ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• วิธีสังเกตุลักษณะอาการของสัตว์ที่ป่วยเป็นโคไต
    1.กระหายน้ำมากขึ้นและปัสวะมากขึ้น
    2.ความอยากอาหารลดลง
    3.น้ำหนักลดลงอย่างรวดเร็ว
    4.มีกลิ่นปากเหม็น และเป็นแผลในช่องปาก
    5.อาเจี่ยนและท้องเสีย
    6.ร่างกายอ่อนแอ เชื่องช้าและนอนมากขึ้น

*หมายเหตุ-ความกระหายน้ำที่เพิ่มมากขึ้นเป็นอาการเตือนอย่างแรกของการเกิดไตวาย ดังนั้นหากสัตว์เลี้ยงของท่านดื่มน้ำมากกว่าปกติ หรือท่านสังเกตุเห็นอาการต่างๆ เหล่านี้ ควรรีบพาสัตว์เลี้ยงของท่านไปพบสัตวแพทย์ทันที

อาหารสำหรับหมาที่เป็นโรคไต
    1.น้ำหญ้าปักกิง คือ นำหญ้าปักกิงมาปั่นกับน้ำสะอาดในอัตตราส่วนที่เหมาสมแล้วนำให้หมากิน โดยอาจผสมกับน้ำเฮลบลูบอย
    2.ไข่ต้ม ให้ได้เฉพาะไข่ขาว อย่าให้ไข่แดงเป็นอันขาด
    3.ฟักทองนึ่ง มันฝรั่งนึ่ง
    4.ปลาน้ำจืด ปิ้ง หรือย่าง
    5. k/d คือ แร่ธาตุและสารอาหาร ที่เหมาะสมกับภาวะไตวายเพราะช่วยให้สัตว์เลี้ยงมีอาการดีขึ้น และช่วยชะลอการพัฒนาของโรคไต มีให้เลือกทั้งชนิดเม็ดและกระป๋อง ยี่ห้อ Hill"s Prescription Diet k/d
    6.u/d คือ ตัวควบคุมภาวะไตวายระยะสุดท้ายในสุนัข และปรับลดระดับโปรตีนและฟอสฟอรัสให้เหมาะสมกับความต้องการของสุนัข มีให้เลือกทั้งชนิดเม็ดและกระป๋อง ยี่ห้อ Hill"s Prescription Diet u/d

****ถ้าผมพูดหรือแนะนำอะไรผิดไปก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ และอยากขอคำชี้แนะที่ถูกต้องจากผู้รู้ทุกท่านด้วย*******

*********แค่อยากให้ทุกท่านลองไปสังเกตสัตว์เลี้ยงของตัวเอง และทำการรักษาเบื้องต้น ก่อนที่มันจะสายไป**********

********สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วชนะก็คือ " การที่คนดีนิ่งดูดาย "-----การดื่มเหล้าให้เมาไม่ใช่ยี่ห้อของสุรา .. การศึกษาคือความรู้ที่ได้มาไม่ใช่สถาบัน *****
  • โครงไก่เอาไปต้มมันจะเค็มมั้ยอ่ะครับ?????
  • ดีครับ จะได้มีความรู้ ผมก็เพิ่งรู้นี่ล่ะว่าไตวายจะร้ายแรงมาก
  • ถ้าใครเลี้ยงหมาด้วยอาหารเม็ดอย่างต่อเนื่องมาตลอดควรพาหมาไปตรวจเลือดบ้างนะครับ คุณจะได้รู้ว่าค่าไตเค้าผิดปกติหรือเปล่า จะได้กลับตัวทันหันไปกินอย่างอื่นแทน แต่ผมจำได้คร่าวๆว่ามันจะตรวจไม่เจอในระยะแรกๆ(อันตรายมากจริงๆ ที่เค้าเรียกภัยเงียบนี่แหละครับ) ประมาณว่าต้องตรวจในฉี่หรือไงประมาณนี้แหละครับ กว่าจะรู้หรือตรวจเจอก็นู่นแหละครับไตเสียไปกว่า 75 percent แล้วครับและช่วงนั้นอาการของโรคก้อแสดงออกมาแล้ว นี่แหละครับหมาแมวที่เป็นโรคไตมักจะไม่รอด ส่วนหญ้าปักกิ่งผมเคยลองครับ ช่วยไรไม่ได้เลยกินตั้งแต่เริ่มมีอาการจนใกล้จะตายแล้วผมยังจับกรอกปากเค้าอยุ่เลย สุดท้ายก้อตายน่าเศร้าครับ และถ้าคุณสังเกตถ้าหมาแมวป่วยต้องนอน รพ นะครับหมาโตเค้าจะไม่ให้กินอาหารเม็ดครับ จะให้กินข้าว แต่ถ้าเป็นหมาแมวเด็กๆ เบบี้ เค้าจะวางอาหารเม็ดไว้ให้ เพราะไรหรือครับ เบบี้จะมีการสะสมของเสียในไตน้อยอยุ่ เค้าเลยเอาสะดวกไว้ก่อน ส่วนหมาโตเสี่ยงสูงนะครับเค้าเลยเลี่ยง
  • เซงอ่ะ อุส่าให้กินอาหารเม็ดแล้ว... มีอาหารเม็ดยี่ห้อไหนไหมที่กินแล้วไม่เป็นโรคใต -*-