ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอกลับมาสู้อีกครั้ง
  • เมื่อประมาณสองปีก่อน ผมได้ทำเครื่องดื่มทักษิณสู้ออกมา ปรากฏว่าได้สร้างความฮือฮา พอสมควร มีทั้งเสียงชมเสียงด่า ใครอยากรู้ว่าเป็นอย่างไรบ้างก็ค้นหาอ่านในกูเกิ้ลนะครับ

พิมพ์คำว่า ทักษิณ..สู้ หรือคำว่า ณัชพล สุพัฒนะ ก็จะมีบทความเกี่ยวกับความเป็นมาให้อ่านกัน ผมยังยืนยันว่าไม่ได้เกี่ยวกับการเมือง และไม่ได้รับเงินมาจากใคร ออกเองล้วนๆ หมดตูดไปเยอะแล้วด้วย ฮ่าๆๆๆ

วันนี้เพื่อนๆที่ร่วมบุกเบิกกันมา โทรมาตามให้กลับไปช่วยสู้อีกครั้ง เพื่อพิสูจน์ว่า เราทำได้

เราคือ แนวคิดการตลาดที่สร้างสรรค์

http://www.taksinsuu.com

ขอฝากด้วยครับ อยากเอาชนะเอ็มร้อยอีกสักครั้ง
    ไฟล์แนบ
    MarkSuu.jpg 13K
  • เทพๆๆครับอิอิ ชอบ... เเต่ไม่เกี่ยวกับการบ้านการเมืองนะครับ
    ผมเลยถือโอกาสถามพี่ด้วยเลยว่า หมาผมไม่ค่อยได้เจอหมาตัวอื่น เวลาผสมจะมีปัญหาไหมครับ มันจะกัดหรือเปล่าเพราะมันจ้องเเต่จะกัดหมาตัวอื่นอย่างเดียวเลยครับ:002:
    ไฟล์แนบ
    g012_jpg.jpg 61K
  • http://www.youtube.com/watch?v=zUFJMQkCGyQ
  • ผมเข้าใจว่าบ้านเราความคิดทางการเมืองมันแตกออกเป็นสองขั้วใหญ่ๆ ยากที่จะประสาน
    แต่ว่าในการขายสินค้าเราก็ต้องหาสินค้าให้ตรงกับใจผู้ซื้อ บางครั้งสินค้าเหมือนกันทุกอย่าง คนตัดสินใจซื้อเพราะความชอบส่วนตัว
    ไม่ว่าจะเป็นการชอบหนังโฆษณา ชื่อเรียกง่าย จำง่าย ติดปาก มันก็เลยเกิดไปไอเดียนี้ขึ้นมา

ผมเชื่อว่าคนชอบทักษิณมีไม่น้อย และคนกลุ่มนี้ต้องมีบ้างที่ชอบดื่มเครื่องดื่มประเภทนี้ ก็เลยออกสินค้าตัวนี้ออกมา ผมคิดแค่นี้เองครับ

มันประหยัดค่าโฆษณา ฮ่าๆๆๆ
  • เวลาหมาติดสัด ตัวเมียมักจะยอมตัวผู้
    และตัวผู้เจอตัวเมีย ก็อยากทับมากกว่าอยากกัดครับ
  • ผมเคยขายปลีกและส่งประเภทเหล้า เบียร์ และเครื่องดื่มประเภทนี้
    ตลาดการแข่งขันสินค้าประเภทเดียวกัน แข่งขันกันรุนแรงมาก
    โดยเฉพาะมาบีบยี่ปั๊ว ถ้าคุณขายยี่ห้อนี้ ผมก็จะไม่ขายยี่ห้อผมให้กับคุณ
    โดยเฉพาะ เอ็มร้อย ถ้าสะเออะขาย คาราบาว เอ็มร้อยก็ไม่ได้ขาย

ตอนนี้เอ็มร้อยครองอันดับ1
    เบียร์ น่าจะเป็น ลีโอแล้วมั้ง ก่อนหน้านี้เป็นช้าง
    โดนกลยุทธ์เหล้าพ่วงเบียร์ ช้างเลยติดตลาด แต่ลีโอก็เบียดขึ้นมาได้ เก่งจริง
    ปัจจุบัน ผมเลิกทำไปแล้ว
    มาร์จิ้นน้อยมาก ทุนหนัก สินค้าหนัก
  • เอามาลองชิมซักลัง 2 ลังซิท่าน...อย่าลืมงานที่สาย2 หิ้วไปเลยนะคร้าบบบบบบบ....
  • ใครจะสู้หรือไม่สู้ไม่รู้ รู้แต่ว่าขยับตัวทีไรบ้านเมืองปั่นป่วนเศรษฐิกิจสะเทือนทุกที เมื่อไหร่จะไปตายกันซ่ะทีไม่รู้เบื่อฉิบหาย
  • ผมก็เจอปัญหานี้ ยี่ปั้วอยากขาย แต่ไม่กล้าทะเลาะกับเอ็ม เอาไปวางที่ไหนก็โดนเก็บออกหมด มันเล่นเอาของมันมาแลก ร้านไหนวางยี่ห้อนี้ โดนตัดโค้วต้า
    ตอนนี้ผมเลยให้ร้านค้าเล็กๆสั่งตรงครับ เขาไปหาซื้อตามยี่ปั๊วใหญ่ แต่ของไม่มี และอีกอย่างสินค้าในกลุ่มนี้กำไรน้อยโคตรๆ

ขายราคาขวดละ 10 บาทมากว่าสี่สิบปีแล้ว ตั้งแต่โค๊กขวดละ 2.50 บาท จนวันนี้โค๊กขวดละแปดบาทแล้ว แต่สินค้านี้ก็ยัง 10 บาท เท่าเดิม

ใครสนใจสั่งได้นะครับ ลัง 50 ขวด ราคา 420 บาท ซื้อเยอะค่อยว่ากันอีกทีลดให้ได้อีกนิดหน่อย
    และไกลมากออกค่าส่งคนละครึ่ง ดูซิว่าจะสู้ยักษ์ใหญ่ไหวไหม
    เครื่องดื่มประเภทนี้ ร้านยี่ปั๊วขนาดกลางขายเดือนละเป็นหมื่นลัง ขนาดได้กำไรลังละไม่ถึง 5 บาท

ขอบคุณมากๆ หากจะมองว่า ผมทำเพราะมันท้าทาย ไม่ได้ทำเพราะรับใช้ใคร มันคือทุนส่วนตัวผมกับเพื่อนๆล้วนๆครับ
    ผมมันนิสัยเหมือนหมาพิตบูลครับ โดนแกล้งมากก็ยิ่งอยากเอาชนะ
  • ก็แมร่งทะเลาะกันไม่เลิกเสียที ทุกพรรคที่เข้ามาแมร่งเพื่อผลประโยชน์ของตัวเองทั้งนั้น
    ตอนนี้ค้าขายลำบากโคตรๆ เช็คเด้งระนาว นักลงทุนย้ายไปเวียดนามหมดแล้ว
    หากรอบ้านเมืองสงบคงไม่ต้องทำมาหากิน
  • เอ๊า!ทักษิณสู้ นัดชุมนุมใหญ่เมื่อไรขอรวมด้วย นานๆทีจะใด้มีโอกาศเผากรุงเทพฯ จะหาโอกาศแบบนี้ใด้ที่ไหนอีก
  • ก็คิดกันแบบนี้ บ้านเมืองมันเลยไม่สงบเสียที
    หากทำยี่ห้อมาร์คสู้ออกมาก็โดนด่าอยู่ดี และก็ขายไม่ออกด้วย ฮ่าๆๆ

คนขายรถเบ้นซ์แต่ไม่โดนคนใช้โตโยต้าด่า
    คนขายโตโยต้าก็ไม่โดนคนขี่เบนซ์ด่า เพราะเขามองมันคือสินค้าต่างยี่ห้อกันเท่านั้น

หากผมทำยี่ห้อ A150 หรือ ยี่ห้อควายดำ หมาขาว ออกมา ต้องใช้งบโฆษณาอย่างน้อยพันล้านก็คงไม่ไหว
    แต่ทำยี่ห้อนี้ประหยัดงบได้เยอะ ใช้ไปยังไม่ถึงล้านครับ แค่หลักแสนปลายๆเอง
  • ผมซื้อเอ็มอยู่ลังละ 410-412บาท ขาย 415บาท
    กำไร 3บาท แบกขี้เยี่ยวแตกเลย
    เบียร์ช้างกำไร ลังละ 2บาท ซื้อเหล้า โดนเบียร์ 2บ้าง 2.5บ้าง 3บ้าง
    อยากขายเหล้า ต้องขายเบียร์ด้วย
  • ไม่ทราบว่าตอนนี้เลิกถาวรเลยหรือเปล่า วันไหนต้องขออนุญาติโทรขอคำปรึกษาครับ
    ผมโตมาจากธุรกิจเกี่ยวกับออโตโมทีฟและรถยนต์ สินค้ากลุ่มนี้ยอมรับครับว่าไม่ค่อยชำนาญเลย
    และกำไรมันน้อยจนน่าตกใจ ไม่รู้ว่าที่ทุ่มงบโฆษณาเดือนละ เจ็ดสิบแปดสิบล้าน มันเอาเงินมาจากไหน

ผมขายไปล้านบาทได้กำไรหลักหมื่นเอง

ยี่ปั้วผมโอนเงินสดให้ยี่ห้อดังหมื่นลัง 10,000x412 = 4,120,000 บาท อีกเจ็ดวันรับของ
    เอาไปขายส่งต่อลังละ 415 บาทได้กำไรลังละ 3 บาท หมื่นลังได้แค่ 30,000 บาท แต่ยอมรับว่าของถึงขายหมดในวันเดียว

เขาไม่ได้มองว่าลงทุนสี่ล้านกว่าได้สามหมื่น เขามองว่าวันเดียวทำเงินได้สามหมื่น
  • ไม่ทราบว่าตอนนี้เลิกถาวรเลยหรือเปล่า วันไหนต้องขออนุญาติโทรขอคำปรึกษาครับ
    ผมโตมาจากธุรกิจเกี่ยวกับออโตโมทีฟและรถยนต์ สินค้ากลุ่มนี้ยอมรับครับว่าไม่ค่อยชำนาญเลย
    และกำไรมันน้อยจนน่าตกใจ ไม่รู้ว่าที่ทุ่มงบโฆษณาเดือนละ เจ็ดสิบแปดสิบล้าน มันเอาเงินมาจากไหน

ผมขายไปล้านบาทได้กำไรหลักหมื่นเอง

ยี่ปั้วผมโอนเงินสดให้ยี่ห้อดังหมื่นลัง 10,000x412 = 4,120,000 บาท อีกเจ็ดวันรับของ
    เอาไปขายส่งต่อลังละ 415 บาทได้กำไรลังละ 3 บาท หมื่นลังได้แค่ 30,000 บาท แต่ยอมรับว่าของถึงขายหมดในวันเดียว

เขาไม่ได้มองว่าลงทุนสี่ล้านกว่าได้สามหมื่น เขามองว่าวันเดียวทำเงินได้สามหมื่น
  • ห้ำหั่นกันทุกซอกทุกหลืบครับ
    ระหว่าง สินค้าประเภทเดียวกัน หั่นกัน บีบกันที่ยี่ปั๊ว
    ส่วนยี่ปั๊วก็หั่นกัน พยายามสู้กัน แลวบี้กันอีกที

ผมจะยกตัวอย่างเรื่องเบียร์นะครับ
    ราคาเหล้าเบียร์ จะตายตัว จะขึ้นหรือลงเกี่ยวเฉพาะภาษีขึ้นลงเท่านั้น
    แต่เวลาซื้อ ให้ดูคำว่า "โดน" งวดนี้โดน 2 หรือ 2.5 หรือ 3
    แปลว่า เหล้า1ลัง โดน 3ลัง

สมมติ เหล้าA 1ลัง 1200บาท เบียร์ 390บาท (ราคาสมัยก่อนนะครับ เดี๋ยวนี้ไม่ใช่)
    แปลว่า ซื้อเหล้า1 ต้องซื้อเบียร์ 3
    ผมต้องบริหารแบบ บาลานซ์ให้ขายหมดพร้อมๆกัน
    ขายแต่เหล้าเหลือเบียร์ ก็เจ๊งครับท่าน

กลยุทธิ์คือ เบียร์ขายขาดทุน ลังละ100 เราโดน 3ลัง เท่ากับ ขาดทุน 300
    ให้เอา 300 ที่ขาดทุนไปโปะต้นทุนเหล้า 1200 บวก 300 เท่ากับ เหล้าลังนี้ 1500

เราก็จะได้เหล้าราคาลังละ 1500 เบียร์ลังละ 290บาท จำนวน3ลัง
    เหล้า 1500 หาร 12ขวด เท่ากับขวดละ 125 บาท แล้วเราก็บวกกำไรไป เช่น 135บาท
    เบียร์ 290 หาร12ขวด เท่ากับขวดละ 24.17บาท ร้านค้าเลยจัดไป 3ขวด100
    ลูกค้าก็มันสิครับ กินเบียร์ยี่ห้ออื่นได้ 2ขวด เจอเบียร์3ขวด100 ก็หยิบกันจนติดตลาดเลย
  • ขอบคุณมากครับพี่ ผมเคยบ้าเลือดยอมขาดทุนค่าบริหารค่าขนส่ง ขายส่งเพียงลังละ 375 บาท ในขณะที่ยี่ห้อผู้นำตลาดส่งอยู่ 425 แตกต่างกันขนาดนี้ยี้ปั๊วยังไม่เอาเลย
    ตอนนี้ไม่ขายแล้วให้ยี่ปั๊ว ยิ่งทำยิ่งขาดทุน ขายตามสภาพไปเรื่อยๆ ดีกว่า ร้านค้าเล็กๆอยากขายของเราเยอะ แต่ร้านค้าย่อยมากๆค่าขนส่งกินหมด ไม่รู้จะทำอย่างไรดี
  • เจ้าพ่อเบียร์ ฟัดกับ เจ้าพ่อเหล้าพ่วงเบียร์
    เจ้าพ่อเบียร์พยายามออกเหล้ามาฟัดบ้าง แต่ไม่สำเร็จ

อัตราส่วนในสมัยก่อน ชช้าง 70% ลีโอ 20 เบียร์ใหญ่(สิงห์) 5 ที่เหลือ 5%แบ่งกันหลายยี่ห้อ
    ตอนหลัง ลีโอดันพรวดพราด ขึ้นมาแซงใน กทม และมีแนวโน้มจะแซงในต่างจังหวัดอีก
  • ทำธุรกิจ เหมือน เดินขึ้นบันได
    เราอยู่ที่ STEP ไหนละ จะขึ้นหรือลง มีขาใหญ่รอกระทืบอยู่
    สรุปว่า ถ้าจะยืนให้ได้ ต้องเบียดต้องแทรก ใช้ความพยายามอย่างมาก ที่จะขอยืนอยู่ที่ตรงนั้น
  • ผมเคยเป็นแค่ระดับค้าปลีก และค้าส่งเล็กๆ ที่มียอดขายแค่ 3แสนต่อวัน
    อย่าตกใจ ที่ผมบอก 3แสนต่อวัน ตัวเลขเยอะ กำไรน้อยมาก
    จ้างคนยกเบียร์ 2-300บาท กำไรลังละ 2-3บาท

ถ้าจะค้าส่งจริง ระดับเล็กๆ 5ล้าน กลางๆ 10-20ล้าน ใหญ่ๆผมคิดไม่ออกจริงๆ
    ถามว่า ผมพร้อมลุยมั้ย ผมพร้อม แต่เห็นคลื่นพายุการแข่งขันแล้วไม่กล้าจริงๆ
  • ตอนนี้ไปขายให้ร้านที่ขาใหญ่เขาไม่เอา กับขายให้คนที่อยากช่วยเราครับ แต่เหนื่อยโคตรๆ
  • ช่วงเหตุการณ์ เดือนตุลาคม มีกลุ่มนศ.(ศูนย์นิสิตนักศึกษา)ออกมาเคลื่อนใหวขับไล่เผด็จการจอมพลถนอมและก็มีอีกกลุ่มออกมาต่อต่านอย่างรุนแรง
    เป็นกลุ่มนักเรียนอาชีวะขวาจัดออกมาขับไล่นักศึกษาชื่อว่า่ "กลุ่มกระทิงแดง" ชื้อนี้ติดปากคนไทยสมัยนั้นมาก (ไม่เล่าต่อนะคับ ไปซื้อหนังสืออ่านกันเอง)
    ต่อมาบริษัทเครื่องดืมชูกำลังได้นำชื่อนี้มาเป็นยีฮ้อของตัวเองชื่อว่า "กระทิงแดง" ขายดีสุดๆครับพี่น้อง

แผนการตลาดใกล่เคียงกับเครื่องดืม"กระทิงแดง"เลยครับผม...อิอิ
    ขอให้ติดตลาดขายดิบขายดีเหมือนกระทิงแดงนะครับพี่ ไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญ (แต่เพื่อไทยผมไม่เอาแล้ว 55+)
  • ร้านค้าปลีก อย่างผมชอบโปรโมชั่นครับ
    ลด(ราคาส่ง) แลก(ของสะสม) แจก(เสื้อยืด) แถม(ซื้อ3แถม1)
    ยกตัวอย่างเครื่องดื่มสปอนเซอร์(บ.กระทิง) ตอนนี้มีบ.ช้างเข้ามาสู้ส่งเครื่องดื่มเกลือแร่เพาเวอร์พลัสแล้วจัดโปรซื้อ3เเพคแถม1แพค
  • ถูกต้องครับ
    ผมเคยได้ยินมาว่า ทักษิณสู้ นี่คือ แบรนด์เก่าที่ทำประเภทนี้อยู่ แล้วมาสร้างแบรนด์ใหม่ "ทักษิณสู้"

เครื่องดื่มชูกำลัง ที่ผมเคยสั่งซื้อนะ
    เอ็ม 100ลังขึ้น
    กระทิง 10-20
    นอกนั้น 1-5ลังเท่านั้น

ประเภท 1-5 ลังนั้น หน่วยรถวิ่งมาขาย

พวกยี่ปั๊ว เสือสิงห์กระทิง ทั้งน้านๆๆๆๆๆ
    นอกจากกลยุทธ์เหล้าพ่วงเบียร์แล้ว
    ยังต้องมาหั่นกับการกำหนดราคา ของยี่ปั๊วเจ้าใหญ่อีก
    เช่น วันนี้เบียร์กูเหลือเยอะ กูจะหั่นราคาเบียร์ลงมาอีก
    ร้านค้าอื่นก็ต้องขยับตาม (เหมือน ราคาน้ำมันสิงคโปร์เลย)
    ถามว่าทำไม ต้องตามสิงคโปร์ (เพราะ มันเจ้าใหญ่กำหนดราคาไงครับ)
    ในน้ำมัน 1บาเรล กลั่นออกมาได้หลายตัว
    น้ำมันแพง สินค้าตัวอื่นที่ได้จากการกลั่นน้ำมันก็จะถูกลง
    น้ำมันถูก สิรค้าตัวอื่นที่ได้จากการกลั่นน้ำมันก็จะแพงขึ้น

เพราะ ราคาขยับ 1ตัว ก็ขยับกันหมด
    ฉะนั้น ทำค้าส่งมีเงินอย่างเดียวไม่พอครับ ต้องทันต่อตลาดเสมอ ดูร้านใหญ่ๆด้วยว่า
    วันนี้ มันขายเบียร์เท่าไหร่ เหล้าเท่าไหร่ ต้องตามมัน

เช่น มันเหลือเบียร์เยอะ แปลว่า เหล้าเหลือน้อย
    มันก็อัดเบียร์ถูกลง เหล้าจะแพงขึ้น
    มันทำให้เราต้องค่อยเช็คระดับราคาตลาดตลอดเวลา เพื่อคำว่า บาลานซ์ ให้ได้

หมูมั้ยครับ
  • การเมืองผมไม่ยุ่งครับปวดหัว มันพูดกันที่ผลประโยชน์ล้วนๆ เข้าไปขอความช่วยเหลือจากใครไม่มีผลประโยชน์ไปแลกไม่มีทางครับ
    เดี๋ยวนี้ขอหนัก หนักกว่าเดิมเยอะด้วย

ผมทำตรงนี้เพราะอยากทำโดยทุนตัวเองหมด และเพียงแค่ยืมชื่อมาใช้เพราะหวังตรงกระแสแค่นั้น เขาได้คือชื่อเขา เราได้ตรงขายของ แต่เรื่องอื่นไม่มีการเกี่ยวข้องครับ

ตอนนี้เลือกตั้งใหม่ก็ยังไม่รู้จะกาให้ใครดี และคนที่เป็นแบบผมก็เยอะมากขึ้นทุกวันด้วย หากประเทศไทยยังเป็นแบบนี้อนาคตลูกหลานลำบาก
    มันต้องเอาที่ระบบ ไม่ใช่เอาที่คน ตำแหน่งรัฐมนตรีไม่ใช่สมบัติของตระกูลใดตระกูลหนึ่ง มันควรเป็นของคนที่เข้ามาเพื่อประเทศชาติจริงๆครับ
    แต่บ้านเรา ผัวเป็นไม่ได้เมียเป็น เมียเป็นไม่ได้ พ่อเป็น พี่เป็น น้องเป็น โคตรเง่าแมร่งเป็น
  • ถ้าพี่มาเฟียจะลองส่งที่ราชบุรี ผมแนะนำที่ร้าน พรชัยเภสัช(แยกดอนตะโก)รับรองว่าได้แน่ๆ
    ยังไงจะช่วยเอาขึ้นตู้แช่ที่ร้านให้
  • ผมเลิกถาวรครับ ไม่ใช่เพราะเจ๊งนะครับ
    แต่เลิกเพราะ เหนื่อยครับ

สมมติ คุณมีเงิน 1ล้าน ฝากแบงค์ ได้ 2เปอร์เซนต์ต่อปี
    คุณเอา 1ล้าน มาซื้อของ ทำกำไร 0.5เปอร์เซนต์ต่อล็อด

คุณทำ 4ล็อด ได้เท่าดอกเบี้ยธนาคาร
    คุณสมารถทำได้ 4ล็อดใน 1เดือน
    ก็เท่ากับ คุณได้ดอกเบี้บ 2เปอร์เซนต์ใน 1เดือน

หลักการแค่นี้ครับ
    เด๋ว มาคุยต่อ ไปทำงานก่อนครับ สายแล้ว
  • แวะมาทักทายนะครับพี่ แต่ผมNO COMMENT ผมข้าราชการการเมืองเขาสั่งห้ามออกความเห็นเรื่องการเมือง...อิอิ
  • แต่ผมมีอยู่ตัวเดียวอะดิ เลยต้องอาศัยคนชอบทักษิณช่วย คนพวกนี้ ยี่ห้อไหนก็ซื้อที่ราคา 10 บาทเท่ากันครับ
    ยี่ปั๊วลืมไปได้เลย เขาไม่มีทางทุบหม้อข้าวตัวเองมาช่วยเราปั้นหรอกครับ เขาจะมาตอนเราติดตลาดแล้วเท่านั้น

ยกตัวอย่าง วันนี้อาหารเอฟวัน ยี่ปั้วติดต่อมาเพียบ เอาจำนวนมาฟาด ผมบอกเลย ฝันไปเถอะ ซื้อเท่าไรก็ไม่ขาย ผมไม่มีทางทิ้งเพื่อนเก่าของผมอยู่แล้ว
    ร้านเขาเล็กก็จริง แต่เขาช่วยบุกเบิกมาตั้งแต่ต้น วันนี้ขายเดือนละเป็นร้อยกระสอบ ผมพอใจตรงนี้ คุณเอาจำนวนพันกระสอบมา แต่มาเพราะประผลประโยชน์ไม่ได้มาด้วยใจ ผมไม่กล้าคบ

ตอนนี้สะใจโคตรๆ ร้านใหญ่ระดับจังหวัดแต่ต้องมารับเอฟวันจากร้านเล็กไปขายต่อ ฮ่าๆๆๆ
  • เป็นกำลังใจครับ สู้ๆ แต่ไม่ขอยุ่งเรื่องการเมืองนะครับ
  • ป๋าอย่าไปทำเลยเครื่องดื่มอิงนักการเมืองอ่ะเปลืองตัวให้เค้าด่าโคตรพ่อโคตรแม่กัน มาทำถุงยางยี่ห่อ Scubapit

ดีฟ่าไม่มีใครด่ามีแต่ สรรเสริญ เสียวดีเสียวนานเสียวทนทาน ถุงยางScubapit ผลิตจากยางมะละกอ เสียวๆคันๆ
    ไฟล์แนบ
    02645_002.jpg 23K
  • ผมส่งเบอร์โทรติดต่อร้าค่าส่งใหญ่ที่นครสวรรค์ไปให้พี่ที่ Email : mark-mafia@ho.......... แล้วะคับลองติดต่อดูครับพี่
  • มันท้าทายดีนะเฮีย รบกับยักษ์ แพ้ก็เฉยๆเพราะมันแพ้อยู่แล้ว แต่ชนะนี่กลายเป็นฮีโร่เลย

นิสัยหมาพิตบูลครับ ไม่หนีง่ายๆ เหมือนใครหลายคน โดนนิดโดนหน่อย ออกอาการ โทษแต่คนอื่น แต่ไม่เคยโทษตัวเอง
  • ขอบคุณครับ
    เขาจะสั่งหรือว่าให้ลองคุยครับ ถ้าโทรไปคุยส่วนมากเขาจะปฏิเสธครับ
    ตอนนี้เลยเปลี่ยนนโยบายเป็นตั้งรับครับ ใครสนใจติดต่อมา ขายได้ขายเลย
  • เรื่องการเมือง แซวกันเล่นขำๆได้ครับ แต่อย่ามาเถียงกันเรื่องการเมือง ไม่มีใครชนะใครหรอกครับ
    มีแต่ทำลายมิตรภาพ คือแพ้ทั้งคู่ ที่เมืองนอก สิทธิทางการเมืองเขาไม่เอามาก้าวก่ายกัน อยู่บ้านเดียวกันเลือกคนละพรรคก็ไม่เป็นไร
    และเขาจะดูนโยบายเป้นหลัก หาเสียงไว้อย่างไรก็ทำตามนั้น ไม่ใช่หาเสียงอย่าง พอเป็นแล้วอีกอย่าง พวกนี้หมดอนาคตทางการเมืองแน่ครับ

บ้านเราเขาไล่ยังไม่ไป หน้าด้านสุดๆ กรูเป็นไม่ได้ เอาโคตรมาเป็นแทน
  • พอดีผมเคยค้าขายกับเค่า ผมก็เลยให้เบอร์ติดต่อกับพี่
    เผื่อพี่จะสนใจและลองให้เซลเข้าไปคุยอะครับ...ได้ไม่ได้ยังงัยก็คุยกันเองเลยครับ
  • 555+ เสียวดี เสียวนาน เสียวทนทาน ถุงยาง Scubapit แหล่มเลยเฮีย
  • ขอบคุณครับ
  • หากคิดจะทำแล้วทำไม พี่ไม่ใช้ชื่อ อื่นล่ะ ครับ การตลาดมันน่าจะได้ทั้ง 2ฝ่ายน่ะ
    ไม่โดนด่าด้วย ล้มช้างได้เหมือนกัน พิตบูล ไง ชื่อนี้...ขอเสนอ
  • ชื่อพิตบูล กับชื่อทักษิณสู้ อะไรใช้งบโฆษณาน้อยกว่าครับ

และอีกอย่าง ยี่ห้อพิตบูล ที่ต่างประเทศมีแล้วด้วยครับ
  • ทำออกมา 2 ตัวเลยครับ แข่งกันเอง
    "ทักษิณสู้ กับ มาร์คสู้" ครับ จะได้คลอบคลุมตลาดครับ
  • แค่นี้ก็หมดตูดไปเยอะแล้ว ฮ่าๆๆ
  • ผมว่าพี่มาร์คไม่เข้าใจในการตลาดอย่างแท้จริงแล้วหละครับ

แค่การตั้งชื่อก็แพ้ตั้งแต่แรกแล้ว

ควรตั้งชื่อที่สามารถสื่อสารกับคนทุกกลุ่มได้ ไม่เป็นเฉพาะเจาะจง

ต้องลบconcept ที่บอกว่าใช้ชื่อนี้เสียค่าโฆษณาน้อย ออกไปจากหัวก่อนเลย

คนจำชื่อได้แต่ไม่มีคนซื้อก็ไม่มีประโยชน์ครับ
  • เอฟ 1 ที่ อุบลฯ มีตัวแทนจำหน่าย ยังครับ
    ผม อยู่ อ.มหาฯ จ.ยโสธร (ไม่เกิน 3 เดือน จะเปิดร้านขายอาหารสัตว์กับของชำ)
    - ทักษิณสู้ ส่งรึเปล่าครับ ถ้ามี มาร์คสู้ ด้วยก็น่าจะดีครับ (แถบนี้ ทักษิณสู้ 70 มาร์คสู้ 30)
    - เอฟ 1 ถ้า อุบลฯ ยังไม่มี ผมพอส่งได้ครับ เข้า อุบลฯ ทุกเสาร์ อาทิตย์
  • ไม่หลอกครับพี่ผี เนียแหละครับแผนการตลาดและเป็นแผนการตลาดเช่นเดียวกับเครื่องดื่ม "กระทิงแดง"
    ที่นำเอาชื่อกลุ่มกระทิงแดงให้ช่วงเหตุการณ์เดือนตุลาคมมาใช้ เป็นแบรนด์ผลิตพันธุ์ของตัวเอง
    และก็สามารถตีตลาดขาดดิบขายดีในช่วงนั้น จนถึงทุกวันนี้ รองศึกษาและย้อนอดีตกลับไปดูครับ
  • ผมว่า ปัจจัยการสู้ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับชื่อ เพียงอย่างเดียวครับ
    มันซับซ้อนมากหลายมิติครับ

มีญาติผมคนนึงทำตาชั่ง เป็นโรงงานผลิตตาชั่ง แบรนด์อันดับ1ในไทย
    เป็นผู้ผลิตนะครับ แต่ไม่ใช่เจ้าของแบรนด์ จึงต้องทำตามออเดอร์อย่างเดียว
    เจอปัญหาเหมือนกันครับ เดือนนี้สั่ง8000ชุด เดือนหน้า 2000ชุด
    มันแปลว่า เดือนแรกคนงานไม่พอ เดือนทีสอง คนงานล้น
    จะตีแบรนด์ใหม่ออกมาขาย ยังตีไม่เข้าเลย ทั้งที่ตัวเองผลิตให้อันดับหนึ่งอยู่
  • ksmart พูดก็ถูก ครับ การตลาดไม่ได้ดูที่ชื่อ...แต่หากชื่อแบบเจาะจง มันก็ขายได้กลุ่มเดียว ชื่อกลางๆขายได้ 2 กลุ่ม
    มันก็จะไม่เหนื่อยจนเกินไป คิดถึง เอฟ1 ซิพี่ว่าทำไมถึงสู้กะเจ้าใหญ่ได้ หลักการวิธีการมันก็ น่าจะนำมาประยุกต์ใช้กันได้
  • ในความคิดผม ที่เคยขายปลีก-ส่ง สินค้าประเภทนี้นะ
    กลยุทธ์อันนึงที่ เอ็มร้อย ประสบความสำเร็จ คือ ผูกหางหมาขาย
    คือ ฝากรถเป๊ปซี่ขาย (ซึ่งต้องไปตกลงผลประโยขน์กับเป๊ปซี่เอง)
    รถเป๊ปซี่ไปไหน มีเอ็มร้อยไปด้วย
    เมื่อก่อน กระทิงขึ้นอันดับหนึ่ง แต่ตกม้าตายเพราะ ขึ้นราคา 12บาท
    ขณะเดียวกัน เอ็มร้อย 10บาทเท่าเดิม เท่านั้นแหละ เอ็มยึดหัวหาดอันดับหนึ่งมาตลอด
    กระทิงเลยลดมาเหลือ 10บาทเหมือนเดิม แต่สายไปซะแล้วจนถึงวันนี้

คราวนี้มาว่ากันเรื่อง "ทักษิณสู้" ชื่อนี้ใครกล้ารับฝากขายบ้างครับ
    ถ้าเป๊ปซี่ หรือโค้ก รับไปขายหลังรถ เจ้าของบริษัทฯมันจะอยู่ปกติสุขได้มั้ยนี่

ถ้าเป็นผมนะ ตั้งชื่อนี้เหมือนเลือกข้าง ก็ต้องกระโดดลงไปคลุกข้างนั้นเลย
    กลุ่มเป้าหมายคุณมันอยู่ตรงนั้น หากินกับ Timing นี้ ในระหว่างการต่อสู้
    ถ้าสู้ได้ ก็ชนะ แต่ถ้า ทักษิณไม่สู้ ม้วนเสื่อพร้อมทักษิณแน่นอน
    เพราะ ชื่อนี้ระคายเคืองอีกฝั่งแน่นอน เขาฝังชื่อนี้พร้อมทักษิณแน่
  • เอฟ1 คุณมาร์คทำได้ดีครับ อันนี้ขอชม
    แต่ "ทักษิณสู้" ยังห่างไกลครับ
    เวทีเอฟ1 ยังไม่ค่อยเขี้ยวครับ
    แต่เวทีชูกำลัง มีแต่เฮฟวี่เวทครับ
    เวทีเบียร์ ก็หนักโคตรครับ
    เวทีเหล้า เหล้านอกขายไปขายมาโดนเหล้าไทยซื้อแบนด์เลย

แรงเยอร์ ซันสป๊าค(ไม่มั่นใจนะครับว่า ทักษิณสู้มาจากซันสป๊าคหรือเปล่า) และคาราบาวที่ว่าเจ๋งๆ ยังมีอีกหลายยี่ห้อ
    ยังแจ้งเกิดลำบากเลย
    ส่วนพี่เต๊กเฮงหยู แกยังมี .357 ฉลาม แชร์ส่วนแบ่งตลาดอีก