ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เลี้ยงพิทบูลกันแบบไหนเพื่ออะไร
  • :m068:ผมเลี้ยงตอนแรกเอาไว้นอกบ้านหลังครัว แต่ตอนนี้เอาไว้ข้างบ้านเอาไว้เฝ้าบ้าน ผมรักพิทบุลตัวนี้มาก เพราะเป็นตัวแรกของผม มีอะไรก็จะหามาให้ คนที่เลี้ยงพิทบูลแรกๆก็จะเป็นแบบนี้ :m018:บางคนถึงขั้นเอาไปนอนในห้องก็มี:m063: แต่พิทบูลผมเอาไว้เฝ้าบ้าน มันจึงต้องนอนนอกบ้าน ไว้เห่าขโมย เพื่อนๆที่เลี้ยงพิทบูลแรกๆก็คงจะหาอะไรให้มันกินมากมายนะครับ แต่ก้ต้องให้ความรักมันด้วย ถ้าท่านเลี้ยงนานไปก็จะรู้ว่ามันไม่ต้องการอะไรมาก มันแค่ต้องการความรัก ต้องการเวลา ความเอาใจใส่เท่านั้น ผมก็เคยเป็น ผมไม่ว่าหรอกครับที่จะเสริมหรือบำรุงมัน เพราะหมาใครๆก็ต้องรักเป็นธรรมดา แต่อย่าลืมให้ความรักมันมากๆนะครับ สำหรับผมตอนนี้รักมันยังไง ก็ยังรักมันเหมือนเดิมครับ:m101:
  • อยากดัง น้าผีจัดการหน่อย
  • เลี้ยงไว้กะไว้เฝ้าบ้าน

แต่ไป ๆ มา ๆ เลี้ยงเพราะชอบที่มันเปนพิทบูล :o028:
  • น้าผีจัดให้ ใครจะเลี้ยงยังไงน้าผีไม่สน หมาก็คือหมา เลี้ยงไว้เป้นนายมัน ไม่ใช่ให้มันเป็นนาย ให้มันนอนด้วยก็ปัญญาอ่อนมากไปแล้ว แล้วไอ้พวกที่ไปเสริมอะไรมันก็ปัญญาอ่อน น้าผีไม่เคยเสริมอะไรเลย หมาก็ปรกติดี ไอ้พวกที่เลี้ยงพิทบุลมันบ้ากันไปเอง พวกที่หาว่าเค้าเสริมนู๊นเสริมนี่ แต่ก่อนมันก้ทำ มันก็เลยมาว่าให้คนอื่น ไอ้พวกลูกน้องหมา เอามากัดกับหมาน้าผีไหม หมาบ้าน สายอะไรก็ไม่รู้(สายวัด) ถ้าอยากลองดี เข้ามาเลย พิทบุลตัวไหนก็ได้ ทั้งไอ้Ter23 ที่มันอยากดัง กับไอ้bigben เนี่ย ให้มันมาทั้งสองคนเลย หรือมาทั้งหมดก็ได้ ไอ้พวกบ้าพิทบูล ไอ้พวกลูกน้องหมา 555555+ สะใจ กูไม่ชอบพิทบูลโว้ย กูจะเลี้ยงตัวที่มันกัดชนะพิทบูล ฆ่าให้หมด หมาข้างบ้านมันมาขี้ใส่หน้าบ้านกูก็จัดการมาแล้ว 55555555+
  • ไอ้ผีตัวบนนี่ มันบ้าไปแล้ว haha!!!
  • เสียผีหมด
  • ผมไม่ได้อยากดังนะครับ แค่อยากให้คนอื่นได้รู้ว่าผมคิดยังไง เผื่อคนอื่นคิดแบบผม

แล้วน้าผีมาว่าแบบนี้ น้าผีรักหมาบ้างไหมครับเนี่ย ถ้ารักหมา ก็อย่ามาว่ากันเลยครับ
  • ผีดีก็มีนะน้อง อย่ามาเหมารวมกันหมดนะ
  • จัดการมึงอะดิไอ้ Bigban ไอ้เด็กเห่อขนตูด เสือกกะเค้าทุกกระทู้เลยนะมึง
    ชอบก่อหวอดหรือวะ แม่งเอ้ย
  • เหล่าผีทั้งหลายรวมตัวจัดการไอ้ผีสกปรก ไอ้ผีเลว ไอ้ผีนอกคอก ไม่ชอบพิทบูล แล้วยังเข้ามาดูอีก
  • แต่ก็จิงคับ คุณ ter23 ดันกระทู้มากๆ บ่อยเหลือเกิน
    ภายใน 1 สัปดาห์ ผมว่า เกิน 10 กระทู้
  • ขอโทษด้วยครับ ที่ผมตั้งกระทู้มากเกินไป คราวหน้าคราวหลัง ถ้าไม่จำเป็นผมจะไม่ตั้งกระทุ้ครับ ตั้งแล้วคนทะเลาะกัน ผมไม่ตั้งดีกว่าครับ ขอโทษครับ ผมไม่รู้ว่าเค้าห้ามตั้งกระทู้มากเกินไปครับ(ห้ามเกินสัปดาห์ละ 10 ครั้ง)
  • อย่าคิดมากครับ น้าผีเค้าเอามันส์
  • ตั้งเยอะเลย ผีชอบ จะได้มาด่าคน 555+

ถ้าผีตั้งได้ ป่านนี้คงเห็นผีเต็มกระทู้แล้วแหละ 555+

ช่วยให้ผีได้ตั้งหระทู้ด้วยเถอะ 555+
  • เลี้ยงอย่างหมาอย่าเลี้ยงแบบเลี้ยงคน
  • ตั้งกระทู้ล่อผีหรือเปล่าเนี่ย ผีเต็มเลย
  • มันเป็นอาการเห่อ ระยะแรกๆ ของทุกคนมีหมดแหละ อยากให้หมาโต อยากให้มันได้อย่างนั้นอย่างนี้

ผมก็เคยเป็น แต่พอเลี้ยงไปเรื่อยๆนี่ ก็ธรรมดา ให้มันเท่าที่เราพอจะให้ได้โดยไม่เดือดร้อนก็พอครับ

ส่วนเรื่อง ที่อยู่อาศัย ที่เลี้ยง จะเลี้ยงกรง เลี้ยงคอก เลี้ยงนอกบ้าน ในบ้าน นอนด้วยกัน หรืออะไรอันนี้

มันแล้วแต่เราครับ ไม่มีใครว่าผิดอยู่แล้ว ส่วนผมนอนด้วยกัน เพราะตอนเด็กๆผมเคยดูหนังฝรั่งเห็นเด็กฝรั่ง

เค้าเอาหมาเค้ามานอนด้วยกัน เราก็อยากเอามานอนมั่ง แต่ผู้ใหญ่ก็ว่า เลยเก็บความอยากเอาไว้ คิดว่า

เดี๋ยวมีบ้านเองก็จะเลี้ยงแบบของเรา ทุกวันนี้นอนด้วยกันมีความสุขดีครับ นอนสบาย ไม่ต้องกังวลเลย

ส่วนเรื่องตั้งกระทู้เนี่ย ผมแนะนำอย่างนี้

ถ้าจะตั้งกระทู้ถาม ให้ใช้ ช่องค้นหา แล้วพิมคำถามบางส่วนไป ก็จะได้คำตอบมา ถ้าไม่ได้ก็ค่อยตั้งกระทู้

ไม่เสียหาย ไม่เปลืองเนื้อที่ และไม่โดนด่า ฮ่าๆๆๆ เพราะบางคนเค้าก็คิดว่าค่อนข้างไร้สาระในบางครั้ง

และหลายครั้งเป็นคำถามที่เกิดขึ้นมาแล้ว หลายสิบรอบในเว็บนี้ บางทีผมก็ยังเบื่อเลย
    *
    *
    *
    *
    ขอโทษที่พูดตรงๆ แต่ว่าพูดจริงๆครับ
  • ขอบคุณครับที่แสดงคิดเห็นอย่างสุภาพ ถ้าคนที่แสดงความคิดเห็นแบบคุณ ผมว่าป่านนี้ บอร์ดนี้คงมีแต่ความสุข สนุกสนาน ไม่ทะเลาะกันแล้วครับ
  • แต่ละเดือนคนคลิกเข้าดูหน้ากระทู้ทุกหน้ารวมกันมากกว่า 6 แสนครั้ง

บางคน คนจำชื่อแทบไม่ได้ (เพราะเข้ามาแต่แอบดูอยู่เงียบๆ)
    บางคน คนจำชื่อได้แทบทั้งบอร์ด (เพราะสื่อสารและมีกิจกรรมกับคนอื่นเสมอ)

เราก็เหมือนอยู่ท่ามกลางฝูงชนในงานคอนเสิร์ต
    หากแอบเต้นอยู่มุม คนก็ไม่เห็น
    แต่ถ้ากระโดดขึ้นไปเต้นบนเวที อาจจะได้รับทั้งคำชมและคำด่า
    คนชอบก็มองว่าเจ๋งเป็น ฮีโร่ คนไม่ชอบก็โห่ฮาป่า
    มันก็ขึ้นอยู่ที่ใครมอง จริงไหมครับ

แต่ที่แน่ๆ บอร์ดนี้มีครบ ทุกรส ฮ่าๆๆๆ
  • เลี้ยงไว้ทำลูกชิ้นครับ เนื้อมันเหนียว อร่อยดีครับ
    5 5 55 5 5 5 5 5

หลอกเล่งๆๆๆครับ

คนที่จะเลี้ยงต้องศึกษาให้ดีก่อน อย่างเลี้ยงเพราะตามกระเเสครับ
    เพราะเค้าคือสิ่งมีชีวิตที่จะอยู่กับเราไปจนวันสุดท้ายของเค้าอ่ะครับ
    เราต้องศึกษาให้ดีก่อน เเล้วต้องดูหลายๆๆๆปัจจัยด้วยครับ

ฝากไว้น๊ะครับ
    อย่าเลี้ยงพิทบูล หรือ สัตว์ทุกชนิดอ่ะครับ
    เเค่คำว่า "อยากเลี้ยง" เท่านั้นครับ
  • น้าผีจัดให้ ใครจะเลี้ยงยังไงน้าผีไม่สน หมาก็คือหมา เลี้ยงไว้เป้นนายมัน ไม่ใช่ให้มันเป็นนาย ให้มันนอนด้วยก็ปัญญาอ่อนมากไปแล้ว แล้วไอ้พวกที่ไปเสริมอะไรมันก็ปัญญาอ่อน น้าผีไม่เคยเสริมอะไรเลย หมาก็ปรกติดี ไอ้พวกที่เลี้ยงพิทบุลมันบ้ากันไปเอง พวกที่หาว่าเค้าเสริมนู๊นเสริมนี่ แต่ก่อนมันก้ทำ มันก็เลยมาว่าให้คนอื่น ไอ้พวกลูกน้องหมา เอามากัดกับหมาน้าผีไหม หมาบ้าน สายอะไรก็ไม่รู้(สายวัด) ถ้าอยากลองดี เข้ามาเลย พิทบุลตัวไหนก็ได้ ทั้งไอ้Ter23 ที่มันอยากดัง กับไอ้bigben เนี่ย ให้มันมาทั้งสองคนเลย หรือมาทั้งหมดก็ได้ ไอ้พวกบ้าพิทบูล ไอ้พวกลูกน้องหมา 555555+ สะใจ กูไม่ชอบพิทบูลโว้ย กูจะเลี้ยงตัวที่มันกัดชนะพิทบูล ฆ่าให้หมด หมาข้างบ้านมันมาขี้ใส่หน้าบ้านกูก็จัดการมาแล้ว 55555555+

ไม่เลี้ยงแล้วพิทบูล จะเลี้ยงไอ้ผีตัวบนนี้ แม่ง เก่งชิบหาย มีลูกขอตัวนะสาดดดด.....
  • หมาพี่ผีที่ว่ากัดเก่งๆเนี่ยใช่เกรทเดนรึเปล่า หรือว่าฟิล่า ถึงได้กัดเก่งขนาดนี้ครับ
    ไฟล์แนบ
    237.jpg 100K
    149.jpg 42K
  • หะๆ ผมก็อยากเลี้ยงพี่ผีเหมือนกันครับ
    ท่าทางจะดุ ติงต๊อง แล้วก็....สะเออะด้วยครับ
    แถมไม่บอกชื่อด้วย ปอดจิงๆ
    ในเมื่อไม่ศึกษาอะไรให้เข้าใจก่อนว่าคนอื่นเขาเป็นอย่างไร
    มีเหตุผลอะไรถึงได้ตอบ แล้วคุณจะเลี้ยงหมาไปทำไมกัน
    มัยมะให้หมาเลี้ยงคุณซะเลยล่ะ
    555+ :m025::m025::m025:
  • หะๆไงไอ้ผีนอกกรอบ
    จะมาซัดกะกรูซักตั้งมั๊ย
    กูนี่แหละ ผีในตำนาน
  • pit bull เป็นเพียงแค่เศษหมา โง่ กัดเก่ง ทน อึด อย่างเดียว ฝึก ระดับสูงก็ไม่ได้
  • ผมว่าบางทีคนไม่รู้เค้าอยากถามนะครับ

ผมเข้าใจแต่บางทีเราก้อต้องดูกระทู้อื่นด้วยครับ

อาจจะมีเรื่องที่เรากำลังมีปัญหาอยู่

แต่พี่เก่งนะตั้งกระทู้คนเข้ามาเต็มเลย

ผมตั้งไม่เหงมีคัยเลย
  • เพื่อเอาไปขาย
  • " น้าผีจัดให้ ใครจะเลี้ยงยังไงน้าผีไม่สน หมาก็คือหมา เลี้ยงไว้เป้นนายมัน ไม่ใช่ให้มันเป็นนาย ให้มันนอนด้วยก็ปัญญาอ่อนมากไปแล้ว แล้วไอ้พวกที่ไปเสริมอะไรมันก็ปัญญาอ่อน น้าผีไม่เคยเสริมอะไรเลย หมาก็ปรกติดี ไอ้พวกที่เลี้ยงพิทบุลมันบ้ากันไปเอง พวกที่หาว่าเค้าเสริมนู๊นเสริมนี่ แต่ก่อนมันก้ทำ " ชอบประโยค นี้มากเลย ทำให้นึกถึง วงการปลามังกร ปลาค่าตัวสุงมักๆๆๆ ในกลุ่มนั้น มือใหม่ หรือใครก้อตามที่เข้ามาถามจะเจอคำตอบไปในทางเดียวกันหมด ก่อคือปลาค่าหัวสุง ทุกอย่างต้องสุงตามไปด้วย เรื่องตุ้ เรื่องระบบกรอง ทุกอย่างเป้นเงินหมด ต้องเช็คค่าน้ำนั่น น้ำนี่ แต่ผมแนะนำ วิธีเลี้ยงแบบสบายๆๆ ไม่เรื่องมาก ไม่เปลื่อง กับโดนโจมตี หาว่ารู้ไม่จิงบ้าง อะไรบ้างทำนองเนี้ยง ทั้งๆๆที่ผมเสี้ยงมาเป็น 10 ตัว ไม่เคยมีปัญหา ไม่เคยเสียตังส์ซื้ออุปกรณ์ต่างๆๆ แพงๆๆเลย

อย่างที่บอกนะครับ เซียน ก้ออยากให้เราเดินตามตุด ใครไม่เดินตาม มันก้อว่าเรา โจมตี บ้าง

อย่างทะเลาะกันเลย อากาศมันร้อน สังคมมันใจแคบ ลงทุกวัน อย่าทำตัวเสือมถอยตามสังคมเลยนะ ลองหัดทำตัว ชิวๆๆ กันบ้างครบ มันจะได้ไม่เครียด เดี่ยว เส้นโลหิตแตก แล้วแย่นะครับ
  • หะๆไงไอ้ผีนอกกรอบ
    จะมาซัดกะกรูซักตั้งมั๊ย
    กูนี่แหละ ผีในตำนาน

อย่าตำนานมากนะ เดี๋ยวมันเละ กร้ากกกกกกกกกกกกกก
  • รับคำท้าทุกสายพันธุ์
    ไฟล์แนบ
    IMG0204A-0013.jpg 57K
  • ขนาดผมยังโดนผีเล่นงานเลย

พี่มาร์คถ้าได้มาอ่าน ช่วยตอบด้วยนะครับ

ถ้าพี่มาร์คว่าง ช่วยตอบด้วยนะครับ

ผมไปหาหัวข้อกัดไก่แล้ว

มันไม่มี ทำยังไงครับถึงจะได้ไม่ให้มันไล่ไก่

มันไล่ตะปบเลยครับ สอนไม่จำซักที

(ไม่อยากตั้งกระทู้เดี๋ยวโดนเหมือนหลายคนที่ลองดี)

ขอบคุณพี่มาร์คมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ
  • กัดไก่แก้ไม่ได้หรอกครับมันตื่นตัวทึ่มีสิ่งเคลื่อนไหวน่ะตามสันดานดิบในตัว ของผมแหกกรงออกไปกัดวัวเขาครับ(ลีโอ)พ่อโทรมารายงานบอกเอาอีกแล้ว สงสัยต้องเอากลับมาใว้ลาดพร้าว
  • ปัญหาเยอะจังนะพ่อคู้ณ หมาท่านมันโตจะเป็นควายแล้วนะคร๊าบ เจ้าของยังดูดขวดนมอยู่เลย โอละพ่อ เล่นเนตเป็นทั้งพี่ทั้งน้อง ค้นหาคงเจอไม่ยาก เอามาเลี้ยงเพิ่มอีกตัว พี่ตัว น้องตัว จะได้รู้อะไรๆมากขึ้นนะ อย่าว่าเสือกเลยนะน้อง เจอน้องบ่อยมาก ว่างๆก็มาเข้าชมรมอุบลซิ จะได้มีเพื่อนและจะได้รู้อะไรที่ไม่รู้อีกมาก