ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เบื่อพวกบอร์ด เยอรมันเชพเพอด
  • http://www.thaigsdclub.org/gsdboard/index.php?topic=1951.0

แถมยังกระทู้เก่า สมัยอยู่เว็บเก่า ตอนนี้ยังหาไม่เจอ พิทบูลโดนกล่าวหากระจาย นำโดยคนใช้ชื่อว่า ป้าวิ กับ วากัส

พวกนี้มันบอกว่า คนชอบเลี้ยงพิทบูลเป็นพวกป่าเถื่อน ถ่อย บ้าอำนาจ ชอบโชว์พาวว่ากูเจ๋ง กูแน่ ถึงขั้นจะรวมตัวกันล่ารายชื่อห้ามเลี้ยง พิทบูล กันเลย
    แถมมีบางกระทู้ บอกเว็บบอร์ดของเยอรมันเชพเพอด สุภาพ ไม่ถ่อย กักขฬะเหมือนที่นี่

ปัญญาอ่อนรึป่าว ชอบอัลเซเชี่ยน ก็ชอบไปสิ ทำไมต้องมาแขวะกันด้วย ไม่เข้าใจ
  • เอาไว้ขอเวลาหานิดนึง เจอแล้วจะมาโพสให้เพื่อนๆได้ดูกัน ว่ามันพูดอะไรกันไว้บ้าง

มันพูดกันถึงขนาดนี้ เกินไปครับ

ถึงผมจะพึ่งเลี้ยงพิทบูลได้ไม่ถึงปี แต่ผมได้อ่านผ่านตาแล้วมันรู้สึกไม่ดีเอามากๆ ถ้าเจอข้างนอกนะ ขอตบแรงๆสัก3ทีเหอะ ไอพวกนี้ ชอบตัดสินคนจากภายนอก
  • เหอ ๆ เชพเพิร์ด มีดี ที่ยืน แอ๊ค ทุ๊ย !!
  • แขวะ แบบนี้ เชพเพิร์ดจะสะดุ้ง มั๊ย ต้องให้คิดบ้างครับ ว่าของใคร ใครก็รัก จะว่าอะไรไม่ใช่เหมารวม คนเลี้ยงดี ๆ เค้าเสียหาย
  • "พวกนี้มันบอกว่า คนชอบเลี้ยงพิทบูลเป็นพวกป่าเถื่อน ถ่อย บ้าอำนาจ ชอบโชว์พาวว่ากูเจ๋ง กูแน่ " จากการที่ได้ติดตามบอร์ดนี้มาสักพัก ผมว่าข้อความที่เขาว่าเวบเรานี้เป็นความจริงนะครับ
  • มีแค่เนี่ย.... 5555.....อ่อนว่ะ
  • แม่งเล่น แรง วะ
    เจอ ตัว จริง เมื่อ ไร
    กัด แม่ง ไม่ปล่อย คอยดู:o019::o019:
    ไฟล์แนบ
    l_28de6508adf905270a43a03b9e8e0b41 [].jpg 22K
  • เป็นความเห็นส่วนตัวของคนบางคน ไม่เอาน่า อย่าคิดมาก

คนรักหมาเหมือนกัน รักกันไว้เถอะ นะครับ
  • :o001: 555+ ก็บอร์ดเรามีคตินี่ คือ สุนัขพิทบูลมันเป็นยอดสุนัข คนเลี้ยงก็ต้องเป็นยอดคนด้วย ผมว่า เรื่องพิทบูลกัดคนในเมืองไทยยังน้อยนะครับ ในบอร์ดเชฟเฟริด ใครไปในบอร์ดก็เตือนๆหน่อยนะครับ หรือให้มาศึกษาในบอร์ดซะก่อนหมายถึงบอร์ดพิทบูลนะให้เค้ามาศึกษาก่อน ถ้าปากมากๆแบบนี้ระวัง บอร์ดพิทบูลเคลื่อนพลลงบอร์ด เซฟเฟริด แล้วจะรู้สึก เพราะบอร์ดเรา ไม่ใช่หมาเท่านั้นที่โหด คนก็โหด เซฟเฟริดในสงครามโลกครั้งที่ 2 ฉายาคือ หมาฆาตรกรครับ เยอรมันเอาใว้ทำสงคราม เดี๋ยวผมเจอเซฟเฟริดที่ใหนแกล้งเบียดให้กัดเลยใหม 555+ ล้อเล่นครับ ผมว่าเค้าแค่อยากสื่อว่า หมาเค้าดีกว่า ปลอดภัย เจ๋งกว่า ตามประสาคนเลี้ยงแหละครับ ผมว่านะ เซฟเฟริด ถ้าจะเลี้ยงไปเลี้ยง ไซบีเรีย ดีกว่าครับ เพราะตอนแรกผมยังกะเลี้ยงไซบีเรียเลยครับ แต่มาลงที่ พิทบูล นานาจิตตัง แต่ผมว่า สังคมพิทบูลแข็งแรงครับ แม้จะไม่อ่อนหวานเท่า สังคมพันธ์อื่นๆ แต่ไม่ค่อยเจอสังคมเราไปกัดใครเลย -*-
  • ป้าวิ กับ วากัส เป็นบุคคลเดียวกัน
    ไม่รู้จักเป็นการส่วนตัว แต่พบทราบประวัติคร่าวๆว่า
    ป้าวิเป็นบุคลที่มีฐานะระดับคหบดี มีอายุในวัยที่เป็นย่าเป็นยายของสมาชิกส่วนใหญ่ในเวปบอรด์นี้ได้
    ท่านเป็นอดีตกรรมการรับเชิญขอสมาคมเชพเพอด เขียนและแปลบทความลงในนิตยสารประจำปีของสมาคม
    เคยเปิดศูนย์ฝึก และมีสุนัขคู่ใจชื่อวากัส สุนัขสายใช้งานShcH3 ซึ่งเคยพาขึ้นเครื่องบินไปแข่งขันชุทซ์ฮุ้นซ์ชิงแชมป์แชมป์โลกยังต่างประเทศมาแล้ว
    ท่านเป็นผู้ที่มีจิตใจเอื้อเฟื้อเมตตาต่อสุนัขอย่างมาก พร้อมที่จะให้ความช่วยเหลือสุนัขที่ประสบเคราะห์กรรมเสมอโดยเฉพาะเชพเพอด
    ครั้งหนึ่ง แค่บทความของฝรั่งในเวปที่เล่าเรื่องเกี่ยวกับสุนัขเชพเพอดของตนเองที่จำต้องจับฉีดยาให้เขาหลับตลอดไปก่อนวัยอันควรด้วยเหตุจากโรคฮิบ
    ท่านถึงกับหลั่งน้ำตาอ่านไปซับน้ำตาไปด้วยความอาลัยในชะตากรรมของสุนัขที่ถูกเลี้ยงดูด้วยค่านิยมทางวัฒนธรรมที่แตกต่างกัน

อย่าว่าแต่การร่วมกันล่ารายชื่อ ห้ามการเลี้ยงพิทบูลเลย
    ท่านยังมีบทบาทในการณรงค์ล่ารายชื่อ เพื่อการยกร่างพระราชบัญญัติป้องการทารุณกรรมและการจัดสวัสดิภาพสัตว์แห่งชาติ ซึ่งครม.มีมติรับร่างหลักการไปแล้วเมื่อมีค.ที่ผ่านมา

ท่านเป็นระดับปูชนียบุคคลในวงการสุนัข
    ถ้ามีเรื่องคับข้องใจใดๆเกี่ยวกับเรื่องสุนัข เชื่อว่าท่านคงให้ความเมตตาชี้ทางสว่างให้แก่ทุกๆท่านในทุกๆเรื่องได้
  • โอ้ยน่าเบื่อมาก.....แก่ไม่อยู่ส่วนแก่หาเรื่องเสียคน เชพเพิร์ดเลี้ยงไว้เพื่อกัดคนแล้วมันต่างกับพิทบูลตรงไหน พิทบูลทำกิจกรรมได้เยอะกว่ามากมาย

ความดีของใครเอามาจากไหนเอากลับไปเถอะ เห็นแล้วจะอ้วก ทุกคนมีสิทธิเสรีเหมือนกันหมด ไม่ใช่กูไม่ชอบอะไรพวกกูไม่ชอบอะไรคนอื่นต้องไม่ชอบไปด้วย ถุย.......
  • ป้าวิ มีความรู้เรื่องสุนัขระดับปรมาจารย์ จิตใจระดับเทพ
    ท่านไม่ใช่บุคคลประเภทนำความแตกต่างเรื่องสายพันธุ์สุนัขมาคุยข่มเปรียบเทียบทับถมกัน
    สิ่งที่ท่านต่อต้านคือ
    การเพาะและขยายพันธุ์สุนัขสายพันธุ์ที่มีจิตประสาทไม่มั่นคงที่เป็นอันตรายต่อสังคม
    การเพาะเลี้ยงขยายพันธุ์ที่ไม่มีจิตสำนึกรับผิดชอบ
    และการเพาะเลี้ยงสุนัขแนวทารุณกรรม
    ไม่ใช่เรื่องแปลกที่มีบุคคลบางกลุ่มที่ไม่สามารถเข้าใจความหมายในความมมุ่งมั่นตามอุดมคติของท่านออกมาต่อต้าน
    และนำบทความบางส่วนของท่านไปตีความหมายเหมารวมแบบผิดๆ

?ความยิ่งใหญ่และความเจริญในจริยธรรมและศีลธรรมของชาติหนึ่งชาติใดนั้น สามารถวัดได้จากพฤติกรรมที่แสดงออกและการปฏิบัติต่อสัตว์?
    คำกล่าวของ มหาตม คานธี อดีตรัฐบุรุษของประเทศอินเดีย

ร่าง "พระราชบัญญัติป้องการทารุณกรรมและการจัดสวัสดิภาพสัตว์แห่งชาติ"
    เป็นเครื่องวัดระดับคุณค่าความเป็นมนุษย์
    คำกล่าวของท่าน รองศาตราจารย์นายสัตวแพทย์ ปานเทพ รัตนากร
    อดีตคณบดีคณะสัตวแพทย์ศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล
  • ไอควาย ไอหน้าสนติง กูเลี้ยงพิท แล้วทำไม ?????? ว่างๆนะกูจะทำเสื้อใส่สักตัวพิมว่า กูเลี้ยงPitbullแล้วมึงจะทำไม?
  • เราไม่สามารถให้ทุกคนคิด หรือ ชอบ เหมือนเราทุกอย่างได้ฉันใด
    คนอื่นก็ไม่สามารถทำให้เราชอบ หรือ คิดเหมือนเค้าได้ทุกอย่างฉันนั้น

ใจเย็นหน่อยครับ ใครชอบหมาอะไร รักหมาอะไร ก็เลี้ยงกันไป
    สำคัญเลี้ยงเค้าให้ดี มีความสุข อย่าไปทำความเดือดร้อนให้คนอื่น
    ว่างๆ ก็เอามาโชว์กัน ทำกิจกรรมร่วมกัน กลุ่มใครกลุ่มมัน

อย่าคิดมากครับ เดี๋ยวแก่เร็ว
  • ต่างคนต่างอยู่ดีกว่าครับ
    ไฟล์แนบ
    0013.jpg 88K
    0014.jpg 81K
  • เด๋วก่อนไอพวกเชพเพอด มาระรานคนอื่นก่อน

ป้าวิ ป้าเวอะ อะไรไม่สน ทำตัวไม่เป็นผู้ใหญ่แบบนี้ เด๋วจะโดนถอนหงอกสักวัน
  • ท่านปลัด ทำซะ ฮาเลย
  • มันลบออกไปหมดแล้วครับ

คงมีคนไปแจ้งแหละ หาเกือบทั้งคืนยังหาไม่เจอ
    เจอแต่รูปtrailblazer เคยเห็นไปโพสไว้ในพันทิพ น่าจะเป็นคนเดียวกัน

ปล ดูไปดูมาหน้ามันเหมือนป๊อด โมเดิร์น ด็อก นะเนี่ย 555

เช้าวันอาทิตย์มันชอบไปรวมตัวกันที่ มหิดล ศาลายา ใครจะไปกะผมยกมือขึ้น 5555
    ไฟล์แนบ
    พ่อวากัส.jpg 93K
  • ถนนมีให้เดินตั้งแปดสิบแปดเลน ทางใครทางมัน ไม่ปาดหน้า ไม่ผิดเลน ใหญ่แล้วไม่ใหญ่ทำตัวระรานคนอื่นซักวันต้องเป็นของคุณ หาเรื่องทะเลาะได้ทุกเรื่องแม้กระทั่งเรื่องหมา ดูๆ ไปนิสัยก็เหมือนหมาที่คุณเลี้ยงนั่นแหละ!! ส่วนหมาผมพิทบูล จะกัดได้เมื่อเหตุสมควร ไม่ให้เห่ามั่วผมเป็นคนขี้รำคาญ!!
  • เอาเป็นว่าเปิดใจและรับฟังน่ะค่ะ เจี๊ยบเองก็เคยเลี้ยงทั้งเชพเพิร์ดและพิทบูล เราเองก็ต้องยอมรับว่ายังมีคนอีกส่วนหนึ่งที่เลี้ยงสุนัขโดยขาดความเข้าใจ จนทำให้เกิดเป็นข่าวออกมามากมาย ไม่ว่าจะเป็นเป็นพิทบูล หรือว่าเชพเพิร์ดเองก็ดี ทุกอย่างที่สองด้าน เพียงแต่เราต้องศึกษาทั้งสองด้าน ไม่ใช่ยอมรับเพียงด้านเดียว แล้วไม่ยอมรับอีกด้านน่ะค่ะ หวังว่าคงไม่มีใครมาด่าหนูน่ะ แค่เสนอแนวคิดน่ะค่ะ
  • คนเราผมว่าแปลกดีนะ ถ้า เราชอบอะไร มักจะชอบทำให้คนอื่นชอบตามเรา ถ้าไม่ชอบอะไร ก้อมักจะบอกคนอื่นว่าไม่ดี ทั้งๆืที่ มันก้อแค่ ความชอบส่วนบุคคล ทำไม ไม่ต่างคนต่างอยู่ สิทธิที่จะเลี้ยง จะทำอะไร มันไปหนักหัวใครมิทราบ หมากู ก้อไม่ได้ให้มรึงเลี้ยง มาเดือดร้อน ทำไม ไม่เข้าใจ จิงๆ
  • คุณ จะ เลี้ยง ตัวอะไร ก็เรื่องของคุณ หมาพันธุ์ อะไร ก็ ดี ทั่งนั้น ครับ

แต่ผม จะ เลี้ยง พิทบลู เพราะ มัน คื พิทบลู

แร๊ฟ THE Pitbull

...... กู พิทบลู ไม่ใช่ หมา แต่กู เป็น ยอดหมา .....

กู พิทบลู ถ้ามึงไม่เลี้ยง มึงไม่รู้หลอก ว่า อะไรคือ กู

เพราะกูคือพิทบลูไม่ใช่ หมา แต่กูเป็น ยอดคือหมา ที่กูบอกว่ากูเป็นยอดหมาเพราะถ้าพวกมึงๆๆๆ
    ที่คิดจะเลี้ยงกู พวกมึงต้องเป็นยอดคน เลี้ยงกูอะง่ายแถมกูยังตายยาก แต่มึงอะถาม ตัวเองก่อน ว่ามึง ใช่ตัวจริงป่าว พร้อมรับกูเป็น 1 ในครอบครัวมึงไหม กูรักมึงหมดหัวใจ
    แต่ถ้ามึงคิดว่าพวกมึงไม่ใช่ ก็ กลับไปทางที่พวกมึงมา ขนกูไม่นิ่มสวย ตัวกูไม่หอมฟุ้ง ขนาดตัวกูก็ไม่ใช่ตุ๊กตา ที่พวกมึงจะเอาไว้แค่เดินโชร์ น่ากู ก็กวนตีน มึงจะรับได้ป่าว แต่กูไม่เคย สนใจ ว่าน่าพวกมึง จะเป็นไง จะหล่อ จะสวย จะจน จะรวย หรือ แดกกล้วย
    มึงจะเป็นโจร มึงจะเป็นเจ้าพ่อ หรือ มึงจะถีบ 3 ล้อ มึงจะชอบร๊อก หรือ ฮิปฮอป หรือร้องหมอรำ ชอบกินข้าวยำ หรือจะกินข้าวซอย จะเป็นเด็กเสี่ย หรือเป็น เด็กดอย เด็กแว๊น หรือ เด็กสก๊อย หรือ จะเป็น พวกเด็กเหอหะมอย อยากเลี้ยงกูตามแฟชั่น แต่พวกมึงคิดนิด1 ก็คงดี เพราะพวกก็ อยู่กับ มึงเป็น 10 ปี
    แต่ถ้าพวกมึงๆๆๆได้เป็นนาย กูแล้วกู ก็ รักมึงจนวันตาย

กูเดอะพิทบลู ทำได้ทุกอย่างที่ หมาทั่วไปทำได้

แต่หมาทั่วไปแม่งทำไม่ได้แบบกู 555+

... กูดุอย่างเสือเมื่อมีภัยมาไกล้มึง ---กูเชื่องอย่างแมว เล่นเป็นเพื่อนยามมึงเหงา...กูจะเฝ้าเอาใจไม่ห่างมึง และขอย่ำบนโลกนี้มีเพียงความตายที่พลากกูจากมึง...........หากมึงต้องการ สิ่งใด แม้ ชีวิตกูก็ยอมแลกได้ ขอแค่มึงเพียงพอใจ....หากมึงไม่รักกูแล้ว ถ้ากูยังมีลมหายใจ กูก็ยังรักมึงตลอดไป เพราะกูมีดี ที่หัวใจ แล้วมึงละว่าไง รับกูได้ไม

แล้วอยากฝากบอก ไอ้พวกที่ปากดี ไม่เคยรู้จักกูดี แต่แม่งปากดีด่ากูฉิหาย ว่ากูเสียๆหายๆ ว่ากูเป็น หมานรก หมาโหดฆ่านาย

โธ่ไอ้พวกควายคิดได้ยังไง ถึงกูเป็นหมากู ก็ รักนาย กูพร้อมยอมตายแค่นายสั่งลุย

ดีกว่าพวกมึง นั่งดูตะลึง แอบทำหูพึง ปากค่อยนินทา จำคำ กูไว้ ไร้คำนินทา เวลาโจมตี กูไม่เห่าแต่กูกัด กู จะฟัดไม่เลี้ยง เอาให้มึงเดียง ถ้ามึงรู้ไม่จริงอย่าเอามาเห่า เดียวโดนเป่า กลายเป็นผี ไร้ตัวตน จน ปัญญา จะมาทำความดี

กูเดอะ พิทบลู กูนี้ ไง ยอดหมา

กูเดอะพิทบลู คาวนี้คงรู้จักกูแล้วนะไอ้ชาติหมา !!!!!!!!

.......................................

ปล. กูก็จะรักมึงตลอดไป เช่นกัน

I LOVE PITBULL / KING OF DOG

.........................................................................................................................................................................................
  • แร็พได้สะใจจริงๆ

ผมก็หมั่นไส้ไอพวกนี้เช่นกัน แต่ละคนก้แก่ๆแล้วทั้งนั้น ไม่ใช่เกรียนๆ โดยเฉพาะไอป๊อด โมเดิร์น ด็อก เฮงซวย

ระวังบอร์ดพวกเอ็งจะอยู่ไม่สุขละกัน ก็ดันปากไม่อยู่สุขเองนี่หว่า
  • น่าจะเอาแรฟของคุณ mancandy ไปโปะใส่หน้า (บอร์ด) เค้าสักที
    เผื่อจะได้รู้อะไรดีๆเกี่ยวกับ พิทบูล บ้าง
    ......
  • ผมคนนึงหล่ะ ที่สนับสนุนให้เอา ผลงานเพลงแร๊พ ชิ้นนี้ไปแปะที่บอร์ดเชพเพิร์ดซะเลย
    ยังไงก็ขออนุญาต ท่าน Mancandy ซะก่อนก็ดีนะครับ
  • ด้วยความยินดี ครับ ใคร เอาไป ลงได้ ช่วยที ครับ

ให้โลกได้รับรู้ ว่า พิทบลู มีที่ หัวใจ

ถ้า คุณไม่ชอบ พิทบลู ก็ อย่า มาพูดถึง พิทบลู สิ ครับ ศึกษา ก่อน ด่า ที หลัง ก็ ยังทัน ครับ ไม่ต้องรีบด่า ครับ พวกเรา ชาว พิทบลู ยังเลี้ยงกันอีกนานครับ

หรือ ที่ จริงก็ ชอบและ แต่ใจไม่ ถึง ป่าว :m087:
  • :o001: นอกเรื่องนะครับ ท่าน แมนแคนดี้ อัพรูปโคเคนบ้างสิครับ อยากเห็นเป็นไงบ้างแล้วครับ เหอๆ
    :o058: นั่นไงกรูว่าแล้ว ด่าใครไม่ด่า ดันมาด่าพิทบูล เดี๋ยวใด้เจอผีจองเวร ตลอดชาติแน่ๆท่านเอ๋ย
    :o023: ท่าน lerzchai ตอนแรกผมกะว่าจะไม่เข้ามาดูแล้วบอร์ดนี้ แต่เห็นมัน ฮ็อต ตัวแดงเลยแวะมา อ่านมาเรื่อย เจอ จูล่ง ทั่น ยอมรับครับ ต่อม ฮา แตกเลย กร๊ากๆ
  • :m025: ขออีกข้อความเถอะวะ กร๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ กรั๊กๆๆๆๆๆ ผมเลื่อนไปดูหมาแดง จูล่ง แม่ง ฮาจริงๆๆๆว่ะท่านๆๆๆๆๆๆ ยอมรับเลย รูปกับคำพูด ชวนฮาจริงๆๆ

:m117: แร๊พ รำพบถ ก็สะใจกร๊ากๆๆๆ หายเครียดๆๆๆเลย ฮ่าๆๆ

:o001: ท่าน mancandy ขอเอาเนื้อเพลงไปลง hi5 หรือเผยแพร่ใด้ใหมครับ กลัว ลิขสิทธิ์ เดี๋ยวให้ เครดิต ครับ อิอิ
  • ได้เลย คุณ วา เรื่อง เพลง ลงได้ไม่ต้องกลัว ครับ ขอแค่ รัก พิทบลู ก็พอ ใคร ชอบก็จัดไปเลย (เครดิต ให้ แด่พิทตัว น้อยที่จากผม ไป ดีกว่าครับ)

เรื่องรูปโคเคน ไม่มีเวลาถ่ายใหม่ๆเลยครับ ได้แต่พาเดิน พา วิ่ง เดียว น้องๆมา บ้านจะ ให้ ช่วย ถ่ายนะครับ ขอบใจที่ยัง คิดถึงมัน

ว่าแต่ คุณ วา อะไม่ อัฟ 3 สี 3 ตัว ที่ บ้านเลย นะ ครับ ผมเองก็ รอชม อยู่ เช่น กัน ฝากด้วยนะ ครับ

.................................................................................................................................
    ไฟล์แนบ
    35.jpg 88K
  • อย่าว่าแต่พิทเลยครับขนาดเชฟเพริดที่ไม่มีใบเพ็ดพวกยังต่อต้านเลย เบื่อพวกคนรวยอยากถามเหมือนกันว่าคนจนเลี้ยงไม่ได้หรือไง
  • แรพโย่วววว
  • ผมเห็นเพลงแร๊พของคุณ Mancandy มีคนไปโพสต์ที่เวปนั้นเรียบร้อยแล้ว...ไปอ่านกันดูได้ตามลิงค์ด้านบนเลยครับ...
  • อ่าาาา เท่าที่อ่านในกระทู้นั้น เห็นว่ายังมีหลายคนที่บอกว่า เค้าไม่ได้โทษหมา แค่เค้าโทษคนเลี้ยงที่ไม่เข้าใจหมา

ซึ่งเห็นมีอยู่เกินกว่าครึ่งหนึ่ง คนที่เลี้ยงหมาย่อมเห็นหมาตัวเองดีกว่าใคร บางทีเค้าอาจจะเห็นว่ามันร้ายจริงๆ ซึ่งผม

ก็คิดว่าบางทีมันก็ร้ายอย่างที่เค้าว่าจริงๆ (เพราะถ้าไม่ร้ายผมก็คงไม่เลี้ยง หึหึ) แต่เพราะทุกวันนี้คนที่เข้ามาใหม่ๆ

ยังไม่ค่อยเข้าใจนิสัยหมา และยังไม่เข้าใจ ศัพท์บางคำ ซึ่งอาจจะเรียกได้ว่าเป็นศัพท์เฉพาะ ของพิตบลูเลยก็ว่าได้

อย่างเช่นคำว่า สตาร์ท หมายถึงวันที่มันเริ่มกัดหมาอื่น เมื่อมันเริ่มกัดแล้ว มันจะไม่มีวันหยุด ไม่มีเลยจริงๆ และผม

ก็เชื่อว่าหลายท่านยังไม่เคยเห็น พิตบลู กัดกันเอง ยังไม่เท่าไหร่ ถ้าไปเจอ พิตบลูกัดหมาจรจัดหรือแม้แต่เชฟเพริด

ท่านทั้งหลายจะเจอภาพที่น่าสงสารสำหรับเหยื่อของพิตบลู ไม่ใช้ว่าฉีดนํ้าเข้าหูเข้าตาแล้วมันจะหยุด ไม่ใช่ว่าแค่กระหนํ่า

ตีแล้วมันจะยอมคายเหยื่อ ไม่ใช่อย่างที่ท่านคิด ไม่งั้นไม้งัดปากจะขายไม่ได้ และแม้ว่าถ้าแยกกันแล้วก็ต้องรีบเอาหมาออก

จากกันให้ห่างและมั่นใจว่าพิตบลูของเราจะไม่ไปกัดอีกได้ เพราะมันจะไม่เลิก ด้วยเหตุนี้ หลายผู้ใหญ่ในวงการถึงออกสโลแกน

เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบต่อสังคม บางคนเห็นสโลแกนนี้แล้วผ่านๆไปเพราะไม่เคยเจอจริงๆ แต่ถ้าเห็นแล้วก็จะเข้าใจได้เอง

เพราะ พิตบลู มันจะพิสูจน์ ตัวเองให้ท่านทั้งหลายได้รับรู้ว่า พิตบลูในตัวมันได้เริ่มขึ้นแล้ว

สุดท้ายก็ขอฝากสโลแกน เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบต่อสังคมแก่ทุกๆคนครับ ขอความปลอดภัยจงมีแก่หมาที่อยู่ข้างๆพิตบลูของทุกท่าน

แต้งครับ
  • pitbull จงเจริญครับ
  • ผมว่าก่อนออกความเห็นไปในทางลบ ลองเข้าไปอ่าน เนื่อความของกระทู้เขาให้ละเอียดก่อนดีไหมครับ

ที่เขาพยายามสื่อ คือเจ้า pitbull เป็นหมาอันตราย คนเลี้ยงต้องมีความเข้าใจในสายพันธ์ให้ดี โดยเฉพาะอุปนิสัยของเขา ซึ่งในส่วนนี้ผู้เลี้ยง pitbull ไม่ว่าในเมืองไทย หรือ ต่างประเทศยังขาดอยู่ ทำให้เกิดปัญหา pitbull ไล่กัด คนโน้นทีคนนี้ที

ผมอ่านดูก็ในกระทู้ เขาก็พูดด้วยความสุภาพ ไม่ได้ด่ากราด pitbull ไปหมด แต่เตือนถึงปัญหาถ้าผู้เลี้ยง ที่ขาดความรับผิดชอบไม่รู้จัก pitbull ดีพอ

รูปที่มาลง หนะ ผมว่าน่าจะให้เกียรติเขาด้วย พวก เขาไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้อง อย่าเที่ยวพล่าน ด่าว่าเขาไปทั่ว หมาเรา ก็ มีปัญหากันอยู่แล้ว เจ้าของ คนเลึ้ยงยังทำตัว เป็นนักเลง กร่างไปกร่างมา ทัาตีท้าต่อยเขา อีก มันดูไม่ค่อยดี ครับ

ป้าวิ เท่าที่ผมทราบ เป็นผู้มีพระคุณต่อหมา หลายๆ สายพันธ์ไม่เฉพาะ กับ GSD โดยเท่าที่ผมติดตามดู แกสละเวลา เงิน และ อื่นๆ ให้กับหมาที่ถูกทอดทิ้ง ทั้ง GSD บางแก้ว (ที่คนเลึ้ยงชอบทิ้ง) และพันธ์อื่นๆ อีกมากมาย

โปรดใช้สติก่อนออกความคิดเห็น ใดๆ
  • ใช่แล้วครับ
    ผู้ที่ได้ศึกษาคลุกคลีเกี่ยวกับวงการสุนัข และถ้ารู้จักป้าวิดีพอ
    จะเข้าใจถึงคุณความดีของท่านที่ได้อุทิศแก่สุนัข เปรียบท่านดุจเทพธิดา

การออกมาแสดงการกร้าวล่วงต่อท่านอย่างไม่สมเหตุสมผล ใช้คำกร้าวร้าว รุนแรง หยาบคาย
    ไม่ต่างจากพวกลักษณะจิตประสาทอ่อนไหวไม่มั่นคง ไม่สามารถแยกแยะสถานการณ์ตามสภาพแวดล้อม
    เป็นกลุ่มเสี่ยงที่เป็นภาระต่อการควบคุมรับผิดชอบที่อาจพลาดพลั้งเป็นอันตรายกับสังคม
    เชื่อว่าผู้ที่เข้ามาอ่านบทความส่วนใหญ่ สามารถแยกแยะเรื่องราวที่ถูกต้องได้

เทพธิดา
    ความหมายตามพจนานุกรมฉบับ บัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒
    หมายถึง นางฟ้า, เทวดาผู้หญิง
  • แต่คอมเม้นของคุณtrailblazer ที่พิมไว้ก้อดูมีเจตนาโจมตีพิทอยู่เหมือนกันน่ะครับ เช่น

คอมเม้นแรก: ไม่น่าเชื่อนะครับ ในขณะที่ประเทศที่เจริญแล้ว เขา แบน การเลี้ยง pitbull พร้อมห้ามเพาะขยายพันธ์ อีกต่อไป เช่น อังกฤษ ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ หลายรัฐใน อเมริกา และอีกหลายๆประเทศในแถบยุโรป แต่ในเมืองไทย ยังมีการปล่อยให้เลี้ยงกันอย่างเอิกเกริก โดยไม่สนใจถึงความปลอดภัยต่อ ผู้คนที่ต้องเข้ามาเกี่ยวข้องโดยบังเอิญ ผมเห็น ในต่างจังหวัด มี ชมรมมากมาย เอาหมาออกมาโชว์ ก๋ากั่น กันแบบ ออกหน้าออกตา บางกลุ่มเล่นผูกโชว์กันข้างๆ ตลาด การนำหมามาทรมานด้วยการนำเขามากัด กัน มีกันอย่างแพรเ่หลาย ทั้งๆ ที่ ผิดกม ชัดเจนในแง่ของการทรมานสัตว์ และ การพนัน

คอมเม้นที่2: ผมเคยลองเข้าไปดูใน web pitbull ผู้เลึ้ยงโดยเฉลี่ยมีความเข้าใจถึงสายพันธุ์หมา น้อยมาก หาซื้อมาเป็นเจ้าของโดยไม่ได้ศีกษาอย่างถ่องแท้ส่วนมากอยากเลี้ยงเพราะคิดว่าหมาเขาเท่ห์ สามารถเพิ่มบารมี ทำให้ดูมาดแมน อะไรทำนองนี้ ได้ยินคำถามใน กลุ่มเขาบ่อยๆ ว่า ทำอย่างไรให้หมาดุ สถานที่เลี้ยงก็ ห้องแถว คับแคบ ในหมู่บ้านเล็กๆ ก็เยอะ คนที่รู้จริงเรื่องสายพันธ์ุ น้อยมาก การเลี้ยงเน้นการกักบริเวณในคอก ล่ามโซ่เป็นหลัก เลี้ยงเพื่อนำหมาไปกัดกันก็เยอะ
    ทั้งหมดนี้ผมว่าในต่างประเทศก็ไม่ต่างกัน เขาถึง มีกฏหมายคุมเข้ม ลงโทษ อย่างเด็ดขาด ไม่มีการยกเว้น สำหรับผู้เลี้ยงที่กระทำผิด เช่น ถ้าจะเลี้ยง ผู้เลี้ยงต้องมี license หมาที่จูงออกนอกบ้าน ต้องใส่สายจูง และตะกร้อปากกันกัด ห้ามขยายสายพันธุ์ อีกต่อไป เป็นต้น บางประเทศก็ ban ไปเลยเพื่อกันไม่ให้เกิดปัญหา ดีกว่ามาแก้ แบบที่เป็นอยู่ในเมืองไทย
    ลองเข้าไปอ่าน comment ในหน้า ผู้จัดการที่ผมแปะไว้ซิครับ น่าจะเป็นตัวแทนความคิดของ คนทั่วๆ ไป กับหมาสายพันธ์นี้กับผู้เลึ้ยงได้อย่างดี

คอมเม้นที่2นี่พอเข้าใจได้ว่ามีพอสมควรครับพวกที่ตั้งกระทู้ถามทำไงให้หมาดุ เพราะเห็นบ่อยพอสมควร
  • :o001: ตกลงคนเขียนบทความ คือ ใครกันแน่ครับ งง ป้า วิ หรือครับ หรือว่า สมาชิกในบอร์ด ถ้าเป็นป้า วิ เค้าคงไม่วิจารณ์ ขนาดนั้นหรอกมั้งครับ เห็น บอกว่า รักหมา น่าจะรักหมา ไม่ใช่ รักแต่เซฟเฟริดนะครับ งงเลย ป้า วิ เกี่ยวอะไรด้วยหว่า เค้าว่าคนเขียน บทความ เดี๋ยวเดินเจอเซฟเฟริด แกล้ง ยุ พิทบูลขู่ ให้ ขี้เยี่ยวแตกเลยดีมั้ย ผู้หลักผู้ใหญ่ที่เป็นกลาง คนรักหมาจริงๆ ผมไม่ด่า หรือ ว่า หรอกครับ ว่าคนเขียน บทความครับ เขียน แบบ ประชด ประชัน ดีจริงๆ บอร์ดหมาอื่นๆให้เกียรติกัน ดี แต่นี่ ด่า ประชด อ่า ส่วนตัวผมก็ชอบ นะเซฟเฟริด เอ้าว่าคนเขียนบทความนะครับ ไม่ใด้ว่าสายพันธ์

:o001: นี่รูปผมเมื่อ ปีที่แล้ว ผมเลี้ยงพิทบูลตามนิสัยผม ถือว่า ผมเป็นพวกจิตประสาท ปล่าวครับ พวกชอบโชว์พาว อาศัยบารมีพิทบูล หรือ ลดปมด้อย ที่ยาวไมถึง 9 นิ้ว หรือปล่าวครับ ผมจะเลี้ยงเซฟเฟริดก็ใด้ชอบนะเซฟเฟริดแต่มันไม่โดนผม ไซบีเรียผมชอบมากๆ แต่มันไม่โดนเท่าพิทบูล ผมว่ารู้ อะไร ไม่จริง อย่าพูดจะดีซะกว่านะครับ ตอนนี้ พิทบูล กำลังดัง ก็โจมตีกันซะ
    ไฟล์แนบ
    masterwa\'.JPG 26K
  • เท่าที่เคยเห็นในพันทิพ บ้านแกที่สิงห์บุรี 99.9% แกจะอนุเคราะห์ เฉพาะเชพเพอดนะครับ

พันธุ์อื่นมีน้อยมาก พิทบูลไม่มีเลย อิอิอิ

Sad but true
  • เออ แบบนี้ก็มีด้วยคนเรา ไม่รู้จักอยู่กันอย่างสันติ มาแกว่งปากหาteenกัน

ชอบเชพเพอดก็ชอบไปสิวะ อย่ามาระรานพันธุ์อื่น นี่เห็นฟาดหัวฟาดหางไปถึงร็อตไวเลอร์อีก

ระวังจะยิ่งเสื่อมความนิยมไปอีกนะ
  • ขออนุญาตแก้ไข และเอารูปทีมางานเชพเพอดและผู้ไม่เกี่ยวข้องออกไปครับ
    ต้องขออภัยด้วย

ประเด็นมันอยู่ที่ไอ้ Trailblazer คนเดียว
  • เออว่ะ สังเกตดีๆ เด๋วแม่งใช้ชื่อ trailblazer เด๋วใช้Sarapan

กูจะจำหน้ามึงไว้ ฟลุคเจอข้างนอกสงสัยคงจะสนุก

ชอบมามหิดลศาลายาแน่รึป่าว จขกท ช่วยเช็คแน่ๆด้วย
  • เห็นพรรคพวกที่สมาคมเค้าว่างั้นนะครับ พวกนี้มักจะไปใช้สนามของมหิดลฝึกหมา
    ส่วนพ่อป๊อด โมเดิร์น ด็อก ของเราแกจะชอบไปถ่ายรูป พร้อมกะหมา+เมียแก
    ว่าแต่อย่าไปมีเรื่องมีราวเลยครับ พวกนั้นแบ็คดีครับ มีนายตำรวจยศใหญ่ไปร่วมฝึกด้วย

ว่าแต่Trailblazer กะSarapanมันคนละคนกันครับ แต่ใช่Avatarสุนัขพันธุ์เดียวกัน(มาลีนัวร์)

ปล แต่มันลงข้อความแสบพอกันเลยแหละ
  • เรียนคุณ akkchai

รูปที่คุณโพสต์และกล่าวอ้างว่าหน้าตาเหมือน ป๊อด โมเดิร์น ด็อก
    ดิฉันขอเรียนว่า บุคคลคนนี้ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องในการโพสต์กระทู้ที่คุณกล่าวอ้างไว้เลย

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ
  • เออว่ะ แม่ม ป๊อด ชัดๆ

ฮาซะ

55555
  • อย่าไปยุ่งอะ ดีแล้ว เดี๋ยวจะเจอของแข็ง
    อย่าว่าแต่มีนายตำรวจเป็นแบ๊คเลย
    เค้ายังมีทั้งนายทหารระดับสูงคอยดูแลสนับสนุนในด้านต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นความรู้ทางด้านวิชาการในการเลี้ยงดู
    การคัดเลือกเพาะขยายพันธุ์ และตำราหลักสูตรการฝึกสุนัขทหาร
    การจัดประกวดสุนัขของเขา หากพวกเขาต้องการ ยังสามารถเข้าไปใช้พื้นที่ในกรมทหารราบในกรุงเพื่อทำกิจกรรมได้อย่างสบาย
  • "เท่าที่เคยเห็นในพันทิพ บ้านแกที่สิงห์บุรี 99.9% แกจะอนุเคราะห์ เฉพาะเชพเพอดนะครับ

พันธุ์อื่นมีน้อยมาก พิทบูลไม่มีเลย"

กลุ่มคนรักหมาแต่ละสายพันธุ์ คอยช่วยเหลือหมาลำบากในสายพันธุ์ที่ตัวเองชอบก็เป็นเรื่องดี
    มีพิทบูล ที่ถูกทิ้งข้างถนน, ป่วย กำลังรักษา และรอหาบ้าน เห็นในพันทิพหลายตัวอยู่
    กลุ่มคนรักพิทบูล ช่วยกันหน่อยดีไหม
  • นี่คือข้อความที่สื่ออกมาโดยป้าวิเอง ในเวปบอร์ดเชพเพอดล่าสุด

ป้าวิ อยู่สิงห์บุรี ไม่มีฟาร์มหมาค่ะ บางครั้ง อาจมีลูกหมาบ้างที่ตั้งใจเพาะเพื่อนำไปฝึกใช้งานค่ะ
    ที่บ้านป้าเป็นสถานสงเคราะห์หมาที่เจ้าของทิ้ง เช่น หมาแก่ หมาป่วย หมาดุ หมาที่เจ้าของเลิกเลี้ยง ฯลฯ
    มีทั้งเยอรมันเชพเพอด เบลเยี่ยนมาลินัวส์ บางแก้ว หมาไทย หมาพันธุ์ผสม หรือ พันธ์ทางที่กำลังนิยมกัน

ถ้าสนใจจะมาเยี่ยมชม หรือแบ่งหมาไปช่วยกันเลี้ยง ก็เชิญได้ค่ะ นัดมาในเวบนี้ หรือ ส่งข้อความมาถึงก็ได้ค่ะ
    ถ้าอยู่ไม่ไกล และเลี้ยงหมาอยู่บ้างแล้ว อยากฝึกหมาด้วยตัวเอง สนใจจะมาร่วมกลุ่มฝึกหมาด้วยกันก็ยินดีมาก

หมายเหตุ
    ป้าวิ กับ Flaymom(ไม่ใช่วากัส) ในชื่อที่ใช้ในเวปบอร์ดต่างๆคือคนๆเดียวกัน

ขออนุญาติคุณพี่ วิภาดา กฤษณามระ มา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
  • "อย่าไปยุ่งอะ ดีแล้ว เดี๋ยวจะเจอของแข็ง
    อย่าว่าแต่มีนายตำรวจเป็นแบ๊คเลย
    เค้ายังมีทั้งนายทหารระดับสูงคอยดูแลสนับสนุนในด้านต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นความรู้ทางด้านวิชาการในการเลี้ยงดู
    การคัดเลือกเพาะขยายพันธุ์ และตำราหลักสูตรการฝึกสุนัขทหาร
    การจัดประกวดสุนัขของเขา หากพวกเขาต้องการ ยังสามารถเข้าไปใช้พื้นที่ในกรมทหารราบในกรุงเพื่อทำกิจกรรมได้อย่างสบาย"

ท่าทางจะภูมิใจมากกับการยืมจมูกคนอื่นหายใจนะ

ถุ๊ยย เกลียดนักไอพวกแบบนี้ เพื่อนพี่เป็นอย่างโน้น ใหญ่อย่างนี้ รู้จักตำรวจ กะทหารแล้วงัย
    กร่างบอร์ดคนอื่นก่อน แต่ไปมุดหัวใต้กระโปรงเค้า แล้วเห่าแบบนี้มันไม่ต่างกับ...เลยว่ะ
  • ลิงค์ไม่สามารถเข้าไปดูได้แล้ว สงสัยกระทู้คงโดนลบไปแล้ว อยากรู้จังว่าเค้าว่าอะไรพิทบูลไว้บ้าง
    แต่แอบขำรูปป๊อดด้วยครับ ฮากระจาย
  • เชพเพอด มีทหารระดับสูงก็ไม่กลัวโวย อย่าลืมซิ ว่าเรา ก็มีทหาร ระดับชั้นนำอยู่ 1 คน
    อย่าลืม เค้าผู้นั้น ไม่ต้องใช้ ปืน ไปรบ กับข้าศึก แค่ทำปากให้ว่างก็พอ
    เค้าผู้นั้นก็คือ คือ คือ
    ..
    ... สิบตรี tutung ชาวพิทกำลังต้องการท่านอยู่ ท่านอยู่แห่งหนใด ไม่เห็นจะเค้ามาเล่นในบอร์ดเลย หรือท่านไปรบที่ เขมรซะแล้วล่ะคับท่าน หรือไป 3 จ ซะแล้ว
    มีท่านเท่านั้น ที่จะไปต่อกร กับ มันได้ ฝากด้วย นะคับ ท่านจากตัวแทนชาวพิท