ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สุนัขแย่งสายจูงกันเอง
  • ใครเคยเจอแบบนี้บ้างคะ เลี้ยงพิทบูลตัวนึง ไซบีเรียนตัวนึง เวลาพาเดิน ใส่สายจูง
    เจ้าพิทตัวน้อง มักจะแย่งคาบสายจูง หรือปลอกคอตัวพี่ไซ ไม่ยอมให้ใส่
    เราเจ้าของก็งง แปลกใจ มันหวงเรา เอ๊ะหรือห่วงสายจูง เอ๊ะหรือมันหวงพี่ไซมันหว่า
    แม้กระทั่งเวลาให้ขึ้นลู่วิ่งคน พอเจ้าพิทวิ่งเสร็จ ตาพี่ไซ พิทมันก็แย่งวิ่งขึ้นเอง
    มาช่วยวิเคราะห์พฤติกรรมนี้กันหน่อยค่ะ ไม่เคยได้ยินใครคุยเรื่องนี้เลยใครเคยประสบแบบนี้บ้างไหม
  • ก็มันอยากจะเป็นจ่าฝูงไงล่ะครับ ระวังพี่ไซหน่อยนะครับ เดี๋ยวเผลอไปขู่น้องแล้วจะโดนน้องมันคาบ ลดกิจกรรมกระทบกระทั่งได้ อาจช่วยให้ความเครียดลดลงครับ