ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลควรถูกห้ามเลี้ยง ?
  • ถ้าคิดว่าเลี้ยงไม่ได้ เลี้ยงไม่เป็น ไม่พร้อมจะเลี้ยง ไม่เคยศึกษาวิธีเลี้ยง ก็ไม่ควรเลี้ยง
    คนที่เลี้ยง เค้าเลี้ยง ด้วยความรักและรับผิดชอบ
  • ถ้าไม่มีความหมาย ความสำคัญอะไร ก็คงเป็นเรื่องไร้สาระ ที่ไม่จำเป็นต้องติดตามและล่ะ :m083:
  • ตอบคุณGhetto
    พิทบูลที่ถูกยกระดับสายเลือดมาเป็นสุนัขไทยหลังอาน
    หมายถึงการนำสุนัขพิทบูลมาเป็นพ่อแม่พันธ์พื้นฐานในการสร้างสุนัขพันธ์หลังอานพันธ์แท้ขึ้นมาใหม่
    เพื่อให้ได้สุนัขหลังอานในแบบมาตรฐานที่สวยงามขึ้นตามวัตถุประสงค์ของผู้ผสมพันธ์ เขาทำกันมานานแล้วในระดับประกวดแข่งขันกัน

“เรื่องพิทบูลกับหลังอานเป็นสุนัขคนละระดับกัน” ไม่รู้คุณไปเอามาตรฐานที่ไหนมาอ้างอิง
    พิทบูลรักเจ้าของมากกว่าหลังอาน เพราะเป็นสุนัขที่มีสัญชาติญาณโดยธรรมชาติคนละแบบกันเลย
    พิทบูลส่วนใหญ่ ส่วนใหญ่นะครับ รักเจ้าของเสมือนนาย ตีมันจนตายก็ไม่หือ
    แต่พวกตระกูลสุนัขไทยหลังอาน บางแก้ว พวกสายเลือดพื้นเมืองสูงหูตั้งโดยธรรมชาติ เรียกชื่อไม่มาหาจนกว่าเที่ยวจนพอใจ ส่วนใหญ่รักเจ้าของแบบเพื่อนเท่านั้น ข่มมันได้ แต่อย่าตีมัน มันจะเรียนรู้พลังงานอำมหิตของคนที่เป็นศัตรูในแต่ละสถานการณ์ และครั้งต่อไปมันจะหาวิธีป้องกันตัวมันเองอย่างไร หลายๆคนที่แนะนำว่าสุนัขต้องตีมันข่มมันเพื่อให้มันยอมรับความเป็นผู้นำ ใช้กับสุนัขพวกตระกูลนี้ไม่ได้ มันกัดแม้แต่เจ้าของแน่ หลายๆคนจึงอาจไม่เข้าใจว่าทำไมอยู่ๆมันเปลี่ยนแปลงดุร้ายจนไม่สามารถจับต้องตัวได้อีก
    นักวิจัยผู้เชี่ยวชาญเรื่องสุนัขให้ความเห็นว่า สุนัขจะกัดคนเพียงแค่ 3 กรณีเท่านั้น
    1. หวงแหลูก ซึ่งเกิดกับสุนัขตัวเมีย
    2. ป้องกันตัวเมื่อถูกคุกคาม เช่นเรียนรู้ว่าอยู่ในสถานการณ์ที่อาจถูกทำร้าย หรือบุกรุกเข้าไปในถิ่นเขตอาศัยของมัน
    3. กัดเพราะความกลัว เป็นกับพวกจิตประสาท
    กรณี หญิงชราที่ถูกกัดลงข่าวหนังสือพิมพ์ใหญ่โต คือ กรณี 1 และ 2 รวมกัน

คำว่า “เลี้ยงแบบรับผิดชอบ” ต้องรู้จักวิธีการรับผิดชอบในการเลี้ยงที่ถูกต้องเหมาะสมกับสุนัขเราด้วยนะครับ
  • ไม่ซีเรียสเรื่องผลตอบรับของกระทู้เลยครับ แม้มีหลายคำตอบที่ใช้ถ้อยคำที่รุนแรง
    พิทบูลเป็นสุนัขที่จิตใจอ่อนไหวมาก คำตอบในกระทู้สะท้อนถึงเอกลักษณ์จิตใจของผู้ตอบส่วนใหญ่เป็นไปตามลักษณะเดียวกันกับสายพันธ์สุนัขที่เลี้ยงได้ดีเพียงไร ไม่ต้องไปกังวลเรื่องความมาดหมางทางความคิดหรอกนะครับ
    เรื่องจุดประสงค์ของกระทู้นี้ ถ้ามีการศึกษาอ่านอย่างมีสติแต่แรก น่าจะสื่อความหมายที่ชัดเจนได้เอง ถ้าไม่มีใครพยายามชี้นำให้เกิดการเบี่ยงประเด็นให้เกิดความรู้สึกที่อคติกับผู้ตั้งกระทู้
    การดาหน้าออกมาถล่ม เป็นผลดีเกินคาด เป็นความคิดเห็นที่บริสุทธิ์ แตกต่างจากการขอร้องให้ออกความเห็นซึ่งมักได้ข้อมูลที่เกินจริง จึงไม่ขัดจังหวะ ปล่อยให้ใส่กันเต็มที่ คงไม่มีเรื่องบานปลายหรอกนะครับ เพราะต่างคนต่างไม่รู้จักกันและเป็นเรื่องเข้าใจผิดและความข้าใจที่ไม่ตรงกันเท่านั้นเอง
  • คุณ PcK ครับ
    นี่คุณมามั่วเอาข้อมูลบางด้านมาทำลายน้ำใจคนรักพิทบูลไม่พอ
    คุณยังมามั่วให้ร้ายป้ายสี สุนัขประจำชาติไทย 2 สายพันธุ์อีกหรือ...เลว... หยุดเถอะถ้ารู้ไม่จริง
    ชีวิตจริง คุณสัมผัสกับสุนัขแต่ละสายพันธุ์มาแค่กะพี้ ที่คุณยกมาอ้างมั่วๆแล้วก็โจมตีว่าแย่ว่าเลวอย่างโน้นอย่างนี้
    ถ้าจะพูดว่าก็ต้องบอกว่ามันแค่บางส่วนเท่านั้นอย่าเหมา
    ถ้าเก่งจริงไปสำรวจมาว่าหมาพันธุ์ไหนกัดคนไทยแบ่งเป็น % แยกแต่ละสายพันธุ์มาเลยข้อมูลต้องมีผู้รับรองนะ
    ความรู้สึกแบบโง่ๆ...ไม่เอา
    หยุดมั่ว หยุดชั่วได้แล้ว.....ขอเหอะ
  • มาต่อเรื่องความคิดเห็นของคนที่ไม่เห็นด้วย

ครอบครัวของฉันเพิ่งเสียสุนัขสีเผือกอายุ 3 เดือนไป เรากลับมาถึงบ้านพบว่ามันตายแล้วอยู่ในคอกของมัน จากการส่งไปตรวจพิสูจน์ศพพบว่าพวกเขาวางยาพิษสุนัขของเรา ซึ่งฉันคิดว่าสิ่งที่พวกเขาทำเป็นเรื่องทารุณกรรมอย่างมาก สิ่งที่อยู่ในความทรงใจของเราเกี่ยวกับเขาคือภาพที่ได้ถ่ายร่วมกันกับครอบครัวของเรา ฉันเพิ่งมีลูกอ่อนและจำได้ว่าใครก็ตามเขาใกล้ลูก เขาจะคอยปกป้องและไม่ให้ใครที่เขาไม่รู้จักเข้าใกล้ลูกฉันได้เลย เราคิดถึงเขามาก ดังนั้นฉันจึงขอต่อต้านพวกที่ว่าพิทบูลควรห้ามเลี้ยง มันขึ้นอยู่กับว่าคุณสั่งสอนและเลี้ยงดูสุนัขกันอย่างไร มันแค่ต้องการความรัก และเล่นสนุกสนานไปวันๆ
  • ไม่มีทาง น้องสาวฉันมีพิทตัวหนึ่งซึ่งเป็นที่โปรดปรานอย่างมาก
    มันเป็นความงี่เง่าของเจ้าของสุนัขที่ให้ความรักและเวลาในการเอาใจใส่อย่างไม่เพียงพอ และยิ่งเลวไปกว่านั้นที่เจ้าของบางคนเฆี่ยนตีมันและเลี้ยงมันด้วยยาเสพติด
  • เลิกพร่ามเถอะมึงมีปมหว่ะ
  • Shopqueen
    พิทบูลจะจู่โจมคุณต่อเมื่อคุณคิดทำร้ายมัน หรือมันคาดคะเนได้ด้วยตัวมันเอง

Missi88
    มันค่อนข้างเจ็บปวดกับความคิดของชาวบ้านที่คิดว่ามันคือสุนัขนักฆ่า ช่างเป็นความคิดที่โง่เง่าสิ้นดี
    มันเป็นการกระทำที่ชั่วร้ายของผู้เลี้ยงมันไม่ใช่ความเลวของสายพันธ์ เจ้าชาลีตัวน้อยที่น่าสงสารของฉันจะต้องถูกเอาไปฆ่าในอีก 2 สัปดาห์ข้างหน้าอย่างไม่สมหตุสมผล

Karamari
    ฉันมีพิทบูลที่เป็นของฉันตัวหนึ่งซึ่งมันชั่งน่ารักมาก
    มันเป็นเรื่องที่เป็นความผิดของเจ้าของสุนัขทั้งหมดที่ใช้มันเพื่อการต่อสู้และสั่งสอนมันอย่างเลวร้าย จับมันล่ามโซ่เส้นใหญ่ๆ และฝึกมันต่อสู้เพื่อแย่งชิงอาหาร และตอนนี้สิ่งที่พวกเขาต้องการทำคือห้ามเลี้ยงมัน ฉันอยากเห็นหน้าคนที่อ้างกฎหมายฉบับนี้เข้ามายังที่พักอาศัยส่วนบุคคลแล้วแทงเข็มฉีดยากับลูกสุนัขอายุ 6 เดือนที่ไม่ได้ทำอะไรที่คู่ควรกับการรับชะตากรรมเช่นนี้เลย เรื่องราวทั้งหมดจริงๆแล้วมันเกี่ยวกับว่าเจ้าของสุนัขสามารถฝึกสอนสุนัขพันธ์ใดๆก็สามารถทำให้มันดุร้ายได้

Lilmama1
    มันไมใช่เป็นความเลวของสุนัข แต่เป็นที่ตัวเจ้าของที่จะฝึกให้มันมีนิสัยน่ารักหรือใจร้าย คนบางกลุ่มใช้มันเพื่อการต่อสู้กันที่เป็นเหตุให้ทำไมมันถึงมีคำเลื่องลือที่ไม่ดี มันไม่ใช่เป็นความผิดของสุนัขแต่เป็นที่ตัวเจ้าของ
  • ผมว่ากระทู้นี้จะเป็นข้อมูลด้านลบที่เวลาคนจะ google เข้ามาค้นข้อมูลว่าพิทบูลมีลักษณะนิสัยอย่างไร

ถ้า PcK ไม่หยุดผมว่าไม่ก่อให้เกิดสาระอะไรไปมากกว่านี้แล้วรบกวนเจ้าของพิทบูลทุกท่านอย่าตอบกระทู้แล้วถ้าไม่รบกวนก็ให้พี่มาร์คลบไปเถอะครับ

ผมไม่ได้มองโลกในแง่ร้าย แต่ถ้ามันเป็นมะเร็งทุกคนคงอยากตัด
  • ผมก๊อปบางท่อนในความเห็นของคุณ PcK เอามาให้ดูนะครับ
    ไม่อยากจะคิดในแง่ร้ายแต่ก็อดไม่ได้ เพราะพยายามพูดถึงเรื่องการชี้นำ และการครอบงำอยู่เสมอ ผมมั่นใจว่าเป้าพุ่งมาที่ผมร้อยเปอร์เซ็นต์

>> หัวข้อตั้งขึ้นมาเพื่อขอความคิดเห็นนะครับ
    แต่ไม่รู้ว่าใครเป็นผู้ชี้นำให้เกิดความคิดเห็นที่เป็นข้อโต้แย้งที่รุนแรง
    อย่างไรก็ตาม ผมก็ได้ขอบคุณในทุกๆความคิดเห็นที่แสดงเข้ามานะครับ
    ไม่ได้แย้งในประเด็นของหัวข้อกะทู้เลยนะครับ
    แต่เข้าใจไปกันเองว่า ผมตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อโจมตีคนที่เลี้ยงพิทบูล
    ก็ไม่รู้ว่าเป็นการคิดคล้อยตามการครอบงำของผู้ใด

เรื่องจุดประสงค์ของกระทู้นี้ ถ้ามีการศึกษาอ่านอย่างมีสติแต่แรก น่าจะสื่อความหมายที่ชัดเจนได้เอง ถ้าไม่มีใครพยายามชี้นำให้เกิดการเบี่ยงประเด็นให้เกิดความรู้สึกที่อคติกับผู้ตั้งกระทู้
  • "วันนี้ผมขอร้องเถอะครับ ธรรมชาติพิตบูล มันโหดร้าย ประกาศออกไปเลยให้โลกรู้ อย่าพยายามเบี่ยงประเด็น หากทุกคนรับรู้ว่ามันคือหมาที่ ดุ โหด และเป็นนักฆ่า ใครอยากเลี้ยง ต้องรับมือกับมันให้ได้ และจะได้หาทางป้องกัน ดีกว่าการไปสร้างภาพจนชักจูงพวกเลี้ยงตามแฟชั่นเข้ามา และพอวันหนึ่งรับภาระไม่ไหวก็เอามาประกาศแจก ด้วยสารพัดข้ออ้าง ปัญหาเหล่านี้มันมาจากอะไร ก็มาจากเห็นคนอื่นเลี้ยงก็เลี้ยงตาม โดยไม่รู้ถึงศักยภาพของตนเอง"

ยอมรับความจริงกันดีกว่า อย่าพยายามเบี่ยงเลยครับ พิทบูลเป็นสุนัขที่น่ารักในสายตาคนเลี้ยงเช่นพวกเราก็จริง แต่มันก็มีความน่ากลัวแอบแฝงอยู่จริงมั๊ยครับ อย่าปกปิดความน่ากลัวตรงนี้ เดี๋ยวจะพาลให้คนหลงผิด คิดว่าพิทบูลเป็นชิสุเสียอีก

เราทราบกันดีครับ เลี้ยงพิทบูล ไม่ควรพลาด

ส่วนตัวนิดนึง ขอตรงๆหน้าเวปแหละครับ ขออภัยพี่สามชิกและพี่มาร์คด้วยนะครับ หากที่ผมจะพูดเป็ฯการจุดประเด็นเกินไป

ผมติดตามกระทู้ท่าน PcK มาพักใหญ่ๆ ผมอ่านตัวอักษรและตีความหลายๆอย่าง ดูเผินๆเหมอนท่านจะพยายามเอาความรู้มาแจกจ่าย

แต่ในทางกลับกัน "ท่านไม่ชอบวิถีการเลี้ยงของ ชายชื่อ มารค มาเฟียร์" มาแต่ไหนแต่ไร

ท่านเอง พยายามยกความรู้ในกระทู้ต่างๆ และข้อสนทนาอย่างเช่นกระทู้นี้ แล้วอธิบายในชั้นเชิงของท่าน

ผมบอกได้คำเดียว หากท่านทำเช่นนนี้ "เหนื่อยเปล่า" ท่านควรจะตั้งเวปใหม่ แล้ว เดินตามทางและนโยบายของท่านนะครับ

ท่านจะเอาลิ้งเวปใหม่มาวางที่นี่ ผมว่าคนอย่างพี่มาร์คแฟร์พอครับ ท่านจะเปิดให้คนเห็นก็ย่อมทำได้ เลี้ยงพิทในแบบของท่าน

ผมว่าเป็นทางออกที่ดีกว่านะครับท่าน PcK
  • ท่านไม่ชอบการ "ทุบตีสุนัข" ท่านเลยคิดว่า ที่ "มาร์ค มาเฟียร์" บอกว่า ต้องจัดซักป๊าบสองป๊าบ เป็นเรื่องโหดร้าย ไม่ควรทำ

แต่ท่านอ่านแค่ ตรงนี้หนิครับ ไม่ได้ มองว่า อดีต เค้าสอนอะไร ยังไง

เจ้าบ้านเค้าสอนเสมอว่า ถ้าอารมณ์ร้อน อย่าสอนสุนัข การตีหมามิใช่เรื่องดี เว้นแต่ (มันจัดมากก็ซักทีสองที) ท่านเองอาจจะฝังใจว่าเวปนี้ทำร้ายหมารึเปล่า?

การที่พี่มาร์คเองเดินนโยบาย จับเจ้าพิทมาเล่นกิจกรรม เพื่อนำพลังเค้ามาใช้ในทางที่เป็นประโยชน์

หรือบางคนไม่สนกิจกรรม ก็เลี้ยงแบบ ลาบาดอร์ไปสิครับ ไม่ต้องทำอะไร วิ่งเล่น มีความสุข

หากหมาเล่นกิจกรรม แล้วเป็นเรื่องที่ "รับไม่ได้..ทรมานเหลือเกิน" เป็นหมาควรจะนั่งเล่นอยู่บ้านกับเจ้าของเฉยๆ

ท่านก็นำเสนอตรงนั้นสิครับ ไม่ต้องพยายามมาทำลายตรงนี้

ถ้าทั้งหมด ที่ผมติดตามอ่านบทความท่านมา ผมมองท่านผิด

ถ้าเข้าใจผิดไปเอง ก็กราบขออภัยท่าน PcK และ พี่มาร์คตรงนี้เลยครับ

ผม ElephantJoE
  • พิตบูล กับ หมาไทย ดูเผินๆ หน้าตาใกล้เคียงกัน สิ่งที่แตกต่างคือคุณลักษณะประจำสายพันธ์

ดังนั้น ผมเชื่อว่าคนเลือกเลี้ยงพิบูล เพราะนิสัยประจำพันธ์ครับ

คนที่เลี้ยงพิตบูล แต่ไม่พึงพอใจ บ่นในเรื่องที่เป็นลักษณะประจำสายพันธ์ของมัน แล้วโทรมาปรึกษา โดนผมต่อว่ากระจายไปแล้วหลายคน

เมื่อเรารับเขามาเลี้ยงแล้ว มันไม่มีเหตุผลอันใดที่จะทอดทิ้งเขา ผมจึงไม่อยากฟัง ข้ออ้างและคำแก้ตัวใดๆ
    หากเราไม่สามารถเปลี่ยนแปลงเขาได้ แต่เราเรียนรู้ทีจะควบคุม ดูแล และอยู่ร่วมกันกับเขาได้ครับ
  • พวกเราเคยกันบ้างไหมครับ ที่บางทีเราพูดภาษาคนกับคน(บางคน) พูดกี่ครั้งๆ อธิบายกันเท่าไร ก็ยังไม่เข้าใจกันอยู่ดี ก็ยังทู่ซี้ คุย ทู่ซี้ถาม

กันอยู่งั้น พอเราพูดมากๆไป อธิบายมากๆไปก็รังแต่ เราจะเดือดกันเอง

เหมือนบางครั้ง ที่เรา เกิดการโต้แย้ง กับ ภรรยาเราละครับ ต่างคนต่างเหตุผล ยกเอาเหตุผลมาอ้างกันไปอ้างกันมา สุดท้าย เราทั้งคู่ ก็เริ่ม

เถียงกัน ดังขึ้นๆ จนเริ่มไป กล่าวอ้าง เปรียบเปย บุคคลที่ 3 ที่4 ที่5 หลุดๆออกมากันบ้าง สุดท้ายบุคคลที่เรากล่าวอ้างมาได้ยินเข้า

และแล้ว มันก็จะเกิดการ ทะเลาะ มีปากเสียงกับคนภายนอก ครอบครัวขึ้น งานนี้ มีแต่ หยิกเล็บ เจ็บเนื้อครับ

ทางที่ดีนะ สำหรับส่วนตัวผม เมื่อเราเริ่มพูดไม่รุ้เรื่องกัน เราถอยห่างๆกัน หยุดเจรจากันสักพัก เอาเวลาที่กำลังหมุน ไปคิดถึง

เหตุการ เหตุผล แต่เมื่อพอสรุปได้ว่า เราคุย เราแย้ง กับคนที่เอาแต่พูด ไม่ฟังเหตุผลเรา ไม่คิด อย่างมีเหตุและผล

สนุก มันปาก กับการพูด ทางสุดท้าย ที่เราทำได้ดีที่สุดคือ เงียบๆๆๆๆๆ สักพักและ งดๆๆๆๆๆ พูด กับคนนี้ในเรื่องนี้อีก เพื่อรอเวลา ให้เขา

ได้ทบทวน สิ่งที่ผ่านๆมา.........ว่า ทำไปเพื่ออะไร........

เพราะว่า หากเราไม่หยุดพูด สุดท้าย มันก็จะลงเอยด้วยการใช้กำลังห้ำหั่นกัน....คือว่า คิดร้ายต่อกันและกัน....

เหตุและผลคือ ต่างคน ต่างมีเหตุผลที่ เถียงกันไม่ชนะกันนั่นเอง........

พอละ กู...พอละ...แล้วแต่ใครจะคิดได้โว้ย.....เก็บขี้หมาดีกว่า
  • ถึง เดอะ มาร์ค ครับ

ทุกๆครั้งที่ มีเหตุการร้ายๆเข้ามา หาพี่ พี่รับมันได้เสมอ

พี่คือเสาหลักของวงการ เสมือนกับ ต้นไม้ใหญ่ ที่มันมีราก หยั่งลึก ลงในดิน ไม่รู้เท่าไร ทนทาน รับได้ทั้ง พายุ และแสงแดด

อีกทั้งกิ่งก้าน สาขา หรือก็ แผ่ขยายโดยรอบต้นไม้ต้นนี้ ให้ร่มเงา กันแดด กันฝน ให้พวกเราได้

บางที นกมันก็มาขี้ใส่ บางกิ่งก้านสาขา จนกลายเป็น กาฝาก ร้ายขึ้นมา

ผมติดตาม PCK มาหลายกระทู้เหมือนกัน ทุกกระทู้ร้อนแรง ทุกกระทู้ ต้องมีความเห็น คำแนะนำ จากผู้ใหญ่คนนี้เสมอ

ไม่รู้วันข้างหน้า จะมีอีกกี่โพส กี่กระทู้ ในเรื่องดิสเครดิต แบบนี้.....

ขอเป็นกำลังใจให้ เดอะ มาร์ค มาเฟีย ครับ....รักนะ จุ๊บๆ...

ว่าแต่ว่า เราจะทำไงกับกาฝากดีครับ
  • pck ออกไป กด 1
    เดียวมึงเจอ sniper แน่ 555
  • ผมมีหมาอยู่ตัว ล่ามไว้ในบ้านเพราะรู้ว่าแรงมันเยอะตกเย็นพาไปเดินเล่นใส่ชุดลากเดินคนว่าโหดก็สวนกลับ

เรื่องของกู หมาไม่เคยขี้นอกบ้านขี้ในบ้านก็เก็บโตหมามันสวยใครชมก็ดีใจได้ราคาขอซื้อก็ขายถ่ามว่าไม่รัก

มันเหรอก็ตอบอีกเรื่องของกู สรุปก่อนที่ผมจะไปสอนใครถามตัวเองก่อนมีดีที่จะสอนเค้าแล้วหรือยังถ้าไม่มี

หุบปากดีกว่าไร้สาระ

ป.ล ยอมรับ มาจากกระทำให้ยอมรับ ไม่ใช่ไปขัดลอกมาให้ยอมรับ
  • ขอบคุณนะครับที่ออกมายอมรับว่าเป็นผู้ชี้นำ และครอบงำความคิดผู้อื่นให้อคติต่อผู้ตั้งกระทู้ จริงๆแล้วไม่ได้เจาะจงว่าใคร เพราะไม่มั่นใจในจุดประสงค์ที่แท้จริงของแต่ละท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นว่าเป็นการเข้ามาด้วยเจตนาบริสุทธิ์หรือคล้อยตามการถูกชักจูงของผู้ใดแต่อย่างใด

ต้องขอออกตัวอีกครั้งว่า จุดประสงค์ของกระทู้ ตั้งขึ้นมาด้วยเจตนาบริสุทธิ์เพื่อการถ่ายทอดความคิดเห็น และขอความคิดเห็นตามแนวทางหัวข้อของกระทู้ที่ตั้งไว้ เพื่อศึกษาวิธีการนึกคิดที่สะท้อนถึงพฤติกรรมและวัฒนธรรมของสังคมต่างๆทีมีส่วนเกี่ยวของกับสุนัขพันธ์ดังกล่าว(ทั่วโลก) ไม่ได้ต้องการให้เป็นประเด็นความขัดแย้งในความคิดเห็นส่วนตัวกับบุคคลใดๆโดยเฉพาะกับคุณ Mafia เจ้าของบอร์ด แม้นว่าจะมีความคิดเห็นที่แตกต่างกันอย่างมากในเรื่องสุนัขก็ตาม

เห็นย้ำว่าเป็นบอร์ดเสรี มีการใช้บอร์ดไปในทางที่เป็นการกล่าวหา ให้ร้าย หมิ่นประมาท ชวนเชื่อ และถ่ายทอดความคิดเห็นที่ไม่ตรงกับข้อเท็จจริง หรือไม่ตรงกันกับข้อมูลที่เป็นที่ยอมรับของสากล ก็อยากเข้ามาแสดงความคิดเห็นในแนวทางที่เป็นวิถีทางของตนเองบ้าง โดยพยายามหลีกเลี่ยงการใช้ความคิดเห็นส่วนตัวให้น้อยที่สุด ข้อมูลต่างๆจึงเป็นในลักษณะของการอ้างอิงเสียเป็นส่วนใหญ่ เพื่อให้ดูมีความเป็นกลางแก่ผู้ที่เข้ามาศึกษา บางข้อมูลที่ยกมาอาจก่อให้เกิดความขัดแย้งบ้าง แต่ไม่ได้มีเจตนาที่ต้องการเข้ามาขัดขวางการปกป้องสุนัขพันธ์นี้ของคุณ Mafia ตามที่ถูกกล่าวหาแต่อย่างไร
    อย่างไรก็ตาม ต้องขอขอบคุณเจ้าของบอร์ดด้วยใจจริงที่ยังไม่เคยลบกระทู้ของผู้เขียนเลย ซ้ำยังอุตส่าห์เห็นประโยชน์บางกระทู้ของผู้เขียนที่ลบไปแล้วกู้กลับคืนมาใหม่อีก จนดูเสมือนต้องการชี้นำให้เกิดกระแสไล่ล่าส่งเสริมพฤติกรรมเกมการล่าเหยื่อ(baiting)เยี่ยงประวัติการพัฒนาสุนัขสายพันธ์นี้เลยจริงๆ
    ขอยืนยันอีกครั้งว่า ไม่ได้ต้องการใช้บอร์ดเพื่อสร้างความขัดแย้งส่วนตัวกับบุคคลใดๆ และถ้าท่านใดที่ไม่เห็นคุณประโยชน์ของกระทู้ ก็ขอให้ข้ามไปเลย หรือคุณ Mafia จะลบกระทู้ตามคำยุยงของท่านอื่นๆก็ย่อมทำได้ และคงไม่มีกระทู้ อื่นใดต่อจากนี้ให้เล่นเกม(baiting)ได้อีก ครับ
  • บอกจุดประสงค์ในการตั้งกระทู้ไปเลยครับ ผมอ่านมาตั้งแต่ต้นยังไม่เข้าใจจุดประสงค์ที่แน่ชัดเลย

ปล่อยนานไปผมว่ามันออกแนวเพ้อเจ้อมากกว่าครับ
  • พิทบูลควรถูกห้ามเลี้ยงหรือไม่ ?
    ผมรู้จักผู้คนพวกที่มีความเห็นว่าการเพาะเลี้ยงพิทบูลควรเป็นเรื่องผิดกฎหมาย
    และคนอื่นๆที่พูดว่า “พวกมันเป็นสุนัขที่เลอเลิศ”
    คุณคิดกันอย่างไร

หัวข้อที่ตั้งขึ้นมานี้ เป็นการนำบทความที่อ่านพบในเวปต่างประเทศเวปหนึ่งที่เป็นเวปที่มีความเป็นการกลางในการเปิดโอกาสให้ตั้งคำถามและแสดงความคิดเห็นในเรื่องใดๆก็ได้ในทุกๆเรื่อง มีการหยิบยกประเด็นคำถาม “การห้ามเลี้ยงสุนัขพิทบูลขึ้นมาในบอร์ด” และมีชาวบ้านเข้ามาแสดงความคิดเห็นทั้งที่เห็นด้วยและไม่เห็นด้วย ตอนท้ายจะมีการสรุปผลโหวตความคิดเห็นออกมา
    ตัวอย่างความคิดเห็นที่นำมาเสนอ เพื่อเป็นแบบอย่างในการศึกษาวิธีการคิด และความมีเหตุมีผลในการอธิบายตามประสบการณ์ที่ต้องเผชิญของเขา ซึ่งอาจเหมือนหรือแตกต่างไปบ้างกับบ้านเรา

เป็นเสมือนข้อมูลศึกษาเชิงวิจัย
    ไม่จำเป็นต้องเป็นข้อมูลที่พิสูจน์ข้อเท็จจริงได้ถูกต้องเชิงวิทยาศาสตร์ เพราะยังมีเรื่องสิทธิเสรีภาพ เรื่องมนุษยธรรม วัฒนธรรม ฯลฯนำมาเป็นข้อพิจารณาในการใช้อ้างอิงเป็นเหตุผลที่เหมาะสมได้
    ถามในเวปพิทบูลจากกลุ่มที่เป็นผู้เลี้ยงหรือมีโอกาสสัมผัสคลุกคลีเท่านั้นที่จะได้ข้อมูลที่เป็นความเห็นส่วนใหญ่ที่พอสรุปได้ในด้านหนึ่ง
    ส่วนอีกด้านหนึ่งมักเป็นความเห็นของผู้ที่ไม่มีความรู้เรื่องสุนัขหรือไม่คิดว่าเป็นสัตว์ที่จำเป็นต้องให้น้ำหนักกับบทบาททางสังคมร่วมกับชีวิตมนุษย์ ซึ่งก็เป็นสิทธิเสรีภาพของเขา
    สุดท้ายผลสรุปออกมา แม้ไม่ใช่สิ่งที่สามารถนำมาเป็นเครื่องชี้วัดคำตัดสินความน่าเชื่อถืออย่างแน่นอน
    แต่เป็นกรณีศึกษาวิธีการคิดที่กว้างขึ้นในสังคมโลกพิทบูลที่แท้จริงว่าไปถึงไหนกันอย่างไร

เราต่างกำลังรณรงค์ให้ความรู้ความเข้าใจเพื่อให้คนเลี้ยงพิตบูลอย่างถูกต้องที่เหมือนๆกัน แต่วิธีการอาจแตกต่างกัน
  • ผมเองไม่ทราบว่า ท่าน ต้องการ "ข้อมูล" อะไรนักหนานะ

จริงๆ คำถามว่า "พิทบูลควรถูกห้ามเลี้ยงหรือไม่" มาถามในนี้ เป็นการถามที่แย่แหละครับ

หากอยากได้ข้อมูลจริงๆ ไปถามหน้าเวปพันทิพยสิครับ นั่นแหละคือคนนอกที่ไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง

ถ้าคุณชอบปลาทอง แล้วผมไปถามเวปคุณว่า ปลาทองห้ามเลี้ยง ผมคงโดนด่าเละหละครับ แม้จะอ้างความเห็นเมืองนอกเช่นไร

คนที่นี่ เข้าใจในความเป็นตัวเจ้าพิทอยู่แล้ว และ พยายาม นำมาทำให้เกิดประโยชน์มากกว่าโทษ

แต่ท่านเองต่างหาก ที่ ไม่พยามทำตัวให้เข้าใจ "สังคม" ที่แห่งนี้

เหมือนอย่างที่ เฮียเหลียงบอกหนะครับ การยอมรับควรมาจากการกระทำ มิใช่ไปคัดลอกมา

เรียนท่าน PcK ครับ ผมอายุน้อยกว่าท่านแน่นอน เราไม่เคยรู้จักกันมาก่อน แต่หากมีอะไรดีๆ ก็ว่ากันตรงๆ

เวปนี้ ตรงๆครับ อ้อมแล้วงง ... จิตวิทยา ควรใช้กับหมา ไม่ควรมาใช้กับคน เพราะ มันจะไม่เกิดมิตรภาพที่แท้จริงแน่นอน

อักษรที่พิมพออกไป ผมคนนอก ก็ไม่เห็นควรที่จะลบหรอกครับ เพราะคนเรา "จะตาย" ด้วยอักษรที่ตัวเองเขียนไป

การลบทำให้ไม่มีอดีตให้ศึกษาให้เห็น มันเป็ฯการหนีอดีต หนีความจริงครับ

ผมเองก็ทำเวปนก ผมกล่าวอะไรไป ไม่เคยลบครับ หากวันหน้าผมผิด ผมพลาด ผมก็ยอมรับเสมอ

จะไปหาว่าเค้าขุดมาเพื่อให้มองคุณไม่ดี .....

ผมชอบความเห็นคุณ BADBOY ที่ด่าคุณในตอนแรก แต่ออกมาขอโทษในตอนหลังนะครับ

นั่นแหละครับ ลูกผู้ชาย ไม่ต้องลบ ถ้าผิด ขออภัย

เปิดใจหน่อยครับ ท่าน PcK ...
  • พิทบูลควรถูกห้ามเลี้ยงหรือไม่ ?
    ผมรู้จักผู้คนพวกที่มีความเห็นว่าการเพาะเลี้ยงพิทบูลควรเป็นเรื่องผิดกฎหมาย
    และคนอื่นๆที่พูดว่า “พวกมันเป็นสุนัขที่เลอเลิศ”
    คุณคิดกันอย่างไร

ไม่ถามที่นี่ ที่อื่นจะรู้ดีกว่านี้ไหม
    ผมถามตรงๆ ไม่เห็นมันอ้อมค้อมหรือต้องใช้จิตวิทยาตรงไหน ถามตัวคุณเอง คุณอคติไปเองหรือเปล่า
    บอกแล้วว่าพยายามเลี่ยงความเห็นที่เป็นส่วนตัวเพื่อความเป็นกลาง ความคิดแบบเฮียเหลียงก็เรื่องส่วนตัวของเค้า
    มีดีพอที่สอนคนอื่นหรือไม่ก็ตามศึกษากันเอาเอง แต่ไม่ใช่เป็นประเภทใช้บอร์ดเพื่อที่ยวปรักปรำดูหมิ่นหรือเที่ยวด่าแสดงความก้าวร้าวต่อใครๆ

ถามตัวคุณเองดีกว่า คุณใจกว้างพอที่เปิดใจรับความคิดเห็นที่แตกต่างได้ไหม๊
  • ถ้าผมอคิ คนในเวปที่คอยว่าคุณ ไม่ยิ่งกว่าหรือ?

ผมกำลังชี้แนะให้คุณ เสนอความเป็นตัวคุณ การเลี่ยงความเห็นส่วนตัวเกินไป บางที มันอ้อมครับ

ไปมัวแต่อ้างนู่นอ้างนี่ สุดท้าย ต่างคนต่างตีความไปหลายแบบ อย่างเช่นที่คุณเอามาลงแหละ

ขออณุญาต "สอน" คุณนะครับ

อย่างกระทู้ที่คุณนำมาลง หากไปอ่านมา

...ก็มาลงสิครับท่าน ว่า ผมอ่านข้อมูลส่วนนี้มา เค้าถกเถียงกันเรื่อง "พิทบูลควรถูกห้ามเลี้ยง"

ขออณญาติคัดลอกข้อความมาลงบางส่วน .... แล้วพวกคุณหล่ะ คิดเห็นอย่างไร ...

แค่นี้ ภาษาไทย การขยายความ คุณสื่อไม่ได้หรือ?

จู่ๆ ก็พรวดพราดมา ก๊อปนู่น ก๊อปนี่มาลง เอามาวาง ผมว่าคุณเอาลิ้งมาง่ายกว่ามั๊ย

เวลาอธิบายให้ตัวเองถูกคุณพิมพ์ซะยาวเหยียด แต่การอธิบายเนื้อหาที่คุณจะสื่อให้คนในเวป ไยมันช่าง "ดูไม่ตั้งใจซะงั้น"

บางที ควรจะสื่อซักนิดนะครับ เป็นตัวคุณเอง ไม่จำต้อง คัด ก.ไก่ มาให้เด็กไทยอ่าน

คุณจะเข้าข้างตัวเองแล้วมันจะทำไม กลัวว่าจะผิดหรือครับ

ผมตอบเวปนี้ ด้วยความคิดตัวผมเองครับ ไม่เข้าข้างใคร แล้วไม่เคยยกข้ออ้างจากใครที่เหมือนผมมาโพสลงในเวปนี้

เวลาผมเล่า ผมอธิบาย .... มันมาจากตัวผมครับ

เวปนี้ ผมว่า ทุกคนแตกต่าง แต่มันลงตัว ไม่ต้องสวมโขนครับ

ElephantJoE

ขออีกนิด คุณชอบพูดเสมอว่า บอร์ดนี้ ปรักปรำดูหมิ่นคนอื่น ซึ่งอาจจะหมายถึงตัวคุณที่ร้อนตัวในกระทู้ที่ลบไป

บอร์ดนี้ เป็นพวกฮาร์ดคอร์ครับ ใครทำสิ่งใดไม่ดีไว้ น้าผี จะขุดขึ้นมาฝังเองครับ

แม้แต่เจ้าบ้านยังโดนด่า ผู้หญิง หรือเด็ก หรือ คนแก่ ก้ไม่เว้น

ผมว่า หากท่านใช้สติพอ จะไปสนใจคำด่าทำไม

ขอให้ท่านมาสนใจ "คำตอบของคนโดนด่าดีกว่า" เพราะนั่นคือ ข้อพิสูจน์ ของคนจริงในบอร์ดนี้ครับ
  • พี่ตั้งกระทู้นี้ใครที่เลี้ยง พิท คงต้องตกใจ
    ยังไงถ้าพี่รัก พิทจริง ก้อ ช่วยทำยังไง ก้อได้ให้ ได้เลี้ยงกันต่อเถอะ
  • ยอมรับว่าอ่านไปอ่านมายิ่งไม่เข้าใจจุดประสงค์ของคุณ Pck ที่แท้จริงในการตั้งกระทู้นี้ok ครับคุณถามตรงดีแล้วก็ใช้ข้อมูลจากเวปต่างประเทศมาอ้างอิง ขอแสดงความเห็นแบบสุภาพนะครับ

- เวปนี้เป็นเวปของคนที่รักและเลี้ยงสุนัขพันธุ์นี้ การตั้งกระทู้ลักษณะอย่างนี้คุณต้องเจอความเห็นต่อต้านอย่างเลี่ยงไม่ได้ กระทู้แบบนี้ถ้าต้องการตั้งเพื่อหาคำตอบจริง ตัวคุณก็รู้ว่าควรตั้งในบอร์ดกลางๆ ที่ไม่ใช่ของพันธุ์ใดพันธุ์หนึ่ง แล้วก็ต้องมีการให้ข้อมูลหลายๆ ด้าน

- พิทบูลไม่ใช่สุนัขเลิศเลอเลยครับ สุนัขทุกสายพันธุ์มีจุดดีจุดด้อยทั้งนั้น คุณเอาบทความต่างประเทศในทางลบต่อพิทบูลด้านเดียว แต่ด้านบวกซึ่งมีอีกมากมายคุณไม่ได้พูดถึง ตัวผมเลี้ยงพิทบูลมาเกือบ 10 ปี 3 ตัว เลี้ยงกันจนตายไปข้างนึงนี่แหละ บอกได้เลยว่าไม่คิดเลี้ยงพันธุ์อื่นอีกเลย เพราะประสบการณ์ด้านบวกที่ผมมีไงครับ ไม่เคยกัด ไม่เคยก้าวร้าวต่อคนในบ้าน(ถึงบางตัวจะเป็นสายกัด)ไล่ขโมย
    แล้วจะให้ผมไปมีอคติกับมันได้ยังไง มีแต่ยิ่งรักครับ ความก้าวร้าวเกิดได้ทุกสายพันธุ์อยู่แล้วครับ เพียงแต่เราต้องหาสาเหตุว่ามันก้าวร้าวเพราะอะไร

ดูจากวิธีการเขียนและการใช้ภาษา เชื่อว่าคุณ Pck ก็เป็นคนมีการศึกษาพอสมควร การโต้เถียงกันด้วยเหตุผลมากกว่าการใช้อารณ์น่าจะ
    ทำให้การสื่อสารเข้าใจกันได้ดีนะครับ

ไหนๆ ถ้าความตั้งใจของคุณคือการหาข้อมูลและข้อสรุปที่น่าเชื่อถือแล้ว สิ่งหนึ่งที่อยากให้คุณ Pck ทำเพื่อความสมบูรณ์ในการหาคำตอบ ก็คือ หาพิทบูลดีๆ(ย้ำว่าดีๆ ไม่ใช่หมามีปัญหาจิตประสาท,ซึ่งไม่จำเป็นต้องราคาสูงตามแฟชั่น) มาลองเลี้ยงดูเองซักตัวซิครับ ถ้าทำได้หรือได้ทำแล้วมาเล่าสู่กันฟังดีกว่า ผมว่าอย่างนั้นคนในนี้น่าจะรับฟังมากขึ้น .....ขอบคุณที่อ่านด้วยใจที่เปิดกว้างครับ
  • สรุป ว่าคุณ pck ไม่เข้าใจ และไม่เคยสัมผัส พิตบลูเลย หรือ
    ถึงตัดสินใจตั้งกระทู้แบบนี้

สัญชาตญานพื้นฐานของพิตบลู เป็นสเน่ห์
    ที่พวกเราทุกคนในบอร์ดหลงไหล

ด้วยกำลังที่มาก และแรงขับอย่างล้นเหลือ
    มันจึงเหมาะแก่ผู้ที่พร้อม และเข้าใจมันเท่านั้น

เจเองก็เป็นแค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ แต่ก็สามารถมีพิตในครอบครอง
    5 ตัวได้ เลี้งแบบปล่อย รวมกัน ไม่มีปัญหาทั้งกับผู้สูงอายุในบ้าน
    และสังคมข้างเคียง เพื่อนบ้านทุกคนชอบและเปลี่ยนความคิด
    แง่ลบต่อพิตบลู ไปโดยสิ้นเชิง

ดังนั้น ไม่มีเหตุผลอะไร ที่มันจะโดนแบน
    หรือ ถูกผู้ที่ไม่มีความรู้ความเข้าใจ ยัดเยียด
    ข้อกล่าวหา ให้มันเป็นฆาตกรที่ผิดกฎหมาย

พิตบลูมันเป็นแค่หมา จะดี หรือเลว คนที่เป็นผู้เลี้ยง
    เท่านั้น เป็นผู้กระทำให้เป็น ดังนั้นกรุณาตัดสินที่ตัวบุคคล
    อย่าโยนบาป ให้หมา / ด้วยความเคารพทุกความคิดเห็นคะ
  • มึงจะผสมหมาฟรีแล้วโดนขัดมึงก็เลยมาป่วน
    กูมั่นใจมึงหยุดการกระทำของมึงได้แล้ว
    เสียผลประโยชน์แล้วมาตั้งกระทู้หาตีน
  • คุณ PkC เคยเลี้ยงสุนัขสายพันธุ์ไหนมั่งหรอครับ ถึงรู้นิสัยของสายพันธุ์ บางแก้ว และ ไทยหลังอาน แถวบ้านผมเลี้ยง
    มันไม่เห็นเป็นอย่างที่คุณพูดเลย
  • ขออนุญาติคุณ cannon คุณ teranon และคุณ Jay-jay ตอบกระทู้คนอื่นก่อนนะครับ

บอร์ดที่เที่ยวปรักปรำดูหมิ่นคนอื่น คิดเอง เออออห่อหมกเองหมด
    ถ้าไม่จริง ใช่เป็นการให้ร้ายป้ายสีหมิ่นประมาทผู้อื่นหรือเปล่า
    กลับไปอ่านความคิดเห็นตัวเองหรือของคนอื่นๆก่อนว่าที่โพส์ทมาตัวเองหรือคนอื่นๆเป็นอย่างนั้นหรือเปล่า
    สอนตัวเองก่อนเถอะให้รู้จักคิดในแง่ดีกับคนอื่นบ้าง อย่างเที่ยวขี้ระแวงสงสัยจุกจิกจู้จี้ แสดงว่ารอบตัวไม่ใช่สังคมที่จริงใจต่อกันสักคน
    ผมคงไม่ดิ้นรนถึงกับต้องทำให้คนที่คิดอคติสามารถทำความเข้าใจในเจตนากระทู้ทั้งหมดของผมให้จงได้ คงไม่จำเป็นต้องพยายามไปลดคุณค่าของภาษาไทยเพื่อใช้กับกลุ่มบุคคลบางกลุ่มหรอกมั้ง
    คนที่ชอบอวดอ้างวกวนอยู่ไม่พ้นเรื่องตัวตนของตนเอง เรียกว่าคนหลงตัวเองหรือเปล่า
    หัวข้อกระทู้ถามอย่างหนึ่ง แต่บิดเบือนโยงไปเป็นอีกอย่างหนึ่งหาว่าเป็นเรื่องความขัดแย้งส่วนตัว หาว่าเพราะไปขัดใจเรื่องหาพ่อพันธ์ผสมถูกๆ ผสมหมาฟรี เพื่อเพาะหมาขาย คนพูดเคยรู้จักผู้ถูกกล่าวหาเป็นการส่วนตัวหรือเปล่า มีหลักฐานตามที่กล่าวหาจริงหรือเปล่า หลงตัวเองจนสติฟั่นเฟือนคิดว่าเป็นตัวเองเป็นพหูสูตรหรือเปล่า สันหลังหวะเองหรือเปล่า
    หลายคนรวมทั้งตัวคุณเองด้วยหรือเปล่าที่พยายามอยากบิดเบือนให้เป็นกระทู้สื่อถึงเกมการล่าเหยื่อ(baiting)เยี่ยงการจมปรักฝังลึกกลืนไปกับนิสัยสุนัขแบบที่คุณเลี้ยงอยู่หรือเปล่า
  • คุณ armfunky
    ต้องขอโทษด้วยนะครับ ถ้าความคิดเห็นผมขัดแย้งกับความเชื่อของคุณ
  • CommentAuthorPcK CommentTime19 ชั่วโมงก่อน | August 12, 2010, 1:35 am
    Shopqueen
    พิทบูลจะจู่โจมคุณต่อเมื่อคุณคิดทำร้ายมัน หรือมันคาดคะเนได้ด้วยตัวมันเอง

......................................................................................................................:m002:

ผม เด็ก พิษณุโลก เลี้ยง พิทบูล สาย ออก จะ แนว กัด นิด ๆ

ผม เลี้ยง แบบ ดู แล เอา ใจ ใส่ แต่ ไม่ ตาม ใจ เกิน ตี ได้ คือ ตี

แต่ บอก ได้ คำ เดี๋ยว คน ที่ เป็น ครอบ ครัว เดี๋ยว กับ มัน

มัน จะ ไม่ มี วัน ทัม เด็จ ขาด (มัน กลัว เจ้า ของ มัน ยิ่ง กว่า อะ ไร ซะ อีก)

ถ้า มี กฎ หมาย ออก มา ห้าม เลี้ยง เมื่อ ไหร่ โทร มา ชวน ผม ไป ประ ท้วง ด้วย คน นะ

จาก ใจ เด็ก อา ยุ 16 ที่ มี ใจ เลี้ยง พิท บูล (และ จะ รัก ตลอด ไป เพราะ รัก สาย พันธุ์ นี้ สุด ตีน)
  • สมาชิกใหม่เพิ่งเลี้ยงพิตบูลค่ะ แฟนซื้อให้ ตอนนี้อายุ2เดือนกว่า พอหาในกูเกิ้ล ก็กังวลเลยค่ะ เวลาเห็นข้อความที่น่ากลัวของพิตบูล
    แต่ดูประสบการณ์ของคนที่เลี้ยงในบ้านเรา เมืองไทยของเรา มีกิจกรรมของคนที่เลี้ยงและรักพิตบูลจริงๆ แล้วมีความสุขมาก ศึกษาจาก
    ยูทูปด้วย คิดว่าพันธุ์อะไร ก็อยู่ที่คนเลี้ยงนะคะ
    รักเวบนี้ด้วยค่ะ ชอบเพื่อนๆที่เขาเลี้ยงด้วยใจรักจริงๆ นำภาพคลิปจากประสบการณ์จริงๆมาลง
  • ผมได้ศึกษาพิทบูลมานานมากกว่าจะตัดสินใจเลี้ยง ผมเลี้ยงสายกัด 1ตัว เพราะมันเป็น original pitbull ผมไม่เคยมีความคิดจะเอามันไปกัดกับใคร ผมไม่สนับสนุนการกัดสุนัข แต่ผมไม่คิดว่าคนที่เอาสุนัขมากัดกันจะเป็นคนไม่ดี เป็นเรื่องของเค้าบางคนนิสัยดีๆเยอะแยะไป แต่ผมเลี้ยงเพราะรักในสายพันธุ์ของมัน ความเป็นนักสู้ในสายเลือด ไม่ใช่นักเลงเพราะสุนัขจะนักเลงหรือเชื่อฟังข้นกับคนเลี้ยง(สุนัขทุกพันธุ์มันมีพลังขับสัญชาตญาณอยู่ในตัวอยู่แล้ว คุณจะเลี้ยงให้มันเป็นปิศาจก็ได้ เพียงแค่ทรมานมันให้มันอดอยากก็ทำให้มันแสดงสัญชาตญาณเดิมออกมาได้แล้ว ทุกสายพันธุ์ ผมเคยเห็นชิสุกัดคนมาแล้ว แม้กระทั่งปักกิ่งรุมกัดเด็กทารกตายก็เคยมีรายงานมาแล้ว) เพราะฉนั้ัน การแสดงออกของสุนัขส่วนหนึ่งขึ้นกับการเลี้ยงดู (แชมเปี้ยนพิทบูลบางตัวขี้อายกับคนด้วยซ้ำไป )ถ้ามันไม่มีปัญหาจิตประสาท ซึ่งถ้าตัวไหนมีปัญหาไม่ว่าสุนัขพันธุ์ไหนก็ตามต้องทำลายทิ้งเพราะเป็นอันตรายต่อมนุษย์ ที่น่ากลัวกว่าและเลี้ยงกันเยอะนี่ก็ ลอตวายร้ายล่ะ เพราะมันพันนธุ์ใหญ่ เป็น guard dog แต่เดิมทีมันถูกใช้ในสงคราม กัดตำแหน่งสูง แรงกัดมากกว่าพิทบูลเสียอีก
    สุนัขในโลกนี้มีหลายพันธุ์ เพื่ออย่างเดียวคือสนองความต้องการของมนุษย์ จึงแบ่งเป็นกลุ่มต่างๆตามลักษณะการใช้งาน ถ้าถามว่าใครสร้างพิตบูลขึ้นมาเพื่ออะไร หลายคนคงมีคำตอบ มันมีอดีตที่ขมขื่น และปัจจุบันภาพนั้นยังคอยหลอกหลอนจินตนาการของหลายๆคน
    ขอถาม ไก่ชน ปลากัด วัวชน ใครเป็นคนคัดและเลี้ยงขึ้นมา นำมากัดมาตีกันแล้วเรียกว่า กีฬา นักมวยต่อยกันเจ็บหรือตาย บางคนซ้ำร้ายเล่นพนันและล้มมวย เดิมพันเป็นแสน ก็สนับสนุนว่าเป็นการอนุรักษ์ แผลแตกได้กี่บาท น็อคคู่ต่อสู้ ท่านั้นท่านี้ได้รางวัลเท่านั้นเท่านี้ ต้องอนุรักษ์แม่ไม้มวยไทยและภูมิปัญญาไทย ไก่ไทยปลากัดไทย เป็นมรดกไทย เราอยากได้แชมป์โลกมวยเชียร์กัน เหรียญทองโอลิมปิก นักมวยเจ็บหรือตาย เราน็อคเค้าได้เราดีใจกันทั้งประเทศ เค้าแพ้เราสะใจ เค้าตายหรือพิการถือว่าถูกกฎหมายเพราะบนสังเวืยนกฎหมายให้นักมวยตายได้ นักมวยมีครอบครัวมีคนที่รักไหม ผมขอถามเราเอาอะไรมาเป็นบรรทัดฐาน เราเลือกปฏบัติหรือไม่ ลองถามใจคุณดู
  • ถ้าคุณศึกษาพิทบูลอย่างลึกซึ้ง คุณจะพบว่าพิทบูลที่สายเลือดมาตราฐาน จิตประสาทไม่บกพร่อง เลี้ยงถูกวิธี เป็นเพื่อนที่ดีเยี่ยม มีหลายคนรวมทั้งผมเองจะพบว่า เมื่อมันทำผิด เวลาเราทำโทษมันจะนอนให้เราตีเลย เพราะพิทบูลถูกเพาะขึ้นมาเพื่อเกมส์ มันมีความอดทนต่อความเจ็บปวดสูง ถ้าเป็นพันธุ์อื่นละ มันจะขู่และจะกัดเราด้วย โดยเฉพาะบางแก้วนี่ ผมขอใช้คำว่าดุอย่างไม่มีเหตุผลเพราะมันเป็นลูกผสมสุนัขป่าและสุนัขบ้าน เลือดมันยังไม่นิ่ง แต่เราชาตินิยมว่ามันหวงของเฝ้าบ้านดีเพราะมันเป็นสุนัขพื้นเมืองของเรา เพราะขนาดเจ้าของบ้านบางวันให้อาหารมันไม่ทันใจ อากาศร้อน มันงับเจ้าของหูฉีกก็มี เราเลี่ยงบาลีซะแล้ว อย่างว่าไทยทำไทยใช้ไทยเจริญ (ขอโทษผมเป็นคนตรงไปหน่อย พูดมากจะหาว่า ว่ามรดกไทย ไม่รักชาติ)แต่สินค้ามันต้องพิสูจน์ตัวเอง ถ้าเป็นบรีดเดอร์มาตราฐานไม่ว่าสุนัขมันจะเกมส์ขนาดไหนก็ตาม ถึงมันจะเป็นแชมป์เปี้ยนก็ตาม จะต้องถูกทำลายในข้อหาเป็นภัยต่อมนุษย์ ทุกตัวทุกสายพันธุ์ โดยเฉพาะ guard dog ถ้ากัดเจ้าของละได้หลับยาวทั้งสายเลือดเลยละ
    ผมขอสรุปว่าสุนัขทุกตัวมีสัญชาตญาณนักล่าอยู่ในตัวทุกพันธุ์ สุนัขจะดีหรือมีปัญหาขึ้นกับคนเลี้ยง สุนัขไม่สิทธิ์เลือกเ้จ้าของ เราคนเลี้ยงนี่แหละที่ไปเลือกมันมาเลี้ยง บางคนไม่มีความรู้ จะเลี้ยงให้มันเป็นคน คิดว่ามันจะคิดเหมือนเรา (เช่นบางกระทู้หาเมียให้หมา บ้าง คนว่ามันคงคิดมีอารมณืเหมือนคน ถ้าศึกษามาดีพอจะรู้ว่า สุนัขมันไม่มีจินตนาการเหมือนคนหรอก มันทำหน้าที่ตามที่ธรรมชาติให้มาเมื่อมีฟีโรโมนตัวเมียมากระตุ้นเวลามีฮีทเท่านั้น) และมันไม่ฉลาดพอที่จะคิดเหมือนคนด้วย เพราะถ้ามันมีความจำดีมันคงไม่ผสมพันธุ์ในครอบครัวเดียวกันหรอก
    หลายๆคนไม่มีความรู้เรื่องหลักการทางการปรับปรุงพันธุื์์ เอาสุนัขมาขี่กันแล้วเพาะลูกออกมาขาย ขายไม่ได้ก็เร่ถูก หวังปิดกระทู้ เอาเงิน ผมเคยเรียนเรื่องพันธุศาสตร์มาพอสมควร หลักเมนเดล ยีนเด่นด้อย ข่มสมบูรณืหรือไม่สมบูรณื ผมยังไม่เคยคิดจะบรีดเลยเพราะลำพังเลี้ยงตัวเดียว ก็คิดว่าเลี้ยงให้ดีที่สุดก็พอ แล้ว เพราะถ้าเราไมพร้อมขาดความรู้ประสบการณ์ จะเป็นการทำลายพันธุ์ดีๆไป หน้าที่บรีด ให้เป็นหน้าที่บรีดเดอร์เก่งๆดีกว่า ซึ่งถ้าคุณจะบรีดให้ดีคุณต้องรู้รายละเอียดอย่างน้อย 3-4 generation
    ซีซาร์ มิลลาน เขียนไว้ว่า สุนัขที่มีปัญหา ส่วนใหญ่ไม่ใช่ที่ตัวมัน ปัญหาอยู่ที่เจ้าของมัน ไม่ขึ้นกับสายพันธุ์สักเท่าไหร่ด้วย ใครที่เคยอ่านคงพอจำได้
    ผมขอเปรียบเทียบนะว่าเลี้ยงสุนัข(ซึ่งจริงๆ ทุกตัวมีสายเลือดนักล่าในตัวเป็นสัญชาตญารมาแต่กำเนิด)เหมือนเราใช้มีด คนใช้มีดเป็นจะจับที่ด้ามหรือสันมีดมันไม่ม่วันบาดมือหรอกและใช้ประโยชน์จากมันได้ เต็มที่ ถ้าไม่รู้เรื่องไม่สึกษาวิธีใช้ ใช้ไม่เป็น ไปจับคม หรือปลายมีด แล้วบาดมือ คุณจะโทษมีดหรือตัวคุณดี?
    การที่เราเอาความเห็นจาก หลายๆคนมาประติดประต่อ โดยเฉพาะธรรมชาติของคนที่มักจะฝังใจจำสิ่งร้ายๆก่อนสิ่งดีเสมอ ต้องถามว่าคุณกำลังต่อจิกซอว์ที่ ตัวต่อคุณไม่ครบหรือไม่ เป็นความจริงบางด้านที่ไม่ครบ ถ้าครบคุณต้องถามคนเลี้ยงส่วนใหญ่เลยว่าเป็นยังไง
    ผมว่าคุณคงต้องหาตัวต่อที่หายไป เพื่อความเป็นธรรมแก่พิทบูลเพื่อนร่วมโลกของเราสายพันธุ์หนึ่ง โดยศึกษามากขึ้น ถามผู้รู้มากขึ้น มีตำราพิทบูลต่างประเทศหลายเล่ม ที่รอให้เราศึกษาเพราะพิทบูลดั้งเดิมเป็นสุนัขนำเข้าเค้าเลี้ยงและบรีดกันมาเป็นร้อยปีแล้ว การศึกษาจากตำรามาตราฐานจะช่วยให้เราไปเร็ว และไม่หลงทาง
    เมื่อเราศึกษาให้ถ่องแท้แล้ว ค่อยตัดสินใจ อีกครั้งก็ได้ ตามหลักกาลามสูตร จงอย่าเชื่อในสิ่งที่ได้ยินต่อๆกันมา
    สุภาษิตที่สำคัญ คือ สิบปากว่า ไม่เท่าหนึ่งตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่า สองมือทำ ยังคงใช้ได้เสมอ
    เราจะรู้จริงเมื่อเราปฏิบัติหลังจากเราศึกษาทฤษฎีจนเราเข้าใจแล้ว เพื่อเราจะได้ไม่มั่ว ไม่สะเปะสะปะ มีความพร้อมแต่เริ่มต้น
    ไม่พร้อมไม่มั่นใจอย่าเลี้ยง เลี้ยงด้วยความระวัง อย่าให้ตัวเองและคนอื่นเดือดร้อน สุนัขทุกพันธุ์ไม่ใช่คน เลี้ยงให้มันเป็นลูกน้อง เราเป็นนาย เพราะในโลกสุนัข(สัตว์สังคมเช่นเดียวกับเรา ทุกสังคมต้องมีผู้นำ เมื่อคุณเลี้ยงสุนัขมันจะเป็นสมาชิกในครอบครัวคุณทันที )มีแต่ผู้นำ และผู้ตาม ถ้าคุณอ่อนแอ มันจะเป็นนายคุณ เพราะคุณคือผู้ตาม ตามใจมัน แม้ชิวาว่าก็ เป็นนายคุณได้เหมือนกัน ถ้าคุณศึกษามากพอ คุณจะรู้ว่าสุนัขพันธุ์เล้กจะมีอายุยืนและก้าวร้าวกว่าสุนัขพันธุ์ใหญ่เสมอเพียงแต่มันตัวเล็กกว่าอันตรายจึงน้อยกว่าเท่านั้นเอง
  • เป็นกำลังใจให้ครับคุณ tam

สุนัขเด็กๆ หมั่นสร้างวินัยในตัวเค้าให้ดีนะครับ มีเรื่องราวก็นำมาเล่ากันบ้าง

ให้คนภายนอกได้รับรู้บ้างว่า เวปแห่งนี้ ก็สร้างสังคมของคนเลี้ยงพิทบูลที่ดีได้เช่นกัน
  • ขอบคุณคุณelephantjoe มากค่ะ เป็นกำลังใจให้คุณมาร์คและสมาชิกทุกท่านที่รักพิตบูลค่ะ
  • ผมพิมพ์ซ่ะยาวเลยจะแก้ไขใส่รูปดันไปกดลบหายหมดเลยไม่เล่นล่ะ เสียใจ
  • เฮียเหลียงนี่ มีอะไรอะไรให้น่าขำเสมอ
  • เล่าทบทวนให้ฟัง ไม่เคยกัดสุนัขควรไปเลี้ยงกระรอก กระต่ายไง

“ต้องมีส่วนร่วมในพฤติกรรมทารุณกรรมสุนัขให้เป็นที่ยอมรับก่อน ถึงจะยอมเชื่อว่ารู้เรื่องสุนัขพิทบูลจริง”
  • คุณ conna

ผมคิดว่า “การห้ามเลี้ยงพิทบูล” คงมีโอกาสเกิดขึ้นในประเทศไทยได้ยาก
    พระราชบัญญัติป้องกันการทารุณกรรมและสวัสดิ์ภาพสัตว์ในเมืองไทยยังไม่ผ่านการพิจารณาจากคณะกรรมการกฤษฎีกาเลย ต่างประเทศเขาประกาศใช้มาแล้วเป็น 100 ปี แต่บังคับใช้จริงจังกับการกัดสุนัขไม่นานมานี้เอง ซึ่งอาจไม่เกี่ยวกัน
    การห้ามเลี้ยงพิทบูลส่วนใหญ่เกิดขึ้นกับประเทศที่มีประวัติศาสตร์การเลี้ยงสุนัขเพื่อใช้ในการต่อสู้กันอย่างแพร่หลายและพัวพันกับแก๊งค์อาชญากรรม เมืองไทยมีบ้างแต่คงไม่แพร่หลายถึงขั้นนั้น และเขาต้องคำนึงถึงผลกระทบต่อผู้เลี้ยงอื่นๆซึ่งเป็นเรื่องค่อนข้างอ่อนไหวกับประเทศที่เป็นเมืองพุทธ
    ในประเทศตุรกีเดือนที่แล้ว เขาลือว่าส่วนหนึ่งของการที่รัฐต้องยกเลิกประกาศการห้ามเลี้ยงไปเพื่อยุติปัญหาวุ่นวาย เป็นเพราะแก๊งค์มาเฟียของประเทศที่มีเอี่ยวกับเกมส์กัดสุนัขออกมากดดัน รวมทั้งได้รับการต่อต้านจากนักวิชาการที่เชี่ยวชาญด้านสัตว์มหาวิทยาลัยของประเทศร่วมรณรงค์
  • คุณ teeranon

ใช่ เวปนี้เป็นเวปของคนที่รักและเลี้ยงสุนัขพันธุ์นี้
    แล้วทำไมไม่คิดว่าผู้ตั้งกระทู้ รักพิทบูลเหมือนคนอื่นๆเช่นกันละครับ
    กระทู้นี้เป็นการขอความคิดเห็นจึงไม่ลงความเห็นส่วนตัวเพื่อเป็นการชี้นำแต่แรก
    และก็ไม่ได้บอกเลยว่า มีเจตนาส่งเสริมให้“พิทบูลควรถูกห้ามเลี้ยง”
    ประสบการณ์ 10 ปี 3 ตัวของคุณteeranon ลองทบทวนดูว่าความรู้และประสบการณ์ในเรื่องสุนัขพิทบูลของคุณตรงกันกับความคิดเห็นของใครบางคนในบอร์ดนี้หรือเปล่า
    ที่ไม่ได้เอาประสบการณ์การเลี้ยงของตนเองมาเล่าสู่กันฟัง เพราะไม่ต้องการแสดงตัว และรู้สึกธรรมดามากกับสุนัขพันธ์นี้
    ส่วนการ เอาความเห็นตามเวปต่างๆมาเล่าสู่กันฟังเพื่อถ่ายทอดว่าสังคมที่เป็นสากลโลกเขาคิดกันอย่างไรกับสุนัขพิทบูล และตัวอย่างการถูกห้ามเลี้ยงในประเทศต่างๆที่เกิดขึ้นนั้น สาเหตุข้อเท็จจริงที่เป็นต้นเหตุนั้นเขาร่วมกันประนามคนกลุ่มใด
  • คุณJay_Jay

ต้องขอโทษในสิ่งที่พยายามสื่อในกระทู้นี้ทั้งหมดที่ทำให้คุณเกิดความเข้าใจผิด
    สิ่งที่คุณ Jay_Jay สื่อมาทั้งหมดเกี่ยวกับพิทบูลคือความคิดความรู้สึกที่ตรงกันครับ
    และไม่คิดว่าพิทบูลควรถูกห้ามเลี้ยง

ภาพสุนัขตัวที่นำมาลงในกระทู้ เหมือนที่เคยมีเลี้ยงไว้ตัวหนึ่งมาก รูปร่างหน้าตาแบบนี้เลย เห็นแล้วคิดถึงมัน สงสารที่มันถูกเจ้าของเดิมทำร้ายจนเป็นจิตประสาท ตัวในรูปคงถูกล่ามในแบบนี้มานานหลายเดือน นิ้วและฝ่าเท้าถึงแบนราบขนาดนั้น
    ปีที่แล้วตามขอสุนัขจากเพื่อนๆที่เคยแจกจ่ายให้ไปเพื่อหามาเฝ้าบ้าน ไม่มีคนหาสุนัขที่ถูกใจให้ได้
    เพื่อนรุ่นพี่คนหนึ่งร้อนตัวเพราะเคยเอาไปร่วมสิบตัวหาโกลเด้นลูกไทยแลนด์แชมเปี้ยนมาให้ ได้ปฎิเสธเขาไปเพราะไม่ใช่สุนัขแบบที่เราต้องการ
    ไฟล์แนบ
    garner_bobbyperu2.jpg 100K
  • ขอขอบคุณความคิดเห็นของคุณ parasite อย่างมากครับ
  • ทุกคนรักในสิ่งเดียวกันแต่สื่อออกมาต่างกัน เห็นใจทุก ๆ ท่าน ผมว่าปัญหาอยู่ตรงที่ชื่อกระทู้ แค่เปลี่ยนกระทู้เป็น
    " ทำอย่างไรถึงจะไม่ให้พิทบูลเป็นสุนัขห้ามเลี้ยง" จะดีกว่ามั๊ย ขออภัยหากไม่ตรงใจใครบางคนนะครับ
    ผี ปรารถนาดี
  • ไม่เป็นไรครับ คิดต่างก็เป็นเพื่อนได้
    ผมเคยพิมพ์ไว้ในกระทู้เพื่อนเสมอว่า มิตรภาพสำคัญกว่าหมา
    ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนความเห็นกัน
    ผมก็เพิ่งเลี้ยง แต่ศึกษามามาก ก่อนเลี้ยง จริงๆพิทบูลก็คือหมาเหมือนพันธุ์อื่น เพียงแต่ต้องเข้าใจมัน และระวังรอบคอบหน่อยกับหมาพันธุ์อื่น ผมว่า ฟิล่า หรือ ลอต น่ากลัวกว่าเยอะ มันตัวใหญ่กัดสูงอันตรายมากโดยเฉพาะฟิล่า
    ผมไม่ใช่กูรู หรือกูรู้ (ไปหมด) อะไรทั้งสิ้น ทุกวันนี้ ผมยังพยายามศึกษาหมาของตัวเอง พยายามอ่านใจและนิสัยมัน พอๆกับที่มันก็ต้องศึกษาและอ่านใจผมเหมือนกัน เพราะเราคุยกันไม่รู้เรื่อง มันคนละสปีชีส์กัน ก็อ่านท่าทางกันไป ค่อยๆเรียนค่อยๆรู้
    ผมแนะนำหนังสือดีๆ ที่ผมชอบเป็นพิเศษ สำหรับคนเลี้ยงหมาทุกสายพันธุ์ ก็ของซีซาร์ (แต่หมอนี่เขียนน้ำมากไปหน่อย ชอบเล่าประวัติเองและครอบครัวมากไป บางครั้งชอบอ้างลูกค้าตัวเองที่เป็นคนมีชื่อเสียง)
    อีกเล่ม รู้ไหมหมาคิดอะไร (สำนักพิมพ์ เพด แอนด์ โฮม) พูดถึงพฤติกรรมหมาคนแต่งเป็นคนที่ซีซาร์กล่าวยกย่อง ว่าเคยเรียนรู้จากหนังสือของคนนี้ เล่มนี้เน้นเนื้อๆคนแต่งเป็น ดอกเตอร์ เล่มนี้สุดยอดจริงๆ แต่ไม่ดังเพราะไม่มีรายการโทรทัศน์ และไม่เกาะกระแสคนดัง ทำนองของจริงต้องนิ่งเงียบ
    ถ้าสนใจเรื่องพิทบูลเพิ่มเติม ก็ลองไปแวะดูที่ เวบ hardmouthkennel เวบเพื่อนผม มีเนื้อหาดีๆ จากตำราต่างประเทศบางตอน มีคนบ้าบางคนอุตส่าห์ เรียบเรียงเสร็จแล้ว แต่เจ้าของกระทู้ยังลงไม่ครบเลย
  • มีเรื่องนึงที่ผมยังอยากถามหรือแนะย้ำกับคุณPcKนะครับ
    ตามมารยาทเมืื่อเรานำข้อมูลหรือบทความใดๆของผู้อื่นมาลงเราจำเป็นต้องให้เครดิตข้อความหรือข้อมูลนั้นๆ
    เพื่อ
    1.ให้เกียรติกับเจ้าของ
    2.ถ้ามีผู้สนใจจะได้ไปศึกษาต่อ
    3.ถ้ามีผู้ที่มีความสงสัยอยากตรวจสอบความจริงของข้อมูลและข้อความนั้นๆจะได้ทำได้
    4.สร้างความน่าเชื่อถือให้ตัวเองครับ
    คิดไม่ออกและ
    แต่ผมยังยืนยันนนะครับว่าไงๆก็ต้องลงเครดิตครับ
    เพราะถ้าไม่ให้เครดิตเจ้าของ
    บางครั้งการที่เราทำเหมือนมีความรู้และเอาความรู้มาโชว์มันกลับอาจกลายเป็น

"การขโมยเสื้อผ้าของผู้อื่นมาใส่ให้ตัวเองดูดีก็ได้ครับ"
  • ผมขอถามคำถามทั่วไปๆไปนะ ไม่เจาะจงใครนะ ขอฝากคนรักหมาทุกสายพันธุ์เลยละกัน
    หมาเลือกเจ้านายไม่ได้ แต่เจ้านายเลือกหมาได้
    คล้ายๆการเลือกซื้อรถที่มีสมถนะ กำลังสูงๆ
    คนขับรถต้องควบคุมรถได้ ขับได้ เหมือนเจ้าของหมา(ทุกพันธุ์) ต้องบังคับควบคุมมันได้เช่นกัน
    ถ้าคนขับไม่ชำนาญหรือขับไม่เป็นหรือประมาทไป ชนคนอื่น หรือรถคว่ำ ถามว่าใครรับผิดชอบ จะโทษรถหรือโทษคนขับดี
    ถามว่า รถผิดจริงไหม?
    ในทำนองเดียวกันเลี้ยงหมา ควบคุมหมาไม่ได้ เพราะเลี้ยงไม่เป็นเลี้ยงผิดวิธี ให้แต่อาหารไม่สอน ให้อยู่ในระเบียบ ไม่พร้อมทั้งอุปกรณ์ ขาดความรู้ความเข้าใจ ควบคุมหมาไม่ได้ หมาก่อเหตุโดยสัญชาตญาณ จะโทษเจ้าของ หรือโทษ หมา
    ถามว่า หมาผิดจริงไหม?
    ก็รถกับหมามันพูดไม่ได้นี่ มันถึงต้องรับแทนคน รถไม่ดีหรือหมามันไม่ดีใช่ไหม?
  • ขอบคุณ คุณ Prasitde สำหรับคำแนะนำเพิ่มเติม เข้าไปศึกษาบ้างแล้วในเวป hardmouthkennel.com
  • น้อง Jax อย่าใส่ใจกับเรื่องเล็กๆน้อยมากเกินไปเลยนะครับ
    ถ้าสรุปปิดกระทู้เมื่อไหร่ คงบอกแหล่งที่มาของข้อมูลเองแหละครับ
    บอกไปตอนนี้ก็คงไม่มีใครสนใจเข้าไปดูนักหรอกครับ หรืออาจแปลถูกๆผิดๆจนไม่น่าอ่านมังครับ
    ลองตรวจสอบตัวอย่างดูนะครับ

After 16 years of working with animals as a vet tech, there are at least 10 other breeds of dogs I can name that bite without fail. A pit bull is not one of them. I can honestly say I have never had to muzzle one in a hospital situation, but must use muzzles daily on the small "ankle biters" such as Daschunds, Chihuahuas, and others. The reason pits get a bad rap is because when a Chihuahua bites someone it doesn't make the 6pm news. When a pit bites, they do tremendous damage due to their strength. I wish every dog bite was reported, so the public could see the huge difference in total number of bites per breed. Pits would most certainly be near the bottom of that list.

(แปลโดย google)
    หลังจาก 16 ปีของการทำงานกับสัตว์เป็นเทคนิคสัตว์แพทย์มีการล้มเหลวอย่างน้อย ๆ 10 สายพันธุ์ของสุนัขที่ฉันสามารถที่ชื่อกัดไม่ วัวหลุมไม่หนึ่งของพวกเขา ผมสามารถพูดตรงๆผมไม่เคยมีการมอบหนึ่งในสถานการณ์ที่โรงพยาบาล แต่ต้องใช้ muzzles วันที่ข้อเท้าเล็ก biters"เช่น Daschunds, Chihuahuas, และอื่น ๆ . เคาะเหตุผล pits ได้ไม่ดีเพราะเมื่อ Chihuahua กัด บางคนไม่ให้ข่าว 06:00 เมื่อบ่อกัดนั้นจะเสียหายมากเนื่องจากความแรงของพวกเขา ฉันต้องการสุนัขกัดทุกคนมีการรายงานเพื่อให้ประชาชนได้เห็นความแตกต่างมากในจำนวนกัดต่อสายพันธุ์ pits แน่นอนที่สุดจะอยู่ใกล้รายการที่ด้านล่างของ

ประสบการณ์ 16 ปีในอาชีพสัตวแพทย์ มีสุนัขอย่างน้อย 10 สายพันธ์ที่ฉันสามารถบอกรายชื่อได้เลยว่ากัดอย่างแน่นอน พิทบูลเป็นสายพันธ์หนึ่งที่ไม่ได้รวมอยู่ในนั้น ฉันสามารถบอกคุณอย่างจริงใจได้เลยว่าฉันไม่เคยใส่ตระกร้อครอบปากสุนัขสักตัวในสถานภาพการรักษาพยาบาล แต่จำต้องใส่วันแล้ววันเล่ากับพวกตัวเล็กๆอย่างพวก“นักกัดข้อเท้า” เช่น ดัทชุนด์ ชิวาวา และพันธ์อื่นๆ เหตุผลที่พิทบูลได้รับการตำหนิอย่างเลวร้ายเพราะว่า เมื่อชิวาวาสักตัวกัดใครบางคนเข้า มันไม่สามารถสร้างเป็นข่าวที่น่าสนใจตอน 6 โมงเย็นได้ เมื่อพิทบูลสักตัวกัดขึ้นมา พวกเขาทำเป็นข่าวเสียหายอย่างใหญ่โตตามพละกำลังของมัน ฉันอยากให้ข่าวการกัดของสุนัขทุกตัวถูกรายงาน สังคมจะได้เห็นความแตกต่างกันอย่างมโหฬารด้านจำนวนตัวเลขของการกัดต่อสายพันธ์ แน่นอนว่าพิทบูลจะต้องอยู่แทบท้ายสุดของตารางรายชื่อ