ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอผู้รู้เรื่องแคลเซียมม้าหน่อย
  • คือว่าผม ไปซื้อ แคลเซียมม้ามา แล้วแต่ไม่รู้วิธีการให้เพราะถามหมอเค้าแล้วเค้าก็ไม่รู้เหมือนกัน แค่แคลเซียมม้าที่ซื๊อมาเป็นชนิด ผงนะครับ ถามเค้าแล้วว่ามีแบบเม็ดขายไหม เค้าก็บอกว่าไม่มี ผมขอรบกวนผู้รู้หน่อยว่า เราต้องให้ปริมาณมากไหม คือ แบบว่าหมาของของน้ำหนัก 32 ก.ก แล้วผมต้องให้ หมาจำนวนเท่าไร่ต่อวัน หรือ ต่อมื้อ ผมไม่รู้จริงๆ กลัวถ้าให้มากไปเดียวก็เป็นหินปูนอีก ยังไงขอรบกวนผู้รู้ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ถ้าผมพูดอะไรผิดไป ก็ต้องขอ อภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

**********นี่ครับหมาผมเอง..........อิอิ
    ไฟล์แนบ
    แก้ไขIMG_2068.jpg 123K
  • สวยอยู่แล้วไม่เห็นต้องไปเพิ่มให้มันเลยออกกำลังกายให้มัน แล้วก็อาหารสำหรับหมาทำงานก็พอแล้วครับผมว่านะคุณ เลี้ยงให้ใกล้เคียงกับธรรมชาติมากที่สุดถ้าจะเพิ่มแคลเซียมจริงๆโครงไก่สดดีกว่าม่ะ
  • :o008:โจ พี่ว่า บีเจ
    มันก็โตตามปกติดีนะ
    พึ่งจะ 10 เดือนเอง
    สูง 22 หนักตั้ง 32 แล้ว
    กล้ามขาหลังก็ชัดเจน
    กลัวผลข้างเคียงวะ:o002:
    ออกกำลังกายให้มากๆดีกว่า
    กล้ามจะสวย
    ไฟล์แนบ
    Jackkula777007.jpg 39K
  • มึงลองแดกเองสิไอ้ห่า ชื่อก้อบอกแคลเซี่ยมม้า เสือกซื้อให้หมา ไอ้ชิหาย
  • ไอ้ตัวบน สวยสมส่วนอยู่แล้ว กระดูกก็ใหญ่ดี
    ลดอัตราส่วนตามน้ำหนัก ถ้าอยากจะให้
  • โอ๊ะ ...โอ่ หยังมีผีทำตัวเกรียนๆอยู่เหรอ เห้อ...เพิงรู้นะนี่ว่าการศึกษามันไม่ได้ทำให้คนดีขึ้นเลย
    ไฟล์แนบ
    120.GIF 31K
  • เลี้ยงตามธรรมชาติดีกว่าครับ หากต้องการเสริมแคลเซียมผมว่าให้กระดูกวัวไปกัดแคะดีกว่า
    ได้ทั้งสร้างอาหาร และออกกำลังการที่กล้ามด้วย
  • เป็นแบบผง สีขาวใช่ไหม ใช้ผสมอาหาร 1 ช้อนโต๊ะ ให้กินวันเว้นวัน จากที่เคยใช้มา หมาคุณกระดูกใหญ่ดี ติดตรงหัวกับปาก
    จงเลือกหาความรู้ ที่ดีๆ ไปใช้
  • แคลเซียม หรือว่ายาเสริมสร้าง เอ็นและข้อต่อครับ ถ้าเป็นผงสีออกเขียวๆ ที่ราคากิโลละ 4000 บาท เป็นยาเกี่ยวกับ เส้นเอ็นและข้อต่อ ให้กินวันละนิดเดียวนะครับ เพราะเทียบกับม้าหนัก 500 กก. กินยานี้ปริมาณ 1 กก. ในเวลา 1 เดือน ถ้าให้หมานักประมาณ 30 กว่าโล ให้กินแค่ 1 ช้อนคนกาแฟ (หยิบได้จาก 7 11) ย้ำนะครับว่าช้อน คน กาแฟ เล็กๆ ไม่ใช่ช้อนชานะครับ เพราะกินเกินกว่านี้ไม่เกิดประโยชน์และเปลืองครับ
  • :063:เขาใช้แบบเป็นผงให้ผสมกับอาหารวันละ 1 ช้อน โต๊ะผมซื้อมามีเขียนข้างกล่องเลยครับผลที่เห็นคือข้อขาจะตั้งสวยยืนขาไม่แอ่นถามท่าน หนุ่มพิทเดียร์ได้แกถนัด:063::063:
  • อย่าไปเครียดกัน ผ่อนคลายกันหน่อยนะ
    ไฟล์แนบ
    dd2.jpg 39K
  • :o001:ของผม 8 เดือนครับ กิน F1+เนื้อไก่ ไม่ต้องใช่อะไรเสริมก็โตได้ครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG02830.JPG 34K
  • ขอถามเหตุผลหน่อยว่าทำไมต้องเสริมแคลเซี่ยมครับ
  • ตามพี่ มาเฟีย เลยครับ

นั่นสิคับ ว่า ...ทำไม...

ถ้าเรา ทำไม่ สักบ้าง ตามแบบโฆษณาอ่ะคับ

เราจะได้คำตอบ อิ อิ
  • สงสัยอยากให้กระดูกเหมือนหมานอกกัน ผมว่ามันไม่ได้ช่วยไรมากมายมั้งครับ แต่ผมก็ไม่รู้อาไรมากนะครับ รบกวนผู้รู้ตอบด้วย

แต่ ผมว่าถ้าสายพ่อแม่มากระดูกแบบไหนลูกมันก็คงไม่ใหญ่เกิน พ่อแม่มันมากมายหลอกมั้งนะครับ
  • ผมจำได้ว่าตอนนั้นคุณเคยตั้งกระทู้ ถามหาที่ซื้อแคลเซียมม้า ก็มีคนมาด่า คุณก็บอกว่าได้ลูกม้ามา ไม่ได้ให้หมากิน ไป ๆ มา ๆ สุดท้าย

คุณก็เอามาให้หมากินจนได้ ผมก็พึ่งรู้ว่าคนมีการศึกษาเขาชอบโกหกตอแหล แบบนี้นิเอง โฮ่ ๆ ๆ ๆ ๆ มีการศึกษาจิง ๆ
  • ไม่กล้าให้กินแคลเซียมม้า กลัวมันตายครับ
    ตอนนี้เลยให้กินหญ้าไปก่อน เหอๆๆ
    ไฟล์แนบ
    PIC_2787_resize2.JPG 115K
  • 1.ขอตอบคำถามของพี่ มาค์รก่อนเลยนะครับ ว่าทำไม ถึงอยากให้แคลเซี่ยมม้า เพราะผมอยากเรียนรู้ด้วยตัวเองว่าการเลี้ยงแบบไหนดี หรือไม่ดี เพราะอยากทดลองในแบบการเลี้ยงแบบอื่นมั้ง เผื่อมันอาจจะเป็นแนวทางใหม่ๆในการเลี้ยงเพื่อให้ได้ หมาตามสป๊คของผม ทุกคนมีจุดมุ่งหมายที่เหมือนกันคือ pitbull แต่ทางเดินของแต่ละคนอาจไม่เหมือนกัน
    2.ขอตอบคำถามของพวกผี ต่อ เลยสำหรับผีที่พูด " ผมจำได้ว่าตอนนั้นคุณเคยตั้งกระทู้ ถามหาที่ซื้อแคลเซียมม้า ก็มีคนมาด่า คุณก็บอกว่าได้ลูกม้ามา ไม่ได้ให้หมากิน ไป ๆ มา ๆ สุดท้ายคุณก็เอามาให้หมากินจนได้ ผมก็พึ่งรู้ว่าคนมีการศึกษาเขาชอบโกหกตอแหล แบบนี้นิเอง โฮ่ ๆ ๆ ๆ ๆ มีการศึกษาจิง ๆ"

*คุณไปเช๊คดูข้อมูลดูให้ดีๆก่อนจะมาว่าผมเป็นคนโกหกตอแหล ผมยังไม่เคยตั้งกระทู้ ถามหาที่ซื้อแคลเซี่ยมม้าเลยตั้งแต่เข้ามาเล่นบอดนี้ ให้พี่มาค์รตรวจดูข้อมูลย้อนหลังดูก็ได้ คนที่ถามหาที่ซื๊อแคลเซี่ยมม้า อยู่ใน ลิงค์นี้ http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=7423&page=1#Item_1

*ชัดเจนไหมคุณผีกับคำตอบของผม.....ผีเอ๋ยผีทำไมไม่กล้ายืนยันตนในการพูดหรือว่าใครละ หรือว่าการยืนยันตนเองแล้วกลัวหน้าแตกแบบนี้ นั้นแหละนะทำอะไรไม่ปรึกษาสมองก่อน

*****การใช้วาจาที่ไม่สุภาพ หยาบคาย เท่ากับเป็นการลดเกียรติตัวเองให้ดูไร้ค่า*******

-------ปากเหม็นอมยา ปากหมาเอมteen===>>>>>>>คุณผี
    ไฟล์แนบ
    322.JPG 18K
  • อยู่ที่สายพันธ์ด้วยน่ะครับ สายพันธ์ดี ให้มื้อกินมื้อ ก็ใหญ่ไม่รู้จะใหญ่ไปไหน

สายพันธ์ไม่ดี เลี้ยงให้ตายก็อยากครับที่จะใหญ่ เลี้ยงให้ดียังไงก็ไม่ต่างจากพ่อแม่มันหรอก
  • ใครรู้ก้อแนะนำเค้าหน่อย แต่ถ้ามีทางอื่น กินอย่างอื่นที่ไม่อันตราย ออกกำลังกายยังไงดี หรืออะไรที่ดีต่อหมา
    คุณ enjoy_joeza ก้อลองทำู่วิธีที่ปลอดภัยก่อน คนอื่นเค้าทำแบบปลอดภัยหมาเค้าสวยได้ หมาเราก้อต้องได้มั่งแหละ
    ลองวิธีดีๆีกับหมาก่อนแล้วกันเนอะ
  • อันดับแรกเลยที่ขอแนะนำก็คือ ก่อนจะทำอะไรควรหาความรู้เกี่ยวกับเรื่องนั้นให้ดีก่อน สงสารหมามันครับ
    น้องบอกอยากทดลอง อยากเรียนรู้วิธีการเลี้ยงว่าแบบไหนดี ความคิดแบบนี้มันอันตราย เพราะเป็นการทดลองแบบใช้ความรู้สึกคิดเอาเอง โดยขาดหลักวิชาการ

การเลี้ยงหมา พี่อยากให้ยึดหลักธรรมชาติ ทุกอย่างเป็นไปตามหลักพันธุกรรม อย่าไปพยายามฝืนธรรมชาติของเขา

ลองนึกถึงตัวเราเอง อาหารหลักห้าหมู่ของคนคือ
    โปรตีน
    ไขมัน
    คาร์โบไฮเดรด
    ไวตามีน
    และแร่ธาตุ

จะเห็นว่า แคลเซี่ยม ไม่ใช่ ดังนั้นให้สัณนิฐานไว้ก่อน ว่าในเมื่อมันไม่ใช่สารอาหารหลัก ดังนั้นการได้รับมากเกินไป ย่อมเกิดอันตรายมากกว่าเกิดผลดี
    ในอาหารสำเร็จรูปสูตรสำหรับลูกสุนัข ยังระบุปริมาณแคลเซี่ยมแค่ 1.5% นั่นก็แสดงว่า ปริมาณต่อวันที่สุนัขวัยกำลังเจริญเติบโตยังต้องการเพียงเท่านี้
    หากเลี้ยงด้วยอาหารที่มีคุณค่าครบ การเสริมแคลเซี่ยมให้กับสุนัขอีกจึงเป็นสิ่งที่เกินความต้องการ

และสิ่งที่อยากเตือนก็คือ การได้รับแคลเซี่ยมมากเกิน มีแต่โทษ ไม่เกิดประโยชน์เลย พี่คงบอกได้เท่านี้

เดี๋ยวมาต่อ งานเข้าครับ
  • ถามให้ปุ๊บ!!!พี่มาร์คบอกให้เลย!!!
    โชคดี+++พี่เค้ามาบอกแล้ว ลองดูค่ะ เราเอาวิธีที่พี่เค้าทำแล้วชัวร์ดีกว่า ไม่ต้องทดลองผิดๆ ถูกๆ เอง
    สบายใจทั้งคนทั้งหมา ขนาดเราๆกินยาผิดใจยังสั่นเลย (',')/\('.')
  • แคลเซี่ยม ยิ่งอัด ยิ่งแกรน ใครไม่เชื่อ หากเลี้ยงหลายตัวก็ทดสอบดูได้

เลือกเอาตัวที่รักสุดๆ ออกมาเลย แล้วจัดการอัดแคลเซี่ยมเยอะๆ ประเคนอาหารให้สุดๆ เสริมโครงไก่สดด้วยก็ได้
    แต่ท้ายที่สุด จากตัวที่รักสุดจะกลายเป็นตัวที่รักน้อยสุด เพราะตัวที่เล็กที่สุดในคอกก็คือตัวนี้
  • จูล่ง ของผม แทบไม่เคยกินนม รวมทั้งโครงไก่ด้วย
    ผมก็เห็นมันโตวันโตคืน
    ผมว่าพันธุกรรม น่าจะเป็นส่วนสำคัญที่สุดครับ
    ไฟล์แนบ
    020vvvvvcomp2พำ.jpg 91K
  • ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยนะครับโดยเฉพาะพี่มาค์ร ที่แนะนำเกร็ดความรู้ๆดีๆให้นะครับ ผมจะศึกษาข้อมูลและนำไปปรับปรุงวิธีการเลี้ยงให้เหมาะสมและดีมากกว่านี้ ส่วนเรื่องแคลเซี่ยมม้า เดียวถ้าว่างๆผมจะลองไปถามคลีนิกม้าแถวที่ทำงาน เพื่อเป็นการหาข้อมูลในเชิงลึกดูก่อนว่า ผลดี หรือ ผลเสียอันไหนมันมีมากกว่ากัน แล้วค่อยมาคิดดูอีกทีว่าจะสมควรใช้หรือไม่ใช้อย่างไร ถ้าผลเป็นอย่างไร เดียวจะเอามาเล่าให้พวกพี่ๆๆฟัง ขอบคุณครับ
    ไฟล์แนบ
    3222.JPG 18K
  • เยี่ยมครับ
  • ไม่เป็นไรครับ เราต่างเรียนรู้ไปพร้อมๆกัน หากเราเปิดใจเราก็ได้เรียนรู้สิ่งใหม่ๆอยู่ตลอเวลา และไม่มีใครเก่งมาตั้งแต่เกิดหรอกครับ

พี่เองสมัยก่อนก็จอมอัดแคลเซี่ยมคนหนึ่ง แต่ละเดือนหมดไปกับค่าแคลเซียมพอๆกับค่าอาหาร
    เพราะความที่ชอบหมาไซส์ใหญ่ เลยให้กินแมร่งวันละสิบเม็ด ยี่ห้อเพ็ทแคล กะว่าจะเอาให้ใหญ่สุดๆ เพราะแต่ละตัวซื้อมาแพงๆสายเลือดดีๆทั้งนั้น

ผลปรากฏว่า ยิ่งอัดยิ่งแกรน ตัวที่เลี้ยงทิ้งๆขว้างๆ หมาโนเนมแท้ๆ สายเลือดก็ธรรมดา แมร่งกลับโตเอาโตเอา ส่วนไอ้ตัวโปรด แดกดีกว่าเขาทุกอย่าง ดันเล็กกว่าเขาทุกตัว

พอมาทำอาหารหมาได้เรียนรู้อะไรมากขึ้น ถึงทราบความจริงเกี่ยวกับแคลเซี่ยม ว่าไม่มีความจำเป็นเลยสำหรับสุนัขที่ปกติ

:005::005::005:
  • แล้วพวก วิตามินรวมละพี่มาร์ค
    มีประโยชน์มั้ยครับ ควรให้รึเปล่า
    ถ้าควรให้ เอาแบบไหน ยี่ห้อไหนดีครับ
  • ไม่รู้ตอบงัยดีอ่ะ:005:

ตามทฤษฎี สุนัขควรได้รับสารอาหารที่เป็นประโยชน์ต่อร่างกายครบทุกตัว ทั้ง โปรตีน ไขมัน เกลือแร่ ไวตามิน
    แต่ในชีวิตจริง มันก็ทำได้ยากอยู่ เพราะไม่รู้ว่าจะให้มันกินอะไรมันถึงได้สารอาหารครบ และที่กินอยู่มันขาดอะไรบ้าง

ถ้าเราสังเกตุหมาป่าที่อยู่ตามธรรมชาติ อาหารหลักคือสัตว์ที่มันล่ามาได้ กินหมด เนื้อ หนัง ขน เครื่องใน เลือด
    ซึ่งมันก็คงไม่มีทางได้สารอาหารครบตามหลักทฤษฎีแน่ๆ แต่มันก็อยู่ได้

สมัยก่อนตอนเลี้ยงใหม่ๆ ยังเห่ออยู่ ผลิตภัณฑ์อะไรที่ว่าดี พี่ซื้อมาให้หมาที่บ้านหมด
    ปัจจุบัน (อาจจะหายเห่อและเริ่มอิ่มตัวแล้ว) หมาทุกตัวที่พี่เลี้ยงอยู่ ให้กินอาหารเม็ดเพียวๆ โดยไม่ได้เสริมอะไรเลยครับ
    ถึงกำหนดก็ทำวัคซีน ดูแลสุขภาพเขาตามปกติ ก็เห็นเขาแข็งแรงดี ไม่ป่วยไม่ไข้ แถมบางตัวก็โตกว่าพ่อแม่ อ้วนเป็นหมูเลย

คนเราเองก็เถอะ ยังกินอาหารไม่ครบหมู่เลย เช้ากาแฟ กลางวันก๋วยเตี๋ยว+โคล่า ตกเย็นเมา อ๊วกทิ้ง ก็ยังอยู่ได้ ฮ่าๆๆๆ

สรุป เดินสายกลางดีกว่า อย่ายึดมั่นถือมั่น เน้นสารอาหารหลักก็พอ อาหารเสริมอย่าไปเน้น เปลือง หากมันสมบูรณ์ดีอยู่แล้วก็ไม่ต้องเสริม
    หมาสมัยก่อน เศษอาหาร เศษข้าว แม้กระทั่งน้ำข้าวมันก็ยังอยู่ได้ ลูกดกอีกต่างหาก :005:
  • ขอบคุณครับพี่
    แค่มันกินอาหารหมดชามก็พอใช่ปะครับ
    แต่มันยากตรงมันไม่ค่อยกินนี่ดิ
    ผมเลยต้องหาอะไรเสริมให้ กลัวไม่โต
  • ถ้ามันกินยาก มันไม่โตแน่ๆ
    มันกินยากเพราะเจ้าของไปทำมันเสียนิสัย

ทางแก้ ปล่อยให้อดๆอยากๆ วางอะไรลงไปเป็นหมด โตแน่ :030:
  • นั่นแหละปัญหาครับพี่มาร์ค
    เห็นมันไม่กินก็กังวล
    แล้วก็ต้องหาอย่างอื่นที่มันกินให้กินจนได้
    รักมาก ทำเสียนิสัยไปเลย
    เอาใจสุดๆ แต่ไม่อ้วนกับเค้าซักที
    ต้องแก้ที่คน(เจ้าของ)อย่างเดียวเลย
  • มีคำถามอีกเรื่องครับพี่มาร์ค
    หมาผมเจ็ดเดือนฮีทแรกมา
    พอเก้าเดือน ฮีทสองมาอีก
    ระยะห่างกันแค่ สองเดือน
    ผิดปกติปะครับพี่ ครอกเดียวกัน
    เค้าเก้าเดือน ฮีทแรกพึ่งมา
    แล้วก็ดูยังเด็กอยู่ด้วย เครียดเลยครับ
    ไฟล์แนบ
    Jackkula7770402.jpg 26K
    Jackkula777019.jpg 78K
    Jackkula7770212.jpg 21K
    Jackkula7770342.jpg 32K