ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

---------------THAILAND PITBULL SHOW 2011 - PANTIP PLAZA - BY ANAJAK MAGAZINE -----------------
  • เอาแบบคอมมอนเซ้นของกรรมการสมัครเล่นก็ยังไม่ได้เลย หมาประกวดนะไม่ได้ไปดูหมาที่คอก มันต้องโพสต้องโชว์ในสนามครับ
  • จะรอไปงานพัทยาช่วยระบุหน่อยวันที่เท่าไหร่ เดือนอะไร ปีไหน ขอชัดๆ นะคับ จะได้ฟิตหมาทัน
  • งานที่พัทยาขอสมัครล่วงหน้าเหมือนงานพันธุ์ทิพย์ดีก่า ไปถึงไม่ต้องไปวุ่นวายแค่รับเบอร์ก็จบ แล้วก็รู้ด้วยว่ารุ่นเราลงกี่ตัว ตัวไหนมั่ง อย่าให้เสียชื่องานใหญ่นะคะ
  • นั่นดิรุ่นที่ฮอดแมนได้แม่งค้านตาวะไม่อยู่นิ่งเลยหมาแพทติออดสวยกว่าเยอะแยะงงวะยิ่งรุ่นฟักค้านจัดๆตัดสินแบบนี้สงสารหมาและคนอื่นจังห่วยสุดสุดแต่สงสัยคนไม่ชอบเจ้าของหมามั้งแต่ออฟมันตลกดีนะ
  • การตัดสินไม่ตรงกับใจมันเกิดขึ้นได้ ผมถึงอยากให้บอกไงละครับครับว่าไม่ถูกใจตรงไหน
    อยากให้เข้าใจความรู้สึกของกรรมการบ้าง กรรมการก็อยากอธิบาย แต่ว่าไม่รู้ว่าข้องใจตรงจุดไหน
    แต่ถ้าผู้ประท้วงยังไม่รู้เลยว่า กรรมการตัดสินผิดพลาดอย่างไร แบบนี้มันก็ไม่ยุติธรรมต่อกรรมการ

การประท้วงมันมีสองด้านที่ต้องยอมรับ หากกรรมการพูดถึงข้อบกพร่องของหมาผู้ประท้วง แล้วชี้แจงออกอากาศ ผู้ประท้วงยอมรับได้ไหม หากท่านมั่นใจว่ากรรมการตัดสินผิดพลาดจริงก็ควรประท้วง แต่ถ้ามันตัดสิค้านสายตา แต่เราบอกไม่ได้ว่าค้านสายตาอย่างไรก็ไม่ควรประท้วงครับ

งานพัทยา การบ้านเพียบเลย หนักใจแทนคณะกรรมการจัดงานจริงๆ
  • ขอขอบคุณทุกๆ ท่านที่มีส่วนร่วมสนับสนุนให้งานนี้ผ่านพ้นไปด้วยดี อาจจะมีข้อผิดพลาดบ้างก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ดวย โดยเฉพาะเรื่องกรรมการตัดสิน อยากให้เพื่อนๆ ช่วยแนะนำด้วยว่าเราควรจะให้เกียรติใครมาตัดสิน เราจะยอมรับใครบ้าง ผมจะได้เอาข้อมูลนี้ไปพิจารณากับผู้ร่วมจัดงานด้วยกัน หากได้ข้อสรุปแล้วช่วยบอกกล่าวด้วยนะครับ หรือถ้าเป็นกรรมการชาวต่างชาติควรจะเป็นใคร ฟิตซ้อมสุนัขของท่านไว้ให้พร้อมนะครับคาดว่าอีกไม่นานอาจจะมีข่าวดีที่จะเห็นหมายกำหนดการครั้งที่ 2 ออกมาให้เราได้สนุกอีกก็เป็นได้ ขอบพระคุณอีกครั้งครับ ดูภาพทั้งหมดได้แล้วนะครับที่ www.anajakmagazine.com
  • เห็นด้วยกับมาเฟียร์ งานพัทยาหนักอุราคนจัดแน่ มีอะไรให้คิดเยอะแยะ การบ้านเพียบอย่างที่มาเฟียร์บอกนั่นแหละ
  • งานพัทยาจัดไปอย่าให้เสีย คนเขาฝากความหวังไว้เยอะ 555555
  • กรรมการตัดสินได้โดนใจมั่กๆ งานนี้งานแรกที่อันเชิญมันมาตัดสินงานนี้งานแรก งานเดียว เพราะงานอื่นคงไม่มีใครกล้าเรียกลงมาตัดสินแน่ๆเพราะมันไม่ใช่กรรมการมันแค่ตามเพื่อนที่ชื่อบิ๊กเบนมาเที่ยว 555 ฮาราวา
  • ผมว่าคำว่ามาตฐามันไกลไปหน่อยใช่คำว่าพัฒนายิ่งขึ้นไปดีกว่าเพราะจิงๆๆแล้วยังไม่มีมาตฐาอะไรมาวัดกรรมการได้ ต้องรอให้มีคนกลางจาก UKC จิงๆๆมาอบรมหรือเปิดฟึกอบรมเป็นกรรมการและให้ความรู้เกลียวกับการตัดสิน นั้นและถึงจะเรียกว่ามีมาตฐาจิงๆๆ ถ้าเป็นแบบนี้ก็ไม่มีใครว่าได้ว่ากรรมการไม่มีมาตฐา แต่ถ้าตราบไดยังไม่มีการฟึกอบรมหรือมีคณะกรรมการกลางจาก UKC ตัดสินก็เป็นแบนี้ตลอกไป ผมไม่ได้ว่าคนทีเคยทำหน้าทีตัดสินหรือได้มีโอกาศได้เป็นกรรมการไม่ดีนะคับ แต่คนที่เลี้ยงและเล่นหมาทุกวันนี้ไม่ให้การยอมรับเท่าทีควร อนาคตข้างหน้าอาจจะมีกรรมการจาก UKC มาจิงๆๆแล้วจะแจ้งให้สาปต้องไปถามรายระเอียดก่อนนะ ถึงจะมาบอกและยืนยัดได้ตอบไปมั่วๆๆเดียวแฟนคัปของผมมาตรึมแน่เลยคับ บายก่อนนะไปเลี้ยงหมาก่อน
  • สวัสดีพี่น้องทุกท่าน ผมเองก็เป็นหนึ่งในกรรมการที่ตัดสินในวันงานเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา

ทุกครั้งที่มีการจัดการประกวด สิ่งที่ผมกลัวที่สุดก็คือการที่ได้รับมอบให้ทำหน้าที่กรรมการ

งานนี้ก็เสียวๆอยู่ วันนึงได้มีโทรศัพท์จากแม่งาน โทรมาขอให้ช่วยเป็นกรรมการให้หน่อย

บอกตรงๆ ใจไม่อยากเป็นเลย......

ใครๆจะรู้ว่าผมไม่ชอบเรื่องเครียดๆ แค่ธุรกิจที่ทำก็วุ่นวายพอละ

แต่คิดอีกที ก็เพื่อวงการของพวกเรา สู้ก็สู้วะ .....ฮึ่ม โดยผมเองได้จับคู่ทีมตัดสินเป็นกรรมการกับ ปอนด์

รุ่นที่ผมตัดสิน ก็โชคดีหน่อยตรงที่เป็นรุ่น BULLY STANDARD ซึ่งก็ง่ายหน่อย

ซึ่งก็จะต้องตรวจดูลักษณะภายนอกมาตรฐานสุนัขเหมือนทุกๆสายพันธุ์

หาง มุมขาหลัง สะโพก เส้นหลัง ขาหน้า หน้าอก ฟัน และกระโหลก

ต่อมาก็ MOVEMENT และสุดท้ายการโพส ว่าวันนี้เค้าพร้อมมั้ย โชว์มั้ย วันนี้

โดยผมกับปอนด์ นัดแนะกันว่า ปอนด์จะเป็นคนตรวจสุนัข ตามจุดต่างๆที่ลงรายละเอียดไว้

และผมจะเป็นคนจดลงบันทึกในสมุดที่ผมถือติดมือลงไปในสยามประกวดด้วยถึงข้อบกพร่อง ข้อดี

ข้อเสียที่ละจุด

เมื่อตรวจดูลักษณะทางภายนอกจนครบ

ปอนด์ก็จะเรียกให้เจ้าของสุนัขพาสุนัขออกมาเดินเพื่อตรวจดู MOVEMENT

โดยปอนด์จะดูทางด้านหน้า ส่วนผมเองจะดูทางด้านข้าง และมาคุยสรุปกัน

เมื่อตัดสินสุนัขเสร็จ ผมทั้งสองก็จะเดินไปบอกกับเจ้าของสุนัขทุกๆคนที่พลาดรางวัล

ถึงเหตุผลว่า วันนี้คุณ แพ้ เพื่อนๆ เพราะเหตุผลอะไร ทั้งเรื่องลักษณะทางกายภาพของสุนัข

หรือกติกาที่ทางแม่งานได้ประกาศไว้ และให้กำลังใจเพื่อนๆที่นำสุนัขมาประกวด

และแนะนำแนวทางแก้ไข เพื่อที่งานต่อๆไป เพื่อนๆเหล่านี้จะได้ชนะรางวัลประกวดบ้าง....

ถ้าถามผม น่าเห็นใจเพื่อนๆพี่ๆในวงการที่เป็นกรรมการตัดสินในรุ่นอื่นๆนะครับ

อย่างที่เฮียเหลียงว่า ตัดสิน ปลากิม แต่ใช้มาตรฐานปลากัด

ผมเชื่อว่าทุกๆคนรู้อยู่เต็มอกอยู่แล้วว่า การเป็นกรรมการมีแต่ "เจ๊ง กับ เจ๊ง"

ไม่ใช่แค่เจ๊า นะครับ

และผมขอยกย่อง สปิริต ทุกท่านที่เป็นกรรมการนะครับ ที่ทำเพื่อวงการของพวกเรา

แต่พวกเราก็ต้องฟังความคิดเห็นของเพื่อนๆที่ตักเตือนและแนะนำมา

และนำมาปรับปรุงในครั้งต่อๆไปนะครับ ขอบคุณครับ

• ผมขอชี้แจงสักเล็ก น้อยนะครับ สำหรับรุ่น best in show เพราะผมเองเป็นผู้ช่วย danny ผมลยรู้ว่ามันคิดอะไรอยู่

ในรุ่นนี้ทางผู้จัดให้นำสุนัขทุกตัว ที่ได้ที่ 1 ในแต่ละรุ่นลงประกวด รวมหมด ไม่แยกเพศ ไม่แยกสาย ไม่แยกหมานอกหรือใน ดังนั้นการตัดสินจึงทำด้วยความยากลำบาก

การตัดสินในรุ่นนี้ อยู่ที่ความชอบส่วนตัวจริงๆต้องยอมรับ และต้องให้ออกมาเป็นกลางที่สุด

แดนนี่บอกผมแล้วชี้ไปที่สุนัขตัวเมียตัวหนึ่ง ของคอก patriot ว่าเป็นสุนัขที่สวยที่สุดในรอบนี้ ถ้าจำไม่ผิดก็เป็นตัวที่ผมและพี่จักร ก็ชี้ ให้เป็นสุนัขเพศเมียตัวที่สวยที่สุดในรุ่น extreme หมาโตด้วยเช่นกัน แต่ถ้าถามความบูลลี่จริง โซจาบอย ตอนนั้นสมส่วนและก็พร้อมเช่นกันและพูดตรงๆคือ พร้อมกว่า hotman ทุกๆด้าน... แดนนี่หันมาถามผม แล้วถามว่า กอฟ ยู ชอบ ตัวไหน ?

ผมตอบว่า ผมพูดไม่ได้ แต่ผมมีอยู่ในใจแล้ว . . . แดนนี่หัวเราะแล้วบอกผมว่า fuck u gof !!

hotmann สุนัขตัวนี้สวย ถึงจะไม่ถึงกับตัวผุ้นำเข้าตัวอื่นในรุ่น best in show แต่ เกิดในประเทศไทย คนบรีดเป็นคนไทย การตัดสินในวันนั้น จึงเป็นอย่างที่เห็น hotman ได้ที่ 1 ในรุ่น พร้อมกับ สุนัขนำเข้าที่ได้ทีสองและที่สามตามลำดับ พร้อมกับคำชมคนบรีดสุนัขตัวนี้ว่า " สุนัขตัวนี้จะจุดประกาย ให้บรีดเดอร์คนไทย หันมาบรีดสุนัขอย่างจริงจัง และ ศึกษาสาพันธุ์นี้มากขึ้น"

ในรุ่นนั้น hotman เลยได้ที่ 1 ไปครับ

ส่วนหมากล้ามที่เข้ารอบมา ผมก็แอบเชียอยูนะครับ สวยดี เห็นแล้วยังชอบ

ขอบคุณมากครับ

GOF BUFFALOBONE

• อีกหลายๆเรื่องนะครับ พวกเรา buffalobone รับผิดชอบในรุ่น extreme ใครที่ยังสงสัยสามารถโพสลงถามได้ในนี้นะครับแต่ขอเป็นเจ้าของสุนัขที่ลงประกวดนะครับ

ขอบคุณครับ
  • อ๋อกรรมการชอบเป็นการส่วนตัว ทั้งที่ไม่เคยเป็นกรรมการมาก่อนเลยไม่ว่างานใดๆ
    การโพส การโชว์ของหมาที่ลงประกวดแต่ล่ะตัวการให้ความร่วมมือกับกรรมการไม่มีผลต่อการตัดสินเลย
    มันจะใช้คำว่าbest ได้ยังไงทำไมไม่ลงชื่อรุ่นว่า รุ่นขวัญใจฝรั่งที่มาเดินเที่ยวในงาน
    สมแล้วกับคำว่า "ค้านสายตา" กรรมการดูไม่ออกแต่คนที่อยู่ในงานดูออกกันทั้งงาน
  • สุดยอดเห็นด้วยครับ ครับgof
  • เป็นกรรมการเวทีประกวดหมานะครับไม่ใช่กรรมการมูลนิธิรณรงค์ที่ว่าหมาในทำได้ดีกว่าหมานอก ถามว่าBEST IN SHOWทุกตัวมีดีกรีในประเภทของมันมาแล้วมาประชันอีกทีรวมกันในสนามดูว่าใครจะพร้อมกว่าใคร รางวัลนี้ต้องperfectที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ ถ้าหมามันไม่SHOWไม่ให้ความร่วมมือในการตรวจสอบต้องเอาตีนล้อคหัวแหกฟันยังทำไม่ได้แถมไม่เดิน ไม่ว่ากรรมการหมาอะไรก็ชี้ให้ออกครับ ผมว่ามารณรงค์ให้คนส่งประกวดฝึกสุนัขมากๆไม่ว่านอกใน workตรงนี้มากๆหน่อยท่าจะดีกว่านะครับ
  • กรรมการ ซวยไปงานนี้จะว่าไปอย่าโทษกรรมการเค้าเลยตัวเลือกมันมีมาแค่นี้ก็ต้องชี้ไปตามนี้อันที่จริง

เค้าก็เขียนไว้ตั้งแต่ทีแรกแล้ว กรรมการเป็นผู้ชี้ขาดเพียงผู้เดียว ถือว่าคุยกันแล้วก็ยอมรับนะจ๊ะทุกอย่าง

ย่อมมีแพ้ชนะ น้องผีใจเย็นๆนะผ่านไปแล้วโดยรวมถือว่างานนี้ สอบผ่านครับ
  • ดีคับหมาในสวยกว่าหมานอกอีกซื้อหมาในกันเยอะๆน่ะคับตอนนี้หมาในพัฒนาการสู้หมานอกได้แล้วอย่าไปจั่วมันเลยพวกหมานอกเนี๊ยะเปลืองเงิน ดูงานนี้เป็นตัวอย่างหมาในยังชนะหมานอกเลย
  • :-)) 555 งานนี้ตลกดีให้ใครก็ไม่รู้มาตัดสินรุ่นใหญ่ซ่ะด้วย คนได้เฮงไป
  • กฏกติกามีไว้ทำไรก๊าบบบบ
  • กรรมการเป็นผู้ขี้ขาด ถูกต้องครับ ตัดสินผ่านไปแล้ว ย่อมมีแพ้ชนะ และตัดสินได้ดีจริงๆ เพราะเป็นกรรมการฝรั่ง

ไม่เข้าข้างใคร เป็นกลางดี ต้องยอมรับสภาพ

• เห็นด้วยอีกคน
  • ผ่านไปแล้วโดยรวมถือว่างานนี้ ถือว่าดีเลยทีเดียว
  • งันผมเอากรรมการฝรั่งที่ใหนก็ได้มาตัดสินใช่ใหม่คับ แล้วคุณรู้ได้ไงว่าฝรั่งนะเขาเล่นหมามานานแค่ใหนแล้วแล้วมีความชอบส่วนตัวแบบใหน ฝรั่งทีไม่รู้เรื่องหมาเอามาตัดสินก็เหมือนกับคนทีชอบหมาแต่ไม่ได้เลี้ยงหมาเข้าใจ ฝรั่งเขาก็มีมาตฐาของตัวเองอยู่ เราก็ต้องรู้ด้วยว่าเขามาแบบใหน เล่นมานานรึยังรึผึ้งมาเล่น งันคนไทยก็เก่งกว่า คุณลองเอาไปคิดถ้าฝรั่งเก่งจิงทำไมบางคนมาซื้อหมาเมืองไทย คนทีเหนือยกว่าเข้าไม่ลงมาแข่งกับคนทีเขารู้ว่าอย่างไงก็ชณะหลอกชณะไปก็ไม่ผูมใจหลอก ทั้งคนไทยและฝรั่งก็มีทั้งดอยและเก่งเหมือนคนไทยและอยู่ทีว่าเขาได้ถูกฝึกมาแบบใหน ทำไม่ฝรั่งจึงสู้มวยไทยไม่ได้ทั้งทีคนไทยตัวเล็กกว่าเอาไปคิดดูดีๆๆ อย่ามาดูถูก คนไทยด้วยกันดีกว่าผมว่า ทุกคนยอมมีทั้งดีและไม่ดีเก่งและไม่เก่งแล้วแต่ใครจะชำนานแบบใหนมากกว่ากัน มันยังไม่มีมาตฐาเขาก็บอกอยู่ว่าเป็นการจัดงานนำร่อง ต้องมีการแก้ไขและปรับปรุงอีกและคอยๆพัฒนาขึ้นไปเลือยๆ จะไปว่ากันทำไมนักหนานคนทีเขาจัดงานก็เหนือยนะคับ ทีหลังคนทีเขาจะจัดงานก็ไม่กล้าแล้วพวกเราจะเอาหมาไปโชรทีใหน
    คนทำจะได้มีกำลังใจบ้างไม่มากก็น้อย อันใหนไม่ดีก็บอกเขาพวกพี่ๆๆเขาจะได้นำไปแก้ไขพายหลังพวกเราก็ได้โชรหมาและวงการเราจะได้พัฒนาไปเลือยๆๆ ไม่มีอะไรสมบูณแบบหลอกคับพี่น้องกันยังนิสัยไม่เหมือนกันเลย พวกพี่ๆๆเขามีกำลังและสักยาภาพทีจะจัดงาน ไม่ใช่กูไม่ได้กูไม่ชณะอะไรก็ไม่ดีไปซะหมด ไม่ใช่ว่าผมได้รางวัลมาแล้วจะมาพูดแบบนี้ได้นะคับ เตรียมใจไปแพ้เหมือนกัน แต่เราก็ต้องเตรียมพร้อมให้มากทีสุด ถ้าแพ้ก็ถึงว่าเราเตรียมตัวมาไม่พอ นึกดูดีๆๆคนทีเขาซื้อหมาราคาเป็นหมื่อนเป็นแสนแต่มาแพ้เราเขาก็เสียใจไม่แพ้พวกคุณหลอก ให้กำลังใจซึ้งกันและกันดีกว่าคับพี่น้อง พวกเราจะได้มีงานดีๆๆอีกเยาะๆๆคับ น้องๆๆทีผึ้งหัดเล่นจะได้มีโอกาศเกิดกับเขาบ้าง ไม่ใช่มีแต่งานใหญ่ๆๆเด็กๆๆ ก็ไม่กล้าเอาหมาไปโช เสียดายโอกาศบางตัวสวยขั้นเทพก็มีคับ แต่ไม่กล้าเอามาโชเพราะกัวสู้พี่ๆๆทีเลี้ยงมาก่อนไม่ได้ เด็กรุน่ใหม่จะได้กล้าเล่นหมามากขึ้น
    แล้วก็เปิดตลาดให้คนที่คิดจะเลี้ยงมาเล่นหมาพิทบูลกันเยาะๆๆคับพี่น้องงงงงงงง
  • ผมขออธิบายเลยแล้วกันนะครับ ในรุ่นที่ผมตัดสิน
    baby extreme 3-6 เดือน เพศู้และเพศเมีย

ในรุ่น ในรุ่น x treme ผมอนุญาติให้มี fault ลงประกวดได้และตัดคะแนนน้อยมากสำหรับหมาที่มี fault จุดเดียว จะสังเกตได้ว่าสุนัขบางตัว ถ้าหางตรงผมอาจจะไม่เปิดปากด้วยซ้ำ เพราะถือว่ามีจุดเดียว และจะอุโลมให้ในรอบแรก

สุนัขรุ่นนี้เพศผู้ รุ่น 3-6 เดือน ตัวที่ได้รางวัลที่ 1-3 มองโดยรวมดีมาก รอบนี้ผมจะเปิดปาก สุนัขทั้งหมดไม่ค่อยโชว์เท่าไหร่ เพราะด้วยเรื่องของอายุ ที่ยังอยู่ในวัยซน สุนัขตัวที่ทำได้ดีที่สุดในรุ่นนี้คือ สุนัขตัวใหญ่ สีบลู

ตัวที่ได้ที่1 ในรุ่นนี้ ไม่มี fault บูลลี่ มีจุดเด่นตรงหน้าอกกว้างมาก โชว์ดี นิ่ง well balance โดยรวม overall ดีที่สุด

ตัวทีได้ที่ 2 ตัวนี้ ผมจำไม่ได้ว่ามี fault รึเปล่า แต่จุดเด่นคือหน้าตา อกดีกว่าตัวที่ได้ที่ 3 ไม่ค่อยโชว์เท่าไหร่ โดยรวม ok

ตัวที่ได้ที่ 3 ถ้าจำไม่ผิดเป็นหลานแจสเปอร์ ของพี่เรก สุนัขตัวนี้จุดเด่นอยู่ที่หน้าตา xtreme มาก losse skin ย่นพิเศษใส่ไข่ โชว์ปานกลาง เบียดกับตัวที่ได้ที่ 2 คือการทิ้ง ตัวของหัวไหล่ ของตัวที่ได้ที่ 2 ทำให้ overall ตัวที่ได้ที่ 2 นั้นทำได้ดีกว่า

ขอบคุณมากนะครับ ผมพยายามตัดสินและเป็นกลางที่สุด และอยากจะบอกทุกว่า
    สุนัขในรุ่นนี้สามารถ ทำได้ดีกว่านี้ เพราะอายุยังน้อยยังเทิร์นได้อีกเยอะ ลองใหม่สนามหน้าครับ ที่สำคัญ เกิดในประไทย ผมโครตภูมิใจครับ กับการได้ตัดสินรุ่นนี้
  • ผมขออธิบายเลยแล้วกันนะครับ ในรุ่นที่ผมตัดสิน
    baby extreme 3-6 เดือน เพศู้และเพศเมีย

ในรุ่น ในรุ่น x treme ผมอนุญาติให้มี fault ลงประกวดได้และตัดคะแนนน้อยมากสำหรับหมาที่มี fault จุดเดียว จะสังเกตได้ว่าสุนัขบางตัว ถ้าหางตรงผมอาจจะไม่เปิดปากด้วยซ้ำ เพราะถือว่ามีจุดเดียว และจะอุโลมให้ในรอบแรก

สุนัขรุ่นนี้เพศผู้ รุ่น 3-6 เดือน ตัวที่ได้รางวัลที่ 1-3 มองโดยรวมดีมาก รอบนี้ผมจะเปิดปาก สุนัขทั้งหมดไม่ค่อยโชว์เท่าไหร่ เพราะด้วยเรื่องของอายุ ที่ยังอยู่ในวัยซน สุนัขตัวที่ทำได้ดีที่สุดในรุ่นนี้คือ สุนัขตัวใหญ่ สีบลู

ตัวที่ได้ที่1 ในรุ่นนี้ ไม่มี fault บูลลี่ มีจุดเด่นตรงหน้าอกกว้างมาก โชว์ดี นิ่ง well balance โดยรวม overall ดีที่สุด

ตัวทีได้ที่ 2 ตัวนี้ ผมจำไม่ได้ว่ามี fault รึเปล่า แต่จุดเด่นคือหน้าตา อกดีกว่าตัวที่ได้ที่ 3 ไม่ค่อยโชว์เท่าไหร่ โดยรวม ok

ตัวที่ได้ที่ 3 ถ้าจำไม่ผิดเป็นหลานแจสเปอร์ ของพี่เรก สุนัขตัวนี้จุดเด่นอยู่ที่หน้าตา xtreme มาก losse skin ย่นพิเศษใส่ไข่ โชว์ปานกลาง เบียดกับตัวที่ได้ที่ 2 คือการทิ้ง ตัวของหัวไหล่ ของตัวที่ได้ที่ 2 ทำให้ overall ตัวที่ได้ที่ 2 นั้นทำได้ดีกว่า

ขอบคุณมากนะครับ ผมพยายามตัดสินและเป็นกลางที่สุด และอยากจะบอกทุกว่า
    สุนัขในรุ่นนี้สามารถ ทำได้ดีกว่านี้ เพราะอายุยังน้อยยังเทิร์นได้อีกเยอะ ลองใหม่สนามหน้าครับ ที่สำคัญ เกิดในประไทย ผมโครตภูมิใจครับ กับการได้ตัดสินรุ่นนี้

GOF_BUFFALOBONE
    ไฟล์แนบ
    picture 3-6.jpg 61K
    3-6.jpg 40K
    3-6 m.jpg 41K
  • ผลการตัดสินครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG-8389.jpg 68K
    IMG-8390.jpg 69K
    picture 3-6.jpg 61K
  • Best In Show=การโชว์ที่ดีที่สุด
    ไม่ใช่ขวัญใจฝรั่งที่ชอบที่สุด
    คุนกอฟบีบีผมยังจำได้เลยก่อนงานที่คุนบอกผีว่ารู้เรื่องการประกวดดีเปิดเผยตัวมาเด๋วจะตอกให้หงายหลังเลย
    ฝรั่งไม่เข้าใจคำว่าเบสอินโชว์หรอคับผมมันคือความพร้อมที่สุดโชว์ตัวการเดินวิ่งโพสท่าดีที่สุดไม่ใช่ฝรั่งชอบที่สุด
    ถ้าไปดูตามการประกวดสายพันธุ์อื่นนะต่อให้หมาสวยแค่ไหนแต่เดินโชว์ไม่ได้โพสท่าไม่ได้ให้กรรมการดูฟันไม่ได้ถือว่าจบคับไม่ได้แม้แต่รางวัลธรรมดาด้วย
    ฉะนั้นรางวัลเบสอินโชว์จึงวัดจากการโชว์ของสุนัขไม่ใช่การบรีดสุนัขขึ้นมาแล้วมาดูว่าหุ่นสวยตามความชอบของกรรมการ
    วงการเราเข้มแข็งนะคับในหลายๆเรื่องแต่เรื่องการประกวดนี่ยอมรับกันเถอะว่าเราสู้หมาพันอื่นไม่ได้เลยแม่แต่นิดเดียวในเมื่อเรายังหาความเป็นกลางกันยีงไม่ได้เลยแต่ดูหมาพันอื่นสิคับกรรมการตัดสินยังงัยไม่มีข้อโต้แย้ง
    และยอมรับการตัดสินที่มีสเถียรภาพ
    ไม่ทราบว่ามาตรฐานUKCและAKCนี่คล้ายๆหรือเหมือนกันมั้ยคับถ้าคล้ายๆจิงๆแนะนำว่าเอากรรมการจากชมรมสแตฟมาตัดสินดีมั้ยคับหรือคุณนัทDIkที่เขียนคอลัมมาให้คำชี้แนะก็ได้นะ
  • เป็นมิติใหม่ของวงการประกวดบูลลี่บ้านเราจริงๆ อะไรที่ไม่เคยเห็นก็เคยเห็น งานหน้าเจ้าของหมาอย่างเราๆ ท่านๆ ทั้งหลายต้องฟิตซ้อมให้ดีนะครับ จะมากระชากลากถูเหมือนแต่ก่อนไม่ได้แล้ว หมาก้าวร้าวก็ต้องพิจารณาตัวเอง คนดูที่ไม่ใช่อยู่ในวงการเราก็มาดูเยอะแยะไปหมด ไปฝึกจูงหมา ฝึกวิ่ง ฝึกโพสต์ดีกว่าพี่น้องเตรียมไว้งานหน้า
  • ขอบอกก่อนเลยนะครับ วันงานผมป็นแค่ไปร่วมงาน และช่วยเป็นกรรมการรุ่น x treme เท่านั้น ไม่ได้เป็นผู้จัดงาน ผมมองแบบนี้นะ

ในรุ่นนี้ สุนัขสวยทุกตัวมาจากแต่ล่ะรุ่น ต่างเพศ ต่างสาย ที่ยากไปกว่านั้น โจทก์ทางผู้จัดให้ กรรมการนั้น มันยากมากที่จะตัดสิน หมาพันธุ์อื้นเค้าไม่มีหรอกครับ หมาพันเดียว แบ่งออกเป็นหลายสายแบบนี้ แต่ ณ เวลานั้น

การประกวด best in show นี้ มันเป็นหมาพันธ์เดียวกัน ต่างสาย ( ถ้า best in show ที่อื่นเค้าจะต่างพันธุ์ แต่ต้องบอกให้ชัดเจนว่าในมาตรฐานอะไร ) แต่ไม่มีบอกว่าใช้กฏไหนในการประกวดรอบนี้ (มันไม่ใช่แค่โพสโชว ยืนนิ่งเป็นตุ๊กตานะครับ) หรือใช้กติกาของสมาคมไหนในการตัดสิน best in show ดังนั้น ก็ต้องเอาความชอบส่วนตัวเป็นหลัก ในการตัดสิน

ผลออกมาเป็นแบบนี้ เหตผลแบบนี้ ผมเข้าใจกรรมการนะ ส่วนคนที่ไม่เห็นด้วย ก็บอกมาซิ ว่าโจทก์แบบนี้จะตัดสินแบบไหน
  • งานนี้พลาดที่สุดก็คือรางวัล Best in Show แหละครับงานนี้ ไม่ว่าจะเป็นทั้งผู้จัดงานและกรรมการ
    มันฟ้องออกมาว่าทั้งผู้จัดงานและกรรมการไม่เข้าใจเกี่ยวกับกฏกติตาในการประกวดสุนัข (ตอนแรกบิ๊กบัง
    ออกมาเขียนกฏกติกา ทำให้คิดว่า งานนี้มันเจ๋งว่ะ แต่สุดท้าย...) ไปหาอ่านหรือทำความเข้าใจซะใหม่นะว่า รางวัล Best in show มันหมายความว่าไง

เอาแบบง่าย ๆ แปลกันตรงๆคำ ไม่ต้องไปอิงกฏกติกาสากลเลย best แปลว่าดีที่สุด in แปลว่าใน
    show แปลว่าการแสดง รวมกันแปลว่า ดีที่สุดในการแสดง ที่นี้ดีที่สุดมันต้องมีเพียงหนึ่งเดียว
    มันถึงจะเรียกว่าดีที่สุด มันไม่เกี่ยวเลยว่าหมาจะนอกหรือใน ถ้าคุณอยากส่งเสริมหมาในคุณก็ประกวด
    แต่เฉพาะหมาในซิครับแล้วก็ให้รางวัล best in show สำหรับสุนัขที่เกิดในประเทศ
    คำตอบของ GOF_BB มันทำให้ตัวเองไม่มีราคาเลย
  • ผมเลี้ยงหมาประกวดมาก็นาน เพิ่งเห็นกรรมการงานนี้แหล่ะแน่ะนำการใส่สายจูงให้มือใหม่ก็ไม่เป็น วิธีโพสต์หมาก็ผิด มีแต่ป๋านี้ล่ะครับสอนถูกต้อง นอกนั้นมั่วสุดๆ เค้าเอาไก่ดิบมาแลกให้มาเป็นกรรมการกันเหรอครับ ความรู้มีเท่าไรดันมาเป็นเอางานใหญ่ๆขนาดนี้ เสียของหมด คนแก่บ้างคนมาตัดสินก็ดันมาเสียหมาเมื่อตอนแก่ ไม่หน้าเลย อุตสาเห็นประธานสมาคมพัฒนาสุนัขแห่งประเทศไทยมา ผมดีใจสุดๆ นึกว่ากรรมการจะมาตรฐาน แต่ที่ไหนได้ดันเอาพวกจิ๊กโก้หลอดมาซะงั้น แสตนดาตมันเป็นแบบไหน เอ็กซ์ตรีมมันเป็นแบบไหน เรื่องฟันหมาดูกันเป็นรึเปล่า อธิบายถูกต้องตอนโฆษณา แต่พอเอาจริงเสียหมาเพราะไอ้พวกจิ๊กโก้หลอดที่ยากดังเพื่อผลประโยชน์อะไรรึเปล่าก็ไม่รู้ เวรกรรมคนตั้งใจเลี้ยงหมา งานหน้าอบรมกันก่อนเป็นกรรมการนะครับป๋า แล้วทุกอย่างก็จะดี
  • ตรูว่าจะรวมพรรคพวกจัดงานกะเขาบ้างซะหน่อยเห็น comment แล้วถอยดีฝ่า มีแต่คนเก่งแต่ไม่มีคนลงมือทำ ขอเป็นคนประกวดเฉยๆ ดีแล้ว ได้บ้างไม่ได้บ้างม่ายเปงราย เบิร์ดๆ อยากได้เพื่อนมากกว่าได้ศรัตรู ฮิๆๆๆ

• ขออุญาติ แสดงความคิดเห็นนะครับ พิทบูลต่างสายควรจะแยกประกวดให้ได้เบสอินโชว์ในแต่ละสายก่อน ให้ได้ดีที่ในแต่ละสาย ไม่ใช่ดี่สุดในล่ะรุ่นอายุ แล้วเข้ามาประกวด best in show และควรแยกหมานอกและใน อย่างชัดเจนครับให้เป็น Best local born in show
  • จะงานไหนๆ ก็เห็นใจกรรมการและคนจัดงานเป็นที่สุด เหนื่อยกายไม่เท่าไรแต่เหนื่อยใจนี่ซิ เห็นใจพวกเขาบ้างเถ๊อ ผมดูแล้ววันนั้นมีบูลลี่สวยๆ เยอะนะ ดีใจที่มีงานอย่างนี้ตอนนี้ผมมีพ่อพันธุ์ในดวงใจแล้วเพราะผมเห็นในสนามนี้แหละ
  • สวัสดีครับทุกคน ผมและชาวพระรามสามก็เป็นส่วนร่วมหนึ่งของงาน

คือเป็นผู้ออกบูท และ เป็นกรรมการในการประกวดหมาแดง

ก่อนอื่นผมก็ขอออกตัวไว้ก่อนว่า พวกผมไม่ใช่กรรมการมืออาชีพ

การแอคติ้ง แอคชั่น อาจจะไม่ดีเท่าที่ความ ส่วนเรื่องการตัดสินหมาแดง

ก็ใช้หลักการดูหมาโดยทั่วไป แต่ผมและทีมงานอาจจะมีมุมมองไม่เหมือน

กรรมการทีมอื่นๆ คือ หาดูหมาที่มีที่ติให้มากที่สุดแล้วค่่อยมาปรึกษากัน

ผมยอมรับหมาทุกตัวที่ลงประกวด นั้นสวยทุกตัว แต่ยามเมื่อเดินเข้ามาในสนาม

ผมและทีมงาน แทบจะชี้ได้เลยว่าตัวไหนควรเป็นตัวที่ชนะ แต่เราก็มีการปรึกษาทุกครั้งไป

ว่าตัวไหนเหมาะสมที่สุด ที่ข้อติน้อยที่สุก พูดง่ายๆ ดูดีที่สุดในรุ่นนั้นๆ

หมาแดงผมต้องยอมรับ ว่าไม่กฎเกณฑ์ กติกาใดๆ มาเป็นข้อผูกมัด เอาแค่ให้ดูดีที่สุดในงาน

ประกวดรุ่นนั้นๆ ไม่ขัดสายตาทั้งผู้ชม สามารถอธิบายให้ท่านผู้ชมได้

มีอยู่เรื่องนึง เรื่อง รองเท้าเตะ นั้น ผมก็เห็น และ พิจรณาอย่างถี่ถ้วนแล้วเช่นกัน ว่าไม่ถูกต้อง

จริงๆหมาในรุ่นนั้น ก็ลงไม่ถูกประเภท ด้วย และน้องที่ลงหมามาประกวด ก็ใส่สีเสื้อพระรามสามอีกด้วย

ถ้าผมเห็นก่อนจะห้ามไม่ให้ลงเลยเป็นอันขาด

ไอ่ครั้นจะเชิญออก เกรงว่าเป็นการทำลายน้ำใจ กันกลางที่สาธารณะกันเกินไป

ซึ่งรุ่นนั้นมีการประกวด เพียงตัวเดียวเอง แต่ผมและทีมงานก็ให้ อันดับสาม ไปเป็นรางวัล ปลอบใจ

ซึ่งไม่เคยมีมาก่อน ว่าหมาลงประกวดตัวเดียงแล้วได้จะได้ อันดับสาม นะครับ

หลังจากจบงานก็ได้มีการ บอกและอธิบาย ให้น้องเข้าใจ เรื่องรองเท้า และ ผิดรุ่น

รวมถึง ความไม่พร้อมของเจ้าของ และ ตัวหมา ที่ให้อันดับสามก็ถือว่าเป็นรางวัล ปลอบใจ

น้องก็เข้าใจ ส่วนรุ่นบูลลี่ ผมขอ งดการเป็นกรรมการ แต่ก็เห็นว่าส่วนใหญ่ทำหน้าที่ได้ดี

งานนี้นี่อาจจะเป็นงานแรกๆ ผมว่าในอนาคตถ้ามีงานประกวดจะดีกว่านี้อย่างแน่นอน

โดยรวมแล้ว ok ครับ

ถ้าในอนาคตมีโอกาศ จะเข้มงวดให้มากกว่านี้

ขอบคุณทุกคำติชม

• ดีคับหมาในสวยกว่าหมานอกอีกซื้อหมาในกันเยอะๆน่ะคับตอนนี้หมาในพัฒนาการสู้หมานอกได้แล้วอย่าไปจั่วมันเลยพวกหมานอกเนี๊ยะเปลืองเงิน ดูงานนี้เป็นตัวอย่างหมาในยังชนะหมานอกเลย
  • คุณGOFรุ่นbaby extreme 3-6 เดือน เพศผู้มันค้านตาในรูปลักษณ์ภายนอกหมาเป็นโรคผิวหนังเป็นดวงๆคุณเลือกเข้าไปได้ไงทว่าฟันมันยังต้องง้างแต่นี่เป็นดวงๆทั้งแถบอย่างน้อยๆคุณก็ตัดสินให้หมาที่เค้าผิวดีมีกำลังใจหน่อยหมาพี่เรกที่คุณให้หน้าตาดีก้อok แต่ผมว่าของค่ายนิวเจนไม่น่าเลยตัวก็เป็นโรคผิวหนังน่าจะมีรางวัลขวัญใจประชาชนโหวตด้วยผมจะให้อีกตัวของพี่อะไรจำไม่ได้สวยมากหน้าก็สวยผมยังเดินไปบอกให้กำลังใจพี่เค้าเลยว่าหมาพี่สวยกว่าตัวที่ได้อีกก่อนประกวดพวกผมทั้งหมดที่ไปยังพูดกันว่ามันต้องได้1-3แต่พี่เค้าติด1-5พอผลออกมาคนที่ยืนดูลุ้นในใจกันแป๊ววเลยแต่หมารุ่นนี้ลงเยอะมาก16-17ตัวที่เข้ามา1ใน5ก็OKยกเว้นตัวที่เป็นผิวหนังไม่ใช่ที่เดียวถือว่าทั้งตัวตัวที่ได้ที่1กร่างดีแต่หน้าไม่สวยเหมือนหมาคุณเรกคุณตัดสินคะแนนไว้ในใจไม่ได้หักหรือโน๊ตคะแนนไว้รวมให้เห็นภาพไม่ค่อยดีนะครับเที่ยวหน้ากรรมการน่าจะมีซัก3คนดูหรือปรายตาให้ทั่วถึงหน่อยเหมือนตอนที่จัดนครปฐมคุณมาร์คก้มหน้าจดคะแนนทุกตัวมองและจับชั่งใจทุกตัวแสดงให้ผู้ประกวดเห็นว่าดูให้เค้าละเอียดไม่ได้แอนหรือหมายตาให้ใครแล้วขอบคุณที่ให้พื้นที่แสดงควมคิดเห็นครับบบบบ
  • การประกวด best in show นี้ มันเป็นหมาพันธ์เดียวกัน ต่างสาย ( ถ้า best in show ที่อื่นเค้าจะต่างพันธุ์ แต่ต้องบอกให้ชัดเจนว่าในมาตรฐานอะไร ) แต่ไม่มีบอกว่าใช้กฏไหนในการประกวดรอบนี้ (มันไม่ใช่แค่โพสโชว ยืนนิ่งเป็นตุ๊กตานะครับ) หรือใช้กติกาของสมาคมไหนในการตัดสิน best in show ดังนั้น ก็ต้องเอาความชอบส่วนตัวเป็นหลัก ในการตัดสิน
    .....................................................................
    กอฟคับผมว่าเหตุผลตรงนี้ที่กอฟตอบมามันทุเรศมากเลยคับ
    ก่อนงานคุนบอกเองไม่ใช่หรอออกตัวสุดๆแล้วบอกว่าการตัดสินนี้ใช้มาตรฐานabkcมาตัดสินในรุ่นนี้
    แต่พอผลออกมาแบบนี้ทำไมคุนกลับตอบคำถามเหมือนการแถตอบไม่ตรงประเด็นหล่ะคับ
    มารตฐานที่มีตั้งไว้เพื่ออะไรคับที่บอกก่อนงานประกวดคุนออกตัวเต็มแรงว่ารู้ดีเรื่องมาตรฐานการประกวดแต่กลับให้ฝรั่งที่มาเที่ยวกับบิ๊กเบนตัดสินแล้วตัดสินตามใจฉัน
    สังคมบูลลี่นี่ดัดจริตจิงๆคับพูดจากใจเลย
    ก่อนงานใช้คำพูดสวยหรูดูดีใช้มารตฐานดีๆทุกอย่างยูเคซีบ้างหล่ะเอบีเคซีบ้างหล่ะ
    พอประกวดจิงๆมันหายไปไหนกันหมดมาตรฐานตรงนี้
    แล้วจะพูดสร้างภาพเพื่ออะไรมาตรฐานเอามาอ้างทำไม
  • อิจฉาเขาสิพวกที่ไม่ได้
  • กรรมการเป็นผู้ขี้ขาด ถูกต้องครับ ตัดสินผ่านไปแล้ว ย่อมมีแพ้ชนะ และตัดสินได้ดีจริงๆ เพราะเป็นกรรมการฝรั่ง

ไม่เข้าข้างใคร เป็นกลางดี ต้องยอมรับสภาพ
  • ก็ถูกครับเรื่องกรรมการตรงนี้เค้าไม่ได้ว่า นานาจิตตังแต่ผู้ตัดสินก็ไม่ถูกเสมอไป ต้องรับฟังผู้แสดงความคิดเห็นเพื่อปรับปรุงตัวเองในคราวต่อๆไปครับไม่ใช่อิจฉาคนได้ครับงานหน้าสกรรมการควรมีอย่างน้อยสัก3ครับคนเดียวไม่ไหวผลสรุปไม่เวิร์ค
  • วัดกันงานหน้าที่พัทยาดีฝ่า ได้ข่าวว่าเป็นงานใหญ่ได้มาตรฐาน จะดูซิว่ามาตรฐานแค่ไหน รออยู่นะไปแน่นอนส่งหลายตัวด้วย
  • เฮียใหญ่แสดงความคิดเห็นเป็นผู้ใหญ่ดีครับ และเป็นกำลังใจให้กับผู้จัดทุกๆ ค่ายที่เสนอจัดงานพวกเราจะได้มีเวทีแสดงออก งานนี้ชอบแอร์เย็นสบายคนดูเยอะดี เห็นบางคนตื่นเต้นเพราะไม่เคยเห็นหมาพันธุ์ที่เราเลี้ยง บางคนเห็นพิทบูลโชว์ความสามารถแล้วอยากเลี้ยงก็มี จัดบ่อยๆ ก็ดีครับ
  • ขอแสดงความคิดเห็นอะไรหน่อยนะครับเรื่องการประกวดหมาผมว่าเป็นกลางดี เบื่อคนอิจฉาคน
  • งานนี้ ขอเป็นคนที่เข้าประกวด และมีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ แล้วจะตอบให้ กรุณาลงชื่อจริง ด้วยนะครับ

ผมไม่สามารถตัดสินได้ตรงใจทุกคนได้อันนี้ขออภัย แต่ผมและพวกเรา buffalobone รับหน้าที่ตัดสินในรุ่น x treme รายละเอียดมันเยอะ คนนอกอาจจะไม่รู้ ถึงรายละเอียดปลีกย่อยของสุนัขทุกตัว แต่อยากให้รู้ว่า การตัดสินทุกอย่างเราอยากให้เป็นกลางมากที่สุดด ไม่เล่นพวก ไม่มีรับนอกในทั้งสิ้น

ก็คงตอบได้แค่นี้แหละครับ ใครไม่พอใจกรตัดสินในรุน x treme ของพวกเรา ก็นานาจิตตัง ครับ
  • คุณGOFรุ่นbaby extreme 3-6 เดือน เพศผู้มันค้านตาในรูปลักษณ์ภายนอกหมาเป็นโรคผิวหนังเป็นดวงๆคุณเลือกเข้าไปได้ไงทว่าฟันมันยังต้องง้างแต่นี่เป็นดวงๆทั้งแถบอย่างน้อยๆคุณก็ตัดสินให้หมาที่เค้าผิวดีมีกำลังใจหน่อยหมาพี่เรกที่คุณให้หน้าตาดีก้อok

บอกตรงๆนะรุ่นนี้ที่ผมเลือกไว้ 3 ตัวนี้สวยหมด ตัวที่ได้ที่ 2 และ สามหน้าดีทั้งคู่ แต่ overall โดยรวมผมเลือกให้ของ new gen

ไอ้แหกปากแล้วดิ้นอะ รุ่นนี้เป็นเกือบหมด หมาดิ้นบ้าง ไม่ได้แสดงความก้าวร้าว ผมไม่ได้เอามาคิดหรอกครับหรอกครับ ผิวหนังถือว่านิดหน่อยผมไม่ซีเรียส รุ่น x treme ผมเน้นไปที่โครงสร้าง และ ภาพรวมมากกว่า

ผมขอขอบคุณนะที่รู้ว่ามันเป็นสายหมาพี่เรก พี่เรกก็กลุ่ม เดียวกับผม ผมว่าผมสนิทกับพี่เรกมากกว่าคุณอีก แต่หมาตัวนี้ ณ วันนี้ไม่ใช่วันของมัน ผมก็ต้องตัดสินไปตามนั้น

ขอคุณครับ

• ขอบคุณมากแต่ที่คูณgofเลือก5ตัวสุดท้ายผมว่าก้อokหมดทุกตัวนะ
  • กอฟคับผมว่าเหตุผลตรงนี้ที่กอฟตอบมามันทุเรศมากเลยคับ
    ก่อนงานคุนบอกเองไม่ใช่หรอออกตัวสุดๆแล้วบอกว่าการตัดสินนี้ใช้มาตรฐานabkcมาตัดสินในรุ่นนี้
    -------------------------------------------------------------------------------------------
    ถ้าเป็นการใช้มาตรฐน abkc ยิ่งยากครับ มันก็ยังแยกออกไปอีกหลายสาย แตกต่างกันไป และ abkc มันก็แยกเพศครับ ไม่มีหมากล้ามด้วย ถ้าใช้ abkc ตัดสินต้องบอกด้วยว่า สไตล์ไหน การใช้ abkc ตัดสินในรุ่นนี้ หมากล้าม เสียเปรียบทันทีครับ ถ้าบอกใช้ abkc บูลลี่ แสตนดาด บูลลี่แบบ extreme ก็เสียเปรียบ

อีกอย่างเข้าใจใหม่นะคับว่าผมไม่ได้ตัดสิน แต่เป็นแดนนี่ กรรมการจากฝรั่งเศส ผมแค่ผู้ช่วย เข้าใจใช่มะครับ เพราะฉนั้น กรุณาหาข้อมูลก่อน ติคนอื่นด้วย

อีกทีนะครับ ผมและ buffalobone รับผิดชอบในรุ่น exteme เท่านั้น ไปช่วยงานให้ผู้จัด ครับ

ขอบคุณครับ
  • ที่เขียนข้างบนผมหมายถึงรุ่น best in show ครับ