ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• คือ...ที่ตอนนั้นผมฉีดยาคุมให้ลูกสาวผมไปอ่ะคับ....ตอนนี้ก็ 2 อาทิตย์ผานไปแล้วอ่ะคับยังไม่มีอาการ

คือ...อยากถามว่าถ้าจะเป็นจิงๆ มันจะมีอาการช่วงกีอาทิตย์หลังฉีดยาคุมอ่ะคับ....จะได้เฝ้าระวังไว้ก่อนคับ
  • คือว่าผมแนะนำนะครับว่า ถ้าจะใช้ยาคุมกรุณาระวังมดลูกเป็นหนองนะครับ เพราะในตัวยาค่อนค้างอันตรายลองปรึกษาสัตวแพทย์ก่อนนะครับเพื่อไม่ให้เสียหมาถ้าไม่ผสมแนะนำให้หมันไม่งันก็ขังช่วงเป็นสัด ยังไงก็ต้องดูแลทุกวันสำหรับคนเลี้ยงพิท
  • ครับ ปรึกษาสัตวแพทย์ดีที่สุดครับอย่าคิดตัดสินใจทำอะไรเอง !!! โดยไม่ได้คำแนะนำจากสัตวแพทย์นะครับเสี่ยง +++
  • การเกิดการอักเสบที่มดลูก ไม่จำเป็นต้องเกิดขึ้นภายหลังจากการฉีดยาคุมทุกครั้ง แต่ต้องเข้าใจว่า การฉีดยาคุมมีโอกาสเสี่ยงที่จะทำให้ สุนัขมีโอกาสเกิดมดลูกอักเสบได้ครับ
    ดังนั้น สุนัขตัวนี้อาจจะไม่เกิดการอักเสบก็ได้ ถ้าจะเกิดจริงๆต้องดูที่ปัจจัยเสี่ยง อย่างอื่นร่วมด้วย เช่น สุนัขฉีดในขณะที่มีรอบเดือน(กำหนดวันที่ฉีดผิด) และได้รับการผสมจากตัวผู้ไม่นาน ก็มีอกาสทำให้เกิดมดลูกอักเสบได้ภายใน 1-2 อาทิตย์ แต่ถ้าฉีดช่วงนอกรอบเดือน โอกาสก็มีแต่น้อยมากครับ

หมอ พิทบูล
  • ขอบคุณมากๆ คับพี่หมอ....สบายใจขึ้นหน่อย

อย่างไรผมก็จะคงจะต้องเฝ้าระวังไปอีกซักพัก......เพื่อความปรอดภัยอ่ะคับ

ทำไงได้มันพลาดไปแล้้วอ่ะ...จะทำไงได้นอกจากจะต้องรับผิดชอบในสิ่งที่ทำไปเท่านั้นเอง...