ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

โปรตีนกับการออกกำลังกาย(ลองเอามาประยุคใช้กับลูกๆที่แสนรักดูครับ)
  • ก่อนอื่นผมต้องขอบอกก่อนว่าผมไม่ใว้ผู้เชี้ยวชาญเกี้ยวกับโปรตีนและการออกกำลัง
    แต่ผมเคยได้รับการอบรบเกี่ยวกับการเพาะกายโดยเฉพาะ (ตอนที่ผมเป็นยังเป็นครูสอนฟิตเนส
    อยู่ที่โรงแรม ) แต่ผมมาเปี้ยนอาชีพเป็น Bartender นานแล้วครับ
    1 โปรตีนถ้ากินเข้าไปแล้วร่างกายไม่ได้นำไปใช้หรือใช้ไม่หมดร่างกายก็จะขับส่วนที่เหลือออกมา
    2 การดูดซึมโปรตีนของรางกายแต่ละครั้งมีขีดจำกัด
    มาลองดูสองข้อนี้ก่อนนะครับ โดยปกติถ้าเรากินอาหารครบ5หมู่ 2 ใน3 มื่อก็เพียงพอกับการใช้ชีวิต
    ประจำวันรวมถึงการออกกำลังกายเบาๆก็ไม่จำเป็นจะต้องหาอาหารเสริมมาเพิ่มให้เปลืองตังค์
    แต่ถ้าเรามีการออกกำลำงกายอย่างหนัก หรือต้องการสร้างกล้ามเนื้อโปรตีนกับคารืโบไอเดตก็จะมี
    ส่วนสำคัญเป็นอย่างมากในการไปสร้างกล้ามเนื้อ แต่คาร์โบไฮเดตถ้าไม่ใช้นักเพาะกายหรือคนที่
    อยากจะมีน้ำหนักเพิ่มก็ไม่จำเป็นต้องกินเพิ่มเพราะอาหารของเราสามมื้อมีคาร์โบไฮเดตในข้าวอยู่แล้ว
    ส่วนนักเพาะกายเข้าจะกินให้ตัวใหญ่แล้วไปรีดไขมันออกก่อนการแข่งขันประมาณ2-3เดือนขึ้นอยู่กับ
    ไขมันบนกล้ามเนื้อ โดยการกินแป้งกับน้ำตาลน้อยๆหรือไม่ก็โดยกิน burner เข้าไปช้วยละลายไขมัน
    ให้เหลือแต่กล้ามเนื้อที่ชัดเจน และโปรแกมการเล่นก็เปลี้ยนเป็นการรีดไขมันด้วย แต่จะกินยังไงดี
    ในเมื่อร่างกายดูดซับโปรตีนมีขีดจำกัด
    ในการกินโปรตีนแต่ละครั้งจะกินระหว่างมื้ออาหาร หรือไม่ก็ก่อนออกกำลังครี่งชัวโมง นักเพาะกายจะ
    แบ่งอาหารเป็น 5 มื้อ (อาหารปกติ3 โปรตีน2)เพื่อให้ได้โปรตีนเพียงพอกับความต้องการของร่างกาย
    แค่นี้ก่อนนะครับเดี้ยวจะเบื่อ โอการหน้าจะมาพูดถึงวิธีการสร้างกล้ามเนื้อ เอาแบบตัวในรูปนี้เลย
  • :029:ลืมบอกไปครับ ผมไม่ได้หมายความว่าต้องซื้อโปรตีนให้ลูกๆกินนะครับ
    แต่ให้แบ่งอาหารจากมื้อใหญ่ๆ เป็นการให้อาหารน้อยลงแต่เพิ่มจำนวนครั้งแทน
    วันละอย่างน้อย 2-3 มื้อน่าจะOK แต่ให้อาหารมื้อเดียวแล้วอยากจะมีกล้ามมันก็พอได้แต่
    กล้ามเนื้อจะคนละอย่างกัน (กล้ามจะเหมือนนักมวยไทยครับ)
    สำหลับท่านที่อยากให้ลูกๆของท่านมีกล้ามถ้ามีคนอยู่บ้านตลอดเวลาก็ลองดูนะครับ
    ไฟล์แนบ
    bear1.jpg 51K
  • อืม ไม่มีคนที่บ้านด้วยดิ เหอะๆ แต่น่าสนใจมากครับ คนที่มีเวลาลองทำดูครับผมว่าน่าจะได้ผลดีนะครับ
  • แหล่มเลย...แต่ของผมคงเป็นแค่นักมวยไทยอ่ะ. ( ให้แค่มื้อเดียว ):005::005::006:
  • ความรู้ท้ท้างน้านเลยครับ
  • :013:ขออีกครับ ผมชอบแบบนี้ด้วยอ่ะครับ หุ่นนักกีฬา ดี
    ไฟล์แนบ
    Bella%20Stacked%20like%20Charlie.jpg 18K