ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• คนในหมุ่บ้านที่ผมอยู่ หมาพิบูลออกลูก7ตัว ตัวแรกที่ขายได้10000 *0* 6ตัวที่เหลือมันแจกชาวบ้านฟรีเลย เยดเข้
    8-X พ่อแม่หมาเขาได้มาฟรีมีคนให้มาฟรี นี้ละปัญหา
  • ผมว่าการที่ตั้งราคาขั้นต่ำนี้มันเป็นผลดีกับไอ้พวกที่ไม่สนโลก คิดเอาเเต่ได้ไม่สนใจว่าใครจะเดือดร้อนคับ

บางตัวเห็นเเม่พันธุ์เเล้วสุดๆๆเเต่ก็ยังดันเพาะพันธุ์ออกมาอีก ยิ่งถ้าออกมาเยอะเเล้วไม่สวยอีกนี้ยังไม่กล้าเลี้ยงไว้เองเลย เเละอีกอย่างทุกวันนี้ไม่หมาเเจกฟรีเห็นเยอะเเยะไปคับหมาโตมาหน่อยไม่สวยตามใจก็ให้ฟรีซะงั้น อ้างโน้นอ้างนี้บ้าง ความรับผิดชอบต่อสังคมไปไหนหมด อาจเป็นเพราะได้ลูกหมามาถูกเลยคิดอะรง่ายๆๆงี้ได้คับ

สรุปผมเห็นด้วยกับเฮียมาร์คคับ ตั้งราคาเเพงหน่อยมันจะได้ไม่กล้ายกให้คนอื่นง่ายๆๆคับ
  • ผมว่าก้อดีนะคับ ราคาเริ่มอยู่ที่ 5000 บาท มองมีคุณค่าบ้าง ซื้อแบบ 1000 1500 บาทไป ไม่ชอบก้อปล่อยวัดบ้าง แจกบ้าง คงคิดว่าเงินแค่พันสองพัน แต่ไม่คิดถึงผลที่จะตามมาเลย ผมเห็นหลายตัวแล้ว แต่ก้ออีกนั้นและ คนมันจะปล่อย หลักหมื่นมันก้อไม่เอา สรุปว่า เริมที่ 5000 บาท กำลังดี จะได้คิดก่อนซื้อ
  • ผมว่ายิ่งราคาแพงยิ่งจะไม่มีช่องโหว่ให้พวกปั้มหมาขายเลยคับ

เปรียบเทียบนะครับถ้าสมมุติว่าราคาลูกหมา10000เท่ากันหมด

ทุกที่ คนซื้อย่อมเลือกหมาที่มีคุณภาพมากกว่ายู่แล้วคับ เพราะฉนัน

ไอพวกที่ปั้มหมาไม่ได้คุณภาพเสร็จแน่นอนครับ ผมว่าเราหน้าจะทำให้ให้เป็นรูปธรรม

กันตั้งแต่ตอนนี้เลยครับ :063:
  • ถ้าเลือกได้ ผมอยากให้ลูกหมาราคาสูงๆ ยิ่งสูงยิ่งดี เริ่มสัก 15,000 เลยยิ่งดี เพราะหมาไม่สวยไม่มีทางขายออก คนที่พ่อแม่พันธ์ไม่ชัวร์ก็จะไม่กล้าบรีด อีกอย่างราคาสูงมันก็ช่วยคัดกรองความพร้อมของคนซื้อด้วย การเลี้ยงหมามันคือภาระ โดยเฉพาะพิตบูล ที่จัดเป็นหมาที่ต้องการๆดูแลมากเป็นพิเศษ ทั้งค่ายายามเจ็บป่วย อุปกรณ์ในการควบคุม บ้านก็ควรมีพื้นที่ ไม่ใช่เลี้ยงปล่อยอย่างอิสระ มันอันตราย มันอาจจะแพร่พันธ์โดยไม่ตั้งใจ หากไม่พร้อมยังไม่ควรเลี้ยงจะดีกว่า สมมุติว่ามันหลุดไปกัดคน กัดสัตว์เลี้ยงชาวบ้าน ต้องมีปัญญาชดใช้ค่าใช้จ่ายให้เขาด้วย ไม่สักแต่ว่าเลี้ยง แต่รับผิดชอบอะไรไม่ได้เลย ที่สำคัญเลี้ยงคนละตัวยังเลี้ยงไม่ได้ดี เวลาก็ยังไม่มีให้ ก็ไม่รู้จะเลี้ยงไปทำไมหลายๆตัว

ผมเปิดทำใบเพด เห็นเลยนิสัยคน บางคนรีบมาทำเพียงเพื่อจะรีบขายหมาเท่านั้น เปิดมาต้องนานไม่เห็นสนใจทำ แต่พอจะขายหมาแล้วโทรเช้าโทรเย็น และที่แสบคือ ข้อมูลก็โคตรมั่ว ไม่ได้มีการเตรียมพร้อมเลย แค่นี้มันก็แสดงให้เห็นพฤติกรรมได้อย่างชัดเจนแล้วว่าเขาเป็นบรีดเดอร์ประเภทใด
  • ต่อไปก่อนจะซื้อหมาก็เลือกกันให้ชัวร์ๆก่อน เอาให้แน่ใจว่า แบบนี้เราชอบมันแน่ๆ ไม่ใช่เลี้ยงไปสักพักก็เบื่อ จะได้ไม่ต้องหาหมาตัวใหม่ในภายหลังกันอีก
  • ขอเสนอแบบนี้ได้มัย!!!

1. ตั้งกรรมการดูแลการซื้อขาย หมาและลูกหมา โดยเฉพาะ

2. สมาชิกที่จะโพสขายหมาได้ต้องล็อคอินอย่างน้อย 3 เดือน
    หรือมียอดการโพส 50 ครั้งขึ้นไป

3. ห้ามมิใช่โพสการขายซ้ำภายใน 1 สัปดาห์ เพื่อป้องกันไม่
    ให้กระทู้ผู้อื่นตกเร็วเกินไป

4. เงื่อนไขในการโพสขายหมาหรือลูกหมาจะต้องเข้ากฏเกณฑ์
    ดังต่อไปนี้
    4.1 แจ้งรายละเอียดผู้ขายให้ครบ ชื่อ และ เบอร์โทรติดต่อ
    4.2 ใจะต้องมีรูปภาพหมาที่จะขายอย่างน้อย 2 ภาพ คือ
    ภาพด้านหน้าและภาพด้านข้า่ง โดยหมาที่จะขายจะต้อง
    ยืนโพสเพื่อให้เห็นสรีระที่ชัดเจน
    4.3 มีประวัติทางสายพัึนธ์ที่ชัดเจน เช่น ใบเพด หรือ ถ้าไม่มี
    จะต้องไล่ประวัติทางสายพันธ์ให้ดู อย่างน้อย 3 เจนเนอร์ชั่น
    ถ้าตัวไหนไม่มีหรือไม่สามารถหานประวั้ติสายพันธ์ได้ให้ระบุ
    ว่า No Record

ส่วนจะขายเท่าไรยังไง ก็ได้ ถ้าผู้ขายระบุรายละเอียดชัดเจนได้ขนาดนี้
    เพราะการจะซื้อจะขายเท่าไรเป็นสิทธิของผู้ซื้อหรือผู้ขายเราไม่สามารถ
    ทราบได้ แต่ถ้าเราควบคุมการโพสขายได้ เราจะสามารถคัีดกรองผู้ขายได้

• ทุกสิ่งเป็นจริงขึ้นมาได้ ถ้าพวกเราร่วมมือกัน ช่วยกันครับ ต่อไปถ้าเห็นอะไรไม่เหมาะไม่ควร อยากเห็นพวกเรากล้าที่จะออกมาแสดงจุดยืนให้ชัดเจนนะครับ อย่ารอเป็นผู้ตามกันอีกเลยเรา เราทุกคนสามารถแสดงความเป็นผู้นำด้วยตัวเองได้ เมื่อเรากล้าเลี้ยงหมาพิตบูล ดังนั้นเราต้องกล้าหาญเหมือนมันครับ

ขอบคุณมากๆ :-D
  • เห็นด้วยกับพี่มุอย่างยิ่งครับ :063:
  • ขอนิดนะค่ะ ถ้าเราดูกันแล้ว ขั้นต่ำ 5500 ได้อยู่ เพราะการคุยหลังไมล์อย่างที่ใคร ๆ พูด ก็ลดได้ 500 เหลือ
    5000 คนที่อยากเลี้ยงเค้าก็สามารถ ซื้อได้ค่ะ (แต่ถ้า 1 กว่า - 2000 นี่ก็เกินไปค่ะ) แต่เค้าออกมาขายก็อยู่กับผู้ที่ต้องการ ทุกคนต้องการของดีราคาที่สามารถซื้อไดุ้ทุกคน ส่วนใบเพ็ค เราจำเป็นมากหรือค่ะคนซื้อเค้าบางคนบอกนะไม่ต้องมีก็ได้
    ตัวดิฉันก็ขายอยู่นะค่ะ แต่ก็ซื้อตัวแม่มาจากลำปาง ไม่มีใบนะค่ะ เพราะเราคิดว่าไม่จำเป็น เราเอาตัวเงินมากำหนดตัวเค้ามากเกินไปนะค่ะ ว่าจะให้เค้าอยู่ราคา 10,000 ขึ้นไป
    สมุมติว่าคุณขายตัวล่ะ 20,000 ไป แล้วคุณเคยกลับไปถามเจ้าของที่ซื้อไปมั้ยว่าเด็ก ๆ เป็นอย่างไรบ้าง นน.เท่าไร มีการแนะนำเจ้าของมั้ย มีการกลับไปพูดคุย ถามสาระทุกข์ ของน้องหมามั้ย เราลองเอากับไปคิดกันดูซิค่ะ ทุกคนต้องการบริการหลังการขายค่ะ ไม่ว่าจะ 5000 หรือ 20000 ขอให้เราใส่ใจเค้าเท่านั้นก็พอ
    ตัวดิฉันก็ขายค่ะ ตัวหนึ่งก็ประมาณ 4xxx-5xxx ค่ะ แต่เราใส่ใจเค้าดีกว่านะ ว่าเค้ารู้สึกอย่างไร ขายไปหลายคอก กลายว่าเราก็มีเพื่อนมากขึ้น ได้แลกเปลี่ยน ปรึกษากัน นั้นแหล่ะความสุขของกลุ่มพิบูล ดิฉันก็ไม่ได้เก่งหรือเป็นผู้รู้อะไร แต่เป็นคน ๆ หนึ่งที่รักสัตว์(พิทบูล)
    การซื้อขาย อยู่ที่กำลังของลูกค้าค่ะ ราคาเป็นตัวกำหนดลองลงมา ไม่ว่า 5พันหรือหมื่น ดีไม่ดีต้องดูเอา ดิฉันก็แค่เอาความรู้สึกที่เราก็เคยเป็นคนซื้อมาก่อน นะค่ะ
  • ที่จริงควรจะเหมือนสัตว์อื่นๆครับ คนขายควรถามว่าเอาไปทำอะไร
    1 เลี้ยงเล่น
    2 ประกวด
    3 เพาะ

คนขายจะได้เลือกให้ถูก ไม่ใช่ซื้อ แบบเลี้ยงเล่น สองตัว แล้วมาเพาะเอาลูกขายครับ เหมือนแมวเบงกอลที่ผมเคยซื้อ เค้าจะถามเลยซื้อไปทำอะไรต้องตอบตามตรง ถ้าตอบแบบมั่วๆ เค้าจะไม่ขายและเพาะออกมาเน้นคุณภาพจริงๆ ถ้าเลี้ยงเล่น เค้าอาจขาย 20000+ แต่ทำหมันให้เลย ถ้าจะเอาไปบรีด เค้าจะคิด50000+ เพื่อการันตีว่าคนที่ซื้อไปต้องมีความสามารถในการรับผิดชอบและรักจริงๆที่จะบรีดครับ
  • งั้นต้องจัดตั้ง คณะกรรมการกลางก่อนครับ สักห้าคน อาจจะให้พี่มาร์คเป้นที่ปรึกษา ผมพร้อมจะมีส่วนร่วมทุกอย่าง หากไม่ไกลเกินไป(อยู่หาดใหญ่ครับ)
  • ขอเรียกปรากฎการณ์ครั้งนี้ว่า ปฏิวัติพิทบูลโซล :-D
  • ราคาไม่สำคัญหรอกคับ ของแบบนี้ขึ้นอยู่กับความพอใจ ของเจ้าของกับลูกค้า บางรายยกให้ฟรียังมีเลยขอแค่ใจรักอะคับพี่ ;-)
  • ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้
  • ห้ามโพสขาย จนกว่าจะได้มาลงทะเบียนเป้นผู้ขาย (แล้วมาตั้งกติกาเอาครับ ว้าต้องมีคุณสมบัติไรบ้างในการเป็นผู้ขาย) ไม่รู้จะเป้นไปได้รึป่าวครับ นอกนั้นลบให้หมด
  • ผมสนับสนุนความคิดที่ใครจะเพาะหมาขายต้องขึ้นทะเบียนคอกให้เรียบร้อยก่อน อาจจะต้องมีการจ่ายค่าธรรมเนียมรายปี ถึงจะสามารถเพาะสุนัข และลงโฆษณาขายสุนัขตามสื่ิอต่างๆได้ อยากให้ออกมาเป็นกฏหมายเหมือนต่างประเทศเลยยิ่งดีครับ

ในบอร์ดนี้ ไม่แน่อีกหน่อยผมอาจจะต้อง เอาระบบนี้ออกมาใช้ :-D
  • อาจจะไม่ถึงขั้นกฎหมายครับน่าจะยาก กฎในบอร์ดนี่แหละ พี่มาร์คเป้นนายกไปเลย ตั้งรัฐมนตรี แล้วร่างเลย คิดซะว่า พิทบูลโซนเป้นประเทศหนึ่งประเทศ ไม่พอใจก็ย้ายไปขายประเทศอื่น
  • ผมขอสนันสนุนพี่มาร์คอีกหนึ่งเสียงครับ
  • เพราะได้มาง่ายแบบนี้
    maxpice007 12:51PM
    ราคาไม่สำคัญหรอกคับ ของแบบนี้ขึ้นอยู่กับความพอใจ ของเจ้าของกับลูกค้า บางรายยกให้ฟรียังมีเลยขอแค่ใจรักอะคับพี่ ;)

มันก็เลยมีคำถามแบบนี้
    maxpice007 พฤษภาคม 29
    พี่คับผมมือใหม่ อยากรู้หมาผมสายพันธ์อะไรคับ พอดีผมไม่ค่อยมั่นใจเท่าไร่คับ

ก็แค่ขำๆนะครับอย่าคิดมาก :001:
  • เห็นด้วยครับป๋า...แต่ก็ยากหน่อยนะครับเพราะบางคนเค้าทำเป็นธุรกิจ แบบว่าหมาของตรู ตรูจะขายกี่บานมันก็เรื่องของตรู...แน่นอนครับมันเป็นสิทธิ์ของเขาเรามิอาจไปก้าวก่ายได้ แต่ผมว่ามาปลูกจิตสำนึกให้คนซื้อดีกว่า...ว่าเขาพร้อมที่จะเลี้ยงพิทบูลแค่ใหน ถ้าคุณพร้อมคุณอยากได้พิทแบบไหน คุณมีเวลาให้กับเขามากแค่ใหน พิทตัวนึงอยู่กับเราเป็นสิบๆปีเลือกให้ดีก่อนจะซื้อ พิทเป็นหมาเฉพาะทางอย่าเลี้ยงหลายตัว มันมีโอกาสหลุด มีโอกาสพลาดไปกัดกัน พอมันได้กัดกันครั้งนึงแล้ว...ยาวครับ ไม่ใช่ว่ามีตังค์แค่นี้ก็ซื้อแค่นี้ไปก่อน พอโตมาไม่สวยเดี๋ยวค่อยซื้อใหม่...แบบนี้ก็ยุ่งล่ะครับพี่น้อง อย่างที่ป๋าพูด-ทำมาโดยตลอดมันถูกทางแล้วครับ คอยลงกระตุ้นจิตสำนึกของคนซื้ออยู่เรื่อยๆ แต่ของดีราคาถูกก็มีนะครับแต่ผู้ซื้อต้องใจเย็นๆค่อยเลือกอย่ารีบร้อน
  • ผมว่าตอนนี้คนจะมองที่รูปร่างพิทก่อน ผมอยากบอกว่าควรมองที่นิสัยด้วยครับ...พยามสืบถึงนิสัยใจคอของเชื้อสายด้วย...ทั้งสวยทั้งเซนท์ดีก็เยี่ยมล่ะครับ อีกอย่างครับป๋าเห็นด้วยกับการจดทะเบียนคอกสุนัขครับ....ขอความทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าใครไม่ถูกใจก็ขออภัยครับผม...
  • ที่ตั้งกระทู้นี้ก็อยากรู้เหมือนกันว่า คนอื่นๆเขาคิดกันอย่างไร โดยเฉพาะคอกสุนัข
    ผมว่าเรื่องเสียผลประโยชน์ไม่ค่อยมีใครให้ความสำคัญ แต่ถ้าเรื่องได้ก็จะเร็วหน่อย มันเป็นธรรมชาติของคน
    แต่ถ้าคิดกันให้ลึกซึ้ง สิ่งที่ผมเสนอไป มันก็เป็นประโยชน์แก่คอกหมาที่มีคุณภาพทั้งนั้นครับ
  • จัดไป หนับหนุนเริ่มจากพิทบูลโซนก่อนเลย
  • สนับสนุน ร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ ให้ความร่วมมือเต็มที่
  • เข้าใจแล้วคับพี่ :063: อย่าถือสาความคิดเห็นผมเลย ผมพึ่งมือใหม่ อิอิ
  • ขอเสนออีกนิครับในการบรีด น่าจะอิงพ่อแม่พันธ์เป็นหลักนะครับ เช่น

red nose ควรเลือกผสม หมาแดง red nose กับ หมาแดง red nose เพื่อความนิ่งของยีนสีครับ อย่าเอา red nose ผสม black nose เลยครับ คนบรีดรุ่นหลังจะเสียเวลาดึงยีนสีกลับครับ

ที่จริงประวัติสายเลือดสำคัญครับ เวลาเลือกซื้อหมามาบรีด ต้องอิง สีสัน รูปร่าง ปู่ย่าตาทวด มาประกอบเพือ่การ "พัฒนา" ครับ
  • ตอนนี้ผมว่าพี่ตั้งกระทู้ปักหมุดในห้องซื้อขาย เนื้อหาเกี่ยวกับแนะนำผู้ซื้อไว้ซักหน่อยดีไหมครับ
  • ว่าแล้วท่านสมาชิกทั้งหลาย ก็เอาหมาทีมีของตัวเองมาโชว์เป็นตัวอย่างได้แล้วครับ พร้อมราคา และเครือญาติลูกค้าจะได้ตัดสินใจ ส่วนของผม ผู้1เมีย1ทำหมันแล้วพอแล้วครับ
  • เห็นด้วยถ้าลงขายต่ำกว่า 5000 เฮียลบทิ้งเลย อีกอย่างเฮีย ถ้าไม่ลงรูปพ่อ แม่หมา มาครบๆ เฮียลบเลย เอาแบบ กลุ่ม บลูเทอเรีย เขามั่งก็ดี ลงมาข้อมูลไม่ครบเขาลบออกเลยครับเฮีย
  • เห็นด้วยครับ

• เด็ดขาดเลยๆๆๆๆๆ!!!
  • งั้นเสนอบ้าง เดี๋ยวจะหาว่าผมเป็นเผด็จการ เอาแบบนี้ดีไหม กระทู้ไหน มีคนโหวตให้ลบเกิน สิบคน ผมจะลบออกเห็นด้วยไหมครับ

แต่เพื่อความโปร่งใส คนที่จะโหวตได้ต้องเป็นคนที่สามารถระบุตัวตนได้จริงๆ ป้องกันการสมัครสมาชิกใหม่มาแกล้งกัน :-D
  • ราคาพอดีครับ ผมว่าเป็นกำลังใจและจะได้กล้าผสมพ่อสวยๆกันบ้างสายพันธุ์จะได้พัฒนา และขออย่ามั่วข้ามสายกันและหมาแบบเผลอผสมอย่าขายเลย
  • **งั้นเสนอบ้าง เดี๋ยวจะหาว่าผมเป็นเผด็จการ เอาแบบนี้ดีไหม กระทู้ไหน มีคนโหวตให้ลบเกิน สิบคน ผมจะลบออกเห็นด้วยไหมครับ

แต่เพื่อความโปร่งใส คนที่จะโหวตได้ต้องเป็นคนที่สามารถระบุตัวตนได้จริงๆ ป้องกันการสมัครสมาชิกใหม่มาแกล้งกัน........... เห็นด้วยคับ
  • พี่มาร์คสร้างระบบปุ่ม like กับ dislike ในกระทู้ได้ไหมค่ะ
  • พี่ไม่ได้เขียนเว็บเองครับ ถ้าจะปรับปรุงบอร์ดคงต้องหาคนมาช่วยทำให้ เดือนหน้าได้พนักงานใหม่มาอีกคนไม่รู้ว่าจะได้ไหม ถ้าได้ก็จะปรับปรุงเว็บอีกสักรอบครับ
  • ผมว่ากำหนดราคาคงยากครับ ช่วยกันให้ข้อมูลเกี่ยวกับลักษณะของสายพันธุ์แต่ละสายพันธุ์ เพื่อเป็นข้อมูลให้เพื่อนๆที่จะเริ่มเลี้ยงดูว่าเหมาะที่จะเลี้ยงแบบใด มันน่าจะเป็นไปได้ง่ายกว่าครับ
  • ถ้าใช้วิธีโหวตนะครับ มันต้องโหวตก่อนผสมครับ คือจับคู่ได้ปุ๊บก็เอามาโพสต์โหวตเลย ผ่านไม่ผ่านรู้กันไปเลยก่อนผสม เพราะเกรงว่าโหวตกันทีหลัง หมาที่เกิดมาแล้วมาเจอโหวตNOเข้าไปอีกจะยิ่งมีปัญหานะครับผมว่า :030:
  • up to you........ ^:)^
  • เห็นด้วยครับ ต้องเเพงกว่านี้ หากลูกค้ากล้าซื้อ ผมก็คิดไปเองในระดับหนึ่งว่า ลูกหมาที่ขายไปเเล้วคง กินดี อยู่ดี เจ้าของกล้าที่จะลงทุนในเรื่องความเป็นอยู่ อาหาร การกิน ของลูกหมา
  • ตัดสินใจอยู่นานจะแสดงความคิดเห็นดีมั๊ยหนอ
    แต่เพราะเชือมั่น pitbullzone และ พี่มาร์ค
    เว็บนี้ "เน้นพัฒนาคน พัฒนาสังคม มากกว่า พัฒนาหมาเพียงอย่างเดียว"

ราคาย่อมมีผลต่อการตัดสินใจซื้อขาย 1000% แน่นอน
    แต่ถ้าราคาใกล้เคียงกันแผนการตลาดในการนำเสนอความแตกต่างตัวสินค้า(ลูกหมา)จะสำคัญมากๆ
    ผู้ซื้อจะได้รับข้อมูลและประโยชน์สุงสุด

แนวความคิด omereturn และ dogfunpark
    จะต้องถูกนำมาใช้เพื่อแข่งขันกันทางการตลาดอย่างแพร่หลายแน่นอน
    เพราะเราอยู่ในโลกการแข่งขันทางการค้าอย่างเสรี
    โดยบรีดเดอร์คนคุณภาพหลายๆท่าน ยึดแนวทางคุณภาพเช่นนี้มานานแล้ว
    และบางท่านมีคลิป การฝึกสอน การเลี้ยงดูพ่อแม่พันธุ์อย่างละเอียดด้วย

ตัวอย่างคนคุณภาพ เช่น REDZONE
    http://www.pitbullzone.com/community/discussion/29364/ขอเปิดขายลูก-drake-x-iris-อายุ-54-วัน
  • แต่สิ่งที่ผมอยากพูดคือ เราอยู่บนโลกของเสรีภาพไม่มีใครอยากอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์ถ้าไม่จำเป็น
    การแก้ไข และ เปลี่ยนแปลงผู้อื่นเป็นเรื่องยากมากๆๆๆๆ ที่สำคัญกว่านั้น
    การแก้ไข และ เปลี่ยนแปลงตนเองเป็นเรื่องยากยิ่งกว่าหลายเท่า

แต่หากเรารักที่จะอยู่ร่วมกันในสังคมอย่างเป็นสุข จำเป็นที่จะต้องเสียสละเรื่องส่วนตัวเพื่อส่วนร่วม
    จะเปลี่ยนแปลงโลกต้อง....เริ่มที่ตนเองก่อน จะพึ่งผู้อื่นก่อนเป็นเรื่องไม่ถูก
    กลัวปัญหาโลกร้อน ต้องสร้างและฝึกนิสัยวินัยในการใช้ชีวิตตนเอง......เพื่อช่วยลดโลกร้อน

อยากเห็นสังคมคนเลี้ยงหมาดีขึ้น...ต้องเริ่มที่ตนเองอย่าแค่หวัง หรือ
    อาศัย จมูก pitbullzoneและพี่มมาร์ค หายใจเท่านั้น เราต้องร่วมและใช้ ลมหายใจเดียวกันให้เป็น

ต้องทำสิ่งที่เราร่วมแสดงความคิดเห็นกันมาให้เป็นรูปธรรมด้วยตัวเราเอง

ต้องถามตนเองให้แน่ชัดว่าอยากเป็นแค่คนเลี้ยงคุณภาพ "เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ"
    หรือยังแอบหวังผลประโยชน์แฝงจากการขายลูกหมา

ถ้ามั่นใจว่าตนเองจะเป็นแค่ผู้เลี้ยงคุณภาพและซื่อสัตย์กับตนเองง่ายมากๆ
    รีบหาเวลาพาลูกรักไปทำหมันเป็นการด่วน...เพื่อป้องกันปัญหาที่จะตามมาอย่างกระทู้เหล่านี้

ขายลูกพิตบูล1500ทุกตัว
    http://www.pitbullzone.com/community/discussion/30082/-ขายลูกพิทบูล-1500.-ทุกตัว#Item_37

หรือ

http://www.pitbullzone.com/community/discussion/30080/3-ตัวสุดท้ายเมีย2-ผู้-1หลุดจองครับ
  • ซึ่งก็คงไม่มีใครอยากซ้ำเติม หรือ กล่าวโทษเพียงแต่อยากให้ป้องกันไว้ก่อน....ดีกว่าตามมาแก้ไขครับ

และการป้องกันก็ไม่ยากเท่ากับการตามไปแก้ไข แค่ใช้ความซื่อสัตย์กับตนเองเท่านั้น
    แล้วตัดสินใจเลือกทำในสิ่งที่ถูกต้อง

แต่ที่ผ่านมา 70%
    เจ้าของหมายังค้นไม่พบตัวเอง ยังไม่แน่ใจตนเอง ยังสับสนตนเอง ยังแอบหวังลมๆแล้งๆแบบลึกๆ
    ทุกๆครั้งที่มีกิจกรรมดีๆมักจะมีความคิดเห็นร่วมในทางที่ดีๆเยอะมากๆ
    แต่ด้วยความไ่ม่แน่ใจของเจ้าของหมาทำให้หลายๆกิจกรรมแทบกร่อย เช่นโครงการไมโครชิป ฟรี

http://www.pitbullzone.com/community/discussion/27800/โครงการฝังไมโครชิป-ฟรี#Item_144

แต่ถ้าวันนี้...เราหวังที่จะเห็นสังคมหมาๆ ของเราดีขึ้น.. ต้องกล้าตัดใจให้ได้
    และประกาศตัวเป็นผู้เลี้ยงคุณภาพ "เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ" ให้โลกรู้ไปเลย

แล้วนำมาโพสต์ร่วม .......เป็นสมาชิกในกระทู้ผู้เลี้ยงคุณภาพกระทู้นี้....

http://www.pitbullzone.com/community/discussion/26782/การทำหมันสุนัข#Item_25
  • ผมว่าในวงการพิทบูลมันไม่ยากหรอกที่จะตั้งราคาไว้สูงๆนะ เพราะเมื่อไรที่ราคาสูง หรือค่อนข้างสูง ในความรู้สึกของคนเลี้ยงมันจะมีค่ามากกว่าที่ได้มาฟรี หรือราคาถูกๆ แล้วการกำจัดราคาหมาแบบต่ำๆทำไม่ยาก หากคิดว่าหมาไม่สวยก็อย่าเพาะออกมาขายเสียดีกว่า ทำหมันมันเสียไม่ว่าตัวผู้หรือตัวเมีย หากดูแล้วไม่สวย ลูกออกมาก็ขายยาก ไม่สมควรเพาะออกมาขายเลยหมดเรื่อง เราเลี้ยงเอาความจิ๊ดมัน หรือไว้ดูแล เฝ้าบ้านอะไรทำนองนี้จะดีกว่า ส่วนเรื่องราคาคิดว่าไม่สมควรให้ต่ำกว่า 5-6 พันนะครับ
  • หรือในทางตรงกนข้ามหากคิดเป็นบรีดเดอร์ ด้วยหลายๆเหตุผล เช่น
    -อยากเห็นลูกหมาที่เกิดมาจากหมาที่ตนเองเลี้ยงและอุตส่าห์ดูแลเฝ้าทะนุถนอมมากับมือ
    -ชื่นชม ชื่นชอบ และเสียดายในสายพันธุ์ สายเลือดที่ตนเองหลงใหลนักหนา
    -ขอแค่พอ ค่าอาหาร ค่าวัคซีน ค่ายา ค่าอุปกรณื ค่าเลียงเลี้ยงดูเล็กๆน้อยๆคืนบ้าง

และเหตุผลที่ผมชื่นชม
    ตรงๆเลย...ต้องการทำธุรกิจเพาะพันธุ์หมาขายเพราะคนที่รู้จักตนเองก็จะทำอะไรด้วยความตั้งใจ
    ประกาศให้โลกรู้ไปเลยเช่นกัน..ว่าเราจะทำอาชีพสุจริตอาชีพนี้แล้วตั้งใจร่วมสร้างมาตรฐานบรีดเดอร์ที่ดี

ลองศึกษา ค้นหาตัวอย่างบรีดเดอร์คุณภาพในบอร์ดนี้เยี่ยมๆหลายท่าน
    แต่หากไม่ต้องการเดินตามรอยผู้อื่นก็ลองสร้างความแตกต่างแบบดีๆขึ้นมาเองเลยก็ได้เช่น

-ตั้งมาตรฐานไว้ว่าจะคัดเฉพาะพ่อแม่พันธุ์ที่มีเพดดีกรีสมบูรณ์ 4 เจนขึ้นไป
    -คัดเฉพาะพ่อแม่พันธุ์ที่ผ่านการฝึกฝนเข้าใจคำสั่งและจิตประสาทนิ่งดี่เยี่ยมเท่านั้น
    มีคลิปประกอบตามช่วงอายุ
    -จะผสมพ่อแม่พันธุ์ตามความสมบูรณ์ทางกายภาพอายุไม่ต่ำกว่าปีครึ่ง-2ปี
    และก่อนการผสมทุกครั้งนำไปตรวจโรคติดต่อเช่นแ้ท้งค์ติดต่อ ระบบเลือด
    หรือหมาทำกิจกรรมก็นำไปเอกซเรย์ โรคข้อ โรคทางกระดูกเสียก่อน

การทำเช่นนี้จะทำให้เห็นความแตกต่างอย่างชัดเจน
    เพราะฉะนั้นหากราคาจะแตกต่างจากหมาทั่วไป
    ผู้ซื้อคุณภาพ ฉลาดที่จะเลือกก็จะเข้าใจได้ง่ายเช่นกัน

ทุกๆความคิดเห็นในกระทู้นี้เกิดจากเรารู้สำนึกรับผิดชอบสังคมร่วมกัน
    เพราะฉะนั้นเมื่อถึงเวลาปฏิบัติก็ต้องลงมือไปพร้อมๆกัน
    อย่าให้เป็นเฉพาะภาระหน้าที่ของ ใครคนใด คนหนึ่ง เท่านั้น

ผมมั่นใจสิ่งที่พี่มาร์คพูดไว้ สังคมหมาๆของเราจะดีขึ้นได้
    ต้อง " เน้นพัฒนาคน ไม่ใช่แต่เน้นพัฒนาหมา " :013: :062:
  • เห็นด้วยอีกคน
  • อยากเห็นคนเลี้ยงคุณภาพแบบนี้เยอะๆในเว็บเราครับ อ่านที่ท่าน power pit เขียนแล้วมีความสุขมากครับ
    สิ่งที่ผมพยายามต่อสู้มาตลอดสิบกว่าปีเริ่มเห็นผล วันนี้มีคนรวมอุดมการณ์ไม่น้อยเลย ผมมั่นใจว่าเว็บเราเป็นศูนย์รวมคนคุณภาพอย่างแท้จริงแล้วครับ
  • น่าจะเป็นไปได้นะครับ :)