ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ตัดหูน้องหมากี่เดือนคะ่ บอกด้วยคะ่
  • ตอนนี้น้องหมาอายุ 2 เดือนแล้วควรตัดหูหรือไม่
  • ตัดได้เลย ครับ ๆ
    ท่าอยู่กทม ก็ วัดไผ่ตันเลยครับ ค้น หา จากกระทู้เดิมครับ
  • 2 เดือนกว่าตัดหูได้แล้วครับ

ถ้าจะให้ดีซัก 3 - 4 เดือนกำลังดี

แผลหายเร็วดีครับ

ว่าแต่เลือกทรงได้ยัง

เลือกดีๆนะครับ ตัดแล้วต่อไม่ได้ งอกใหม่ไม่ได้นะครับ
    ไฟล์แนบ
    18.JPG 58K
  • 2-3 เดือน เหมาะสุดคาฟ 4 เดือน มีปัญหา ตัวเริ่มโต ตอนป้อนยา ปล้ำกับมันเหนื่อย

กินยาครบ ล้างแผล ไม่ถูกน้ำ 7-10 วัน หล่อเลย
  • ตัดทำไมครับ เดิมๆๆอ่ะสวยดีอยู่เเล้ว
    ไปตัดเเล้วเหมือนหมาหูด้วนเรย

ไม่ตัดอ่าสวยดีอยู่เเร้วครับ

มันเป็นเเค่ตัณหาของคนเท่านั้นเองครับ

มันเจ็บปล่าวๆๆ สวยก้อไม่สวย
  • ได้หมอดีๆตัดมาแล้วสวยกว่าเยอะ ใจไม่ถึงอย่าตัด ไม่ใช่ตัณหาหลอกเค้าก็แค่อยากให้หมาเค้าสวยเท่านั่น
  • ช่าย เห็นด้วย ตัดทำไม อยากตัด เอาหูคุณไปตัดซิ ดูว่าคุณรู้สึกอย่างไร เขาอยู่ของเขาดีๆ แต่เพราะเราไป ปรุงแต่ง ว่า เขาต้อง หล่อ อย่างนั้น สวยอย่าง นี้ ถึงต้องเอาหมารักของเรา ไป ทรมาน
  • ขอถามหน่อยครับ เพิ่งเข้ามาศึกษาพิทบูล เขาตัดหูกันเพื่ออะไรครับ เพื่อสวยงามอย่างเดียวหรืออย่างอื่นด้วย แล้วเราจะบาปไหมครับที่ไปตัดหูมัน ถ้าเลี้ยงแบบไม่ตัดหูคิดว่าเป็นยังไงครับ
  • ตอนแรกผมก็คิดว่าจะตัดหูหมาของผมเหมือนกันแต่คิดไปคิดมาสงสารมันผมว่าพวกเราน่าจะเปลี่ยนแปลงจากค่านิยมการตัดหูหมา มาอนุรักษ์ความเป็น พิทบลู ว่านี่แหละคือ พิทบูล
  • ใครใคร่ตัด ก็ ตัด
    ไม่ตัดก้แสดงความคิดออกมา ผมก็อ่านเพลินดี

ดี เสีย มีทุกอย่าง แล้วแต่มุมมองของแต่ละท่าน
    เคารพสิทธิผู้อื่น ให้ความเห็นที่ดี

เรื่องแบบนี้ เถียง กัน บอร์ดแตก มีมานานแล้ว นานาจิตตัง
    ตัดไม่ตัด มันก็เป็นพิทบลู และเราก็ เป็นเพื่อนกันได้ คนคอเดียวกัน.............
  • ผมเองก็แย่เหมือนกัน ว่าจะตัดหรือไม่ตัดดีหูของหมาผม จะตัดก็สงสารมันแถมราคาแพงอีกด้วย จะไม่ตัดก็กลัวมันจะสวยสู้เขาไม่ได้ จะลองดูลองฟังความคิดเห็นกระทู้นี้เพื่อตัดสินใจครับ เรียนตามตรงว่าสับสนมาก อย่าด่าผมนะครับ
  • ถ้าตัดหูหมา แล้วกลัวบาป
    ผมแนะนำว่า ควรจะไปฆ่าตัวตายซะเถอะครับ
    คุณจะได้หยุดการกินเนื้อสัตว์ จะได้ไม่มีการสูญเสียชีวิต ที่จะต้องมาเป็นอาหารของคุณ
    คุณจะได้หยุดหายใจปล่อยคาร์บอนไดออกไซด์ออกมา ทำให้สภาพแวดล้อมของโลกใบนี้แย่ลง
    คุณจะได้หยุดการบริโภคทรัพยากรธรรมชาติ เช่น น้ำ น้ำมัน ต้นไม้ พลังงาน ฯลฯ
    คุณจะได้หยุด รัก โลภ โกรธ หลง รวมทั้งหยุดเถียงกันเรื่องตัดหรือไม่ตัดหู ให้น่ารำคาญใจ
    คุณจะได้หยุด....โอ้ย สารพัด ลองระลึกดูว่าชีวิตเรา ทำเรื่องเฮงซวยมากกว่าการตัดหูหมาเยอะแยะ
  • ผมคิดว่าผมรักในความเป็น " พิทบูล " ของมันมากกว่า สวยไม่สวยไม่เป็นไรแต่มันมีความสามารถ ความกล้า เหมือนที่พี่ มาร์ค พูดไว้ผมตัดสินใจแล้วว่า
    ผมไม่ตัดหูมันแล้วล่ะ แล้วผมจะสามารถนำรูปหมาของผมมาโชว์ได้ไหมครับกลัวท่านอื่นไม่ยอมรับ

ขอบคุณครับ
  • หมาเรา ก้อเป็น ส่วนหนึ่ง ในครอบครัวเรา
    เราจะไปเเคร์ทำไม ว่าคนอื่นเค้าว่าสวยหรือไม่สวย
    เราเลี้ยงมันเราก้อรัก เเล้วเราคิดว่า เค้าอยากถูกตัดหูรึเปล่า
    มันเป็นเพียงเเค่สิ่งที่เราทำไปตามกระเเสเท่านั้น ตามตัณหาของคน

ถ้ามีคนบอกว่าจะตัดหูคุณ เพราะว่า ตัดเเล้วทำให้คุนหล่อขึ้น คุนจะตัดไหม

หมามันก้อเจ็บเป็นเเต่มันพูดไม่ได้ เราเลี้ยงเค้าเราเลี้ยงเพราะรักเค้า หรือเลี้ยงตามกระเเส ตามค่านิยม
    เอาไว้อวดเค้าเเค่นั้นหรอ ??
  • คิดดูให้ดี ว่าเราเลี้ยงเพราะ รักเค้า รักในความเป็นพิทบูล เป็นส่วนหนึ่งของครอบครัวเรา

หรือ เเค่ ความเท่ห์ เอาไว้อวดคนโน้น อวดคนนี้ ว่าหมากูสวย หมากูเจ๋ง หมากูเเพง เเค่นั้นเองหรอ

พิทบูลเป็นสิ่งมีชีวิต ไม่ใช่ เหมือนรถที่จะซื้อมาเเต่งก้อเเต่ง นึกเบื่อก้อขาย เเค่นั้นเองหรอ

เราเลี้ยงเพราะเรารักมัน ดีกว่าที่จะเลี้ยงเพื่อ เอาไว้อวดคนอื่น

ลองเอาไปคิดดูเองละกันน๊ะ
  • ขอบคุณอีกแง่คิดดีๆ อีกแง่หนึ่งครับ พี่ beam27456 และจากพี่ทุกท่านครับ คืนนี้ผมจะเก็บเอาไปคิดให้ดีอีกที ขอบคุณๆจริงจากใจครับ
  • กู....ก็ไม่ตัด

จากผีบ้านนอก...

ตัดหูก็เหมือนขลิบปลายกระเจี้ยวแหละ...ลองถามไอ้พวกขลิบซิว่ามันเต็มใจหรือไม่55555555
  • 5 5 5 5 พี่ผี เเน่นอนมากเรยครับพี่ 5 5 5

ช่ายๆๆๆๆ ทีจะให้ไป ขลิบกระเจี๊ยวนิดเดียว ยังกลัวกันจน เยี่ยวเหนียว เจี๊ยวหด ไข่หด

ที หมาละบอกตัดหูเเล้วสวย เพราะฉะนั้น จะเอาหมาไปตัดหู ก้อต้อง เอาเจ้าของหมา ไปขลิบกระเจี๊ยวก่อน โอเคเรยอย่างนี้ 5 5 5

คนขลิบเเค่นิดเดียวกลัวเเทบตาย เเล้วหมานี่ตัดทั้งหู มันบอกไม่เปนไร หมาไม่เจ็บ พูดมาได้ยังงัย
  • เรารักในความเป็นพิทบูล รักเพราะเค้าเป็นส่วนหนึ่งในครอบครัวของเรา รักเหมือนที่เค้ารักเรา

ไม่ได้เลี้ยงเพื่ออวดโอ้ เอาไว้คุย ว่าหมากุสวย หมากุเเพง หมากุเท่ห์ หมากุสุดยอด เลี้ยงตามกระเเส เอาไว้โชว์คนอื่น

พอเบื่อก้อขายเค้า ทำเหมือนเค้าเป็นสิ่งของ พวกนี้น่าเอาไปตัดเจี๊ยวให้หมด
  • ผมตัดนะ เพราะส่วนตัวไม่ชอบหมาหูบิน

หากมองเรื่องของบาปบุญนี่ไม่ใช่ประเด็นคับ ตัดมาแล้วผลก็คือความชอบของเรา มันสั้นมันสวยดี เราพอใจโอเคจบ เพราะราคาก็ค่อนข้างสูงเรื่องตัดหูคนส่วนใหญ่จึงไม่ค่อยทำกัน

ตอนไปตัดนี่ก็สงสารมันนะ มันตาแดงเลยตอนขึ้นเตียงครั้งแรก แต่ก็ทำครับเพราะชอบโดยส่วนตัว

ส่วนเรื่องเลี้ยงหมาไว้โชว์ไว้อวดนี่ ผมว่ามันแย่นะเพราะหากไอเจ้าของที่เอามาโชว์เบื่อขึ้นมา หมาจะซวย มันจะกลายเป็นหมาหัวเน่าซะป่าวๆ

คนรักหมาจริงๆไม่ว่าหูจะตัดหรือไม่ตัด จะน่ารักหรือน่าเกลียด จะกรังจะแก่ ยังไงมันก็สวยเป็นที่พอใจสำหรับเจ้าของอยู่แล้วละคับ

ขอบคุณคับ
  • คนเราทำสิ่งแย่ๆ มา เยอะ จริงครับ แต่ในสิ่งหนึ่งที่ เราคิด ว่า เป็นสิ่งที่ควร ทำแต่ เรายังละเลย ไม่ทำ ผมว่า คนคนนั้น สมควรถูกประนามนะครับ

มนุษย์ ประเสริฐกว่าสัคว์ เพราะ สามารถ แยกแยะ ความผิดชอบชั่วดีได้ รู้ว่าอะไรควร อะไรไม่ควร ทั้งๆ ที่รู้ว่าไม่ดี แต่เรา ยังฝืนทำ เพียง แค่บอก ว่า คน อื่น ก็ ทำ มันเป็น แฟชั่น ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน มัน ไม่ใช่คำตอบที่ดีหรอกนะ ผมว่า

เอา ใจ เขา มาใส่ใจเรา แค่นั้น คุณ ก็รู้คำตอบ ว่า คุณ ควรทำ อะไร เรื่องพวกนี้ ไม่ใช่ pitbull มันจะ กระดิก หาง ดิ้กๆ บอก เราในใจว่า พ่อ ครับ แม่ครับ พาผม ไป ตัดหูหน่อย ผม อยาก หล่อ หรือ หนู อยากสวย ดูซิครับ ผม ดีใจ มากๆ เลย ตื่นเต้น จน หาง ผม แกว่ง แทบหลุด เร็วๆ นะ ครับ คุณ พ่อ ผม อยาก หู กุดๆ มัน มะ ดี เร็วๆ ครับ ดูซิครับ ผม มีอารมณ์ ดี เหมือน ตอน คุณ แม่ โยน บอล ให้ผม เล่น ผม ดีใจ เหมือน ตอนผมเห็น คุณ พ่อ กลับมาบ้าน จากที่ทำงาน พาผมไปตัดหูเลยครับ คุณ พ่อ ผมไม่เจ็บหรอก

เขาเป็น สัตว์ มี ชีวิตจิตใจนะครับ รู้สึก เจ็บ ปวด ร้อน หนาว จะไป ก่อบาปกรรมทำเข็ญทำไม เพียงเพื่อ fashion เพียงเพื่อ ว่า เขาจะได้ เป็น pitbull เต็มตัว

การขลิบหู ไม่ได้ก่อให้เกิด ประโยชน์ ในแง่ สุขภาพ ของ pitbull เลย แม้แต่น้อย ไม่เหมือน กับ การ ขลิบ ปลาย อวัยวะ เพศของ ผู้ชาย เออ ซิ ถ้า ทำแล้ว เขาได้ประโยชน์ อย่างนั้น ทำไป เลย

ผมหวังว่า กระทู้นี้ คงมีส่วน ช่วย pitbull ได้บางตัว นะครับ
  • พี่ผี พูดถูกครับ ขอบคุนพี่ผีมากๆๆครับ
    เพื่อพิทบูล ที่น่าสงสาร จากคนจัยร้าย อีกหลายๆๆตัว

ขอบคุนมากๆๆครับ
  • ทุกวันนี้ คน ทำเพื่อสนองตัณหาของตัวเองทั้งนั้น
    ไม่นึกถึงใจเค้าใจเรา เเย่ๆๆๆๆจิงๆๆๆ
  • แล้วขลิบปลายกระเจี้ยว มันบาปไหม ขำๆนะ 555+
  • ให้เกียรติความคิดคนอื่นด้วยนะคับ แสดงความเห็นได้แต่ไม่เกินไป เพราะทุกคนไม่ได้แย่ไปซะหมด
  • สาธุ สาธุ ใจเย็น ๆ คนไทยเหมือนกัน
  • พูดกันอย่างนี้ ให้สคิ กันก็แล้ว ถ้าจะ ทำ ก็เป็นสิทธิของ ท่านครับ

ถ้าเขาพูดได้ เขาก็คงพูดว่า พ่อครับ แม่ครับ อย่าเอา ผมไปตัดหูเลย ผมเจ็บ จนแทบจะขาดใจตาย น้ำหูน้ำตาไหล ดิ้นก็ไม่ได้ ตัดมาเสร็จ หูผมจะอักเสบ อีกหรือเปล่าก็ไม่รู้ พ่อตัดไป เพื่อสนองตัณหาพ่อ คนเดียว แต่ผม ซิครับ ต้องทรมานเจ็บปวด แสนสาหัส ผมเกิด เป็น pitbull ผมก็ว่าโชคร้ายแล้ว มาเจอ พ่อ แม่ อย่างนี้ อีก นี่ถ้าผม เกิดใหม่ได้ ผม จะ ไม่เลื่อกเกิด เป็น pitbull อีกต่อไป ให้ใครมาทำทารุณผม

พ่อไม่เอา คุณแม่ หรือ แฟน หรือ ลูก ของ พ่อ ไปตัดหูบ้างหละ ครับ จะได้ สวย เป็นเพื่อน ผม พ่อชอบพูดว่า การตัดหูมัน ดี มัน เท่ห์ ไม่ใข่เหรอ เออ อีกอย่าง หูพ่อ อะ ตัด แต่ง หน่อยก็ ดี นะ จะ ได้ ไคร่ครอง สิ่งดีๆ เข้าสมอง บ้าง เอิ้กๆๆ พรุ่งนี้ ผมจะ หนีออก จากบ้าน แล้ว ไอ้ พ่อใจร้าย
  • เก็บกดกันน่าดูเหะ
  • :028:เถียงกันไปเหอะชาติหน้าก็ไม่จบ เรื่องตัดหูเนี่ย :016:เอาเป็นว่าตัดไม่ตัดก็เลี้ยงให้มันดีๆละกัน มันอยู่ที่สิทธิของแต่ละคน :062:
  • เอาเป็นว่า ใครตัดก็เรื่องของคนตัด ใครไม่ตัดก็ไม่ต้องมายุ่งคนตัด อยู่เฉยๆแล้วแต่คนชอบ อย่าไปแจมเขา
  • ส่วนผมคิดก็เหมือนคนไปทำศรรย์กรรมอะครับ แต่ก็น่ารักดีไม่ได้ดูโหดอย่างเดียวเพราะเวลาทำหน้างงๆทรงหูก็เปลี่ยน ทำหน้าอ้อนก็ดูดีอีกแบบ ขำดีครับ เวลาคนเห็นเขาก็อยากเล่นด้วยในความคิดผมนะ ไม่ตัดก็น่ารักแต่ผมไม่ชอบครับ
    ไฟล์แนบ
    vin.jpg 88K
  • ตัดหูไม่เกิน 2 อาทิตย์ หายสนิท อย่าไปซีเรียสครับ นานาจิตตัง หมามันรู้ว่าเรารักมัน ก็พอแล้วล่ะครับ ไม่ได้เกลียดและไปทรมาณมัน
    ไฟล์แนบ
    SNB103162.jpg 116K
  • ไม่เอานาอย่าคิดมาก..
    ของผมมีทั้งตัด กะ ไม่ตัด เข้าข้างไหนดี อิอิ:o044:
  • ตัดหูหมา แล้ว ไปยืนบัง TV บ้านใครไม่ทราบบบบบบบบบบบบ:o016:
    ความคิดใครความคิดมัน:o001:
    แต่ถ้าไม่ตัด มีหลายกรณี 1. สงสาร(กลัวมันเจ็บ)
    2. ชอบเดิมๆ
    3. ชอบหมาหน้าแปลก
    4. ไม่มีตังค์

ถ้าตัดก็มีหลายกรณี 1. ต้องการเสริมจุดเด่นของหมา
    2. ความพึงพอใจ
    3. มีตังค์

มีหลักการตัดสินใจง่ายๆ นำ pitbull 2 ตัว มาเปรียบเทียบกัน (รูปร่างพอๆกัน)ตัวนึงตัดหู
    อีกตัวไม่ตัด คุณชอบแบบไหน ก็เลือกเอา:o059:
  • ถูกต้องนะคับ

ผมชอบคำพูดของพี่ bombe

ชอบไม่ชอบก็เลือกเอา