ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ลาก่อนมาเฟีย
  • หลับให้สบาย แล้วทุกคนจะคิดถึงแก มาเฟีย

มาเฟียคือพิทบูล สุนัขตัวหนึ่งที่ ลืมตาดูโลกเมื่อ 16 ตุลาคม 2551 ที่ อำเภอตาคลี จังหวัดนครสวรรค์
    มาเฟีย มีพี่น้องทั้งหมด สี่ตัวด้วยกัน เปง ผู้ 3 เมีย 1

มาเฟียย้ายบ้านใหม่เมื่อวันที่ 7 ธันวาคม 2551 มาอยุ่ที่สุราฏร์ธานี แต่อยู่ที่นี้ได้ไม่นาน
    ก็ต้องจากโลกไปอย่างตาหลับ มาเฟียเริ่มป่วยโดยไม่แสดงอาการอะไรออกมาได้ราว 2 อาทิตย์
    อาการที่สังเกตุได้คือ ไม่ยอมกินอาหาร หากจะกินก็กินน้อยมาก แต่แล้วมาเฟียก็จากโลกนี้ไปด้วยโรคไต

ซึ่งหมอก็ช่วยเท่าที่ทำได้เพราะค่าไตขึ้นสูงมาก บวกกับ มาเฟีย ไม่ยอมกินอาหารเลย เลยต้องจากโลกนี้ไปในวันที่
    9 สิงหาคม 2552 เวลา ตีสอง ซึ่งก่อนมาเฟียจากไป ผมไม่ได้อยู่ด้วย เพราะมาเฟียต้องแอดมิส อยู่ที่บ้านหมอ
    ผมก็ทำเท่าที่ทำได้ เสียค่ายาไปเป็นพัน (เฉียดหมื่น) เพราะ รักและผูกพัน

มาเฟีย เป็น พิทบูล ตัวแรกของผม พูดง่ายๆคือ สุนัขตัวแรกในชีวิตที่ผมเลี้ยงก็ว่าได้
    คิดถึงแกมาก ดูรูปมันแล้วน้ำตาไหล นึกถึงวันเวลาที่เราเคยเล่นด้วยกัน หยอกล้อกันวันที่แกกัดแขนข้า
    วันที่ข้าตีแกเวลาที่แกทำผิด วันที่ต้นไม้ดูสวยงามแล้วแกก็มาเรื้อของข้าหมด คิดถึงเสียงเห่าของแก

คิดถึงท่าทางที่แกเดิน คิดถึงความดื้อของแกคิดถึงทุกเวลาที่ไม่มีแกมาเฟีย คิดถึงจริงๆ อยากกลับบ้านมาแล้วเจอแก
    อยากได้ยินเสียงแกเห่าเหมือนเดิม อาหารแกยังเหลือน่ะ เหลือมากด้วย ขนมที่แกเคยกินก็ยังอยู่ไก่ที่แกชอบก็ยังมี
    ทุกสิ่งทุกอย่างของแกก็ยังอยู่ที่เดิมโซ่ที่เคยล่ามแกก็ยังอยู่ ยังเหมือนเดิมหมด คิดถึง คิดถึง จริงๆๆ

คิดถึงมาก ทุกคนที่บ้านไม่มีใครเคยลืมแกเลย ไปดีน่ะหลับให้สบาย มาเฟียลูกรัก
    ไฟล์แนบ
    DSC03757.jpg 120K
    DSC03754.jpg 119K
    DSC03746.jpg 121K
    DSC07122.JPG 47K
    DSC07048.JPG 57K
  • ง่า....

ขอแสดงความเสียใจด้วยค่ะ
    :m020:
    หลับให้สบายนะมาเฟีย:m127:
  • ไปดี น่ะ ขอให้แกได้ไปเกิดในที่ดี บายบ๊าย
    ไฟล์แนบ
    DSC046622.jpg 115K
    DSC046592.jpg 112K
    DSC04655.jpg 100K
    DSC046492.jpg 118K
  • เสียใจด้วยครับ ต่อการจากไปของเจ้าหมามาเฟีย :m009::m009::m009:
  • :039::039::039::039:เสียใจด้วยครับ เป็นเรื่องเศร้ามากจิงๆๆ

อาการโรคไตเป็นยังไง มีวิธีป้องกันมั้ย เกิดจากอะไรครับ
  • ครับ ขอบคุณ ทุกคนมากน่ะครับที่เห็นใจผม

อาการโรคไต ก็คือไตไม่ทำงานหรือไม่ก็ทำงานหนักจนหนักมากจนไม่สามารถทำงานได้
    ไตมีหน้าที่กรองสิ่งสกปรกหรือของเสียของร่างกาย หากไม่มีตัวกรองแล้วก็ไม่ต้องพูดถึงเลย

อาการแรกๆเลย สุนัขจะไม่ยอมกินอาหาร อาเจียร แค่นี้แระครับ ที่มาเฟีย แสดงออกมา
    หลังๆจะหนักขึ้น ถ่ายเป็นเลือด อาเจียร กินน้ำเยอะ

ส่วนสาเหตุที่เป็นโรคไตเนื่องจาก อาหารการกินและการเลี้ยงดูและกรรมพันธ์
    อาหารเม็ดก็มีส่วน(หมอบอกมา) และ เค็ม(เกลือ) ก็มีส่วนด้วย

ผมก็รู้มาคร่าวๆก็ ไงใครรู้ละเอียดช่วยบอกสมาชิกท่านอื่นหน่อยน่ะครับ
    แต่วิธีการที่ดีที่สุดผมว่า อาหารการกินและน้ำของสุนัขต้องสะอาดเป็นดีที่สุดครับ
  • เสียใจด้วยคับ คุณเอม :022::022::022:
  • เข้าใจความรู้สึกครับ ตัวแรกจากไปกระทันหัน เสียใจด้วยน่ะครับ....:022:
  • ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งครับ:002:

แต่ยังไงก็สู้ๆนะครับ:062:
  • อาการโรคไตคือว่า ค่าไตจะสูงกว่าระดับปรกติของสุนัข และหมาจะไม่ค่อยยอมกินอาการ และถ่ายออกมามีเลือดปนที่อุจจาระ มีกลิ่นปากที่เหม็นกว่าปกติ และเป็นโรคที่เป็นแล้วมีโอกาสหายน้อยมาก อีกอย่างคือโรคไตสามารถเป็นได้ในสุนัขทุกวัย

วิธีรักษาเท่าที่จะทำได้คือ
    1.งดอาหารเม็ดและอาหารซองทุกชนิดเพราะในอาหารเม็ดและอาหารซองจะมีความเค็มสูงมาก
    2.ให้หมากินข้าว กับไข่ต้ม(เอาเฉพาะไข่ขาวเท่านั้น ไข่แดงห้ามเอาให้เป็นอันขาด) ปลาย่าง หรือปลาต้มเปล่าๆโดยไม่ใส่เครื่องปรุง
    3.นำหญ้า(อันนี้ผมจำชื่อไม่ได้ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงถ้าคิดได้จะมาโพสบอกไว้) อะไรไม่รู้มาบดหรือผลสมกับนำเฮลบลูบอยแล้วป้อนให้หมา
    4.ซื้อ k/d กับ u/d มาผสมให้ในข้าวที่จะเอาให้หมา k/d-u/dคือ โปรตีนเสริมและธาตุอาหารเสริมที่เหมาะสมสำหรับหมาที่ป่วยเป็นโรคไต
    5.กำลังใจจากเจ้าของหมา

*เท่าที่ผมจำได้คร่าวๆก็มีเท่านี้แหละครับ แต่อาจจะมีคนที่มีประสบการณ์และอาจให้คำแนะนำได้ดีกว่านี้ก็จะดีนะครับ จะได้ช่วยๆกันป้องกันหรือแก้ไขได้ทันเวลา*

********ถ้าผมพูดอะไรผิดไปหรือทำอะไรไม่ถูกใจใคร กระผมก็ขอ อภัยเป็นอย่างสูงไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ************

***สุดท้ายนี้ผมก็ขอแสดงความเสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นด้วยนะครับ กับการจากลาของสิ่งที่เป็นที่รัก***
  • อ่านแล้วซึ้งจิงๆคับ มันคงอดทนเต็มที่แล้วล่ะคับ เสียใจด้วยนะครับ
  • เป็นไงน้องเอ็มอย่าเศร้า....ว่างๆก็เข้ามาคุยกันบ้าง เอาใหม่นะ ( เสียใจด้วยนะมันไม่ได้เป็นความของผิดใคร.....) สู้ๆๆๆ

084.1831335....084.0594778
    ไฟล์แนบ
    Chance1.jpg 50K
  • เสียใจและเห็นใจ เพราะเคยผ่านเหตุการณ์แบบนี้มาไม่นาน
  • ขอบคุณมากครับ สำหรับความห่วงใย

หมาตัวแรกจากไปก้เศร้าเป็นธรรมดา แต่ก็คงไม่นานหรอกครับ

ความเศร้าจะหายไป เพราะเข้าใจในสิ่งที่เกิดขึ้น ว่าทุกสิ่งมีเกิดย่อมมีดับ

ขอบคุณครับพี่ เอ๋ ผมไม่เศร้าหรอกครับแค่ คิดถึง มันเวลาที่ดูรูป น่ะ

มองไปนอกห้องแล้วเคยเห็นมันแต่วันนี้ไม่มี บางครั้งยังเรียกหมาตัวอื่นผิดชื่อเลย

ยังเรียกชื่อมาเฟีย เลย และทุกเย็นจะมองไปที่ ที่มันนอนหลับอย่างสนิทใต้ต้น โมกค์
    ข้างๆบ้านผม ยังอยูในใจเสมอ มาเฟีย
  • เสียใจด้วยน่ะคับพี่
  • :045::045:แล้วเราจะให้ หมากินอะไรดีหล่ะครับ... ทำไมว่าอาหารเม็ดไม่ดีซะงั้น แล้วผมจะไปหาอาหารอะไรให้มันกันละครับ...

มีใครพอรู้ไหมครับว่าอาหารเม็ดยี่ห้อไหนไม่เค็ม...

เสียใจกับเจ้าของหมาด้วยนะครับ...:045::045::045:
  • :o004:
    ไฟล์แนบ
    steelcity_american_bulldog3.jpg 68K
  • :001: ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ขอให้มาเฟียไปดีนะ
  • เสียใจด้วยครับ
  • เสียใจด้วยครับ เค้าไปสบายเเล้วครับ
  • เอ็ม เจ๊พร มาช้า แต่ก้อมาแล้วนะ

เก็บความทรงจำที่ดีของเจ้ามาเฟียไว้

หาตัวใหม่ มาทดแทนตัวเก่า เลือกให้ดี

เลี้ยงอย่างถูกวิธี อันไหนที่คิดว่าโอ๋มันมากไปเรื่องงอาหาร คราวต่อไปก้อ งด

กำลังใจจากเพื่อนๆ คงทำให้เอ็ม หายคิดถึงมาเฟียนะคร๊า
  • เสียใจด้วยนะเอ็ม (วันนี้พี่บันก็เพิ่งโทรมาบอกตอนหัวค่ำ ก็เพิ่งได้เข้ามาดู)
    กับมาเฟียเราเห็นกันมาในบอร์ดนี้หลายครั้งแล้ว ทั้งพัฒนาการ ทั้งเรื่องตัดหูของมัน ก็เป็นเรื่องราวดีๆ
    จำมันไว้สิ่งที่เรานึกถึงจะทำให้มันมีความสุข
    มีโอกาส ผมได้กลับบ้าน(พุนพิน)คงได้นั่งคุยกันบ้าง..สบายใจน่ะคับ
  • เสียใจด้วย งับ ใครเลี้ยงก็รักและผูกผันกับมัน เดียวเหตุการณ์วันนี้ก็จะกลายเป็นอดีตไปคับ
  • ขอแสดงความเสียใจอย่างยิ่งครับ
  • กินกล้วยมากๆๆนะครับ จะช่วยล้างไตได้ดีที่เดียว
    งั้นก็ผสมน้ำแดงให้หมากินก็ได้ เป็นโรคไตชัวร์
  • เสียใจด้วยจริงๆคับ:024:
  • เสียใจด้วยน่ะครับเหตุการณ์อย่างนี้ก็เคยเกิดขึ้นกับผมครับหมอก็บอกว่าอาหารเม็ดมีส่วนด้วยเละก็กินตับย่างหรือต้มมากๆก็ไม่ดีครับหลังจากนั้นผมก็เริ่มศึกษาอาหารเเนว BARF ดูเเละก็หาสุนัขมาเลี้ยงใหม่เเล้วตอนี้ก็เลยให้อาหารเเนว BARF เเทนเเต่อาหารเม็ดก็ให้บ้างนานๆทีเช่นเสาร์อาทิตย์ครับลองศึกษาดูครับเเล้วจะรู้ว่ามันดีอย่างไรคุณต้องลองเอาเองครับถึงจะรู้ครับเเละเข้าใจผมก็ได้ประสบการณ์จากในบอร์ดนี้เยอะเเยะครับขอบคุณทุกๆคนครับ เลี้ยงมันเเล้วก็ผูกพันครับเข้าใจครับมันเป็นเพื่อนที่ดีที่สุดครับ
  • น่าสงสารจัง ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ

R.I.P......
  • ขอบคุณทุกคนมากเลยครับ ทั้งพี่พร ทั้งนายหัวกิต ทั้งพี่เอ๋ แล้ว ร็อคเก็ต และพี่ปัน ขอบคุณทุกคนที่ร่วมแสดงความเสียใจกับผม
    ขอบคุณมากน่ะครับ

หมาตัวใหม่ผมหามาตั้งแต่มาเฟียยังอยู่ เป็นตัวเมียอายุก็พอๆกับมาเฟียกะว่าจะให้มันเป็นแฟนกัน แต่แล้วมาเฟียก็ไม่มีโอกาสนั้น
    ทุกเช้าผมจะตื่นขึ้นมาแล้วก็เดินไปเปิดประตูบ้านหาสายจูงพาเจ้ามาเฟียเดินออกจากบ้านแล้วให้มัน ฉี่ มัน อึ จะเป็นแบบนี้ทุกเช้าไป

แล้วเมื่อหวนคิดถึงตอนมันเด็กๆมันน่ารัก เลี้ยงเอาไว้ในบ้านตลอด เช้าๆต้องรีบตื่น(เช้ามาก)ต้องพามาเฟียไปอึหากไปอึไม่ทันได้ทำงานใหญ่แน่
    แต่มาเฟียเป็นหมาฉลาดพูดคำเดียวรู้เรื่อง แต่ถ้าผ่านไปสัก 3 นาที มึนแล้วไม่รู้เรื่องแล้ว มาวันนี้ผมก็ยังคิดถึงมาเฟียอยู่ทำไมมันคิดถึงแบบนี้
    มาเฟียแค่หมาตัวนึงแต่ทำไม ความผูกพันมันมากมายขนาดนี้ก่อนมันตาย มันยังหนีผมไปเล่นน้ำอยู่เลยไม่น่าเชื่อว่ามันจะตายได้ มันยังเห่าได้อยู่เลยเมื่อวันเจอโจทย์เก่ามัน หว้าพูดไปก็คิดถึงอีกแล้ว มาเฟีย
    ไฟล์แนบ
    DSC03914.jpg 44K
    DSC03912.jpg 54K
    DSC00547.jpg 110K
    DSC00277.jpg 100K
    DSC00016-1.jpg 44K
  • :m019:เสียใจด้วยครับ:m009:
  • อ่านแล้วเศร้ามากมายเลยอะ

ผมอ่านไปคิดถึงหมาผมไป อ่านจบว่าจะไปหามันละเนี่ย คิดถึง
  • มาเฟีย กับ พี่น้องและพ่อแม่
    ไฟล์แนบ
    DSC07036.jpg 102K
    DSC07028.jpg 112K
    DSC07030.jpg 114K
    DSC00505.jpg 99K
  • เพื่อนเล่นมาเฟียตอนเด็ก
    ไฟล์แนบ
    DSC07507.JPG 65K
    DSC07505.JPG 73K
    DSC07101.jpg 90K
    DSC07098.jpg 96K
    DSC07093.jpg 36K
  • :022::022::022:ขอไว้อาลัยด้วยครับ เสียใจด้วยครับ
  • เสียใจด้วยน่ะครับ น่าเศร้าจริงๆ สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้
  • เสียใจด้วยครับผมเข้าใจความรู้สึกคุณเอ็มดีลูกผมชื่อturboจากผมไปวันที่9ที่มาเหมือนกัน
    แต่คนละเวลาเค้าเป็นหัดครับทำทุกอย่างเท่าที่ทำได้แล้วช่วงเวลาที่ผมมีมันอยู่ด้วยมันน่าจดจำมาก
    ทำใจไม่ได้ทึ่ต้องหาตัวใหม่มาแทนแต่ใจมันรักพิทบูลเข้าแล้วเต็มเปาตอนนี้ยังไม่มีแต่ถ้าจะเลี้ยงอีก
    ก็ขอเป็นพิตที่รักเหมือนเดิมยังไงก็ต้องอดทนครับตอนที่มันอยู่กับเรามันสอนอะไรเราเยอะสิ่งเหล่านั้น
    อย่าให้ตายไปพร้อมกับมันหากมีตัวใหม่แนะนำให้รู้จักกันบ้างนะครับ
  • เสียใจด้วยค่ะ กับการจากไป

ดูรูปแล้วมันสะท้อนในใจยังงัยไม่รู้...
  • ครับ น่าเห็นใจคุณ jing2911 ด้วยน่ะครับ เสียใจด้วยเหมือนกันครับ
    ความรู้สึกคงเหมือนๆกัน

และก็ยังขอขอบคุณทุกคนมากน่ะครับ สำหรับความเข้าใจความเห็นอกเห็นใจที่มีต่อเพื่อน ชาวพิทบูลโซน ทุกคน

ขอบคุณมากครับ

ขอให้เก็บความทรงจำดีๆ ไว้ ตลอดไป
  • +++เสียใจด้วยคับ***
  • ขอให้วิญญาณของเจ้ามาเฟียและสุนัขแมว ทุกตัวที่ได้จากโลกนี้ไปแล้วไปสุ่สุขคตินะคะ ส่วนท่านผู้ใจบุญทุกท่านที่เลี้ยงสัตว์เหล่านี้ถ้าเป็นไปได้อย่าให้เค้าทานอาหารเม็ดเลยนะคะ เพราะมันมีโอกาสทำให้เป็นไตวายสูงมากคะ
    ดิฉันก็เคยเลี้ยงหมาพิทบุลมาหลายตัวนะคะ เป็นสิบปีมาแล้วแต่ไม่เคยให้หมากินยี่ห้อ pedigree เลยค่ะ จนเมื่อปีที่แล้วที่ลองซื้อมาให้กินได้แค่ปีเดียวเท่านั้นหมาตายหมด สองตัวไม่เหลือเลย เป็นไตวายทั้งคู่ค่ะ ล่าสุดเพิ่งเสียไปเมื่อเดือนที่แล้วนี่เอง คุณๆซื้อหมามาเลี้ยงตัวละเท่าไหร่กันคะ แต่พอเค้าป่วยค่ายาค่ารักษามันจะมากกว่าค่าตัวเค้าไม่รุ้กี่เท่าต่อกี่เท่า ตัวแรกดิฉันหมดค่ายาไป สองหมื่นสี่พัน ตัวที่สองก็ไม่อยากนับมันเกินสองหมื่นเกือบสามหมื่นค่ะ แต่สุดท้ายตายหมดไม่เหลือ แล้วเค้าจะตายอย่างทุกข์ทรมานหิวก็กินไม่ได้จะอ้วกหมด แล้วจะผอมน้ำหนักลด เหลือแต่ซี่โครง กินข้าวกินอะไรไม่ได้เลยแม้แต่นิดเดียวต้องจับยัดเข้าไปเท่านั้น น้ำก้อไม่ยอมทาน
    จากที่เคยร่าเริง แจ่มใส ซุกซน น่ารักน่าตี น่าเตะ(ในบางโอกาส) เค้าจะทำให้คุณร้องไห้ได้โดยไม่รุ้ตัวเลยค่ะ คุณทนเห็นสภาพนี้ได้หรือคะ ต่อให้คุณพาเค้าไปรักษา รพ ดีๆแค่ไหนก็ตามเค้าก็ให้คุณได้แค่ให้ความหวังลมๆแล้งๆเท่านั้น เพราะค่ารักษาพยาบาล ค่าฝากเลี้ยง ค่าอาหาร ค่ายา ค่าตรวจเลือด จิปาถะ มันแพงไม่หยอก ถ้าหมาแมวใครเป็นโรคนี้เข้าแล้วรับรองว่าโรงพยาบาลได้รับแบบเนื้อๆ (ไม่รวมเนื้อหมา) มันจะจิ้มเครื่องคิดเลขคิดค่ายายังกะคุณเป็นลูกอดีตนายกก็ไม่ปาน ดิฉันเจ็บใจอยุ่อย่างคือเค้าไม่ยอมบอกความจริงว่าหมาใกล้จะตายแล้ว ผลเลือดมันชัดมากๆ (ถ้าคุณพอจะมีความรุ้) ดิฉันค้นหาอ่านในเว็บ รุ้ว่าอาการเค้าระยะสุดท้ายแล้ว หมอก็ยังโกหกหน้าด้านๆว่ายังมีหวัง ดิฉันพาไป รพ เค้าเดินเข้าไปอยู่ได้แค่ 6 วัน แต่ตอนขากลับต้องอุ้มกลับใครจะกลั้นน้ำตาไว้ได้คะ ดิฉันดื้อด้านเอาเค้ากลับบ้านทั้งๆที่หมอไม่อนุญาต เพราะอะไรหรือคะ หนึ่งเพราะหมอช่วยเค้าไม่ได้แล้ว สองดิฉันทนไม่ได้ที่เค้าต้องถูกคุมขังอยู่ในกรง ทั้งๆที่แทบจะไม่มีแรงยืนแล้ว เหม็นขี้(ที่เค้าเช็ดล้างไม่สะอาด) เหม็นเยี่ยว น้ำ ข้าวก็กินไม่ได้ บอกตรงๆว่าดิฉันไม่อยากให้เค้าถูกทอดทิ้งให้อยุ่กับคนแปลกหน้าในยามที่เค้าเจ็บใกล้จะหมดลมหายใจ อย่างน้อยเค้าต้องได้อยุ่บ้านที่เค้าคุ้นเคย กับเจ้านายที่เค้ารักและหวงแหนยิ่งกว่าชีวิต เค้าเคยช่วยจับงูที่เลื้อยเข้ามาในบ้านซึ่งหลายครั้งก็เป็นงูพิษเสียด้วย เค้าไม่เคยทอดทิ้งให้ดิฉันเหงาแม้แต่เพียงวันเดียว ค่ำๆเราจะนั่งเคียงกันหยอกล้อกัน จนดึกดื่น เพื่อวิ่งไล่จับหนูที่วิ่งในสวนข้างบ้าน ตอนนี้เค้าจากไปแล้วดิฉันได้แต่มองหนูวิ่งผ่านหน้าโดยไม่คิดแม้แต่จะส่งเสียงไล่เหมือนแต่ก่อน มองดูหลุมศพเจ้าเพื่อนยากด้วยน้ำตาที่ไหลออกมาแบบไม่อายใคร ทุกอย่างเงียบเหมือนโลกหยุดหมุน ดิฉันจำได้ทุกภาพที่เค้าอยุ่และเค้าตาย เค้าอาเจียนเป็นเลือด ถ่ายเป็นเลือด แต่ยังพยายามเดินเพื่อหาที่นอนเย็นๆคงเป็นเพราะพิษในร่างกายทำให้เค้าร้อนใน เค้าจะไม่ถ่ายบนที่นอนบนเบาะเพราะเราฝึกให้เค้ารักษาความสะอาดเหมือนตอนที่เค้ายังแข็งแรง เค้าพยายามหยัดยืนเพื่อเดินไปถ่ายในสวนข้างบ้าน เดินบ้างล้มบ้าง ดิฉันและทุกคนในบ้านต้องเบือนหน้ากันไปคนละทิศละทางเพราะแอบร้องไห้ วันสุดท้ายดิฉันก็ยังไปซื้อยาซื้อน้ำเกลือมาเตรียมไว้สำหรับวันต่อๆไปซึ่งมันกลายเป็นของจำเป้นที่เค้าต้องใช้ แต่คืนนั้นเค้าได้จากไปแล้ว เค้าอ้วกเป็นเลือดสดๆ นัยน์ตาค้าง ดิฉันบอกให้เค้าหลับให้สบายพยายามปิดตาเค้า แล้วอุ้มเค้าลงไปในหลุมในสวนข้างบ้าน ที่ดิฉันขุดอย่างบ้าคลั่งจนมือถลอกปอกเปิดเหมือนเป็นสิ่งสุดท้ายที่ดิฉันจะทำให้เค้าได้
    รุ่งเช้าดิฉันเอายาที่ยังไม่ได้หยิบออกจากรถไปคืนให้ รพ บอกเค้าว่า??..เค้าไม่ต้องใช้ยาแล้วเค้าหายแล้ว แล้วดิฉันก็รีบขึ้นรถกลับด้วยน้ำตานองหน้า คงไม่ต่างอะไรไปจากคนบ้าสักเท่าไหร่ ทุกวันนี้ดิฉันยังเห็นเค้า รูปเค้ายังอยู่ในมือถือ ในโน้ตบุค ดิฉันอยากจะกอดเค้าใจจะขาด มันสายไปแล้ว ทุกครั้งที่ขับรถผ่าน รพ ที่เคยพาเค้าไปดิฉันจะรุ้สึกแย่ๆ อยากจะร้องไห้ อยากจะไปให้พ้นๆ ดิฉันหาลูกหมาตัวใหม่มาแทนที่เค้าแล้ว แต่เรื่องจริงก็คือดิฉันหลอกตัวเองไม่ได้ ว่าจริงๆแล้วเค้าไม่อยุ่แล้ว เค้าเอาความสุขของดิฉันไปด้วย เอารอยยิ้มเสียงหัวเราะ เสียงเอ็ดตะโรลั่นบ้าน เสียงเห่าและเสียงตะโกนด่าของคนข้างบ้าน คุณคงเคยฟังเพลงที่โฆษณาเนสกาแฟสมัยเก่าๆไหม
    ?ความว่างเปล่า กับความเหงา เป็นความเศร้า ในตัวเรา คุ้นเคยกับการมีเขา เหลือเพียงเรากับความสับสนในใจ??
    ขอบคุณทุกท่านที่อ่านข้อความนี้จนจบ และอยากขอวิงวอนให้ท่านเลี้ยงหมาด้วยข้าวปลาที่ท่านพอจะหาให้เค้าได้แบบไม่ต้องดีมาก แพงมาก ขอให้งดอาหารเม็ดที่ขายกันเกลือนกลาดตามห้าง หรือแม้แต่ รพ ที่มันเห็นแก่ตัวโดยเฉพาะยี่ห้อ pedigree ที่มันโฆษณาเอาหมาดีๆสวยๆ มาล่อให้คุณซื้อมาให้หมาคุณกิน ขอให้รุ้ว่านั่นคือยาพิษดีๆนี่เอง ขอให้ทุกท่านที่เลี้ยงพิทบูล อย่าให้สัตว์ของท่านต้องตายด้วยความรุ้เท่าไม่ถึงการณ์ ของท่านเลยและขอให้ท่านมีความสุขอยุ่กับสุนัขแมวที่ท่านรักตลอดไป
  • หมดกรรมเเล้วนะมาเฟีย เกิดใหม่นะ เสียใจด้วยครับ
  • M.. you ok...to day..
    ไฟล์แนบ
    411173_12154613_0.jpg 21K
  • :002: เสียงใจด้วยนะครับ
    หมาผมก้อชื่อ มาเฟียครับ

เข้าใจดีครับ เวลาเราจากของที่เรารัก
  • โรคไต
    -- แก้ไขและป้องกันอย่างไรครับ
    -- อาหารเม็ดมันเค็ม แล้วทำไมให้กินแต่อาหารเม็ดละครับ พวกหมอสัตว์ ก็บอกให้กินแต่อาหารเม็ดๆๆ
    -- อ่าน จนจบทุกๆ ท่านที่โพสครับ เศร้าครับ... แต่ยังไม่มีคนมากล่าวว่า ควรป้องกัน หรือ หลีกเลี่ยง โรคใตนี้ได้อย่างไรเลยครับ มีแต่เรื่องเศร้าๆทั้งนั้น Y__Y
    -- หรือ มีอาหารยี่ห้อใด มันไม่เค็มบ้างครับ...อย่าให้ผมต้องลองกิน อาหารเม็ดดูเลยครับ ( ผมไม่อยากกิน )
    -- ผู้รู้ โปรดให้คำแนะนำด้วยครับ หรือ เจ้าของเวบด้วยจะดีมากๆ ครับ F1 เป็นอย่างไรมั่งครับ เค็มหรือไม่ ... มีใครเคยกิน อาหารหมายี่ห้อไหนแล้วไม่เค็มบ้างครับ...
    -- อยากให้หมาอยู่กับเรา นานๆ หลายๆๆๆๆ ปีครับ หมาบ้าน ( หมาไทยท้องถิ่น ) บางตัวยังมีคนบอกว่า อายุ 20 - 25 ปียังมีเลยครับ Pitbull ไม่อยากให้แพ้เรื่องอายุครับ... โปรดช่วยกันหาข้อมูลและนำมาเผยแพร่ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าเป็น อย่างสูงงงง
  • ลาก่อน จากใจ ด้วยเหมือนกัน
    ทำใจได้แล้ว หาพิทบลู เพื่อนที่แสนดี มาทดแทนครับ

เมนู ที่บ้านผม บางครั้งกิน ต้มโครงไก่ เนื้อ กับผัก ผักบุ้ง ผักกาด ฯลฯ
    และก้อ ขาดไม่ได้ กล้วยน้ำว้า ก่อนนอน ตัวละลูก สองลูก
    เปลี่ยนเมนู อาหารไปเรื่อย ข้าวมั่ง เอฟวันบ้าง เศษอาหารอื่นๆบ้าง
    ตามที่จะหาได้ในบ้าน แต่ที่สำคัญ กินแล้ว ออกกำลังกายด้วย ครับ..............
  • :o040:เสียใจด้วยอย่างแรงครับน้องเอ็ม เก็บไว้อยู่ในความทรงจำดีๆเสมอ
  • เฮ้อ....... ขอเเสดงความเสียจัยด้วยน๊ะครับ
    ผมเข้าจัยความรู้สึกดีครับ
    เฮ้อ..... อ่านเเล้วน้ำตาไหลเรย
  • ก่อนอื่น ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
    :039::039::039::039::039:

โรคไต เป็นแล้วไม่มีทางรักษา

เกิดได้จากหลายสาเหตุ อาหาร น้ำ สารเคมี สภาพแวดล้อม ฯลฯ
    โลกยุคปัจจุบันเปลี่ยนแปลงไปมาก ไม่เฉพาะกับสุนัข คนเองก็ป่วยด้วยสาเหตุแปลกๆ เพิ่มมากขึ้น

วิธีรักษาที่ดีที่สุด ก็คือการป้องกัน สาเหตุที่จะทำให้เกิดโรค เพราะโรคบางโรคเป็นแล้วไม่มีทางรักษา

ไตมีหน้าที่ขจัดของเสียออกจากร่างกาย และอะไรที่มีมากเกินร่างกายต้องการ ไตก็คือผู้ขจัดทิ้งไป

อาหารสุนัข สำเร็จรูป มีเป้าหมายเพื่อำนวยความสะดวกให้แก่ผู้เลี้ยงสุนัข หลักๆก็ เพื่อความสะดวกสบาย และเพื่อความประหยัด (เงิน+เวลา)
    อาหารบางตัวประหยัดเวลา แต่ไม่ประหยัดเงิน เพราะมีราคาแพง
    บางตัวราคาถูก ถึงช่วยประหยัดเงิน แต่ไม่ช่วยประหยัดค่ารักษา สุนัขเจ็บป่วย มีปัญหาทางสุขภาพตลอด สรุป ยังถือว่าแพงอยู่ดี

ดังนั้น ทางทฤษฎี คำจำกัดความของอาหารที่ดีที่สุดสำหรับสุนัขคือ อาหารที่มีคุณค่าครบ ปรุงเสร็จใหม่ๆ และปราศจากสารปนเปื้อน (ของคนก็เช่นกัน)
    แต่ในทางปฏิบัติ มันไม่สามารถทำได้ง่ายๆ ขนาดอาหารของตัวเราเอง เรายังไม่สามารถทำให้ปลอดภัยได้ 100% เลย
    ก๋วยเตี๋ยวหรืออาหารที่เรากินกันตามข้างทางหรือแม้กระทั่งในภัตราคารสุดหรู หากเราไม่ได้เป็นคงลงมือปรุงเอง คัดสรรวัตถุดิบมาปรุงเอง ก็ไม่ใช่จะปลอดภัยเชื่อได้ 100%
    ผงชูรส ยาฆ่าแมลง เครื่องปรุง เครื่องเทศ สารปรุงแต่ง ผงซักฝอก สิ่งเหล่านี้ ถือเป็นสารปนเปื้อนอันตรายที่แฝงอยู่ในอาหารที่เรารัปทานกันทั้งนั้น

อาหารสำเร็จรูป เป็นการนำวัตถุดิบหลายชนิด มารวมกันแล้วผลิตเป็นอาหารเม็ดออกมา
    ดังนั้นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ ก็คือ สารปรุงแต่ง กลิ่น รส สารกันเสีย สารกันเชื้อรา สารกันหืน เพราะสารเหล่านี้ ช่วยให้อาหารน่ากินและมีอายุในการเก็บรักษานานขึ้น
    แต่ก็แน่นอน หากมีปนเปื้อนอยู่เกินปริมาณมาตรฐานกำหนด ย่อมเกิดอันตราย และเป็นหนึ่งในสาเหตุของโรคไต

คนที่ให้สุนัขกินอาหารสด ก็อย่านึกว่าสุนัขตัวเองจะปลอดภัยจากโรคไต เพราะว่ากินอาหารสดแล้วต้องถ่ายพยาธิ์บ่อยๆ อีกเช่นกัน
    ความเสียงที่จะเกิดโรคไต สูงกว่า การกินอาหารสำเร็จรูปที่มีคุณภาพเสียอีก แต่ถ้าไม่ถ่ายพยาธิ์ ก็จะมีปัญหาสุขภาพที่เกิดจากพยาธิ์อยู่ดี

เพราะยาที่สามารถ ฆ่าพยาธิ์ให้ตายได้ มันก็ย่อมมีความเป็นพิษอยู่ในตัวของมันเอง
    ปริมาณเพียงน้อยนิดเมื่อเทียบกับขนาดของสุนัข แต่มันมีฤทธิ์สามารถทำลายพยาธิ์ที่แอบแฝงอยุ่ในร่างกายสุนัขได้
    มันอาจจะไม่แสดงผลให้เห็นเด่นชัดถึงพิษภัยของมัน แต่เชื่อได้เลยว่า การกินบ่อย ย่อมไม่เป็นการปลอดภัยแน่ๆ
    หากมันไม่เป็นอันตราย มันคงมีคำแนะนำว่าให้กินโดนสม่ำเสมอแน่นนอน
    ท่านที่ถ่ายพยาธิ์หมาบ่อยเกินไป ก็ควรพิจารณาเรื่องนี้ให้ดี

ในฐานะที่เป็นหนึ่งในผู้ผลิตอาหารสุนัขสำเร็จรูปเช่นกัน ไม่สามารถระบุว่าอาหารยี่ห้อไหน อันตราย และเอาเปรียบผู้บริโภค
    แต่ผมยืนยันว่าเอฟวัน ผลิตจากโรงงานที่ใหญ่ ทันสมัย และกระบวนการผลิตได้ตามมาตรฐานทุกประการ
    เราเคยส่งตัวอย่างอาหารไปเทส ที่ญี่ปุ่น ปรากฏว่าอาหารเราผ่านเกณฑ์ แต่ที่ไม่ได้ส่งไปขาย เพราะว่าเงินทุนในการผลิตบรรจุภัณฑ์ให้ได้ตามที่เขาต้องการเรามีไม่พอ

ผมยังจำได้เลยเมื่อตอนทำอาหารเอฟวันใหม่ สุนัชชื่ออ้ายป๊อป เสียชีวิตเพราะโรคไตทำเอาผมเครียดมากพอสมควร
    อ้ายป๊อป ถึงแม้จะไม่ได้กินอาหารเอฟวันมาตั้งแต่เกิด แต่ช่วงที่เขาตาย เขากินเอฟวัน พอดี

แต่คุณนล ก็ใช้เอฟวัน และใช้ตั้งแต่ผมเริ่มผลิตจนถึงปัจจุบัน ได้ส่งเจ้าแทงค์ ที่กินเอฟวันมาโดยตลอดไปตรวจหาค่าไต และผลออกมาปกติ ผมก็เลยหายกังวล
    ปัจจุบัน ผมก็ใช้อาหารเอฟวันกับสุนัขที่บ้านทุกตัว และตรวจร่างกาย ค่าเลือด ค่าไต ก็ไม่พบความผิดปกติใดๆ

ผมไม่กล้าพูดว่าอาหารเอฟวัน เป็นอาหารที่ดีที่สุด คนที่จะพูดคำพูดนี้ได้ดีที่สุดก็คือผู้ใช้
    เราไม่กล้าพูดว่าอาหารเอฟวัน ราคาถูกที่สุด เพราะอาหารที่ถูกกว่าเรายังมีอีกมากมาย
    ผมกล้าพูดเพียงว่าเอฟวัน เป็นอาหารคุณภาพดีและมีราคายุติธรรมที่สุดที่วางจำหน่ายในท้องตลาด ณ เวลานี้

บ้านเรายังมี ผู้เลี้ยงสุนัขที่ขาดความรู้ความเข้าใจเรื่องหลักโภชนาการอยู่มาก
    บางคนเลี้ยงหมาด้วยความรู้สึก และชอบทึกทักคิดเอาเอง จากประสบการณ์ส่วนตัวหรือฟังเขามาโดยปราศจากข้อมูลสนับสนุนที่ถูกต้อง
    และสัตว์ทดลองในห้องปฎิบัติการส่วนตัวของเขาก็คือ สุนัขของเขาเอง ให้มันกินเพียงเพราะคิดว่า มันน่าจะดี และก็ยังไม่เคยหยุดทดลอง
    ยังขนขวายดิ้นรน สิ่งที่ตัวเอง เชื่อว่า ดี มาให้สุนัขทดลองอยู่เสมอๆ

ที่เขียนมานี่ก็เพื่อ เป็นข้อมูลแก่เจ้าของสุนัขทุกท่าน และขอร่วมไว้อาลัยและอุทิศให้แก่ สุนัขพิทบูลที่เพิ่งจากไป

ขอบคุณทุกท่านที่อดทนอ่านนะครับ
  • ครับ ขอบคุณมากครับ พี่มาร์ค และ พี่ยุธ และ พี่หนุ่ม และ พี่จุ๊ฟ

ผมไม่โทษอาหาร F1 หรอกครับ ไตไม่ได้เป็นง่ายๆเกิดจากการเลี้ยงดูและสภาพแวดล้อมและอาหาร

แต่อาหารในที่นี้ผมไม่โทษ F1 หรอกครับ เพราะไม่ใช่เท่าแต่หมาของผมที่กินหมาของคนอื่นก็กิน หากF1 ไม่ดีจริง

คงผลิตได้ไม่ถึงวันนี้หรอก ยังไงที่บ้านก็ยังให้หมากินอาหารเม็ด F1 ต่อไปถึงแม้ว่าแฟนที่บ้านค้านก็ตามแต่ผมก็ อธิบายให้เค้าฟังแล้ว

เค้าบอกว่าให้ซื้อยี่ห้ออื่นให้หมากินเลย เอา ที่แพงๆ ผมก็บอกไปว่า ยี่ห้ออื่นก็เหมือนกันนั้นแระ งั้นก็ หูงข้าวให้มันกินเลยดิ แฟนเลยเงียบ

แล้วก็ใช้ F1 เลี้ยงหมาที่เหลือต่อไป ขอบคุณน่ะครับ