ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

CHANTHABURI PITBULL CLUB - กลุ่มพิทบูลจันทบุรี
  • อารัยกานเนี่ย!!!! โง้ง....งงงงงงงงงงง...เซ้งเซงเซงเซงเซงๆๆๆๆ

จนกระทั่งธนูหักๆๆๆๆ
  • ก็ยังงงๆอยู่จนธนูปักที่เข่า แต่ก็พอจะเข้าใจแล้วล่ะ"จนฝากระติกฟาดที่ปาก"5555สมควรแล้ววววว :-))
  • ก็เรื่องเมาอ่ะแหละ :-))
  • อ่าา ... เราก็งงกันพอสมควรแล้ว ถึงเวลาที่จะเฉลยได้แล้ว งั้นผมขอเป็นคน เฉลย

วลีเด็ด ขอเสนอคำว่า...จนกระทั่งโดนธนูปักที่เข่า

image

ช่วงนี้หลาย ๆ คนคงจะได้ยินวลีฮิตติดหู ".......จนกระทั่งโดนธนูปักที่เข่า" กันบ่อยเหลือเกิ๊นนน ซึ่งก็สร้างความขบขันกันเป็นอย่างมาก โดยเฉพาะในโซเชียลมีเดียต่าง ๆ ทั้งเฟซบุ๊กและทวิตเตอร์ จนถึงกับมีการตั้งแฟนเพจ จนกระทั่งโดนธนูปักที่เข่า กันเลยทีเดียว แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ยังคงมีคนอีกจำนวนมากเช่นกันที่ยังไม่เก็ทและอดสงสัยไม่ได้ว่า เอ...วลีนี้มีความหมายว่าอะไรกันแน่ แล้วฮิตได้อย่างไร

สำหรับวลี "......จนกระทั่งโดนธนูปักที่เข่า" มีจุดกำเนิดมาจาก เกม The Elder Scrolls V: Skyrim โดยที่ในเกมนั้นจะมีตัวละครที่เป็นยาม และยามก็จะชอบพูดว่า "I used to be an adventurer like you, then I took an arrow in the knee." หมายความว่า เมื่อก่อนพวกเขาก็เป็นนักผจญภัยเหมือนเรานี่แหละ จนกระทั่งโดนธนูปักที่เข่า ก็เลยมาเป็นยาม ซึ่งดูเป็นเรื่องที่ไม่น่าเชื่อ (พูดง่าย ๆ ก็คือ คิดว่ายามโม้หรือเปล่า ผู้เล่นโดนเยอะกว่ายังเห็นเป็นอะไรเลย มันต้องมีอะไรมากกว่านี้แหง) เพราะงั้นเมื่อผู้เล่นได้ฟังประโยคนี้จริงรู้สึกว่าตลก และนิยมนำมาล้อเลียนกันในเชิงทำนองเรื่องโกหกในอดีตที่ไม่เป็นจริง

วลี "......จนกระทั่งโดนธนูปักที่เข่า" จึงกลายเป็นคำฮิตติดปากในโลกไซเบอร์ ซึ่งตอนแรกเริ่มจากหมู่คนที่เล่นเกมนี้ จนลามไปยังกลุ่มคนผู้ใช้เฟซบุ๊กและทวิตเตอร์เป็นจำนวนมาก สำหรับการใช้วลีนี้ ก็ง่ายนิดเดียว โดยจะใช้ในเชิงโกหก (ที่ฟังไม่ขึ้นเท่าไร แต่เน้นฮา) โดยมีรูปแบบคือ "ก่อนหน้านี้ฉันเคย..... จนกระทั่งโดนธนูปักที่เข่า"
  • เอาเข้าให้กรูโดน5555ไอ้ตี๋มรึง.... :-))
  • งงกันทั่งชมรม หุหุ ส่วน จนกระทั่งฝากระติกฟาดที่ปาก มันเกิดขึ้นจากเรื่องจริงครับ อันนี้ให้พี่เล็กเล้าให้ฟังเองดีกว่า
  • เออ เกือบลืม วันนี้ผมได้ไปบ้านพี่อาร์ท ท่าจุ๊ยพิทมาครับ พี่อาร์ทฝากบอก ตี๋ มาว่า เอาคอไก่ โครงไก่ ที่บ้านพี่เค้าไปหมัก ปั้นกินกันมั้ย 55555 ของมันเยอะ !!!
  • หายงงงงง...ซะที
  • พี่ปอจะเอางั้นเลยหรอชวนพี่อาร์ทมากินด้วยกันเลยสิครับ หุหุ คุคุ คุคิ งุงิ ง่ะง่ะ อุอุ อะอะ55555
  • ตี๋สะดวกวันไหนดีละ แย่งหมากินมั่งดีกว่า

จนกระทั่งโดนมีดปัดที่หลังimage
    ไฟล์แนบ
    20080615012243_220.jpg 64K
  • หลังเพ่อาทปักเข้าด้วยหรอ ผมว่ามีดมันจะเด้งออกนะ+555555555555555555555555555555555
  • พี่อาร์ทหนังเหนียวมากๆ
  • ไม่หาย งง จนกระทั่งมีดปักหลัง :-((
  • พี่เป้ายังไม่นอนอีกหรอครับ หรือ จะชนกะผมซักกลมล่ะ หุหุ
  • วันนี้โดนมากลมนึงแล้ว เจ้าฮันเตอร์ดันไผกัดหมาแถวบ้านอีก มันเลยโดนหมัดฟาดที่ปาก
  • นั้งหอบอยู่ข้างๆนี้เอง ดันทำตัวนักเลง ไม่ชอบเลย จนกระทั่งโดนหมัดฟาดที่ปาก (เลียปากแฟลบๆเลย)
  • ซวยเลยฮันเตอร์ พ่อตี๋ ให้มันลากรอบดึก ดิ พามันไปท้ายซอย แล้วผูกน้ำหนักไว้แล้ววิ่งหนีกลับบ้าน

เหนื่อยจัดๆ จะได้หลับสบาย
  • ง่ะยังไม่นอนอีกหรือพี่ปอ ฝันดีนะ
  • ผมนอนแล้วนะครับพี่ๆชมรม พิทจัน
  • ไว้งานหน้าเจอกันใหม่ ครับ image
    ไฟล์แนบ
    IMG_6811.jpg 43K
  • หวัดดีสายๆๆๆคับ :007:
  • ลูกฮันเตอร์หล่อเลยครับ งานหน้าเจอกันครับ
  • พี่ปอ นอนยังวันนี้มาจองตั๋วหนังไหมครับถ้ามาโทรมาหาด้วยสิ ผมไปด้วย
  • ได้ครับ เดี๋ยวไปช่วงบ่ายนะ ไม่รู้ว่าเค้าจองกันหมดยังอะ
  • เยี่ยมมากครับ พี่ตั้นรอดูหลานฮันเตอร์ที่ผมมั่งimage
    ไฟล์แนบ
    SAM_3241.jpg 104K
  • แฮ้ป ปี้ๆๆๆๆๆๆๆ เบิร์ดเดย์ ครับตี๋
    อย่าทุกข์ อย่าเจ็บ อย่าจน
    แข็ง ทน นาน
    สุดท้าย...มีสติ อย่าเผลอ สำคัณมากๆๆ

ของขวัญวันเกิดแบบนี่ชอบไหมimage
    ไฟล์แนบ
    20080724162717_DSCF5233.jpg 94K
  • awaji69 ธันวาคม 20 Permalink พี่เป้ายังไม่นอนอีกหรอครับ หรือ จะชนกะผมซักกลมล่ะ หุหุ
    เห้อตี๋ กลมอ่ะเดะๆ เอาเป็นว่าดกที่ละกลม ใครหลับก่อนชนะ เอาปะ :-))
    image
    ไฟล์แนบ
    DSCF0072_resize.jpg 84K
  • ขอบคุณพี่อาร์ทมากๆครับ ขอให้มีความสุข คิดสิ่งใดขอให้ได้สมหวังดังคิดครับ (ตกลงวันเกิดใครกันแน่)
  • พี่เป้าจัดโหดไปไหม หุหุ
  • รู้สึกว่ามันกล้ามเริ่มสวยแล้วนะ
  • จำ ร็อคได้ปะimage
    ไฟล์แนบ
    DSCF0081_resize.jpg 69K
  • ตอนแรกผมก็ไม่แน่ใจเหมื่อนกัน ว่าใช้ร็อคหรือเปล่า ที่ไม่แน่ใจเพราะรูปนี้ดูเตี้ยมากๆแล้วก็ลำ่ด้วย เปลี่ยนไปจริงๆ
  • ก็เล่น รีทัช เอาซะหูหายเลยอ่ะ เลยมองไม่ออกว่า ใช่ร๊อคสุดหล่อหรือเปล่า 5555

ใครมีความรู้เรื่อง ธุรกิจ รถบั๊มบ้างครับ มีใครพอรู้มั้ยว่าเค้าทำรถแบบนี้ที่ไหน อยากสนองตัณหาตัวเอง + ความมันส์ในวัยเด็ก ในชาตินี้ อยากจะเป็นเจ้าของกิจการ ซักครั้ง 55555

image
  • เห้ยไม่ได้รีกล้องมันเป็นเอง..ว่าไปเสียหมด 555
  • เอ๊ fuji นี่ยังไง ถ่ายหูหาย ไหล่เบลอไปหมด เหอ ๆๆๆ
  • เออว่ะนิกว่าเป็นที่เลนส์เช็ดใหญ่ก็ยังเป็นimage
    ไฟล์แนบ
    DSCF0083_resize.jpg 74K
  • พี่ปอถ้าพี่เป็นเจ้าของรถปั็มผมขอ เป็นคนเต้นขอบสนามเลย หุหุ คงจะมัน
  • งั้นพี่ขอเป็นคนหาโคโยตี้มาเต้นรอบๆ
    สงสัยกว่าจะเลือกได้แต่ละคน ต้องทดสอบเอวกันนาน 55555555
  • เอาอีกแล้วพี่ไกเรา
  • อยากเป็นทุกๆอย่างที่เป็น........ กัน ธงชัยเดย์นะฮะคุณตี๋
  • เบิร์ดเดย์ !!!!!!!!!!

วันเกิดตี๋ เล็กยางแตกครับ 55555+
  • สวัสดีครับผมมาร์คมาเฟีย เฮ้ย...... มึงนะเล็กมากเมีย...( ขอโทษนะครับที่มีบุคลที่ 8 ) แม่ง โค ตา ระ มั่วเลยวะ ( ฮา ฮา ครับ ) :p
  • หวัดดีครับเล็กมากเมีย ผมโมทย์เมียมาก+6666666666666666666666666666666666666
  • ส่วนอันนี้ผู้ปกครองครับimage
    ไฟล์แนบ
    248873.jpg 255K
  • คนที่นั่งอยู่เอาไปฝึกที่D1 สิจะได้หายดุ ขอบคุณทุกคนด้วยครับ วันเกิดในปีนี้เป็นอะไรที่มีความสุขมากๆเลย และขอให้ทุกๆท่านมีเงินมีทองใช้อย่าได้ขาดมือกันทุกท่านเลยนะครับ ขอบคุณจริงๆครับ
  • เบิร์ดเดย์นะตี๋ วันเกิดทั่งทีไม่เห็นเลี้ยงเหล้าพี่เลยอ่ะ :-))