ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ลาก่อนโชคชัย....ยินดีกับบ้านหลังใหม่
  • .......... วันนี้เป็นวันที่ผมตัดสินใจ พาโชคชัยสู่บ้านหลังใหม่ หลังจากที่คิดทบทวนอยู่นาน ด้วยเหตุผลมากมายของการใช้ชีวิต ที่มนุษย์อย่างเรายกมากล่าวอ้างหรือด้วยความขลาดกลัวของเรากับปัญหาที่เกิดขึ้น ซึ่งโชคชัยไม่รู้เรื่อง หลังจากที่พูดคุยกับหลายท่านที่สนใจในตัวโชคชัย
    เราพยายามทำหน้าที่สุดท้ายให้ดีที่สุดคือการหาบ้านใหม่ และเราก้ได้ที่นครปฐม วันนี้ผมพาโชคชัยนั่งรถไปพร้อมกับแม่ของโชคชัย โชคชัยยังคงร่าเริงเหมือนเดิม นอนหนุนตักแม่เขามาตลอดทางสลับกับเอาหน้ามาซุกแขนของผม ระหว่างทางแม่โชคชัยถามผมว่า"ถ้าเจ้าของใหม่ดีเราจะให้เขาไปเลยไหม" พร้อมกับน้ำตาที่ไหลจากสองแก้มของผู้หญิงที่ผมรัก ผมพยายามอดกลั้นแล้วตอบไปว่า "ถ้าเขาดีก็ให้เขาเลยก็ได้จะส่งแค่ไหนก็ต้องจากกันอยู่ดีอย่างรั้งโชคไว้เลย"บรรยากาศในรถก็เงียบกริบเหมือนทุกอย่างหยุดนิ่ง ถึงนครปฐมยามเย็น
    ... แล้วเจ้าของใหม่ก็มาชายหนุ่มท่าทางใจดี โชคเขาหาด้วยความกระตือรือร้นกระโดดหอมแก้มถึงสามครั้ง หลังจากที่แม่ของโชคชัยพุดคุยทางโทรศัพท์อยู่หลายครั้งจนแน่ใจ หลังจากทักทายกันเราก็ขับรถตามกันไป โดยโชคชัยกับแม่โชคไปรถเจ้าของใหม่ หัวใจของผมแห้งเหี่ยวและใจหาย ถึงบ้านเจ้าของใหม่แล้ว เจ้าโชคลงจากรถก็เริ่มสำรวจเหมือนจะรู้ว่าตัวเองต้องอยู่ที่นั้น โชคชัยทักทายสาวน้อยพิตบลู3เดือน ที่เพื่อนของน้องผู้ชายมาฝากเอาไว้ด้วยการกระดิกหางเข้าหา แต่สาวเจ้าไม่เป็นมิตรเอาซะเลย ทั้งเห่าขู่เพราะความกลัว
    แต่โชคก็ยังคงเป็นโชค สุภาพและพยายามเข้าใกล้ ปล่อยให้สาวน้อยกัดและขู่โดยโชคค่อยหลบและเอาขาหน้าเขี่ยอย่างอ่อนโยน เวลาผ่านไปไม่นานสาวเจ้าก็วางใจให้โชคชัยดมก้นและเลียปากโชคเป็นการตอบแทนหลังจากนั้นทั้งสองก็เป็นเพื่อนวิ่งเล่นกันอย่างสนุกและมีความสุข แม่โชคชัยให้เจ้าของใหม่ซื้อนมข้นหวานให้1กระป๋อง เพราะเขาถือเคล็ดว่าหมาจะเชื่อฟังเจ้าของใหม่ไม่ดื้อ หลังจากที่บอกกล่าวถึงนิสัยของโชคชัยให้เจ้าของใหม่แล้ว น้องคนนั้นรับปากว่าจะดูแลโชคชัยให้ดีที่สุด ผมไม่อาจจะทนร่ำลากันอย่างเป็นทางการได้แต่ลูบหัวโชคแล้วเดินออกมาขึ้นรถพร้อมแม่โชคชัย แล้วขับออกมา ความเงียบเข้าครอบงำ ในใจผมสับสนและมึนงง กับสิ่งที่เกิดขึ้น หันไปมองแม่โชคชัยน้ำตาไหลเป็นทางเปื้อนแก้มทั้งสองข้างของเธอ เธอถามผมว่า"โชคจะคิดถึงเราไหม"สิ้นเสียงนั้นสิ่งที่อดทนมาตลอดก็พังสลาย ผมร้องไห้โดยไม่อายใคร ไม่เคยร้องไห้เท่านี้มาก่อนมันไหลออกมาเหมือนจะไม่รู้จักจบสิ้น มันเหมือนกับใครเอาเข็มมาแทงเป็นร้อยๆเล่ม ภาพของโชคในวันแรกผุดขึ้นมาในหัว หมาน้อยตัวเล็กๆในกล่องเบียร์ช้าง กับความรักที่เราทุ่มเท เฝ้าสั่งสอนอบรมจนเขาน่ารักอย่างนี้ มันเป็นตัวแทนแห่งความห่วงใย ความรักที่เรามีให้แก่กัน มันหายไปแล้วจริงๆเหรอ?
    แล้ววันหนึ่งเมื่อเส้นทางชีวิตต้องแยกจากกัน เพื่ออนาคตที่ยังมาไม่ถึง เราต้องเสียอะไรไปอีกเท่าไหร่เพื่อก้าวเดินต่อไป เราพยายามคิดบวกว่าโชคเขาจะมีความสุขกับบ้านหลังใหม่ที่มี ความรัก บริเวณ และเวลาที่จะคอยโอบอุ้มเขาให้เป้นพิตบลุที่ดีในวันข้างหน้า
    แต่พอถึงบ้าน ตุ๊กกะตาตัวน้อยที่ขาหายไป สายจูงขาดๆที่แขวนอยู่ กระดูกเทียมที่ยังกัดไม่หมดกลางบ้าน อาหารเม็ดที่ยังทานไม่หมดเหลือคาจาน น้ำตามันก็พรั่งพรูไหลออกมา "เจ้าหมีน้อยของป๊า" ทุกอณุของบ้านเต็มไปด้วยชีวิต ความสุข กลิ่นของโชคยังกรุ่นอยูบนผ้าห่มที่พวกเราทั้งสามเคยเล่นกัน ปลอกคอเส้นน้อยที่โชคใส่ในวันแรกยังคงอยู่ เสียงหัวเราะกับท่าทางอันขบขันของเจ้าชายตัวน้อย เสียงโวยวายเวลาโชคทำบ้านเลอะเทอะ ตัวอิจฉาที่คอยแทรกกลางเวลาพ่อกับแม่รักกัน ภาพความทรงจำเหล่านี้มันไม่มีอีกแล้ว
    อะไรคือสิ่งที่คนเราต้องการ ? ความรักความอบอุ่นที่พอหาใด้ในวันนี้เดี๋ยวนี้กับสิ่งต่างๆรอบตัวเราที่เรียกว่าครอบครัว หรือ อนาคตข้างหน้าที่ยังมาไม่ถึง
    เราตัดสินใจถูกแล้วใช่ไหม?กับสิ่งที่เราเลือก ถ้าถูกต้องทำไมเราถึงเจ็บปวดกับมันเหลือเกิน
    ....... ชีวิตมันสั้นนัก หลายคนบอกไว้ วันนี้ ถ้าคุณมีความรัก สายสัมพันธ์ ความอบอุ่น จงเก็บและรักษามันไว้แล้วใช้ชีวิตแบบพอเพียงสิ่งเหล่านี้จะคงอยู่กับคุณ มีเงินมากมายแค่นั้นก็หาซื้อ เสียงหัวเราะ ความสุข และคราบน้ำตา ไม่ได้ เพราะชีวิตมันสั้นนัก.......
    จะได้ไม่ต้องเสียใจแบบผม
    ลาก่อนโชคชัย....ยินดีกับบ้านหลังใหม่
    ไฟล์แนบ
    DSCF01382.JPG 49K
  • ฮือๆๆอ่านแล้วจาร้อง
  • กรูว่ามึงเก็บความรู้สึกไว้ในใจเถอะ มึงบอกว่ารักแต่กรูยังไม่เห็นปัญหาที่มึงพูดเลยว่ามึงทิ้งมันทำไม
    ...ผีปากหมา
  • ขอบคุณนะครับพี่ ผีปากหมา
  • http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=7382&page=1#Item_0
  • มึงนี่รกโลกจริงๆนะ ผีปากหมา
  • :022:เข้าใจความรู้สึกครับ
  • ให้พี่โน๊ตอ่ะสิเนี่ย

เห็นอยากได้ๆเลยจัดให้ ได้สมใจ พี่โน๊ตคงรุ้นะว่าเราเป้นใคร

มีไรโทรก็โทรมา เมลแอดมาใหม่ด้วย เบอเดิม
  • เป็นกำลังใจให้นะคะ อ่านแล้วซึ้งมากๆคะ.....
  • อ่านแล้วโคตรเศร้า แต่ก็เข้าใจความรู้สึกครับ

คุณทำดีที่สุดแล้ว ก็ภาวนาให้เจ้าของใหม่เขารักเจ้าโชคชัยเหมือนอย่างที่คุณสองคนรัก
    โชคชัยทำให้คุณรักเขาได้ขนาดนี้ ก็น่าจะเอาชนะใจเจ้าของใหม่ได้ไม่ยาก

เป็นกำลังใจให้ครับ
  • :002::002::002:
    เตรียมข้าวเหนียวด้วย

ล้อเล่น อิอิ :019: ยินดีกับโชคชัยนะ
    เจ้าของทำดีที่สุดแล้ว
  • :022:ทำใจครับมันจำเป็นทุกคนเข้าใจคุณผมเองเองเคยเสียใจมาแล้วคิดถึงจนทุกวันนี้มันผูกพัน
    แต่อย่างไงก็อย่าคิดมากนะครับ
  • :024: โชคดีนะ.......เจ้าโชคชัย......:019:
  • เจ้าของใหม่เลี้ยงโชคดีๆนะคับ...
  • :o070:ไม่อยากให้จากกันเลย เศร้าจัง
  • อ่านแล้วเห็นภาพ น้ำตาจะไหลเอา ((ของผมบริเวณที่เลี้ยงไม่กว้าง แต่ใจที่มีให้พิทของผมกว้างเกิน 100 ครับ))
    ไฟล์แนบ
    DSC061602.JPG 52K
  • the way of lifeทุกชีวิตมีวิถีทางของมันครับ.....ก้าวต่อไปเก็บไว้เป็นความทรงจำที่ดีครับ:063:
  • โชคดีนะจ๊ะ
    นายโชค
    :m126::m126:
  • อ่านแล้วน้ำตาจาไหล

บางที

ซักวันนึงอาไรๆลงตัวแล้ว

โชคอาจจะได้กลับมาบ้านที่อบอุ่นอีกครั้งก็ได้นะคะ

การจากกันเป็นเรื่องเจ็บปวดจริงๆ

เข้มแข็งนะคะ
  • โชคดีครับโชคชัย..
  • :m009:ซึ้งมากเลยอ่ะ ขอให้โชคดีนะโชคชัย
  • ผมเสียใจด้วยครับ
  • เศร้าครับ
    หวังว่าเจ้าโชคคงจะมีความสุขกับบ้านหลังใหม่