ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลอันตรายต่อเด็กมากน้อยแค่ไหน
  • สอบถามหน่อยครับ
  • ไม่แน่ใจครับแต่อย่า ปล่อยอยู่กับเด็กตามลำพังก็พอลองดูความเห็นอื่นๆ
    หมาแต่ละตัวถูกเลี้ยงดูมาคนละแบบ นิสัยต่างกันทั้งทางด้านพันธุ์กรรม
    และสิ่งแวดล้อมในการเลี้ยงดูครับ แค่ความคิดเห็นผมนะ

(ขอยืมใช้รูปด้วยครับ)
    ไฟล์แนบ
    20090630000043_1280328289_l2.jpg 51K
    a318750.jpg 50K
    20090709144926_biz19months2_22.jpg 109K
    1722.jpg 57K
    a356037.jpg 30K
  • ผมมีพิท 2ตัว เลี้ยงแบบคลุกคลีกับบุคคลในครอบครัว
    ให้เล่นกับเด็กๆตั้งเเต่มันอายุยังน้อย ทำให้เค้าผูกพันกัน(ผมมีหลาน3+ลูกสาว 1 =4)
    ไม่มีปัญหาด้านอารมณ์เลยคับ
    :o001:o018:: ดังนั้นผมคิดว่า พิท จะอันตราย มาก น้อย เเค่ไหนขึ้นอยู่กับ
    สภาวะการเลี้ยงดู รองลงมา คือ สายเลือดคับ:o013:
    ต้องขอโทษนะคับ ไม่ได้อวดรู้ เเต่อธิบายจากประสบการณ์ และความคิดเห็นส่วนตัวคับ:o058:
  • :015:
    ไฟล์แนบ
    IM0008662.jpg 83K
  • แต่ของต่ายนี้เห็นเด็กไม่ได้เห่า+กระโจนใส่ ไม่รุ้ทำไม

แล้วก็พวกรถจักรยานหรือมอไซค์ขับผ่านหน้าไม่ได้กระโดดใส่ มีครั้งนึงเด็กเกือบล้ม

จะบ้า พาออกนอกบ้านก็วิ่งกระจาย แถมลากเราอีก ต้องดุ

ใครมีวิธีแก้บ้างอ่ะนอกจากเอาไม้ไปด้วย
  • อันตรายต่อเด็ก หรือ ไม่อันตราย ลองศึกษาดูว่าทำไม การเล้ียง pitbull ถึง ถูก ban ในหลายๆ รัฐใน อเมริกา ห้ามแพร่พันธ์และ ห้ามนำเข้า ในประเทศอังกฤษ และ อีก หลายๆ ประเทศในแถบยุโรป ใน new zealand ใน australia อีก หละ ลอง ศึกษกดู

ประสพการณ์อันเลวร้าย เขาก็มีให้เห็นกันทั่วโลก ลอง google pitbull attacks ดูก็ได้ ว่า case มัน บ่อยแค่ไหน และเกิดกับ ใคร ในเหตุการณ์แบบ ไหนบ้าง

ผมแนะว่าถ้ามีเด็ก ก็ พยายาม ห่างๆ ดีกว่าครับ มีหมาพันธ์อื่น ที่จิตประสาทนิีงกว่า pitbull เยอะ ผมไม่อยากแนะนำให้เสี่ยง
  • :032:พี่ว่าหมาต่ายเรียบร้อยดีแล้วนะ:032:
    เวลาต่ายดุเจ้ากันมันกลัวแม่ต่ายมากมาย:030:
  • ลองศึกษาดูก่อนก็ดีดรับ...ส่วนตัวที่เคยสำผัสไม่ดุกับเด็ก ( เพราะเลือกดูต้นสายที่ค้อนข้างไม่ก้าวร้าว..) ก่อนตัดสินใจซื้อ

อาจจะเป็นบางตัว ที่ดุ ที่บ้านผมแปดตัวไม่ดุ ลูกผมเล่น หมดทุกตัวครับเฝ้าบ้านดี..มาก ( กับเด็กเล็กๆต้องคอยระวังนะครับ )

ขอให้เลี้ยง พิทบูลอย่างระวังอย่าประมาท ไม่ใช่พิทบูล เท่านั้น .....
    ไฟล์แนบ
    kynut42.jpg 9K
  • ถามว่าอันตรายหรือไม่ ขอตอบว่าอันตรายครับ

แต่พิทบูลที่อยู่กับเด็กได้ก็มีมากมาย หากตอบว่าไม่อันตราย เดี๋ยวคนก็จะประมาท
    สุนัขทุกสายพันธ์ ไม่ควรปล่อยให้อยู่กับเด็กตามลำพังครับ
    เพราะอุบัติเหตุย่อมเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อหากเราประมาท

วิธีป้องกัน
    เราต้องศึกษานิสัยของพิทบูลแต่ละตัว ก่อนที่ให้เด็กเข้าไปเล่นกับมัน เพราะบางตัวรักเด็ก บางตัวเกลียดเด็ก
    เมื่อเจอกันครั้งแรกให้สัณนิฐานไว้ก่อนเลยว่ามันเกลียดเด็ก เราจะได้ไม่ประมาท
    และถึงสัตว์เลี้ยงเราจะเชื่องไว้ใจได้แค่ไหน ก็ไม่ควรปล่อยให้เด็กอยู่กับสัตว์เลี้ยงทุกชนิดตามลำพังครับ
    ไฟล์แนบ
    PICT0035rs2.jpg 48K
    PICT0022rs.jpg 58K
  • ถึงเราจะเลี้ยงมาเอง และมั่นใจว่าสุนัขเราไม่ดุ แต่เอาเข้าจริงๆ กับเด็กนี่ไม่น่าไว้ใจเท่าไหร่นะ หมาเราเล่นกับคนตลอด เจอคนแปลกหน้าก็ส่ายหาง แต่พอวันนั้นเจอเด็กน้อยก็ไปเห่าขู่เค้าซะงั้น ปล่อยไม่ได้จริงๆ ต้องอยู่ในสายตาตลอดคะ
  • ืโบราณท่านว่าไม่ควรไว้ใจสัตวืหน้าขน กับคนเม้นหัวกะโหลกผีครับ เพราะไม่แน่ไม่นอน ไว้ใจไม่ค่อยได้ประมาณนั้น

ห้ามประมาท ครับ จะโดนท่านผีเก็บอีกอ่ะเปล่านะเรา 555+
  • ต้องคอยห้ามเด็กบางคนที่มันแสบๆ
    ชอบมาแหย่หมา
    จากพิทบูลที่เคยรักเด็ก มันจะเกลียดเด็กเอา
    ไฟล์แนบ
    SDC104396.jpg 73K
  • อ่ะนะพี่ป้อม

มันกลัวจิมันทำผิดไปแร้วนิ แมดได้ไป3แผล เง้อๆๆๆ

ไอ้นี่ก็นั่งหันหลังมองฟ้าแบบไม่รุ้ๆ ไม่ได้ทำอ่ะ

เฮ้อ... กวนอ่ะ
  • ถามว่าอันตราย ๆ มากครับ

แต่ถามว่าดุกับเด็กๆไหมผมว่าเป็นนิสัยบางตัวก็ถ้าไม่ประมาทก็อยู่ในการดูแลของเราจะดีกว่าจัดระบบที่ถูกให้กับหมาและเด็ก

ส่วนนี่เด็กๆที่เคยกลัวมันผมจะให้เล่นก็ต่อเมื่อไม่กลัวมัน ถ้ากล้าๆกลัวๆผมไล่เลยเดี๋ยวหมามันข่มเอา
    ไฟล์แนบ
    27042009349_resize.jpg 57K
    27042009353_resize2.jpg 71K
  • ผมอยากให้ลองดู รายการ เคเบิ้ล ช่อง EXP.1 นะครับผมว่าน่าสนใจมากๆๆๆ เลยครบ ผมว่าบางท่านน่าจะเคยดูบ้างนะครับ สำหรับคนเลี้ยงสุนักใหญ๋ๆๆ
    ในบ้านเราอะครับ เค้าบอกว่านิสัยก้าวร้าวของหมา เป็นได้ทุกสายพันธุ์ ไม่เฉพาะพิท แม้แต่ พวก เทวดาตัวน้อยๆๆ ตามบ้าน พวกนี้ก้าวร้าวได้หมดครับ
    ในอเมริกา หมาที่กัดคน หรือก้าวร้าว ควบคุมไม่ได้เป็น ถือเป็นตัวอันตรายหมดครับ หนทางสุดท้ายก้อต้องฉีดยา อันนี้สังคมบ้านเค้าเป็นแบบนั้นจิงมั้ยอะครับผมก้อไม่เคยไปเหมือนกัน
    ใครรู้บอกด้วยนะครับ แต่ได้ดูจากหลายๆๆ รายกายเกี่ยวกับสัตว์เลี้ยง ส่วนใหญจะจิง ครั้งหนึ่ง มีคนพาลูกหมาไปฉีดยาลูกหมาประมาณ 2-3 เดือน ลูกหมางับมือหมอเล่น หมอถามว่า
    เป็นแบบนี้กับทุกคนที่อ้มมั้ย เค้าตอบว่าใช่ ก้อลูกหมานิค่ะ แต่หมอกับบอกว่า นี่สัญญาณ อันตราย ในอนาคตสำหรับหมาตัวนี้ครับ เพราะว่าลุกหมา (สัตวเลี้ยง) ต้องไม่กัดอะครับ
    ยาวเลยครบ เอาเป็นว่าลองดุนะครับ ผมดูแล้วผมอึ้งครับ จิงๆๆ ความรุ้ครับผม
  • .......................................
    ไฟล์แนบ
    189.jpg 72K
  • อันนี้ใหญ่ทั้งหมาใหญ่ทั้งคน(เด็ก)จูงเรย

อิอิ