่อยมาก ที่มันระบายไม่ทัน
    ผมจะ ซ้ายที ขวาที...55+
    อย่าให้เจอนะ...!!!