ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ฝากถึงท่านผู้เลี้ยงพิทบูลทุกๆท่าน
  • เฮ้อ.... ฝากถึงทุกๆๆท่านเรยน๊ะครับ
    ด้วย ความรักเเละห่วงใย ลูกชาย ลูกสาว ของท่าน ทุกๆๆชีวิต
    เนื่องจากตอนนี้ มีลูกสุนัข เเละ สุนัขรุ่น ได้เสียชีวิตกันมาก
    เสียชีวิต จากโรค ซึ่งเป็นโรคเดิมๆ ที่ผู้เลี้ยงไม่ทราบวิธีป้องกัน
    หรือมีวิธีการเลี้ยงที่ผิดๆๆ
  • เฮ้อ.... ฝากถึงทุกๆๆท่านเรยน๊ะครับ
    ด้วย ความรักเเละห่วงใย ลูกชาย ลูกสาว ของท่าน ทุกๆๆชีวิต

เนื่องจากตอนนี้ มีลูกสุนัข เเละ สุนัขรุ่น ได้เสียชีวิตกันมาก
    เสียชีวิต จากโรค ซึ่งเป็นโรคเดิมๆ ที่ผู้เลี้ยงไม่ทราบวิธีป้องกัน
    หรือมีวิธีการเลี้ยงที่ผิดๆๆ

อย่างเเรกที่อยากจะบอกคือ ท่านที่ซื้อสุนัขมาเลี้ยงไม่เฉพาะอเมริกันพิทบูลหรอกครับ ทุกสายพันธุ์เรยครับ
    ต้องนำสุนัขของท่านไปทำวัคซีนให้เรียบร้อยก่อนครับ ถ้าเราจะซื้อก้อควรสอบถามจากทางคอก ที่เรานำมาเลี้ยง
    ว่าฉีดวัคซีนหรือยัง ถ้ายังก้อนำไปหาสัตวเเพทย์ทำวัคซีน ถ้าฉีดไปบ้างเเล้วก้อขอสมุดวัคซีนเค้ามาเเล้วทำวัคซีนต่อจนครบ
    ฉีดให้ครบ ตามที่สัตวเเพทย์เค้านัด
    ที่หลักๆ สุนัขทั่วไปต้องฉีดก้อจะมี

วัคซีนป้องกันโรคติดเชื้อ
    - บอร์เดทเทลล่าเเบคทีเรีย

วัคซีนป้องกันติดเชื้อไวรัส
    - ไข้หัดสุขัข
    - ลำไส้อักเสบ
    - ตับอักเสบติดต่อ
    - หวัด

วัคซีนป้องกันโรคหลอดลมอักเสบจากการติดเชื้อไวรัส
    - พาราอินฟลูเอนซ่า

วัคซีนป้องกันโรคพิษสุขันบ้า

วัคซีนป้องกันโรคฉี่หนู
    - เลปโตสไปโรซิส

ถ่ายพบาธิเเละป้องกันโรคหนอนหัวใจ

อย่าเพิ่งตกใจน๊ะครับ มันไม่ได้ฉีดหลายเข็มขนาดนี้ คือมันจะรวมอยู่ในเข็มเดียวครับ
    ก้ออย่างเช่น เเรกเกิดก้อจะฉีด ก่อน 1 เข็ม เเต่รวม วัคซีน 5 ตัว ใน1เข็มครับ อย่างนี้อ่ะครับ อื้ม
    เพราะหลายๆๆท่าน ตอนนี้ ต้องเสีย เจ้าตัวน้อยไป เพราะความไม่รู้ ของท่านเอง
    มี เป็นไข้หัดตายบ้าง เป็นตับอักเสบตายบ้าง เป็นพยาธิตายบ้าง
    ฉะนั้น จึงควรนำสุนัขของท่านไปทำวัคซีนให้เรียบร้อย ก่อนที่ทุกอย่างจะสาย
    เพราะพวกนี้เป็นเเร้วมันไว รักษาส่วนใหญ่ไม่ค่อยทันหรอกครับ ป้องกันเอาไว้ดีกว่ามาเสียจัยภายหลังครับ

เเล้วก้อถ้าสุนัขยังเด็กไม่เกิน 3 เดือน หรือวัคซีนยังไม่ครบ อย่านำมาวิ่งเล่นตามนอกบ้าน
    จำพวก ที่ๆคนพลุกพล่าน สนามหญ้าชื้นๆ บริเวณที่สกปรก มิฉะนั้นเจ้าตัวน้อยของคุณอาจจะเป็นอาหารของเชื้อไวรัส(ไปสวรรค์)

สายไฟ ปลั๊กไฟ ในบ้าน ควรเก็บให้เรียบร้อย ไม่ใช้ก้อให้ถอดสายออกจากปลั๊ก
    เมื่องั้นเจ้าตัวน้อยของคุณจะกลายเปนหมาย่างคาสายไฟ เพราะความซุกซนของเค้าเองน่ะเเหละ

เเล้วก้อความเชื่อ ที่ให้กินโครงไก่สดเเล้วหมาจะตัวใหญ่โตไว สวย คือกินของสดเเล้วกินยาถ่ายพยาธิตาม
    ผมเห็นมานักต่อนักเเล้ว ตอนเเรกก้อโตครับ โตไวๆๆ โตไปโตมา หลับยาวไปเฉยๆๆ เพราะพยาธิเข้าหัวจัย พยาธิเข้าสมอง ตาย
    เพราะ ถ้าเทียบจิงๆตามหลักวิชาการทางสารอาหาร ก้อไม่ได้เยอะเรยครับโครงไก่สด
    สู้เราให้กิน เนื้อหมู เนื้อไก่ ต้มสุกไม่ดีกว่าหรอครับ ปลอดภัยจากการที่ลูกชายลูกสาวเป็นอาหารของพยาธิอีกครับ ไม่ต้องเสี่ยงด้วย

อาหารควรทำให้สุกก่อนทุกครั้งที่จะให้สุนัขกิน เเล้วน้ำควรเป็นน้ำที่สะอาดครับ ไม่ต้องถึงขั้นไปซื้อน้ำขวดเเพงๆๆหรอกน๊ะครับ
    เเค่น้ำกรอง สะอาดๆๆก้อโอเคเเล้วครับ

เลี้ยงพิทบูลจำเอาไว้ ถ้ามันเริ่มสตาร์ทเเล้ว อย่าเผลอ อย่าปล่อยโดยไม่มีคนกำกับมัน เพราะฉะนั้น
    มันอาจไปฟัดสัตว์เลี้ยงของคนอื่นตาย เเล้วบัญชีมันจะตามมาหาคุณ
    เป็นหางว่าวเรยครับ ถ้าคุณไม่รวยเเละเส้นใหญ่พอ อย่าครับ

เรื่องรถก้ออีกอย่าง จูงมันให้ดี จับสายจูงให้เเน่น ห้ามเผลอ
    ดูมันอย่าให้คลาดสายตา เพราะพวกนี้ ไม่ค่อยรู้จักรถเท่าไหร่
    เดินๆๆอยู่ เดินเข้าไปหารถเฉยเรย เเล้วรถมันก้อใช่ว่าจะเบรค

สุดท้าย อยากฝากไว้ เลี้ยงสุนัข ด้วยความรัก เหมือนคนในครอบครัวเราคนหนึ่ง
    ไม่ใช่เลี้ยงเพื่อเเฟชั่น ตามเพื่อน ตามกระเเส เพราะเรา ต้องรับผิดชอบเค้าไปตลอดชีวิต
    ถ้าไม่มีเวลา ไม่มีทุนทรัพย์ค่าดูเเลมัน อย่าเลี้ยง เพราะเค้าไม่ใช่รถ ที่นึกจะซื้อก้อซื้อ เบื่อก้อขายทิ้ง จำไว้
    จงจำไว้ว่า เค้ารักเรา ขนาดที่ว่าเค้ายอมสละชีวิตเพื่อเราได้ เเล้วเราล่ะ รักเค้าได้ครึ่งนึงที่เค้ารักเราหรือเปล่า ฝากไว้ด้วยครับ

ที่ผมกล่าวมาทั้งหมดนี้ ไม่ได้จะมาสอนใครหรอกน๊ะครับ
    เเต่ผมอยากบอกด้วยความหวังดี จากจัย จิงๆครับ
    เพราะตอนนี้ เพื่อนๆ พี่ๆๆ น้องๆๆ คนรู้จัก หลายท่าน ที่ต้องเสียเจ้าตัวน้อยไป
    เพราะความไม่รู้บ้าง เพราะความรู้ที่ผิดๆๆบ้าง ผมจึงอยากฝากไว้จิงๆๆครับ
    ผมไม่อยากเห็นสิ่งที่ท่านๆๆทั้งหลายรัก จากไปครับ

ท่านไหนมีประสบการดีดี สิ่งที่ดีดี เรื่องเเนะนำที่ดีดี ก้อมาคอมเมนต์ถ่ายทอดกันด้วยน๊ะครับ
    จะได้เป็นสิ่งที่ดีดี บอกต่อๆๆกันไปครับ เพื่อ สังคมพิทบูล สุนัขยอดนักสู้ตลอดกาลของเราครับ

ขอบคุนมากๆๆครับ
    ขอบคุนครับ
  • :m071:ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ดีๆแบบนี้
  • ระยะหลังไม่ค่อยเจอกระทู้สาระดีๆแบบนี้นานมากๆแล้ว

เจอแต่กระทู้ ที่รบกวนสุขภาพจิต เสียเป็นส่วนใหญ่
  • ทุกวันนี้ให้โครงไก่สดก็ยังกลัวๆเรื่องพยาธิเหมือนกันสงสัยวันนี้คงได้ต้มให้สุกซะแล้ว

อีกอย่างนึงที่อยากจะเตือนเรื่องสับโครงไก่ ให้สับพอดีคำไม่เล็กหรือใหญ่มากเพราะเมื่อเช้า

สับให้คำใหญ่เกินไปหน่อยพี่แกก็กลัวตัวอื่นจะมาแย่งก็รีบกินปรากฏว่าติดคอเล่นซะเข่าอ่อน

ทรุดลงไปเลยผมต้องรีบเข้าไปตบหลังให้เอาออกมา เวลาให้อาหารพวกนี้ควรดูอยู่ใกล้ๆจนกว่า

เค้าจะกินหมดด้วยนะครับ ไม่งั้นเกิดเหตุแบบนี้ขึ้นมาจะไม่ทันการณ์เอา
  • ขอบคุนสำหรับ
    คุณ N1SPECII
    สำหรับความรู้ ประสบการณ์ดีดีครับ
  • เยี่ยม......
    คนใหม่ ฟังไว้
    คนเก่าๆ ย้ำเตือน ให้เลือดพิทบลู มันซึมเข้าไป

กระทู้นี้ คาระวะ 3 จอก
  • สุดยอดดีคับ:m001:
    ไฟล์แนบ
    .11.jpg 98K
  • ขอบคุณครับพี่น้องครับ
  • เรื่องนี้พึ่งเกิดขึ้นเมื่อคืนวันที่ 14 สิงหาคม ที่ผ่านนมานี้เองครับ ผมเกือบจะไม่ได้เจอกับเจ้าตัวน้อยของผมตลอดกาลเเร้วครับ

คือว่า ผมได้ ขับรถจาก ชลบุรี กลับมายังกรุงเทพ เเล้วทุกทีนั้น ผมจะเอาเจ้าตัวน้อย นั่งด้วยหน้ารถครับ เเต่ครั้งนี้ ผมเปลี่ยนรถเรย

ไม่ได้เอามันนั่งหน้ารถ เอาไว้หลังรถกระบะ ซึ่งมีหลังคาปิด ผมก้อคิดว่ามันมิดชิด ปลอดภัยเเน่นอน ผมก้อขับรถจากชลบุรีมุ่งหน้าสู่กรุงเทพ

พอมาถึงกรุงเทพตอน3ทุ่ม ผมลงไปหาเจ้าตัวน้อยของผม ผมก้อต้องเจอกับอะไรที่ไม่คาดคิด คือเจ้าตัวน้อยของผมมันไม่ได้อยู่ที่หลังรถเเล้ว

ผมทำอะไรไม่ถูกเรย ในตอนนั้น ผมไม่รู้ว่าผมจะเริ่มต้นตั้งหลักหาจากตรงไหน จากชลบุรี ถึงกรุงเทพระยะทางมันยาวไกลเหลือเกิน

ผมจึงออกตามหาด้วยความหวังอันน้อยนิด พอดีมีลุงตำรวจคนนึง เค้าเป็นคนเเถวนั้น จึงให้เค้าประกาศช่วยกันออกตามหา ทั้งวินมอเตอร์ไซด์

มูลนิธิอาสา ตำรวจ เเถวนั้นช่วยกันออกตามหา เเต่ก้อไม่มีเเม้ความหวังที่จะเจอมันเรย ผมตามหาตั้งเเต่ 3 ทุ่ม จนถึง เที่ยงคืน

อย่างไร้ ความหวัง ผมกลับมาที่บ้าน นั่งร้องไห้ ไม่รู้จะเอายังงัยต่อไปดีกับชีวิต เพราะมีเเค่กรงที่ว่างเปล่า กับ อาหาร ที่วางไว้ เหมือนเคย

ผมหมดความหวังเเล้วจิงๆ เพราะระยะทางมันไกลมาก ไม่รู้ว่าจะเริ่มจากตรงไหนดี ผมเรยไปจุดธูป บอกพระเเม่ธรณ๊ ให้ช่วยผมด้วย

ให้คืนนี้ ให้ผมตามหาเจ้าตัวน้อยพบ เเล้วผมตัดสินใจที่จะออกไปตามหา อีกครั้ง เป็นครั้งสุดท้าย ผมออกไปขับรถไปเรื่อยๆๆตามถนน

มุ่งหน้าไปทางชลบุรี อย่างไม่มีจุดหมาย ตอนนั้นผมเหมือนคนสิ้นหวัง เป็นเรื่องที่เลวร้ายที่สุดในชีวิต เรื่องหนึ่งเรยก้อว่าได้ เพราะไม่รู้ว่า

มันจะอยู่ที่ไหน เป็นตายร้ายดีอย่างไร จะเจอมันไหม ระหว่งนั้นโทรสับก้อดังขึ้น เเถว ม.ลาดกระบัง ผมได้ชะลอรถ เข้าข้างทาง

เพื่อรับโทรสับ เเต่เเล้ว ผมก้อหันไปเห็น เจ้าตัวน้อย เดินอย่างกระวนกระวาย อยู่ข้างทาง ผมรีบลงรถไปอุ้มเจ้าตัวน้อยสู้อ้อมกอด

เจ้าตัวน้อยกระโดดเข้าหาผม ด้วยความดีจัย ผมเลยถามคนเเถวนั้นมันมาได้ยังไงเค้าบอกว่า มันเพิ่งเดินมาเมื่อกี้นี้เอง ผมจึงรีบอุ้มขึ้นรถ

นั่งหน้าเรย ทีนี้ มันมานั่งที่ตักผม ด้วยความตกใจ ดีใจ เเละใจเสีย พร้อมทั้งเจ็บเเผลที่ตัว

ผมไม่รู้ว่ามันโดนรถชนด้วยหรือเปล่า หรือเเผลที่ร่วงจากรถ ถือว่าเป็นรางวัลที่หนึ่งของผมเรย ที่ได้เจอเจ้าตัวน้อยอีกครั้ง

พอผมกลับมาที่กรุงเทพ มีเเต่คนบอกว่าโชคดีมากๆๆๆ เพราะธรรมดาเเล้ว เปอร์เซ็นต์เเบบนี้ที่จะเจอ มีเเค่ 1 เปอร์เซ็นต์เท่นั้น

เพราะจาก ชลบุรี ถึง กรุงเทพ ถ้าเป็นคุน คุนจะเริ่มต้นหามันจากตรังไหน มันกว้างมากๆๆจิงๆๆ

จึงอยากเล่าประสบการณ์นี้เพื่อจะได้เป็นประโยนช์เเก่ทุกๆๆคน เพราะเรื่องนี้เป็นเรื่องจริง ที่เกิดขึ้น เมื่อคืนที่ผ่านมานี้เอง จิงๆครับ

คือถ้าจะเอาขึ้นรถก้อควรจะเอาไว้หน้ารถ หรือถ้าจะไว้ด้านหลัง ควรใส่กรง ปิดให้เรียบร้อย ยึดไม่ให้กรงเปิดหรือล่วงรถได้

ไม่งั้นก้อ ล่ามโซ่ไว้กับรถ ไม่ให้มันกระโดดลงจากรถได้ เพราะขนาดรถของผม มีหลังคา ปิดมิดชิด เเต่จังหวังรถเบรค หน้าต่าง

รถมันเลื่อนครับ พอเลื่อนทีนี้มันก้อกว้างขึ้น มันก้อจะกระโดดลงไปได้ครับ

ผมไม่อยากให้เรื่องนี้เกิดขึ้นกับใครอีกครับ เพราะมันทรมานจิงๆๆครับ กับการที่ต้องสูญเสีย สิ่งที่เรารักมากที่สุดไปครับ

ฝากไว้ด้วยน๊ะครับ
  • ชอบคุณค่ะสำหรับความรุ้ดีๆ

และความระมัดระวังในการนำสุนัขขึ้นรถ

โชคดีมากๆเลยนะคะ