ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามเป็นความรู้ หมาจิตประสาทไม่ดี กัดเจ้าของ เป็นที่พันธุกรรม หรือการเลี้ยงดู
  • ถามเป็นความรู้ หมาจิตประสาทไม่ดี กัดเจ้าของ เป็นที่พันธุกรรม หรือการเลี้ยงดู

ขออนุญาติคัดลอกความเห็นที่เป็นคำถามของคุณ Banking มาตั้งเป็นหัวข้อกระทู้ใหม่ (เพื่อเลี่ยงการพาดพิง) เพราะคิดว่า
    เป็นคำถามที่ควรน่าจะได้รับคำอธิบายขยายความจากผู้ที่มีประสบการณ์ในการเพาะเลี้ยงสุนัข เพื่อเป็นคำตอบที่สร้างสรรค์ที่เป็นประโชน์แก่ผู้ที่กำลังศึกษาวิธีการเพาะเลี้ยงสุนัขในแนวทางที่ถูกต้อง

อยากขอรับฟังความคิดเห็นจากหลายๆท่าน เพื่อแลกเปลี่ยนทัศนคติกันครับ
  • เป็นได้ทั้ง 2 แบบครับ
    สายเลือดมีผลแต่ถ้าเลี้ยงให้ดีก็ช่วยได้มาก
    แต่บางตัวสายเลือดมาดีแต่คนเลี้ยงห่วยแตกขังทั้งวันก็เสียหมา
  • เหมือนกับเลี้ยงพิทบูล แล้วไม่อยากให้มันกัดกันเอง เป็นเรื่องสุดยาก ยกเว้นนักฝึกสุนัขที่ชื่อซีซ่า มิลาน
  • มารอฟังความคิดเห็นค่ะ
  • เปรียบง่ายๆ กับคนแล้วกัน
    เอาคนดีๆ มาขังไม่ให้เห็นเดือน เห็นตะวัน นานๆ เข้าก็บ้าได้เหมือนกัน
  • สาเหตุเกิดได้จากทั้งสองอย่างเลยครับ

หมาจิตประสาทที่เกิดจากพันธุกรรมก็มี ส่วนหมาดีๆ คนทำเสียก็ไม่น้อย
  • แต่ถ้าพันธุกรรมไม่ดีก้ไม่ควรผสมต่อรึป่าวง่ะครับ แล้วถ้าพัธุกรรมดี แต่คนทำให้มันจิตประสาทมันไม่ดี แล้วงี้มันจะถ่ายทอดไปสู่ลูกได้รึป่าว เหมือนกับเป้นการสร้าง พันธุกรรมที่ไม่ดีใหม่รึป่าว ขอโทษนะครับถ้าถามอะไรยุ่งยาก ขอบคุณครับ
  • หมาที่จิตประสาทไม่ดี เราคาดเดาลักษณะนิสัยไม่ได้ ไม่ควรนำมาขยายพันธ์ต่อจะดีที่สุดครับ
    เพราะว่าสุนัขเป็นสัตว์เลี้ยงที่มีความใกล้ชิดกับมนุษย์มากๆ เราควรเน้นหลักความปลอดภัยเอาไว้ก่อนดีกว่าครับ
  • พอเข้าใจแล้วคับ ไม่ว่ามันจะจิตประสาทไม่ดี ไม่ว่าเพราะพันธุกรรมหรือเพราะการเลี้ยงดุก้ไม่ควรขยายพันธ์ต่อเพื่อความปลอดภัยเพราะเราก็จะเดานิสัยของรุ่นลูกไม่ได้ โอเคคับ
  • มันเป็นเพียงเหตุผลของผมคนเดียวนะครับ
    ลองฟังความเห็นของท่านอื่นๆดูก่อนก็ดีครับ
  • ผมเห็นในบอร์ดโพสท์ขายลูกหมา แป๊ปเดียวก็หมด ไม่เห็นจะยอมเสียเวลาเช็คจิตประสาท หรือดูพ่อ/แม่หมาให้ละเอียดกันเลยนี่ครับ!!! เน้นความสวย และในอนาคตมันจะเป็นปัญหาระยะยาวหรือเปล่า??
  • สุนัขที่มีพฤติกรรมกัดเจ้าของ
    นิสัยการกัดของสุนัขจากข้อสรุปที่เป็นผลวิจัยโดยผู้เชี่ยวชาญของนักวิชาการ แยกออกได้เพียง 3 ลักษณะ ดังนี้
    1. กัดเพราะหวงลูกอ่อน จะเกิดกับสุนัขเพศเมียขณะเลี้ยงลูกอ่อน
    2. กัดเพราะกลัว
    3. กัดเพราะป้องกันตัวเอง
    สาเหตุการกัดของสุนัขทั้ง 3 ลักษณะ ถือเป็นสัญชาตญาณปกติ ไม่อาจสรุปได้ว่าเป็นข้อด้อยด้านจิตประสาท

อาการดุร้ายของสุนัขที่เลี้ยงลูกอ่อน เป็นสัญชาตญาณปกติของสุนัขทั่วไป เจ้าของจึงควรรู้จักสร้างความสนิทสนมคุ้นเคยกับสุนัขเป็นกรณีพิเศษจนได้รับความไว้วางใจจากมันในช่วงตั้งท้องจนคลอด หรือถ้าไม่จำเป็นก็อย่าพยายามไปยุ่งย่ามกับมันมากนักในช่วงเวลาดังกล่าวสำหรับตัวที่หวงลูกมากๆ

การกัดของสุนัขตัวเมียที่กัดเจ้าของขณะถูกจับบังคับขืนใจ ต้องวินิจฉัยด้วยว่า มันป้องกันตัวมันเองหรือเปล่า แม้แต่กับสุนัขที่เป็นมิตรมากๆ มันยังแว้งกัดตอนมันถูกขืนใจในช่วงที่มันไม่พร้อมเช่นกัน
    เช่นเดียวกันกับ ตัวผู้ที่กัดเจ้าของขณะช่วยมันผสมพันธ์ ซึ่งน่ากลัวยิ่งกว่า เป็นจิตประสาทที่เลวของสายพันธ์ หรือเป็นเพราะมันหวาดระแวงจนจิตประสาทเสียที่เจ้าของมักเคยข่มขู่รังแกมันมาก่อนเป็นประจำกันแน่

สุนัขจิตประสาทเสียแต่กำเนิดตามพันธุกรรม ยังไม่เคยพบ พบแต่สุนัขที่ความมั่นคงด้านจิตประสาทแตกต่างกัน หรือต่างไปจากมาตรฐานของสายพันธ์ เช่น ในสุนัขพิทบูล จากรายงานข้อมูลทางสถิติขององค์กรหนึ่งที่เป็นที่ยอมรับ ผลการทดสอบความมั่นคงทางด้านจิตประสาท(Temperament test)ของสายพันธ์ กว่า80%ของสุนัขสายพันธ์นี้สอบผ่าน พวกที่ไม่ผ่านก็ไม่อาจสรุปได้แน่นอนว่าสาเหตุมาจากพันธุกรรม หรือเกิดจากสภาพแวดล้อมในการเลี้ยงดูที่ไม่เหมาะสม

การจะสรุปว่าสุนัขจิตประสาทเสีย อย่างน้อยจึงควรพิจารณาจากหลักการทดสอบความมั่นคงด้านจิตประสาทเป็นหลักในการตัดสินก่อน ไม่ใช่พอถูกสุนัขกัดเข้าหน่อย ก็เที่ยวเหมาเที่ยวจิตนาการไปต่างๆนาๆว่า ทั้งสุนัข และเจ้าของ ต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ ทั้งๆที่คนที่เป็นคนวิจารณ์รับรู้ข้อมูลมาน้อยมาก

สรุป
    อย่างที่คุณผีให้ความคิดเห็นมา ลูกสุนัขที่ประกาศขายกันในเวป พ่อแม่สุนัขแต่ละคอก มีตัวไหนบ้างที่มีการทดสอบหรือรายงานประวัติด้านความมั่นคงด้านจิตประสาทบ้าง
  • กะแล้วต้องมีเหน็บ ฮ่าๆๆๆๆ

การที่บอกว่าหมากัด แต่ไม่กัด มันเสียหายตรงไหน กับจะยิ่งปลอดภัย ถือเป็นการไม่ประมาท
    แต่การที่บอกว่ามันไม่กัด แล้วเสือกกัด อะไรเลวร้ายกว่ากันครับ หากกัดจนพิการเลย อยากรู้ใครทำให้กลับมาเหมือนเดิมได้

หมาที่กัดคนโดยไม่มีสาเหตุ วิธีที่ง่ายและปลอดภัยที่สุดคือไม่จำเป็นอย่าเอามาทำพันธ์ จะมีปัญหาทางจิตหรือเปล่าทำไมต้องไปเสี่ยง
    การป้องกันมันดีกว่าคอยตามแก้อยู่แล้ว เลิกเพ้อเจ้อกับโลกในจินตนาการดีกว่า อย่าไปคิดลึกหรือขั้นตอนเยอะโดยใช่เหตุ
    แค่เลี้ยงโดยไม่ให้ชาวบ้านเดือดร้อนยังเลี่ยงยาก แต่นี่จะต้องมาผ่านกรรมวิธีทดสอบจิตประสาทอะไรให้วุ่นวาย สมาคมยังทำไม่ได้เลยคู้ณณณณณ
    เหมือนการทำประกันชีวิต ไม่มีใครอยากได้เบี้ยชดเชยอยู่แล้ว แต่เขาทำไว้เพื่อป้องกันเหตุที่ไม่คาดคิด คนอยู่จะได้ไม่เดือดร้อน

หมาสวยๆ ยังมีให้เลือกมาทำพันธ์อีกมากมาย จำเป็นแค่ไหนที่ต้องเอาตัวที่ไม่ร้อยเปอร์เซ็นมาบรีด หากไม่แน่ใจก็อย่าบรีด จบ
    เออ ถ้ามันสวยเป็นหมาเทวดา ลักษณะแบบนี้หาไม่ได้อีกแล้วในโลกนี้ ต้องเก็บรักษาเอาไว้เป็นสมบัติของส่วนรวมก็ไปอย่าง

พิตบูล เป็นหมาที่แตกต่าง มีคนหนึ่งคนพยายามเถียงว่าไม่แตกต่าง เพราะเขาไม่รู้จักพิตบูลดีพอ ยังไม่รู้เลยว่าพิตต่างจากหมาอื่นอย่างไร
    และที่มาเลี้ยงเพราะว่าหาซื้อง่าย กำลังนิยม และราคาถูก และที่จะเคยเพาะ ก็เพราะต้องการเอาไปแจกเพื่อน ทั้งที่เขารณรรงค์เรื่องนี้กันอยู่

ที่ตั้งกระทู้นี้ก็เพื่อล่อเป้า ต้องการเอาชนะ ไม่มีอะไรมากกว่านี้หรอกครับ ขำๆนะพี่น้อง

สรุป ที่อุตส่าห์เปิดประเด็นนี้ขึ้นมา มันมีประโยชน์แก่ผู้กำลังศึกษา และเป็นแนวทางให้แก่ผู้กำลังจะเพาะเลี้ยงตรงไหนว้าเนี่ย ฮา.................. :030:
  • ไหนๆ ก็ยืนยันแล้วว่าได้ข้อสรุปจากผู้เชี่ยวชาญ ถามว่า การวิจัยของที่ไหนครับ เค้าวิจัยแบบสุนัขทั่วๆ ไปหรือเปล่าครับ อาจารย์พรชัย สุวรรณภูมิ

สุนัขจิตประสาทเสียแต่กำเนิดตามพันธุกรรม ยังไม่เคยพบ - ผมว่าเดี๋ยวก็พบครับอาจารย์พรชัย ลองเอาพี่น้องมันปี้กันบ่อยๆ พี่เอาน้อง น้องเอาลูก ลูกเอาพ่อ อีกที อะไรก็ว่าไป ระยะเวลาไม่เกิน 2 ปี ผมก็จะรอดูข่าวหน้าหนังสือพิมพ์

การจะสรุปว่าสุนัขจิตประสาทเสีย อย่างน้อยจึงควรพิจารณาจากหลักการทดสอบความมั่นคงด้านจิตประสาทเป็นหลักในการตัดสินก่อน - ผมอยากรู้เหมือนกันครับ หลักการทดสอบ มันเริ่มมาจากคนที่รู้จักสุนัขพันธ์นี้หรือเปล่า ไม่ใช่ใส่ข้อมูลมาลอย ๆ แล้วบอกว่า เฮ้ยหมามันเป็นอย่างโง้น อย่างงี๊ ไม่ใช่มานั่งเทียน เขียนเอานะครับ
  • ถ้ากูเลี้ยงแล้ว ลำบากต้องมานั่งทดสอบ อย่างนั้นอย่างนี้ กูไม่เลี้ยงดีกว่า

ถามจริงนะครับ PcK จะเลี้ยงหมาซักตัวต้องทำทดสอบนี่ ทดสอบนั่น เวลาแดกข้าว ไม่วิเคราะห์ ถึง หาพื้นที่รอบวงกลมของจานข้าวเลยเหรอวะ 55555

ไอ้ทฤษฎี กับ ปฏิบัติอ่ะ มันไม่เหมือนกันโว้ย นั่งอ้างอิง แต่ทฤษฎี แต่เลี้ยงไม่รับผิดชอบ ไม่ได้เรื่อง แต่ให้มึงรู้ดีแค่ไหน มึงก็ทำให้มันดีแบบที่มึงรู้ไม่ได้หรอก
  • เห็นตั้งกระทู้แบบนี้ กะแล้วะป๋าโดนแทงข้างหลังแน่
  • ขอแสดงความคิดเห็นแบบง่ายๆ ลองคิดกลับไปกลับมาเล่นนะ เป็นปรัชญารับรองไม่มีที่อื่นเพราะไม่ได้ลอกใครมา
    ในโลกนี้ คนที่คิดแล้ว ทำไม่ได้หรือไม่ได้ทำ มีเยอะ
    คนที่คิด แล้ว ทำได้อย่างที่คิด มีน้อย
    คนที่ทำสิ่ง ที่ตนเองคิดได้ แสดงว่า รู้จริง
    คนที่ทำสิ่ง ที่ตนเองคิด ไม่ได้ แสดงว่า ไม่รู้จริง
    เรื่องไม่เป็นเรื่อง ไม่ควรทำ ให้มากเรื่อง
    เรื่องเป็นเรื่อง ถ้าไม่ทำ ก็ไม่ได้เรื่อง
    ไม่สงวนลิขสิทธิ์ครับ
  • เพิ่งลงมาอ่าน 555 ตอนแรกคิดว่าจะเป็นกระทู้แรกของท่าน PcK ที่ผมเสือกไม่ได้ซะแล้ว นึกว่าบ่มีอะไร

กลับลงมาดูตะกี้ ฮาเลย อิอิ .... ช่วงนี้ มีงานเยอะป๋าการ์ดตกหรือแกล้งลดการ์ด เปิดช่องหว่า? :013:

เวลามีคนปรึกษาเรื่องหมา หากมันออกแนวสุ่มเสี่ยง ที่หลังพี่มาร์คต้องตอบว่า "ช่วยนำหมาไปตรวจสอบความมั่นคงทางจิตประสาทก่อนนะครับ"

"หลังจากคุณน้องเอาแบบทดสอบการตรวจจิตประสาทของสุนัขน้องมาแล้ว ช่วยโพสลงกระทู้เพื่อยืนยันด้วยนะครับ พี่จะได้มั่นใจว่าข้อมูลของน้องมันชัดเจนจริงๆ"

"กรณีน้องอยากได้ความชัดเจน ช่วยเมลรายละเอียดที่อยู่ รวมทั้งสรุปรายงานการเลี้ยงตั้งแต่เด็กส่งมาที่อยู่พี่ได้เลยครับ"

"หลังจากพี่อ่านสำนวนเสร็จเรียบร้อย จะนำคำตอบมาบอกในเร็ววันครับ"

"เวปPitbullZone" ขอขอบคุณในความไว้วางใจที่ให้ช่วยตรวจวิเคราะห์ความผิดปกติของสุนัขท่าน

ปล. หวังว่าพี่จะช่วยให้น้องหาคำตอบเรื่องหมาเห่าได้ในเร็ววันนะครับ

จาก ป๋า มาเฟียร์

555 ....

เฮ้อ :028:

ขอให้พี่มาร์คไปเที่ยวพักผ่อนให้เต็มที่นะครับ สูดอากาศดีๆให้เต็มปอด

เหนื่อยๆเที่ยวให้สบายใจดีกว่าครับ :063:

ฟังพี่แจ้ดีฝ่า หุหุหุ

http://www.youtube.com/watch?v=HU54U-dW72A&feature=related
  • หมาแม่ลูกอ่อนที่กัดแม้กระทั่งเจ้าของ อยากให้เจ้าของพิจารณาตัวเองได้แล้ว

หมาต่อให้โคตรดุขนาดไหน ไม่ว่าจะลูกอ่อนหรือลูกแก่ ก็ไม่ควรดุกับเจ้าของ
    การที่มันไม่ไว้ใจเจ้าของก็แสดงว่า เจ้าของไม่สามารถทำให้มันไว้ใจได้ มันต้องมีอะไรผิดปกติแน่ๆ
    ขนาดเสือออกลูก คนเลี้ยงยังเข้าเล่นกับลูกมันได้ นับประสาอะไรกับหมา พิตบูล

ผมเคยมีหมาตัวหนึ่ง ซื่อ ซินเดอร์ มันดุมาก กัดทั้งคนแปลกหน้าและหมา
    หลุดออกนอกบ้านต้องมีคนเจ็บตัว ไปรษณีย์หรือคนส่งหนังสือพิมพ์ ยังขยาด
    ยิ่งตอนมันมีลูก มันดุมากขึ้นเป็นพิเศษ วันที่มันออกลูกวันแรก ผมตกใจมาก ที่ตื่นมาลูกสาวอายุสามขวบไม่อยู่ในห้อง
    ผมรีบวิ่งลงมาข้างล่าง เห็นลูกเข้าไปนั่งเล่นลูกหมาเพิ่งเกิดอยู่ในกะบะ แม่มันก็นอนอยู่ไม่สนใจหรือแสดงอาการหวง
    ลูกเห่อลูกหมาร้องจะลงมาดูตั้งแต่เมื่อคืน ผมไม่พาลงมา แอบมาเองเลย

ผมถึงบอกคนเรา ความรู้ ความเข้าใจ และความพร้อม เป็นสิ่งสำคัญ มากกว่านั่งท่องทฤษฎี แต่ไม่เคยลงมือปฏิบัติ
    ความรู้และวิธีการมีมากมายเรียนไม่มีวันจบ ถึงจะท่องไว้จนขึ้นใจ ก็ไร้ประโยชน์หากคนไม่นำมาปฏิบัติ

ผมไม่ค่อยสนใจหลักทฤษฎีของพวกนักวิชา(ล้น)เกิน มากกว่าการแนะนำหลักในการนำไปปฏิบัติจริงๆ
    เพราะนิสัยคนไทยเราก็รู้อยู่แล้ว ไม่ชอบอะไรที่ยุ่งยากขั้นตอนเยอะ ขนาดเรื่องง่ายๆยังละเลย
    ดังนั้น ทำเรื่องยากๆให้มันง่ายๆ แต่ยึดปลอดภัยเอาไว้ก่อนดีกว่าครับ

ผมไม่ค่อยเชื่อคำพูด และหลักการของคนที่คิดจะเพาะหมาพิตบูลแจกชาวบ้านอยู่แล้ว
    ผมยืนยันว่าหมาพิตบูลมันแตกต่าง ก่อนจะแนะนำคนอื่น หากยังไม่รู้ว่าพิตบูลมันแตกต่างจากหมาอื่นตรงไหน ก็คงเป็นเรื่องน่าเศร้า
  • หมาพิตบูล จุดกำเนิดมันแตกต่างจากหมาอื่น มันจึงมีความแตกต่างหลายประการ
    และทำไมเราถึงต้องให้ความสำคัญกับเรื่องจิตประสาทของมันมากเป็นพิเศษ
    สองข้อด้านบน ใครรู้ช่วยอธิบายให้กระจ่างหน่อยครับ และผมก็อยากฟังจากเจ้าของกระทู้มากเป็นพิเศษ

หากไม่รู้สารภาพมาตรงๆ ผมจะมาช่วยอธิบายเป็นวิทยาทานครับ :005:
  • เจ้าของกระทู้เค้าขุดบ่อล่อปลาไว้ คงมีลูกต่อเนื่องมาจากกระทู้ไอ่ปอน
    ก็นึกได้เลยมาเปิดกระทู้นี้หน่อย
    ซึ่งตัวเองก็รู้ข้อมูลในสิ่งที่ตัวเองถามอยู่แล้ว
    ผมอ่านยังคิดเลยว่า ท่านถามเองตอบเอง แบบนี้ หากท่านเชื่อแบบนั้น ท่านไม่เปิดกระทู้บอกชาวบ้านไปเลย
    ท่านเล่นถาม ให้คนมาตอบ แล้วท่านก็คิดว่า ไว้ท่านจะมาเฉลยทีหลัง ให้พวกที่คิดไม่เหมือนข้อมูลที่ท่านมีอยู่ในกระเป๋า กลายเป็นพวกอ่อนหัด ผมเองก็กะจะตอบแต่คิดไป คิดมา ท่านเองคงไม่ได้รอผมแน่ ท่านต้องรอเป้าหมายคนนั้นที่จะต้องลงมาตอบ และท่านจะลงมาสวนให้คนนั้นหงายท้อง
    สรุปง่ายๆท่านกะไว้แล้วอนาคตของกระทู้นี้ ท่านจะต้องหล่อคนเดียว ส่วนอีกคนต้องมุดลงรูที่ท่านขุดเตรียมไว้

แต่เชื่อผมเหอะ พิทบูล มันหมาใต้ดิน บางทีวิชาการก็ใช้ได้ แต่บางอย่างต้องศึกษาจากมัน
    ซึ่งในนี้มีคนที่มีความรู้เกี่ยวกับสายพันธุ์นี้ อยู่แล้ว พี่น้องที่เข้ามาหาข้อมูลที่นี่ไม่ต้องมาเริ่มนับหนึ่งเอง
    แต่ท่านพยายามให้เค้านับถอยหลัง ผมก็ชักจะ งง กะท่านละ....

ก่อนหน้านี้ผมชอบที่ท่านมาถกข้อมูลกะมาเฟียที่นี่ อย่างน้อยก็มีนักเลี้ยงรุ่นใหม่ๆเข้ามาอ่านได้ข้อมูลกันไปบ้าง
    แต่มุมนี้ มันดูแฝงการดิสเครดิต ไปนิสสนึง ท่าน..... :064:

หวังว่าคราวหน้าจะหอบข้อมูลดีๆมาฝากชาวพิทบูล โซนจิงๆเหมือนเดิมนะท่าน :039:
  • สิบกว่าปีในการเลี้ยงพิตบูล โดนมาเยอะ เจ็บมาเยอะ วันนี้ประสบการณ์แน่นปึ๊ก เรื่องจะตกบ่อคนเพิ่งเลี้ยงคงยาก
    ข้อมูลพื้นๆแบบนี้ มันใช้ได้กับหมาพันธ์ แต่พิตบูลมันหมานอกทฤษฎี มันมีอะไรอีกเยอะให้เรียนรู้
    ศึกษาจุดกำเนิดมัน ศึกษาวิวัฒนาการของสายพันธ์ของมัน แล้วท่านจะเข้าใจ

ทำไมครูฝึกจากศูนย์ฝึกตำรวจจึงล้มเหลวในการฝึกพิตบูล และทำพิตบูลประสาทเสียไปแล้วหลายตัว
    ทำไมหมอจึงวินิจฉัยโรคผิด รักษาไม่หาย จ่ายยาไม่ถึง จนพิบูลดีๆต้องจบชีวิตก่อนวัยอันควร
  • ขอแสดงความเห็นหน่อยครับโดยส่วนตัวไม่รู้จักทั้งMafiaและpck
    ผมไม่เข้าใจเจตนาที่แท้จริงในการตั้งกระทู้นี้
    ถ้าต้องการแชร์ความรู้ทำไมต้องรอคนอื่นตอบก่อนแล้วเอาข้อมูลมาบลัฟ
    ทำเหมือนข้อมูลข้านั้นวิชาการกว่าเจ็งกว่าคนอื่นผมชอบการแชร์ประสบการณ์ครับ
    มันไม่มีใครผิดถูกแล้วแต่ใครจะเจอสิ่งใหนมามากกว่า
    กระทู้นี้จะเป็นกระทู้ที่มีสาระมาก สำหรับคนเข้ามาศึกษาข้อมูลเพื่อจะซื้อหมามาเลี้ยงสักตัว
    ถ้าคุณแสดงข้อมูลของคุณก่อนแล้วให้คนอื่นๆมาแชร์กันไม่ใช่ตั้งกระทู้ เพื่อโชว์เหนือครับ
    ด้วยความเคารพ.
  • ขออนุญาติคัดลอกความเห็นที่เป็นคำถามของคุณ Banking มาตั้งเป็นหัวข้อกระทู้ใหม่ (เพื่อเลี่ยงการพาดพิง) เพราะคิดว่า
    เป็นคำถามที่ควรน่าจะได้รับคำอธิบายขยายความจากผู้ที่มีประสบการณ์ในการเพาะเลี้ยงสุนัข เพื่อเป็นคำตอบที่สร้างสรรค์ที่เป็นประโชน์แก่ผู้ที่กำลังศึกษาวิธีการเพาะเลี้ยงสุนัขในแนวทางที่ถูกต้อง

อยากขอรับฟังความคิดเห็นจากหลายๆท่าน เพื่อแลกเปลี่ยนทัศนคติกันครับ
    """""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

หัวข้อกระทู้ พยายามใช้ภาษาที่มีความหมายชัดเจนอย่างระมัดระวังแล้ว แต่ความอคติและความหวาดระแวงของคนเราเป็นเรื่องที่ห้ามไม่ได้จริงๆ
    เห็นกระทู้เงียบ ไม่มีคำตอบที่เป็นสาระในรายละเอียดมา 1 วัน พอมาตอบเองเป็นประเด็นขึ้นมาจนได้

ที่นำความเห็นที่เป็นคำถามของคุณ banking มาตั้งกระทู้ ก็เพราะคิดว่า ความเห็นของผู้ที่ต้องการศึกษาเกี่ยวกับเรื่องสุนัขในหัวข้อนี้ เป็นเรื่องที่น่าจะได้รับคำอธิบายจากผู้มีประสบการณ์ ส่วนคำตอบของแต่ละคนที่ได้ คงต้องปล่อยให้เป็นเรื่องวิจารณญาณของผู้ที่เข้ามาอ่าน เรื่องการแสดงความคิดเห็นที่ขัดแย้งกัน น่าจะถือว่าเป็นเรื่องปกติ ซึ่งเป็นคุณค่าหลักที่เป็นเสน่ห์ของเวปแห่งนี้ แต่การจะแสดงความคิดเห็นที่ไม่คล้อยตามผู้นำในเวปแห่งนี้ เป็นเรื่องที่ต้องรู้จักทำใจไว้ล่วงหน้าถึงผลกระทบที่จะต้องถูกกระแนะกระแหนตามมา และคนที่เข้ามาอ่านในเวปแห่งนี้ ถ้าเชื่อผู้ที่ตั้งกระทู้นี้ไปกว่าเจ้าของบอร์ด หรือเซียนyut ก็คงเป็นเรื่องแปลกไปแล้ว

ก่อนหน้านี้ ก็เคยให้ความเห็นขัดแย้งในกระทู้ของคุณ banking เรื่อง ลูกสุนัขของเขาที่ถูกโรงพยาบาลสัตว์วินิจฉัยว่าเป็นโรคไข้หัด ว่า ไม่ใช่ น่าจะเป็นแค่ปอดบวม ก็ไม่ได้หวังให้เจ้าของกระทู้ปักใจเชื่อตามความคิดเห็นของเรา ระหว่างหมอที่เป็นสัตวแพทย์และได้สัมผัสกับตัวสุนัขจริง กับคนที่ไม่น่าไว้วางใจในประสบการณ์ที่เข้ามาตอบในกระทู้อย่างเรา ไม่ต้องบอกก็ย่อมรู้ว่าเขาจะเชื่อใครมากกว่า
    ที่น่าแปลกใจคือ นอกจากความเห็นที่เป็นกำลังใจจากผู้ที่เข้าไปอ่านให้แก่เจ้าของกระทู้ดังกล่าวแล้ว ไม่เห็นมีเซียนที่มากประสบการณ์ทั้งหลายออกมาช่วยแสดงความคิดเห็นในเคสนั้นสักคน
    พอเข้ามาตอบคำถามใหม่ของคนเดียวกันในกระทู้เกี่ยวกับเรื่องการผสมพันธ์ เรื่องจิตประสาทสุนัข เป็นประเด็นขึ้นมาทันที

การตอบกระทู้ก่อนหลัง มันไม่เกี่ยวอะไรเลย ดังตัวอย่างคำตอบที่เป็นความมั่นใจในความคิดเห็นของตัวเองในกระทู้เรื่องลูกสุนัขที่สงสัยว่าเป็นไข้หัดดังกล่าว และยังอีกหลายๆกระทู้ ก่อนหน้าก็เคยตั้งกระทู้ถามเองตอบเองมาหลายกระทู้เช่นกัน อย่าเอาเรื่องแค่การตอบก่อน-หลังนี้มาสร้างความหวาดระแวงเป็นอคติส่วนตัวจนทำลายสาระที่เป็นเจตนาของกระทู้เลยครับ

ขอบคุณคุณ yut สำหรับดอกไม้ครับ
  • จริงๆสาระหลักของกระทู้นี้น่าจะเชื่อมโยงไปถึงประเด็นของการศึกษาเรื่อง ความมั่นคงด้านจิตประสาทของสุนัขโดยเฉพาะ
    การทดสอบความมั่นคงด้านจิตประสาท เป็นเรื่องที่เป็นที่ยอมรับกันเป็นหลักสากลที่เขาใช้ยกเป็นข้อต่อสู้กับการอ้างกฎหมายเลือกปฏิบัติเฉพาะสายพันธ์ในการกีดกันห้ามเลี้ยงสุนัขพิทบูล และเป็นข้ออ้างที่มีน้ำหนักที่สุดที่สามารถลบล้างการอ้างอิงประวัติศาสตร์ที่เลวร้ายในอดีตของสุนัขพิทบูลลงได้
    รายละเอียดเรื่องนี้ ไว้จะขยายความหมายให้ในภายหลังแล้วกันนะครับ
  • โธ่ เฮีย ไหนๆก็มาแล้วก็ขยายความเลย ผมก็อยากฟังครับ

ส่วนเรื่องการเจ็บป่วยของหมา ไม่จำเป็นผมจะไม่แสดงความเห็น เพราะผมไม่ใช่หมอ
    การวินิจฉัยโรคโดยที่ไม่เห็นตัวหมา ไม่รู้อาการ ไม่มีการวัดไข้ คงทำได้เฉพาะหมอเทวดา แต่หมาเขาตายใครรับผิดชอบครับ
    ดีไม่ดีหากเป็นอาการที่ร้ายแรงโดนผมด่าเอาดื้อๆ ผมอยากให้คนพาหมาไปหาหมอมากกว่ามาโพ๊สกระทู้ถามครับ

รักษาหายไม่หายค่อยเอามาเล่า จะเป็นประโยชน์กันคนอ่านมากกว่า

ผมอยากให้พิตบูลเป้นข้อยกเว้น อย่าเอาไปรวมกับหมาพันธ์อื่นครับ
    ประการแรก หมาอื่นเขาเลี้ยงรวมกันได้ไม่มีปัญหา แต่พิตบูเลี้ยงรวมกันมีปัญหา แค่นี้ก็แตกต่างแล้วครับ
  • แนวทางการบรีดหมาใน ประเทศไทย มีกี่คนให้ความสำคัญเรื่องลักษณะนิสัย ผมเห็นสนใจแต่รูปลักษณ์มากกว่า
  • ตัวผมเองความรู้น้อย อาจะไม่ใช่ความเห็นที่คุณจะสนใจ เพราะเป้าหมายหลักคุณอยู่ที่ "เจ้าบ้าน"

เรื่องการถามความเห็นในเวป และข้อมูลเชิงความรู้ คุณมักทำได้ดีเสมอ

หลายคนติดตาม หลายคนชม หลายคนตำหนิ คละเคล้ากันไป นานาจิตตัง

แต่สิ่งเดียวที่ความรู้ต่างๆหรือสิ่งที่คุณเอามาบอกนั้น ไปไม่ถึงเป้าหมาย หรือ ไร้น้ำหนัก แม้จะมาจากเมืองนอกที่น่าเชื่อถือมากมายแค่ไหนก็ตาม เพระอะไรรู้มั๊ยครับ.....

"เพราะลูกเหน็บ"..... "เพราะอคติ"...... "เพราะความไม่ยอมรับในสิ่งอื่นที่เค้าทำและมีมา"

คุณเชื่อมั่นตำราและความสามารถที่คุณเองมี จนเกินไป เหมือนกำแพงความรู้ที่สูงรอบตัวคุณ

หลายๆคน รวมทั้งผมและพี่มาร์คเองก็เชื่อว่าคุณเก่งและมีความสามารถ

แต่เสียดายความรู้ดีๆ ที่ถูกทำลายไปด้วย "หัวใจ" ที่คุณมีไม่พอในการหยิบยื่นความรู้หนะครับ

จะขึ้นที่สูง อยากจะอยู่บนยอดให้คนเห็นชัดๆ ก็ไม่จำเป็นจะต้องเหยียบหัวคนอื่นขึ้นไปเลยครับ

ยืนบนยอดเขาด้วยวิธีการและหลักการของคุณ โดยไม่ต้องพยายามจะเตะใครให้ตกจากเขาก็ได้นะ

...คุณไม่แตกต่างจากแม่ทัพนามว่า "จิวยี่".... เลย
    ไฟล์แนบ
    image010_1__187.jpg 64K
  • นักการเมืองบ้านเรามักจะเก่งตอนเป็นฝ่ายค้าน รู้ทุกเรื่อง รู้ไปหมด แต่ไม่รู้อย่างเดียวกาลเทศะ
    พอเป็นรัฐบาลบ้าง ทำไม่ได้จริงสักเรื่อง แม้แต่เรื่องที่เคยด่าเขาไว้ ก็ยังทำเสียเอง เหมือนอย่างรัฐบาลตอนนี้

ขอนอกเรื่องนิดหนึ่งนะครับ ฮ่าๆๆ
  • ขอโต๊ดคร๊าบบบบ T_T
  • แล้วจะจั่วหัวว่าถามทำไมวะวันหลังก็ขึ้นเลยว่ากะทู้ล่อเป้าเดี๋ยวจะเค้าจะได้เข้ามาช่วยสนองให้สาแก่ใจ
    วันวันไม่เห็นทำอะไรก๊อบไอ้นู้นของคนนู้นทีคนนี้ทีมาล่อเป้าสงสัยตอนแรกว่าแค่มีปัญหากับพี่มาร์คเลยกวนตีนเค้าแล้วก็เอาสีข้างไถไปไถมาแล้วก็ชิ่งสร้างประเด็นใหม่
    ตอนนี้เปลี่ยนใจละคิดว่าน่าจะเป็นโรคจิตชอบโดนด่ามากกว่า
    เว็ปอื่นก็มีนะลองทำไมไม่ไปขวางโลกที่อื่นบ้างละจะได้มีแฟนคลับเข่ามาช่วยกันมากมายสบายใจตายตาหลับ
    แต่อยู่แถวนี้สร้างสีสันบ้างก็ดีเพราะน่าจะเป็นได้แค่นั้น
    ว่าแต่เบื่อละไอ้หมาประสาทเสีย,ผสมหมา,ประวัตพิทที่ก็อบมาจากเน็ตมีอย่างอื่นไหม
  • ไม่ต้องจำเป็นต้องขอโทษอะไรเลย คุณ banking
    คำถามของคุณที่นำมาเป็นหัวข้อกระทู้ เป็นแบบอย่างคำถามที่ดีในการศึกษาเรียนรู้ เพียงแต่ขาดคนให้ความร่วมมือที่จริงใจในการให้คำตอบเท่านั้น

มนุษย์มีวิธีแสวงหาความรู้ ความจริง แบ่งได้ 4 วิธี
    1.ประสบการณ์
    ประสบการณ์ เป็นเครื่องมือในการแสวงหาความรู้ในลักษณะของการใช้ "สามัญสำนึก" ที่ได้จากปรากฏการณ์หรือเหตุการณ์ที่เคยประสพมาเป็นหลัก มีจุดอ่อนอยู่มาก เนื่องจากประสบเหตุการณ์ของแต่ละคนค่อนข้างมีลักษณะเฉพาะเจาะจงแตกต่างกันไป การใช้ประสบการณ์และการเรียนรู้ที่ผ่านมาสำหรับแก้ปัญหาแบบที่เคยประสบ อาจได้ผลในกรณีหนึ่ง แต่อาจนำไปใช้ไม่ได้ผลในกรณีอื่นเมื่อสภาพการณ์ผันแปรไปจากเดิม

2.แหล่งความรู้
    เป็นความรู้จากผู้ที่มีประสบการณ์ ผู้เชี่ยวชาญ ตำรา เป็นต้น

3.การใช้เหตุผล เช่นการรู้จักวิธีการอ้างเหตุผลแบบนิรนัย และอุปนัย

4.การทำวิจัย (Research)
    คือ กระบวนการหาความรู้ความจริงที่นำเอาประสบการณ์ แหล่งความรู้ และการใช้เหตุผลมาใช้ร่วมกันอย่างมีระบบแบบแผนตามหลักวิชาอย่างรอบคอบ รัดกุม ละเอียด และเชื่อถือได้ เพื่อแสวงหาความรู้ความจริงนั้นนำไปเป็นหลักการ ทฤษฎี หรือ ข้อปฏิบัติที่ทำให้มนุษย์ได้รับรู้และนำไปใช้เพื่อการดำรงชีวิตด้วยความสงบสุขอย่างเป็นระบบที่ดีที่สุด

การตั้งกระทู้ขอความคิดเห็นในหลายๆประเด็นในกระทู้ต่างๆที่ผ่านๆมา ก็คือแนวทางการศึกษาในเชิงวิจัยเป็นหลัก เพื่อการศึกษาอย่างมีระบบ มีจุดหมายชัดเจน รอบคอบในการคัดข้อมูลที่ไม่ลำเอียง มีหลักของเหตุผล และหาข้อสรุปอย่างระมัดระวัง
    แต่กระทู้ต่างๆดังกล่าวมักถูกกลุ่มบุคคลบางกลุ่มที่หลงตัวเองพยายามโยงให้เป็นเรื่องความขัดแย้งในความคิดเห็นส่วนตัวอยู่เสมอ โดยเฉพาะพวกสันหลังหวะ

อยากฝากคุณ banking และผู้เข้ามาศึกษาในกระทู้นี้ว่า ในวงการสุนัขอย่าปักใจเชื่อถืออะไรจนสนิทใจ
    การวินิจฉัยโรคและการรักษาพยายบาลสุนัขของสัตวแพทย์ยังมีผิดพลาดให้เห็นอยู่เสมอๆ
    ธาตุแท้ของคนเราก็ไม่อาจเชื่อถือได้จากภาพลักษณ์ภายนอก

รณรงค์ให้ผสมพันธ์สุนัขอย่างรับผิดชอบต่อสังคม
    ตำหนิการผสมพันธ์สุนัขที่มีปัญหาจิตประสาท
    แต่กลับส่งเสริมพ่อพันธ์สุนัขของตนเองผสมพันธ์กับลูกของมันให้แก่ชาวบ้าน
    กระทู้ถามขอความคิดเห็นกรณีศึกษา จึงอดหวาดระแวงไม่ได้ว่า อาจเป็น “กระทู้ล่อเป้า ขุดบ่อไว้ดักล่อ(ปลา)ตัวบุคคลโดยเฉพาะ”
  • เฮ้ย มันมาแล้วไม่น่าเชื่ออายุยืนกว่าที่คิดนะเนี่ย
    การผสมพ่อกับลูกมันไม่ผิดหลอกมันขึ้นอยู่กับวัตถุประสงข์ของเค้า
    แต่ขึ้อยู่กับความรับผิดชอบต่างนหากถ้ามันไม่ได้ตามวัตถุประสงค์ตอนแรกก็ควรจัดการ ซะ
    คนเราสมควรมีความรับผิดชอบต่อการกระทำของเรามากกว่าคำนึงถึงสิ่งอื่น
    จะพูดอะไรก็ได้จะผสมหมายังไงก็ได้แต่รับผิดชอบไม่ได้เดือดร้อนคนอื่น
    ไม่ใช่อยากเก็บลูกตัวเดียวที่เหลือไล่แจกหรือปล่อยให้เป็นภาระ
    แล้วไอ้ประสบการจากคนที่เค้าเจอมาด้วยตัวเองเนี่ยมันน่าเชื่อถือมากกว่าก็อปมาจากเน็ตนะโว้ย
  • มึงจะแถ ออกทะเลไปไหน อีเกย์เฒ่า 555555+
  • :m006::m008::m008:ผมคนนึงละที่เลี้ยงพิทโดยที่ไม่ได้ศึกษาจากตำราหรือทฏษดีห่าเหวอะไรเลย แต่ที่เลี้ยงเพราะชื่นชมคุณสมบัติพิเศษ

ในตัวมันความเป็นยอดนักสู้ความทรหดของมันตามที่ตาตัวเองเห็นมาไม่ได้ฟังใครโม้ให้ฟัง หรือบางทีได้ฟังมาบ้างก็ไม่

ได้เชื่อซะทีเดียว นอกจากเห็นกับตาตัวเอง ลังเลอยู่นิดหน่อยเพราะแต่ก่อนลูกยังเล็กมาก ตัดสินใจไม่นานก็ลงมือเลี้ยง

เลยตัวแรกก็เป็นสายกัด เลี้ยงไว้เฝ้าโกดัง เฝ้านก (คือที่บ้านเพาะนกกรงหัวจุกจะมีพวกแมวพวกหนูเป็นศัตรูสำคัญ)

พอเลี้ยงพิทมันก็กำจัดเรียบ แถมเฝ้าบ้านให้อย่างดี เจอปัญหามากมายทั้งหนักและเบาได้ประสบการณ์มากมายจากมัน

แต่บอรด์พึ่งจะหัดเล่นได้ไม่นานที่เล่นเพราะลูกมันสอน บางกระทู้ที่เรารู้จริงเราเคยผ่านมาก่อนเราก็ยินดีตอบ แต่ถ้าดู

แล้วเราไม่เคยเจอหรือไม่แน่ใจเราก็ขอผ่านหรือแนะนำให้ไปหาหมอ หรือจะรอผู้ชำนาญมาตอบ แถมได้ความรู้อีกเพียบ

ส่วนตัวผมว่าพิทบูลมันเรียนไม่จบยังมีอะไรในตัวมันที่เรายังไม่รู้อีกมากมายต้องค่อยๆลองเลี้ยงลองศึกษาดูเอาเอง

แล้วคุณจะรู้ว่ามันทำอะไรได้อีกเยอะแยะจริงจริง :m006::m006::m006:
  • "เลี้ยงไว้เฝ้านก" .... ผมก็กำลังจะทำเช่นนั้นครับ พี่สาม อิอิอิ

แต่ตัวก่อนหน้า เค้าไม่ได้เฝ้าครับ เค้าพังกรงบินของนกผมซะเละเลย :013:

จริงอย่างที่พี่ว่าครับ ทฤษฎี มันคือ ตำราเอาไว้อ่าน ไว้ศึกษา พอเป็นแนวทาง

แต่ในทางปฎิบัติ มีมากมายร้อยแบบที่แม้แต่ทฤษฎีมันก็ยังเข้าไม่ถึง
  • แอบไปดูบ้านคุณโจมาแล้วชอบมากแต่ยังเข้าไม่เป็นเดี๋ยวลูกหยุดให้เค้าสอนให้ จะโพสรูปบินหลาอีสานมาฝาก:m047::m047::m047:
  • :042: แวะมาจิบน้ำชาร้อนๆ ฟังเรื่องราวสบายๆจากชาวเกาะบ้างครับ

มีเพลงเก่าๆ ฟังสบายๆ ร่มๆเย็นๆครับ :058:
  • ใครสนับสนุนให้เอาพ่อหมาผสมกับลูกมันเอง สมควรโดนตำหนิ หากพบเขากระทำในที่สาธารณะก็ควรทักท้วงครับ
    แต่การพูดออกมาลอยๆ แต่ไม่กล้าตำหนิเขา มันจะมีประโยชน์อะไร ผมแนะนำว่าควรระบุมาเลยว่าใคร
    หากท่านไม่กล้าพูดก็แสดงว่า ข้อมูลยังไม่ชัวร์ แต่ก็อาศัยมั่วนิ่มหลอกด่าตีกินเขาไปก่อน
    และการทำแบบนี้ เป็นการพูดแบบกำกวมให้คนตีความหมายกันไปเอง หากคนเขาเดาไปที่ใคร คนๆนั้นก็เสียหาย
    นิสัยแบบนี้บอกตามตรงว่า แย่มาก เป็นพฤติกรรมที่น่ารังเกียจมากด้วย

การที่เรามีความรู้ มีประสบการณ์ มีข้อมูลอะไรดีๆ ก็ควรนำมาแนะนำเพื่อเป็นวิทยาทาน คนอ่านก็ได้ประโยชน์
    แต่ไม่ใช่มาตั้งกระทู้โชว์เหนือน่ารำคาญ จะบอกก็ไม่บอก ปล่อยออกมาให้อยากรู้ แล้วก็กั๊กข้อมูลไว้จนน่าหมั่นไส้

ความจริงหัวข้อกระทู้นี้มีคำตอบทุกอย่างอยู่ในใจอยู่แล้ว จึงไม่จำเป็นเลยที่จะต้องมาตั้งเป็นประเด็นให้คนถกเถียงกันให้เสียเวลา
    เรื่องแบบนี้สมควรเป็นความรู้ทั่วไปไปแล้ว หากมีข้อมูลอยุ่ในมือก็สามารถนำมาลงเลย
    แล้วอาจจะเชิญชวนให้คนแสดงความเห็นหรือให้ข้อมูลเพิ่มเติ่มมันน่าจะเกิดประโยชน์มากกว่า

หัวข้อที่ควรทำการวิจัย หรือตั้งเป็นประเด็น เพื่อระดมความคิดควรเป็นเรื่องที่ ยังไม่มีคำตอบที่ชัดเจน ยังไม่มีข้อสรุปมากกว่า
    สิ่งที่ท่านตั้งกระทู้มา ท่านมีข้อมูล พร้อมแหล่งอ้างอิงเรียบร้อยแล้ว จะมาระดมความเห็นจากคนทั่วๆไปเพื่ออะไรอีกครับ
  • สังคมของเราจะดีได้ ประการแรกเลยต้องจริงใจ ไม่ดัดจริตหรือเสแสร้ง ทุกการกระทำต้องไม่มีเจตนาแอบแฝง

ผมคงบอกไม่ได้ว่าเจตนาใครเป็นอย่างไร แต่ผมมั่นใจว่าทุกคำพูดที่ผมพูดออกไป ตรงๆชัดๆ ไม่ชอบตีวงอ้อมค้อม
    หากไม่พอใจก็จะต่อว่าซึ่งๆหน้าเลย ผมถือว่าดีกว่าแอบด่า และหากเห็นด้วยก็สนับสนุน แบบไม่มีกลัวเสียฟอร์มครับ
    และหลายเรื่องที่ผมพูดออกไป ไม่ก่อให้เกิดผลดีแก่ธุรกิจของผมเอง แถมเผลอๆมีไล่ลูกค้าด้วย
    แต่ผมถือว่าผมทำเพื่อหมา หมาที่ทำให้ผมมีวันนี้ ไม่ใช่ทำเพื่อคนที่กำลังเอาเปรียบหมา

เรื่องหมาพิตบูล มันมีอะไรหลายอย่างที่ลึกซึ้ง ต้องเจอกับตัวถึงจะเข้าใจ วิธีการที่นิยมแพร่หลายกับหมาพันธ์อื่น
    บางอย่างใช้ไม่ได้เลยกับพิตบูล และเกินกว่า 80% ของคนเลี้ยงพิตบูลในเมืองไทย ไม่เข้าใจว่าตัวเองมาเลี้ยงพิตบูลเพื่ออะไร
    ผมไม่แน่ใจว่ามีถึง 10% หรือเปล่าที่เลี้ยงพิตบูลเพราะชื่นชอบในความแตกต่างของสายพันธ์และชื่นชอบในสมรรถนะของมัน

ส่วนมากเกินกว่า 50% ที่เลี้ยงเอาไว้กินข้าว กับเก็บขี้ ไม่เคยมีเวลาว่าง ฝึกฝนและพาหมาทำกิจกรรม หนักสุดเอาหมามาติดคุกตลอดชีวิต
    ถึงเวลาจับปี้เอาลูกขาย 90% ขายไปแล้วไม่เคยสนใจด้วยว่า เขาเอาไปทำอะไรบ้าง ความรักของคนบางคน บางทีหมามันก็ไม่ต้องการครับ
  • คือพูดง่ายนะ ผมว่าเจตนาคุณมันไม่ดี :064:
    มีคนหลายๆคนที่เคยเล่นบอร์ดนี้มา มีความสามารถ รอบรู้ แต่สังคมกลับไม่ยอมรับ
    คุณเคยมั้ยที่เคยตั้งคำถามว่า ใครเก่งที่สุดในเรื่องนี้...? และใครแย่ที่สุดในเรื่องนี้....?
    คำตอบมันควรจะมีสองคำตอบใช่มั้ย แต่ทำไมดันเป็นคำตอบเดียวกัน
  • ผมว่า ใครที่โดนยุธต่อว่าไปรดน้ำมนต์ล้างซวยได้ล่ะแสดงว่ากวนตีนจริงๆ:064::064::064:
  • แวะเอามาฝากอีกนิด วิธีการเล่นบอร์ดนี้อย่างมีความสุข และได้ประโยชน์

จงทำตัวให้มีความสุข สุขจนคนอื่นอิจฉา ท่องไว้เลย ผมเกิดมาเพื่อมีความสุข ไม่ได้เกิดมาทุกข์
    แต่อย่าพยายามอิจฉาใคร หรืออิจฉาคนที่เขากำลังมีความสุข เพราะนั่นแสดงว่าเรากำลังแย่กว่าเขา

ใครทำกำลังตามสอยผม แสดงว่าท่าน .....กำลังทุกข์ ฮา...................................... :030:

พรุ่งนี้พาหมาไปเล่นน้ำดีวัน อยู่ว่างๆเหงา หาไรทำแก้เซ็ง เห็นหมาเราโดดน้ำท่าสวยกว่าเขาก็มีความสุขแล้ว
    และเสาร์หน้าไปดำน้ำ ไปในที่ๆหลายๆคนไม่มีโอกาสได้สัมผัส ผมจะไปหาความสุขอีกแล้วครับพี่น้อง

ยินดีต้อนรับสมาชิก ชมรมคนไร้ทุกข์ แฃละสมาพันธ์ผู้เลี้ยงสุนัขเพื่อความบันเทิงฯ ทุกท่าน ฮิ้วๆๆๆๆ
  • เข้ามาพิทบูลโซนแทบทุกวัน รู้สึกดีๆ
    แต่เห็นPcKตั้งหัวข้อทีไร เครียดทุกที
    รู้สึกจะชอบตีซี้กับสมาชิก
    แต่กับเจ้าของ PcKจะตู๊ดๆๆ
    ทำให้รู้สึกรักและเห็นใจคุณMafia มากขึ้นนะ
  • Mafia CommentTime15 ชั่วโมงก่อน | September 11, 2010, 9:46 am
    ใครสนับสนุนให้เอาพ่อหมาผสมกับลูกมันเอง สมควรโดนตำหนิ
    ................................................................
    yut_scubapit CommentTime13 ชั่วโมงก่อน | September 11, 2010, 11:22 am
    คือพูดง่ายนะ ผมว่าเจตนาคุณมันไม่ดี
    ......................................
    scubapit CommentTime13 ชั่วโมงก่อน | September 11, 2010, 11:27 am
    ผมว่า ใครที่โดนยุธต่อว่าไปรดน้ำมนต์ล้างซวยได้ล่ะแสดงว่ากวนตีนจริงๆ
    ..........................................................................

คนที่ปกป้องคนที่กินปูนร้อนท้อง ทำเรื่องไร้จริยธรรม น่าจะไปรดนำมนต์ล้างซวยด้วยกันซะเอง และกลืนคำพูดของตัวเองกลับไปซะ
  • จงทำชีวิตให้มีความสุข.....เพื่อที่ท่านจะต้องอยู่กับความตายอันยาวนานนะครับ..........
  • คุณ pck ครับถ้าคุณมีหลักฐาน ก็เอาเผยแพร่เลยสิครับ ไม่ใช่พูดออกมาลอย ๆ ทำอย่างนี้มันเหมือนนั่งเทียนเขียนนะครับ อ่านมานานแล้วก็สนุกดีมากเลยนะครับ
  • หมาตัวที่ผมกำลังจะให้ผสมชื่อคิลเลอร์ มันยังไม่เคยมีลูก
    ดังนั้น จึงเป็นไปไม่ได้ที่ผมจะเอาพ่อหมาผสมกับลูกของมันเอง
    เราควรเถียงกันที่ข้อเท็จจริง โปรดอย่าพูดอะไรพล่อยๆครับ
  • 555 ดิ้นมาถึงหน้าสองเลยเหรอจ๊ะตัวเอง เค้าไม่ได้ปกป้องใครน่ะตัวจิตรป่วยมากมั้ยเนี่ย

ป๋าถามจริงเหอะเคยไปเหยียบโดนเม็ดอะไรเค้าว่ะแล้วเด๋วนี้ป๋ากินปูนแทนข้าวเหรอโคตร

เกลียดเลยแดกหิน แดกทราย แดกปูนถึงว่าบ้านผมถนนแม่งทรุดหมดสร้าง2ปีเองนิสัยไม่ดี
  • นับครั้งได้ที่มีโอกาสได้รับเกียรติคำตอบกระทู้จากเฮียเหลียง
    ก่อนหน้านี้ นึกถึงกระทู้ขายกล้อง Cannon G10 กำลังศึกษาอยู่อีกเวปhttp://www.klongdigital.com/price/Canon-Powershot-G10/
    เห็นประกาศ Spec และAccessory ค่อนข้างตรงกัน ราคา 16,500 บาท ไม่รู้ว่าเป็นประกาศขายอันเดียวกันหรือเปล่า
    กำลังยกหูจะโทรไปถามเพื่อกะซื้อให้ลูกสาว กลับมาเปิดเวปดู ตกใจ กระทู้ทำให้คนทะเลาะกัน เลยลดราคาลงมา 2,000 บาท วางหูเลย กะรอให้เค้าทะเลาะกันอีกหน่อยคงเหลือแค่หมื่นเดียว ที่ไหนได้แป๊บเดียว โดนคนอื่นตัดหน้าซื้อไป แต่โชคดีเห็นมีคนบอกว่ากล้องเคยตกจากชั้น 4 และMafia บอกเคยน้ำเข้าตอนไปดำน้ำ
    ฮะฮ่า เสาร์ที่จะถึงนี้ 7D น้ำเข้า คงเอามาหลอกขายอีก
  • จ๊ากกก 7d ไม่ใช่G7ครับแต่คงไม่เอาลงน้ำแค่ เฮ้าท์ซิ่งอย่างเดียว80000 เบ็ดเสร็จลงน้ำได้ต้องมี400000สี่แสนครับ

ฉะนั้นเสียใจด้วยครับ ส่วน G10ผมนางฟ้าครับคุณพลาดล่ะ Pck ครับถ้ามาเฟียทำผิดคุณอัดได้เต็มที่เลยแต่ขอให้เป็น

เรื่องที่ผิดจริงน่ะครับ คนเรามี2ด้านเสมอทั้งผิดทั้งถูกไม่มีใครใสตลอดหลอกครับ มาเฟียก็ไม่ได้ดีเด่อะไร กินข้าวขี้เหม็น

เหมือนกัน เราคบกันผลประโยชน์เรื่องหมาๆผมคงไม่ยุ่งเพราะทางใครทางมัน เค้าใช้เงินทำเว็ปไซค์ทำธุรกิจเกี่ยวกับหมา

มันก็ทางเค้าผมคงไม่ยุ่ง ส่วนยุธเป็นน้องที่ดีเรา กิน นอน เที่ยว กันมาเยอะผมรู้จักยุธดี น้องคนนี้มีแต่ให้ไม่เคยปฎิเสธจะ

ให้ความรู้ใครถ้ายุธตอบได้ ยุธเป็นเพื่อน น้องที่ดี ใครทะเลาะกับยุธเหมือนทะเลาะกับผมแบบไม่ต้องถามเหตุผลครับ

คุณ PCK เชื่อมั้ยเวลากลุ่มผมไปดำน้ำกันทั้งในและต่างประเทศ ทุกคนล้วนเป็นผู้รู้เกี่ยวกับวงการพิทบูลเป็นบรีดเดอร์ชั้นนำ

ระดับประเทศแต่เราแถบไม่เคยคุยเรื่องหมากันเลย มีแต่เรื่องไร้สาระ เกกันบรัฟกัน ฮากันขี้แตกขี้แตนไม่เคยยกตนข่มท่าน

ว่ากูเป็น ยอดบรีดเดอร์ มีหมาเยอะลองเอาใจมาคุยกันครับแล้วคุณจะรู้ว่าหมามันให้อะไรเราเยอะกว่าเก็บขี้โชว์รู้มากไปวันๆ