ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

***การเจริญเติบโต***
  • วันนี้ขอว่า้ด้วย เรื่องการเจริญเติบโต ของ เจ้าพิท ขอ บอก อีก รอบ ว่า จาก ประสบการณ์ นะ คับ ไม่ใช้หลัการ ตายตัว
    :019: กันโดน ด่าไว้ก่อน

ผมไม่ใชู่้ ผู้รุ้ แต่ แค่ เอาความรู้ ที่พอ มี มาแบ่งปัน พี่ี่น้องๆๆๆ

มีบางคนสงสัยว่า หมา ที่เลี้ยง จะโต ถึงเมื่อไร หยุด โต ตอนไหน วันนี้มจะมา ตอบ จาก เท่าที่เลี้ยงมาคับ

พิทบลูมีหลายสายพันธุ์ ไม่ว่าจะเป็น บลูลี่ หรือ สายกัด หมาแดง แต่ เวป นี้ คน น่าจะเลี้ยง หมาแดง เยอะ

งั้นขอ พูด ถึงหมาแดง คับ

หมาแดง ใน บ้าน เรา มัน มีอยู่ ไม่กี่ สาย และต้อง ขอบคุณ เฮียใหญ่ ที่ นำหมาแดง เข้ามา
    ต่อสาย ที่มีในบ้านเรา ให้สายหมาแดงในไทย ดีขึ้น คับ

หมาแดง ช่วง เริ่มต้น คลอด 1-2 เดือน พวกอาจจะมองว่า มัน ขี้เหล่ ก็องแก๋ง แบบหมาไทย :013:
    แต่ พอผ่านมา ระยะ 2-3 เดือน จะเ็ริ่มเ้ห็นความแตกต่าง ว่าหมากุ เป็นพิทบลูโว้ยยยย ไม่ใช่หมาไทย:013:
    ช่วง 4 เืดือนไปจน ถึง 8 เดือน เพื่อนๆๆอาจจะมองมา ขี้เหล่ ผอม ลง ไม่อ้วน เท่าที่ควร ตัวยาวไป ขอยาว ขาโย่ง
    นั่นป็นเพราะ หมา กำลังยืดตัว คับ ผม
    พอได้ สัก 8 เดือนไป หมา จะเริ่ม เข้าฟรอม พ่อ ฟรอม แม่ (จะพ่อหรือแม่ แล้ว แต่ดวง):013:
    แล้วมันก้จะโต ไป เรื่อยๆๆคับ ยิ่งการเลี้ยงดุ ดี เท่าไร สุขภาพ หมาก็ดี ตาม นั้น
    บางสายพัน 4 ปี ยังไม่หยุดโต ยัง เช่น สาย ของ 454 สโตน เท่าที่รู้ ข้อมูล มา หมาแดงสาย นี้ โต แบบ เรื่อยๆๆ

ผมไม่ได้เชีย 454 กับ ston นะคับ แค่ยก ตัวอย่าง ว่า การเจริญเติบโต ไม่เหมือน กัน
    เพื่อน ที่สงสัย ว่า หมา ผม จะหยุดโต หรือ ยัง คับอายุ 1 ปี ถ้าหยุด ผม จะได้เลิก อัด อาหาร ขอตอบ ว่ายัง แต่
    มันอาจจะไม่โต หวบหาบ เหมือน ตอน4-8 เดือน คับ ฉนั้น ให้อาหาร ยังไงก็ไห้ แบบเดิม และ คับ เพราะ
    มันยัง ไปได้ อีก ถ้าเิกิด เราไปเบรค การไห้อาหาร ดีดี มัน เกิดไปตรง จัง หวะ ที่ ออก โฉม เฉิดฉาย แล้วจะมาบ่นว่า
    ******เห้ย หมา กู ไม ไม่เหมืนพ่อเหมือนแม่ เลย วะ***** :013::013:
    ฉะนั้น เพื่นๆๆที่ มีหมา 8เดือน - 1ปี กว่า ก็ คง จะ พอ เข้า ใจ บ้าง แล้ว นะ คับ ผม

อ้อ มีอีก นิด หมาแดง หัวใหญ่ หัวเล็ก ฟันเหยืน หาง คต ไม่เี่กี่ยว คับ ไม่มีบัญญัติไว้ว่า ถ้าคต เหยิน ไม่สวย
    ความสวย อยูที่ เรา คับ ว่าพอ ใจ กับ มัน หรือ ยัง พิททุกตัว สวย ในแบบ ของ มัน คับ ผม :031:

ปล.เลี้ยง อย่างมี ความสุข สนุก อย่าง มีpit :062::062:
  • แจ่ม:063:อีกแล้วครับ:067:
  • :m001::m001::m001:
  • อ้าวพี่ของผมลูกสโตนครับโตขึ้นจริงๆครับ....
    ไฟล์แนบ
    11.JPG 91K
    6.JPG 81K
    5.JPG 72K
    4.JPG 66K
    1.JPG 58K
  • :063::063:ดีมากเลยครับพี่อยากให้มีกระทู้แบบนี้อีกครับได้ความรู้ดีครับ:063::063::063:
    ไฟล์แนบ
    16692.JPG 51K
  • มันจะหนักได้ถึง 60 กิโลไหม
    ตอนนี้ 7 เดือน 45.5 กิโล
    ไฟล์แนบ
    IMG0084A.jpg 74K
  • ตอบ คุีณ ปลัด คับ ถ้า 7 เดือ 45 โล ผมว่่าแค่ นี้ถือว่าใหญ่ นะคับ ถ้าถามว่าจะถึงไหม คงไม่กล้าฟัน ธง
    เพราะ ยิ่ง โต การเจริญ เติบ โต ยิ่งไม่เท่า ตอน 4-8 แต่ เลี้ยงดีดี นี่ 50 ถึง แน่นอน คับ

วานคุณ ปลัด ช่วย ลง รูป แบบ เตมๆๆให้ผมด้วย คับ จะได้เก็บ เป็นข้อมูล ต่อไป

ตอบคุน bent rednost ลูก สโตน มาอีก แน่นอน คับ อย่าหยุด เรื่องอาหารแล้วกัน คับ
  • กำลังอยากทราบพอดี ขอบคุณที่ให้ความรู้ค่ะ
    ไฟล์แนบ
    SNC00288 (Small).jpg 28K
  • ทุกวันนี้กิน ANF + เนื้อวัว +โครงไก่อยุ่ครับ เต็มที่เรื่องอาหารอยู่แล้วครับ ขอบคุณมากครับเพ้......:065::065:
  • ของผมจะ 4 เดือนแล้ว ยัง 11 กิโลอยู่เลย พวกพี่ๆให้กินอะไรกันครับ ทำไมน้ำหนักเยอะจัง
    ไฟล์แนบ
    117.jpg 113K
  • 6 เดือน 3 อาทิตย์ 27 โล
    ไฟล์แนบ
    18072009353.jpg 65K
  • คุณ lerzchai ให้กินอะไรคับถึงได้ใหญ่ขนาดนั้น
    ผมเจ็ดเดิอนได้แค่ 23 เอง
    ขอความรู้มั่งคับ
  • รูป แบบ เตมๆๆ

จัดปายยยยย
    ไฟล์แนบ
    IMG0097A-0012.jpg 32K
    IMG0015A--001.jpg 25K
    IMG0100A-001.jpg 38K
    IMG0099A-001.jpg 37K
    IMG0007A-001.jpg 33K
  • มันอยู่ที่สายพันธุ์ด้วยนะคับ เรื่องน้ำหนัก เพราะมันไม่เหมือนกันไปซะหมด
  • การให้อาหารผมคำนวณจากอัตราการเจริญเติบโตครับ
    หมาผมโตวันละ 250-300 กรัม (ผมใช้เครื่องชั่ง ดิจิตอล ทศนิยมสองหลักครับ)
    ใน f1 สีม่วง 1 ขีด มีโปรตีน อยู่ประมาณ 30 กรัม
    เศษเนื้อวัว 1 ขีด มีโปรตีน 14 กรัม
    เนื้ออกไก่ 1 ขีด มีโปรตีน 23 กรัม
    ไข่ 1 ฟอง มีโปรตีน 6 กรัม

ในหนึ่งวัน ผมก็พยายามให้มันกิน ให้มีโปรตีนครบ 250-300 กรัม
    ซึ่งที่จริงแล้วมันก็ไม่ได้ดูดซึมไปทั้งหมด อีกทั้งต้องขับถ่ายออกมาอีก
    แต่น้ำหนักที่เพิ่มมันมาจากแคลเซี่ยม ไขมัน และ อื่นๆ

บางคนบอกว่าหมาไม่กินอาหารเม็ด
    ผมใช้วิธี เอาอาหารเม็ดเพียวๆให้มันกินจนเบื่อก่อน
    เสร็จแล้วค่อยคลุกอาหารสด พวก ไข่ เนื้อไก่ เนื้อวัว ค่อยๆผสมเพิ่มทีละอย่าง
    ผมก็เห็นมันกินหมดทุกที ถ้าไม่หมด ผมก็เรียกหมาตัวอื่นมากิน
    เจ้าจูล่งมัน มีนิสัยอย่างหนึ่งคือเห็นหมาตัวอื่นกินอะไรไม่ได้
    อิ่มแค่ไหนก็จะแย่ง บางทีกินจนอ้วกก็มี
    (เวลาเลือกซื้อหมา ถ้าอยากได้ตัวใหญ่ๆ ก็เอาไอ้ตัวที่กินเก่งสุดแหละครับ สสารไม่มีวันสูญหาย
    กินเข้าไป ยังไงก็คงไม่ขี้ออกมาหมด)
    ไฟล์แนบ
    IMG0078A2.jpg 68K
    IMG0053A.jpg 65K
    IMG0052A.jpg 113K
    IMG0050A.jpg 72K
    IMG0035A-001.jpg 32K
  • พูดได้คำเดียวว่า :m001:
  • ขอบคุณคับ คุณปลัด ผมเกบ ภาพ ไว้หมดแล้ว คับ แล้ว ก็ ข้อมูลอาหาร การกินเพื่อจะได้เป็น แนวไห้คน ต่อๆๆไป คับ
  • แล้ว ถ้า ว่าง อีก ผม จะเอา สาระ มาฝาก พี่พี่น้องๆๆอีกคับผม :062::062:
  • กำ รอลุ้นสูตรอาหารตั้งนาน ไม่ทันแว้ว อิอิ จูล่งบ้าไปแล้ว