ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กี่เดือนถึงให้อยู่กรงนอกบ้านดี
  • ตอนนี่ อายุ2เดือน4วัน เลี้ยงไว้ไนบ้านชั้นล่าง อยากจะใอยู่กรงนอกบ้านครับ เริ่มได้ตอนกี่เดือนดี
  • มันจะไว้กี่เดือนก็ได้ ถ้าไม่กลัวคนขโมยและมั่นใจว่าไม่มีสัตว์อื่นไปรบกวนมันอะ จิง ๆ แล้วเรื่องแค่นี้น่าจะคิดเองได้นะ เฮ้อ
  • ให้มันนอนนอกบ้านได้แล้วครับจะได้เคย แต่แนะนำควรเป็นกรงมีมุ้งลวดดีกว่าครับ
  • :021:ระวังมันหนาวนะครับ...
    อายุยังไม่ถึง 4-5 เดือนผมจะเลี้ยงใส่กรงไว้ในบ้าน เอามุ่ง หรือผ้าคลุมครับ กันยุง + ความหนาว

อายุยังน้อยๆ นี่ต้องดูแลอย่างไกล้ชิดครับ พอมันโตมามันก็จะดูแลเรา และบ้านของเราเช่นกันครับ
  • ให้มันโตอีกซักหน่อย หลังวัคซีนเข็มสองหรือซัก 3.5 เดือน ดีกว่าครับ
  • ประมาณ 2 เดือนขึ้นไปครับ

ถ้ามันสนิทกับคุณมากๆ ตอนแรกๆมันก็จะร้อง

อย่าไปสนใจครับ ถ้าเราสนใจมันจะไม่หลุดร้อง

ปล่อยมันร้องไป ทนๆเอาครับ

แต่ก็ต้องเกรงใจคนข้างบ้านด้วย

การให้อยู่กรงข้างนอกก็ต้องยกพื้นสูง ติดมุ้งลวดหรือว่ามุ้ง กางให้มัน กันแมลงด้วยนะครับ
  • ในบ้านดีเเล้วครับ
    มันจะได้ปลอดภัย เพราะยังเล็กมากๆๆเรยครับ
    ไม่เหมาะที่จะเอาไว้นอกบ้านครับ

อีกอย่างหายเเน่นอน ถ้าไว้นอกบ้านครับ
    ขโมย มาเอาไปขายเเน่นอน
    เเถวบ้านผม เลี้ยงพิทบูล ตัวใหญ่ 2 ตัว ไว้เฝ้าบ้าน
    ไปๆมาๆ พิทบูลหายครับ ทั้งสองตัวเลย
    มันไม่ขโมยของเรยครับ มันเอาหมาไปเรย
    ขนาดตัวใหญ่เเร้วน๊ะครับ

เอาไว้ในบ้านให้เค้าเล่นกับคนในบ้านดีเเล้วครับ
    เค้าก้อเหมือนเด็กเเหละครับ ต้องการความรัก ความอบอุ่นอ่ะครับ
  • ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตอนนี้ไปซื้อกรงติดมุ้งลวดมาแล้ว ขนาด 100 80 80 ไว้ใต้อาคารที่จอดรถเลยบนพื้นกระเบื้อง
  • ถ้าไห้นอนไน้บ้านมันจะติดนะ
  • ไห้นอนนอกบ้านเลย
  • บอกไห้ขโมยมาบ้านผมหน่อยอยากรู้ว่าพิทบลูที่บ้านมันจะกัดไม
    ไครเข้าบ้านมันจองจะกัดทุกที
  • บ้านอยู่ไหนละ อยากลองใช่มะ บอกพิกัดมาเดี๋ยวจัดให้
  • ไม่เคยให้นอนกรงแบบไม่มีมุ้งลวดนอกบ้านครับ
    กลัวยุงกัด (อาจติดโรค + นอนหลับไม่สนิท +โตช้า)
    กลัวมันหนาว กลัวฝนสาด เดี๋ยวเป็นหวัด
    ไฟล์แนบ
    mix233.jpg 78K
  • ทุกวันนี้จะให้นอนข้างล่างแต่พอพี่แกกินอิ่มปุ้บเดินขึ้นบ้างไปนอนบนโซฟาเลยจะไล่ก้ใช่ที่เลยตามเลย
    ตื่นเช้ามาเยี่ยวซะเห้อ....แต่ก็ร้ากกกกกก:030: