ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความกรุณาอ่านทางนี้นิดนึง
  • xinal ที่ทำอ่ะก็ดีแล้วแต่คนไม่กี่คนเปลี่ยนโลกไม่ได้ ถ้าจุดใหญ่ๆทำแล้วให้จุดเล็กๆตามดูมันน่าจะได้ผลดีกว่าจุดเล็กๆไม่กี่คน แล้วตามไล่เฉ่งคนนับไม่ถ้วนมัน ยุติธรรมแล้วหรือ สังคมต้องช่วยกันเริ่มที่จุดเริ่มต้นแล้วขยายผลไป มันน่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่านี้
  • ส่วนคุณJapanPitBull ตำหนิติเตียนผมเสร็จก็หายไปเลย คุณwat_p ก็เช่นกัน
    อย่างน้อยก็น่าจะมาให้คำปรึกษาอะไรบ้าง
    คุณจะเลือกทำอย่างผมหรือทำอย่างสองคนนี้ละคับรึคุณจะอยู่เฉยๆไม่ทำอะไรเลย
  • ทุกสรรพสิ่งล้วนเป็น วัฏจักร วงกลม

มือใหม่ต้องการ เกิดการผลิต เกินความต้องการ ออกมาต่อต้าน เปลืองตัวจำต้องหยุด มือใหม่ต้องการ

เรารณรงค์มาหลายยุคหลายสมัยแล้ว วิธีสุดท้ายที่จะหยุดขบวนการเริ่มต้น คือวันที่หมาสายพันธุ์นี้มันไร้ค่า หรือ โดนแบนตราบใดที่ผลผลิตมันยังสามารถเปลี่ยนเป็นเงินได้ เหนื่อยครับ :-<
  • ผมไม่ได้หายไปไหนหรอกก็อยู่ในนี้นี่แหละที่ออกมาพูดวันนี้ก็เห็นคุณทุกกระทู้และบอกตรงตอนแรกรำคาญนะแต่ตอนนี้เริ่มสาสารและ คนไม่กี่คนอย่างที่บอกเปลี่ยนโลกไม่ได้ครับ
  • ผมผิดที่ผมไล่ฉะคนไปทั่ว และผมก็ต้องมานั่งขอโทษทุกคน

ผมเชื่อว่าผมไม่ใช่แค่จุดเล็กๆแน่นอน

แต่ผมเห็นว่าสมาชิกส่วนใหญ่ในนี้พร้อมที่จะช่วยเเปลี่ยนแปลงที่นะคับ
  • ก็ใช่ไงคุณต้องมานั่งขอโทษทุกคนนี่ไง ถ้ามีกฎออกมาแล้วถึงมันจะช่วยได้หรือไม่ได้ ได้ผล หรือไม่ได้ผล มันก็ยังมีกฎให้ปฎิบัติ คราวนี้คุณเฉ่งใครก็ไม่มีใครมาว่ามารำคาญคุณแล้ว เพราะแนวทางเค้ามีให้เดินในเมื่อมีคนไม่เดินตำหนิติเตียนก็ไม่ผิด แต่บางทีคนไม่รู้ไม่สนใจเข้ามาโพสเจอไรแบบนี้บางทีคนเจตนาดีก็หมดกำลังใจนะครับจริงมั้ย
  • xinal เป็นในแบบที่คุณเป็นแบบนี้ ผมสนับสนุนครับ ส่วนเรื่องอื่นๆผมจะคอยตามเช็ดให้ครับ :065:
  • "คนไม่กี่คนเปลี่ยนโลกไม่ได้" ก็จริงครับ แต่ว่าถ้าเราไม่เริ่มมันจะเป็นจุดใหญ่ได้อย่างไรครับ
    ผมว่าเวปนี้น่าจะเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีสำหรับทุกคนนะครับ ถ้าใครเปิดอ่านแล้วรำคาญก็ไม่ต้องไปเลี้ยงพิตบลู
    แล้วครับ อย่าเลี้ยงเลย
  • ผมเห็นคุณตั้งแต่ตั้งกลุ่ม จนกลุ่มแตกเช่นกันครับ

ผมก็เป็นสมาชิกคนหนึ่งในกลุ่มนี้ ขอใช้สิทธิ์พาดพิงคำพูดประโยคนี่ของพี่นะครับ ขอบอกว่าพวกผมยังอยู่กันดีมีสุข สวนเสเฮฮากันตามประสาของพวกผม แค่พวกผมไม่ได้มาไล่ตอบกระทู้ไปเรื่อยอย่างที่ใครหลายๆคนกำลังทำ จะตอบหรือตั้งก็เท่าที่จำเป็นเท่านั้น แต่พวกเราก็ยังเข้ามาติดตามข่าวสารที่นี่กันแทบทุกวันเท่าที่มีโอกาส และการขายหมาก็มีมาขายกันบ้าง ซึ่งก็ผมนี้ละถ้าจะขายและก็ไม่ได้มาขายกันบ่อยอะไรนักหนา ลองค้นหาดูได้ครับว่าพวกผมทำหมามากี่ครอก เพราะพวกเราไม่ได้มีอาชีพทำหมาขาย ที่ทำก็เพราะอยากได้หมาในแนวทางของพวกเราเท่านั้นครับ พ่อแม่หมาก็มีความชัดเจน วางแนวทางในการทำแต่ละครั้ง และที่ จขกท แสดงความคิดเห็นนั้นก็เพื่อให้สังคมของพวกเราดีขึ้นถ้าทำได้ก็จะเป็นการดีต่อสังคมแห่งนี้
    แต่ทางที่ดีที่สุดคือคนเลี้ยงหมาเองที่ต้องรับผิดชอบหมาให้ดีที่สุด
    ปล.ถ้าไม่เห็นประโยคนี้คงไม่มาตอบครับ ขอยืนยันพวกเรายังอยู่กันดีไม่ได้แตกแยกตามกลุ่มอื่นๆแต่อย่างใดครับ
  • คุณneouniversez ช่วยผมเชครายชื่อผู้เข้าประกวดมิสพิทบูลโซนด้วยคับ :o058:
  • ถ้ากลุ่มคือ 2 คนขึ้นไป fdp ยังอยู่ครับอยู่ครบเพิ่มมานิดหน่อย เป็นกลุ่มเล็กๆ ที่อยู่ด้วยใจล้วนๆ เหมือนหมาพิทบูลที่มีใจให้นายมันนั่นคือ ความซื่อสัตย์และจริงใจ
  • ถามผม ผมกลับมองในสิ่งที่ xinal ทำเกิดปรระโยชน์ไม่มากก็น้อย มือใหม่อย่างน้อยจะตัดสินใจเลี้ยงเกิดความลังเล ถามตัวเองมากขึ้น เราพร้อมจะเลี้ยงจริงมั้ย ทิ้งเบื่อจะโดนมั้ย จะปั้มหมาถูกๆต้่องคิด จะโดนด่ามั้ย การทำเพื่อ สาธารณะ ทั้ง xinal และ enot ขอให้พึงละลึกเสมอคุณจะได้แค่2ทางเท่านั้น เจ๋ง กับ เจ๋า เป็นกำลังใจให้ในสิ่ง ดีๆ ที่น้องได้ลงมือทำครับ =D>
  • เรื่องออกหน้าโดนด่า ผมยกให้ xinal

ส่วนเรื่องทำคะแนนให้ มิสพิทบูล ผมขอ เอิ๊กๆๆ :o023:
  • เ่อ่อ ตั้งแต่ tpc ละตอนนี้มี fdp อีก เห็นแล้วผมอยากกิน kfc คับ
    ตกลงมันคืออะไรหว่า
  • ขอให้พึงละลึกเสมอคุณจะได้แค่2ทางเท่านั้น เจ๋ง กับ เจ๋า เป็นกำลังใจให้ในสิ่ง ดีๆ ที่น้องได้ลงมือทำครับ

เฮียพูดได้ดีครับ เพราะทั้ง2คนที่ทำแบบนี้ก็เพียงเพื่อสังคมแห่งนี้ให้ดีขึ้น แล้วแนวทางของใคร
  • ง่ายๆครับ สำหรับพิทบูล
    ถ้าเลี้ยงเพราะรัก 1 คน 1 ตัว
    ถ้าคิดจะบรีดขาย ทำประวัติให้ชัดเจน เลือกสายพันธ์ เลือกพ่อแม่พันธ์ที่ดีจริง เลือกคนซื้อ แล้วบรีด

ผมว่ามี แค่ 2 ข้อนี้สำหรับพิทบูล

ยกตัวอย่างหมาทั่วๆไป
    - ทำไมซื้อตัวเดียว ซือ้เป็นคู่เลย อีกหน่อยคืนทุนค่าหมาแน่
    - ซื้อตัวเมียธรรมดาพอ เดี๋ยวเอาไปผสมพ่อพันธ์ดีๆดึงสายพันธ์เอา
    - มีตัวผู้สายพันธ์ดีแล้วทำไงดี เอาไผผสมกับตัวเมียทั่วๆไปคิดค่าผสมดีกว่า

สุดท้ายก็ไม่พ้นคำว่า ถอนทุนคืน จะเลี้ยงเพราะรักก็เลี้ยงเพราะรัก จะเลี้ยขายก็ เลือกพ่อแม่พันธ์ดีๆมาเลย 1 คู่ ถ้าจุดยืนชัดเจนรับรองได้ว่าไม่มีใครกล้าด่า ถ้าด่ามาก็โดนตอกหน้าหงายครับ
  • ถึงคุณ xinal กลุ่มนี่มันมีมานานพอสมควรแล้วนะครับแล้วผมก็รักในกลุ่มและแนวทางของพวกผมมันไม่เรื่องล้อเล่นครับ
  • ผทไม่ได้ทำเพื่อ เจ๋ง หรือ เจ๋า คับ ผมทำเพื่อ จู๋!!!:o010:
    ผมอยากเห็นสาวๆในพิทบูลโซนสวยวันสวยคืน :o056:
  • คุณmass ผมเป็นเด็กใหม่คับ ^:)^ ไม่ทราบจิงๆว่าที่ว่าเป็นยังไง ไม่ได้อยากลบหลู่ แค่ไม่อยากให้แตกแยกเลยยิงมุขไปเรื่อย
  • ว่าแต่แนวทางของกลุ่มพี่massคืออะไรคับ ชี้แนะด้วย
  • มันไม่แตกแยกหรอกครับ ทุกคนมีความคิดเป็นของตัวเอง แต่อย่าเอาความคิดของตัวเองไปบอกว่าความคิดของคนอื่นผิดก็พอ แต่ให้เอาความคิดของทุกๆคนมาหาแนวทางที่ทำให้ดีขึ้น
  • ทำความเข้าใจ ประโยคที่ว่า "ขุดบ่อ ล่อxinal"

หากทำให้ จขกท และคุณpitsell เข้าใจคลาดเคลื่อนหรือไม่สบายใจ ต้องขอโทษด้วย

บังเอิญเปิดไปเจอกระทู้ให้หมาฟรี แบบแปลกๆ เกรง xinal จะห้ามใจไม่ไหว

ไม่ต้องการให้เป็นประเด็นขึ้นมา เพราะไม่ทราบจุดประสงค์ในกระทู้นั้นๆ เท่านั้นเองครับ
  • ผมเกือบแล้ว เกือบขับรถไปขนหมาทั้งคอกแล้ว
  • ผมถามคุณหน่อยเถอะครับ ทุกวันนี้ระหว่างคนประกาศขายหมากับคนที่คอยท้วงติงเรื่องการขายหมาแบบขาดความรับผิดชอบ อันไหนเยอะกว่ากันครับ แล้วการที่น้องๆกลุ่มดาวมหาลัย ซึ่งผมคิดว่ามีไม่เกินห้าคนออกหน้ามาช่วยสนับสนุนนโยบายเว็บนี้ มันทำให้คุณเดือดร้อนตรงไหนครับ เรื่องกฏกติกาผมเขียนไว้หมดแล้ว แต่พวกคุณไม่ยึดตามกันเอง แล้วจะมาโวยวายไปเพื่ออะไร
  • ขอตัวพาหมาไปลากยางลบก่อนคับ คืนนี้เจอกัน
  • ไม่รู้จักใคร ไม่มีพิทบูเทพ แต่เลี้ยงด้วยรักครับ อ่านมาทั้งหมด เจ้าของกระทู้ แถซ้ำๆมาก คุณมาร์คคือนายประตู คนที่คอยติงคือมิดฟิลตัวรับครับ สนับสนุนอย่างยิ่งกับการทำแบบนี้ ใครรับไม่ได้ก้ไปลงขายที่เว็บอื่นครับ เข้ามาทำธุรกิจบ้านเขาก็ต้องทำตามเขา แล้วสิ่งที่ทำเป็นสิ่งดี ใช่ว่าได้ประโยชน์กะเจ้าของเว็บ ผมสนับสนุน 1 เสียงคุณมาร์คครับ
  • ชิท!! :m73: ฝนตกอดลากอีกแล้วกู :m70:
  • xinal เมื่อสักครู่ พี่ตัดสินใจ โทรหาคุณตามเบอร์ที่ลงไว้ในบอร์ด แต่ติดต่อไม่ได้

เราไม่สามารถเปลี่ยนแปลงผู้อื่นได้
    แต่ถ้าเรามั่นใจในแนวทางที่เราทำว่ามันเป็นประโยชน์ต่อสังคมโดยรวม

ขอให้มั่นใจว่าพร้อมที่จะมีผู้สนับสนุน แต่หากอะไรที่ปรับปรุงแนวทางแล้วทำให้มันดีขึ้นก็ต้องทำนะครับ

อย่างที่น้องพยายามปรับมาเรื่อยๆ พี่เข้าใจและติดตามอยู่เสมอ

และเชื่อว่าสิ่งที่xinal ทำต้องมีผลครับ
    เพราะ....... "แค่เด็ดดอกไม้ยังส่งผลสะเทือนไปถึงดวงดาวได้" ...........
  • ออ จำได้แล้วกลุ่มFreeDomPitนี่เอง ที่ขโมยหมาเค้ามาแล้วเปิดรับผสมใช่ป่าวฮ่ะ :018:
  • 555แบตหมดคับ
  • ผมนั่งดูรายการทีวีช่องโมเดินไนอยู่คับ
    ครูอุ๋ สอนให้ยิงหมาตายคับ
  • ตอบพี่นะครับพวกผมไม่ได้เดือนร้อนตรงไหนเลยเพราะหมาขายก็น้อยมาก ถ้าจะมีก็ที่ผมกำลังจะลงขายก็รู้อยู่ว่าทำแบบนี้ก็มีแต่จะทำให้ขายไม่ได้ แต่ที่ จขกท ทำคงเพราะอยากให้มันมีกฏระเบียบที่ตายตัวคือแบบที่ไม่ทำแล้วลงไม่ได้อะไรประมาณนี้อะนะเท่าที่ผมสื่อได้ จะได้ไม่ต้องมานั้งไล่ด่ากันทุกกระทู้

แต่ก็ยังยืนยันอยากให้เลี้ยงกันอย่างมีความรับผิดชอบ
  • อะไรไม่รู้ รู้แต่อยากเตะบอล !!! :o016:
  • สำหรับ จขกท ด้วยประโยคที่ว่า .. "ขอให้เชื่อ" .. ในหลายความคิดเห็นของท่าน

ผมคงไม่พร้อมจะแสดงความคิดเห็นใดๆในเวลานี้แล้ว

หากพร้อมและเปิดใจได้เมื่อไหร่ ลองกลับไปอ่านในกระทู้เก่าๆ

แบบละเอียดแล้วคิดตามจะเข้าใจ หรือรับฟังผู้อื่นได้มากกว่ามาเถียงกันทุกประโยคแบบนี้

• คุณpower_pit คับ ทำไมไม่เอาผม ไปให้หม้ออ้อย ฟัน ธงคับ
  • ออ จำได้แล้วกลุ่มFreeDomPitนี่เอง ที่ขโมยหมาเค้ามาแล้วเปิดรับผสมใช่ป่าวฮ่ะ

ใช่ครับคุณ det_cm แต่มันที่คุณได้ยินมามันไม่ใช่ทั้งหมด เป็นแค่เรื่องที่เพื่อนเราโดนคนไว้ใจหลอกใช้เพียงเท่านั้น
    และก็เป็นการดีที่ เอามาลงเพราะในที่สุดหมาตัวนั้นก็ได้กลับไปอยู่กับเจ้าของเดิม
    สิ่งใดที่เราทำผิดหรือพลาดไปเราก็ยอมรับครับ เพราะเราไม่สามารถย้อนกลับไปแก้ไขอะไรในอตีดได้ใช่มัยครับ
  • ผมอยู่ตรงนี้มานาน เห็นการรวมกลุ่มกันแล้วแตกกันจนเป็นเรื่องปกติ แต่อย่าให้พูดเลยครับว่ากลุ่มไหนบ้าง ไม่อยากมีปัญหากับใครอีกแล้ว และท้ายที่สุดที่แตกกันก็เพราะเรื่องการขายหมานี่ละครับ

บางกลุ่มตอนก่อตั้งใหม่ๆก็ไฟแรงมาก มีเรื่องมาเล่ามาคุยกันทุกวัน ผมเองเห็นแล้วก็พลอยมีความสุขไปด้วย แต่เผลอแปบเดียวจริงๆครับ ไม่ทันไรก็แตกกันเสียแล้ว เพราะว่าตั้งกลุ่มรวมตัวกันมาเพื่อขายหมาเพียงอย่างเดียวโดยไม่ได้ทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลยครับ :002:

ผมยกตัวอย่างเพื่อให้เห็นภาพ แต่ไม่ได้ระบุเจาะจงว่าใคร ดังนั้นหากใครไม่ได้เป็นตามที่ผมพูดก็โปรดอย่าหงุดหงิดนะครับ เพราะกลุ่มที่ดีๆ ทำตัวเป็นประโยชน์ก็เยอะครับ
  • เอาน้ำมาให้ดื่มเย็น คร๊าบบ

:o056:
  • เฮ้ย Haleluya เราว่านายน่าจะเข้ากลุ่มเราได้นะ

รับตะปู และตุ๊กตาไปเลย
    :m71: :m71: :m71: :m71: :m71:
  • แต่ที่พี่พูดคือประโยคนี่ครับ ผมเห็นคุณตั้งแต่ตั้งกลุ่ม จนกลุ่มแตกเช่นกันครับ
    แต่ผมไม่ได้ติดใจอะไรเพราะถือว่าผมอธิบายไปแล้ว และทุกวันนี้พวกผมก็ยังพูดคุยไปมาหาสู่กันตลอดครับ
  • เราไม่รู้อ่ะ เราแล้วแต่เฮีย jonny อะ แต่ เราอยากได้ตุ๊กตายางอ่ะ นายมีป่าว :032:
  • คำว่า "คิดตาม" นี่คือคิดตามเหตุ และ ผลนะครับ

ไม่ใช่ยัดเยียดให้ คิดตาม xinal หรือคิดตามความเห็นผู้อื่นนะครับ

แต่ขอรบกวน ให้อ่านแบบละเอียดและใจเป็นกลาง ด้วยความตั้งใจซักครั้งครับ

• พักกันซักหน่อยนะคร๊าบ พี่ๆ ทุกคน ผมเข้าใจ จุดหมายปลางทางของพวกท่านๆ

เอ้า สาวๆ บริการหน่อยเร็ววววว

• กลุ่ม แตกหรือไม่แตก พวกคุณรู้อยู่แก่ใจตัวเองครับ

ผมเปิดเผยตัวอย่างชัดเจนมาโดยตลอดว่าผมสนับสนุนสิ่งที่กลุ่มดาวมหาลัยทำ
    เมื่อมีคนคัดค้าน ผมจึงจำเป็นต้องออกมาแสดงจุดยืนให้ทราบว่าผมคิดอย่างไร
  • ไม่รู้จะพิมพ์อะไรแต่ละความเห็นก็มีดีคนละอย่าง ถ้านำมารวมกันได้คงดี
  • Mira

พี่คือคนที่เข้าไปช่วยคุณถ่ายรูปหมาชุดที่เคยลงขายเมื่อไม่นานนี้
    เพราะต้องการสนับสนุนการเพาะหมาที่มีคุณภาพ และเจ้าของหมาที่มีความรักและรับผิดชอบจริงๆ

และได้วางแผนที่จะทำสิ่งที่รณรงค์กันอยู่นี้ให้เป็น "รูปธรรม " มากยิ่งขึ้น

แต่ด้วยประสบการ์ณชีวิต พี่เชื่อมั่นว่าเราไม่สามารถที่จะเปลี่ยนแปลงโลกหรือผู้อื่นได้อย่างใจนึก

ทุกอย่างต้องเริ่มที่ตัวเราค่อยเป็นค่อยไป พี่จึงมั่นใจว่าสิ่งที่xinal ทำ
    เป็นแค่จุดเริ่มต้นเท่านั้นอาจมีถูกบ้างผิดบ้างแต่ก็อาศัยปรับปรุงแก้ไขไปเรื่อยๆ
    แล้วหากเค้าตั้งใจจริงมันจึงค่อยเติบโตมีก้าวที่2-3ตามไปครับ

แต่หากไม่เริ่ม คิดแต่ว่าเราเป็นแค่คนตัวเล็กๆในสังคมทำไปก็ไม่มีประโยชน์ไม่ใช่หน้าที่
    แล้วถ้าทุกคนในสังคมคิดเช่นนั้หมด ........สังคมนั้นมันจะเป็นอย่างไร ครับ
  • ถ้า Mira (อรรณพ) ยังจำเรื่องที่พี่เล่าให้ฟังได้ว่า

มี่เด็กวัยรุ่นที่ กรมทาง เลี้ยง พิตบูลแต่ไม่มีปลอกคอ ไม่มีสายจูง ไม่ล่าม
    ปล่อยวิ่งเล่นในสวนสาธารณะไปทั่ว แล้วพี่เข้าไปเตือนแต่เข้าให้เหตูผลต่างๆนาๆ
    สนับสนุนในการกระทำของตนเองอย่างไม่สะทกสท้าน

ในวันนี้เค้าเจอ บทเรียนที่ พี่ไม่อยากให้เกิดเลยคือ มันไปกัดชิวาว่าตายคาที่และไปกัดคนห้ามอีก
    สุดท้ายพ่อเค้าให้เอาไปปล่อย พี่ยังไม่รู้เลยว่า เค้าเอาไปปล่อยที่ไหน อย่างไร

ที่เลวร้ายไปกว่านั้นระหว่างเวลาที่ผ่านมา "แมสซี่" ชื่อหมามันได้ไล่ผสมหมาแถวนั้นไปกี่ท้องแล้วก็ไม่รู้

เรื่องนี้เป็นเรื่องจริง ดังมากในกรมทางพี่มีโอกาสไปเที่ยวมาอาทิตย์ที่แล้วพาหมาไปวิ่ง
    โดนผู้คนแถวนั้นเข้ามาต่อว่าและสงสัยในหมาของพี่

พี่พยายามจะชี้แจงและเล่าให้ฟังจนพี่เกือบต้องพาหมากลับเพราะเค้ากลัวกัน
    กว่าจะอธิบายกันได้เหนื่อยครับ

ฝากMIRAช่วยแนะนำ ส่งเสริมคนรุ่นใหม่ด้วยครับ
  • ลากยางลบเสร็จแล้วคับ แหม คนพาลากเหนื่อยจัง :m20: