ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความช่วยเหลือ จากเพื่อนในพิทบูลโซน ด้วยจ้า
  • ได้ไปสัมผัสกับกลุ่มรักสัตว์ และได้ไปเห็น ยายจันทร์ หญิงแก่หลังค่อม มีอาชีพเก็บผักในคลองขาย เพื่อประทังชีวิต

และได้เก็บหมาจรจัดในตลาด มาเลี้ยง จากหนึ่งตัว มากขึ้น ๆ ๆ ๆ จนปัจจุบันมี 33 ตัว

บ้านอยู่ริมคลอง ฝนตกหนัก ทำให้น้ำท่วม หมาแมว ที่เลี้ยง ไม่มีที่อยู่ เดือดร้อนมาก

พี่เหมี่ยว ที่ดูแลยายจันทร์ และคอยฉีดยา วัคซีน ฯลฯ ให้หมาแมว ได้ชวนป้าพร ไปดู อีกด้านหนึ่งของคนที่รักหมา

เพื่อนในกลุ่มรักสัตว์ ถามป้าพรว่า รักหมาทั่วไปมั้ย เพราะเห็นรักหมาที่บ้าน เหลือเกิน

ได้ฟังแล้ว (เอ เราเป็นยังไงหว่า) จึงออกไปลุยภาคสนามกับกลุ่มรักสัตว์ หลายๆ ครั้ง

จึงได้รู้ว่า ปัญหา หมาแมวจรจัด แก้ที่คนเอาไปทิ้ง คงยาก เพราะจิตสำนึกของคนมัน แก้ไขยาก

จึงไปแก้ไขที่การจับหมาแมว จรจัดทั้งหลาย ทำหมัน และฉีดวัคซีนให้ทุกตัว

วันนี้ มีข่าวมาประกาศ พร้อมกับขอความช่วยเหลือจ้า

นี่จ้าโฉมหน้า กลุ่มคนเล็กๆ ที่รวมตัวกันมาเป็นสิบๆ ปี (ยกเว้นป้าพรคนเดียว) คอยช่วยเหลือหมาแมว จรจัด
    ไฟล์แนบ
    ช่วยกัน.JPG 80K
  • ยายจันทร์ วันที่ป้าพรเอาเอฟวัน ไปให้ในวันนั้น น้ำยังไม่ท่วม ใบหน้าเต็มไปด้วยรอยยิ้ม
    ไฟล์แนบ
    ยายจัน2.jpg 59K
  • วันนี้ น้ำท่วม หมาแย่งที่อยู่ บางตัวกัดกัน ตัวที่สู้ไม่ไหว หนีออกไป
    ไฟล์แนบ
    ยายจัน1.jpg 61K
  • ตามดูสภาพกันจ้า
    ไฟล์แนบ
    149.jpg 91K
    ไฟล์แนบ
    28.jpg 111K
    ไฟล์แนบ
    33.jpg 125K
  • การช่วยเหลือ ยายจันทร์ เร่งด่วนตอนนี้ คือการยกพื้น นั่งร้านให้สูง เพื่อให้หมาแมวได้มีที่อยู่

และขาดอาหารเม็ด และยาวัคซีนรวม

ช่วยเหลือ ยายจันทร์ ได้โดยตรง ที่บัญชียายจันทร์ เลยจ้า
    ไฟล์แนบ
    ยายจันสมุด1.jpg 52K
  • ลิ้งค์ ที่ป้าพร โพสให้ยายจันทร์ ในเวปพันทิปจ้า

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J9742273/J9742273.html

และเมื่อวาน แวะไปเยี่ยมอีกครั้งหนึ่ง น้ำลดลงบ้าง เจ้าหมาทักทายเกรียวกราวเลย
    ไฟล์แนบ
    11.jpg 107K
    10.jpg 115K
    5.jpg 110K
  • เฮ้อออออ เหนื่อย
    ปัจจุบันปัญหาหมาจรจัดทำไมเยอะจัง
  • ไม่รู้ว่าที่เลี้ยงหมาจรจัดแบบนี้เค้าทำหมันหมาทุกตัวหรือเปล่า อยากให้กองทุนช่วยดูแลด้านี้ด้วยครับ
  • กองทุนตอนนี้ยอดติดลบแล้วครับ ยังไม่ได้โทรไปคุยกับหมอเลย ถึงบ้านมืดทุกที วันนจันทร์นี้จะรีบเคลียร์ให้จบครับ

เรื่องหมาจร เราคงไปรับภาระไม่ไหวครับ มันเป็นการช่วยที่ไม่รู้จักจบสิ้น ถมไม่มีวันเต็มครับ
    และผมก็มองว่ามันเกินกำลังของชาวบ้านที่หาเช้ากินค่ำ ดังนั้นควรเป็นหน้าที่ของรัฐมากกว่า

ผมอยากช่วยประเภทครั้งเดียวจบ เช่นหมาเจ็บป่วย พิการ อันนี้เราพอไหว ส่วนการที่จะไปช่วยป้าไหนๆ ผมก็ไม่เอาแล้ว
    ผมไม่ต้องการ สนับสนุนให้คนที่ไม่พร้อมมาทำหน้าที่ตรงนี้ เพราะนอกจากจะไม่ช่วยลดปัญหาแก่สังคมแล้ว
    ตัวคนนั่นเองกลับจะกลับกลายเป็นภาระของสัมคมแทนหมา ขอโทษที่ต้องพูดกันตรงๆแบบนี้นะครับ

อย่าป้านิดา ที่ไม่มีรายได้ แต่ดันจะซื้อที่ดินเลี้ยงหมาราคา สี่ห้าล้านบาท ยังไม่รวมค่าก่อสร้าง ค่าถมที่ปรับสภาพหน้าดิน ค่าดอกเบี้ย
    ผมว่า7-8 ล้านอาจจะไม่อยู่ อันนั้นผมก็ว่าเป็นการทำอะไรที่เกินกำลัง ผมจึงไม่เข้าไปยุ่งครับ

ผมไม่อยากให้เรารักหมากันแบบดัดจริต การรักหมาโดย เฮตามกัน บางครั้งมันไม่ช่วยแก้ปัญหา
    แต่เป็นการต่อยอดให้ศูนย์หมาจรแห่งนั้น กลายเป็นปัญหาถาวรและกลายเป็นภาระของสัมคมไปในที่สุด

ยังมีคนที่รอความช่วยเหลืออีกเยอะ เอาเงินไปช่วยคนเจ็บป่วยหรือช่วยเด็กๆ ยังดีกว่า

ผมเคยช่วยไปเยอะแล้ว แต่คล้อยหลังไปไม่กี่ปี นอกจากปัญหาไม่น้อยลงแล้ว ยังเพิ่มหนักขึ้นผมจึงหยุดครับ
    ยินดีน้อมรับคำด่าครับ หากใครหาว่าผมไม่มีน้ำใจก็ยอมครับ
  • ผมว่าป๋าอาจจะคิดในแง่ลบนิดนึงนะครับ.....

อันนี้ผมรู้สึกไม่ค่อยดีเท่าไหร่ที่ป่าพูดแบบนี้

ป้าแกก้อคงอยากให้คนที่อยากช่วยจิงๆๆและครับ

ถ้าป๋าคิดแบบนี้มันก้อถูกในความคิดของป๋า

แต่อีกความคิดเค้าอาจจะไม่ได้คิดแบบป๋า จะหมาหรือคนก้อมีชีวิตเหมือนกัน......

เค้าอาจจะไม่มีกำลังเงินกำลังที่จะช่วย.....แต่ผมคิดว่าก้อยังดีที่เค้ามีจิดสำนึกดีที่ยังอยากช่วย.......
  • ผมไม่ได้ว่าป้าพรครับ แต่แค่อยากบอกว่ากองทุนคงไม่เข้าไปรับภาระตรงนี้ครับ
    และคุณ King เขาก็ถามเรื่องกองทุนครับ
  • ผมขายอาหารหมา ผมทำธุรกิจเกี่ยวกับสัตว์เลี้ยง ผมไม่มีทางลืมบุญคุณของมันหรอกครับ
    แต่สิ่งหนึ่งที่ผมไม่สนับสนุนก็คือ ศูนย์สงเคราะห์หมาจรที่ดำเนินการโดยคนที่ยังเอาตัวเองไม่รอด
    การยิ่งไปประโคมข่าว คนก็ยิ่งเอาหมาไปปล่อย และนิสัยคนไทย เห่อเป็นพักๆ อะไรดังก็แห่ตามกันไป
    แต่พอเรื่องเงียบ แทบไม่มีใครสนใจ ท้ายสุด กลายเป็นสร้างภาระอย่างถาวรครับ

อย่างกรณีป้านิดา ตอนแรกก็มีหมาไม่เท่าไร พอเป็นข่าวคนก็แห่เอาหมาไปปล่อยเพิ่ม
    ตอนนี้ป้ากำลังเดือดร้อน เรื่องที่อยู่ โดนไล่ที่ ผมยังนึกไม่ออกเลยว่าแกจะหาเงินมาจากไหนครับ
  • พี่มาร์คคับผมเห็นด้วยกับพี่คับเวลาพี่คิดรึทำไรพี่ไม่เคยตอแหล ไม่ดัดจริต ไม่ปากหวาน นี่ละคับบ้างคั้งเราก้อมองด้านความจิงบ้างอย่าคิดแต่ว่าเมตตากรุณาจะทำหั้ยทุกอย่างเป็นอย่างที่เราคิด ลบบ้างก้อดี เพราะเราอยู่กับความจิง กินข้าวกับไข่เจียว เยี่ยวข้างถนน อมตังเมียบ้าง มันก้อแค่นี้ละคับ ถ้าเรามีข้อเสนอที่แสนดีสวยหรูแต่เรากับไม่สามารถทำด้ายมันก้อเท่านั้นคับ ปล่อยวาง ทุกสิ่งเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไปคับ ยินดีรับฟังคำด่าเช่นกันคับ
  • ทุกวันนี้ เรื่องการช่วยเหลือหมา ผมไม่เคยปฏิเสธที่จะช่วย ใครขอมาผมก็ไปช่วยหมดละครับ
    แต่ไม่ค่อยได้เอามาใส่ใจ เพราะถือว่าการทำบุญเราเองได้ความสบายใจ การทำความดี มันดีทุกอย่างละครับ
    มีโอกาศให้ผมก็จะรีบให้ ผมถือว่าผมโชคดีที่ได้อยู่ในฐานะคนให้ ดีกว่าอยู่ในฐานะคนรับเยอะ

แต่ที่รำคาญคืออะไรรู้ไหมครับ พวกที่มาเรี่ยไรครับ บางคนขยันจังโทรมาขอบ่อยมากจนน่ารำคาญ หลายครั้งที่ทนไม่ไหว ผมก็โวยออกไป
    ผมขายอาหารหมาก็จริง แต่ทุกอย่างไม่ได้หล่นมาจากฟ้า มันมีต้นทุน การให้มากเกินไป ท้ายสุดเราก็เดือดร้อน มันจึงต้องมีลิมิต
    และเรื่องคืนกำไรสู่สังคมผมว่าผมทำเป็นประจำอยู่แล้ว ในหนึ่งปี มีโอกาสผมก็หาทางบริจาคนั่นี่อยู่เสมอ เดือนหน้าก็กฐินช่วยคนป่วยอีกแล้ว

ผมเห็นกระทู้นี้เป็นโอกาสดี ที่จะได้แสดงความเห็นในมุมมองของผมบ้าง เราถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนกัน
    ป้าสำรวยนครนายก ป้าตรงโลตัสสุขาสาม ป้านิดา และอีกหลายๆป้า ผมเชื่อว่ามีกระสอบอาหารเอฟวันวางอยู่แน่นอน
    ผมกลับไปรอบสอง รอบสาม ไม่เคยเห็นว่าปัญหาและภาระแกลดลง มีแต่เพิ่มขึ้น มีแต่คนรวยเห็นแก่ตัวเอาภาระไปให้แก
    คนบางคนก็เกาะกระแส เอาแกเป็นเครื่องมือ ทำความดีเอาหน้า ผมเคยแนะนำแกไปหลายครั้ง ใครเอาหมามาปล่อยด่าแมร่งไปเลย
    เอาน้ำสาดพวกมันบ้างก็ได้ บางคนขับรถเก๋งเอาหมามาปล่อย เช็ดเข้ และไอ้พวกตะเวณขับรถปิคอับจับหมาจรมาส่งให้แกก็ยังมี
    ไอ้พวกเห้ นี่ก็เหลือเกิน แทนที่มรึงจะจับแล้วเอาไปเลี้ยงบ้านตัวเอง ดันเอามาส่งที่บ้านแก แบบนี้มันทำความดีหรือทำความเลวลองคิดกันดู

ผมอาจจะพูดตรงไปหน่อย ฟังแล้วไม่รื่นหู ก็ต้องขออภัยด้วยครับ :005:
  • ขอเสนอเล่นๆ ขำๆ แต่ถ้าทำได้จริงก็ดีนะ

วันไหนว่างๆเรารวมกลุ่มกันสักสิบคนไปดักรอหน้าบ้านป้าๆเหล่านี้ เห็นใครขับรถเอาหมามาปล่อย
    กรูเข้าไปล้อมตืบ จับรถหงายท้อง ถ่ายรูปมาลงประจาณ เอาให้ดังสักครั้งดีไหม ข่าวแบบนี้คนอาจะสนใจเยอะ มีสิทธิขึ้นหน้าหนึ่งไทยรัฐ

คนที่กำลังคิดจะเอาหมาไปปล่อย จะได้ลังเล ฮ่าๆๆๆๆ
  • เจ๋ง ดีครับ เอามาประจานแบบนี้ดีกว่า ความคิดดีมากครับ ป๋ามาร์ค
  • ใครไปบ้าง ขออาสาสมัครด่วน เดี๋ยวผม จะแวะไปเยี่ยม ส่งข้าวส่งน้ำ ไม่ต้องห่วง ฮ่าๆๆๆ

พิตบูลดังแน่ ฮิ้วๆๆๆๆ
  • ส่วนตัวผมก็คิดแบบพี่มารค์ครับ ผมเห็นมาเยอะครับคนไม่พร้อมและก็รักแบบผิดๆ เจอที่ใหนหน้าสงสารหน่อยก็เก็บมาเลี้ยง เดินให้อาหารหมาจรจัดตามระแวงแถวบ้านทั่วไปหมด สุดท้ายรายได้ที่หามาก็ไปอยู่กับหมาหมด และตัวเองก็แบกรับภาระไม่ใหว เอาใกล่ๆตัวเลย ยายคนนึ่งแถวบ้านผมไม่รู้ชาติก่อนเป็นอะไรกับหมา เดินให้อาหารหมาตั้งแต่หัวซอยยันท้ายซอย สุดท้ายหมาจากที่ใหนๆก็มาสิงสถิตในซอยบ้านผม สร้างปัญหาแกชุมชนแกสังคม ป้าอีกคนเพื่อนแม่ผมเองป้าแกรักแมวโคตรๆ เจอที่ใหนเอากลับมาเลี้ยงหมดเยอะถึงขนาดเป็นร้อยตัวในบ้าน สรุปว่าลูกชายลูกสาวเป็นหอบหมด กริ่นเหม็นออกมาบ่าง แมวหลุดออกมาบ่าง สร้างความรำคารแกคนในชุมชนเป็นอย่างมาก สรุปว่าก็โดนร้องเรียนกันไป ปัจจุบันก็เหลือไม่กี่ตัว รักนะรักได้แต่ควรรักพอประมาณ ดูตัวเองด้วยว่าใหวหรือเปล่า แล้วสิ่งที่รักสิ่งที่ชอบมันเปงปัญหาสังคมหรือเปล่า
  • ป้าพรครับวันอังคารผมว่าจะเอาอาหารเข้าไปบริจาคให้ 100 กิโลครับ มีใครจะไปด้วยกันไหมครับ พอดีผมโทรนัดพี่เหมี่ยวไว้แล้ว ถือโอกาสทำบุญวัดเกิดซะทีเดียวเลย กะว่าจะเข้าไปประมาณ 11 โมงครับ หากมีใครจะไปหรือฝากของไปให้ป้าแกโทรแจ้งผมได้นะครับ 081-1043687 อ๋อยครับ
  • คุณอ๋อยครับ เอาไปทีเดียวร้อยโล และเป็นอาหารสดด้วย
    เกรงว่าป้าแกจะไม่มีที่เก็บ ทะยอยส่งให้แกดีกว่าไหมครับ

ขออนุโมทนาด้วยครับ
  • ป๋าคับ

ไอ้เห็นด้วยก็เห็นด้วยอยู่คับ

กับที่ไปล้อมดักจับไอ้พวกที่เอาหมามาทิ้ง

แต้ถ้าไปหงายท้องรถเขา

สงสัยป๋าได้ไปส่งข้าวส่งนำต่อที่โรงพักอ่ะคับ

:017::017::017:
  • มีเรื่องคนใจบุญอยู่เรื่องนึงป้าคนนึงแกรักหมามากทุกเย็นก็ต้องเอาข้าวคลุกกับแบบประทังชีวิตหมาไปวันๆ

แกเป็นคนปากจัดครับแต่ใจบุญ หมาจรจัดเป็นสิบตัวครับบริเวณที่แกเลี้ยงไม่มีบ้านไม่มีคอกกั้นแต่เลี้ยงริมถนน

หน้าโรงงานผมเองทุกเย็นมันจะมารวมตัวกันรอกินข้าวพี่น้องนึกสภาพเอาริมถนนกับหมาสิบกว่าตัวเวลาใครขี่จักร

ยานผ่านมันก็ไล่กัน ไอ้คนขี่มันก็เอาขาถีบหมา บางคนลงมาก็เอาไม้ไล่ตี ป้าก็ด่าโคตรพ่อโคตรแม่ที่มารังแกหมา

หนักสุดยามค่ำมืด หมาวิ่งตัดหน้ามอร์ไซค์คนคว่ำหมาเจ็บ ยัยป้าได้ยินออกมาด่าริมถนนไอ้สัดขี่ยังรถไงชนหมากู

ไม่ได้บอกว่าใครถูกใครผิด ผมเห็นก็ได้แต่ยืนยิ้มฟังแกด่าเพราะมันยังไม่เกิดกับคนในครอบครัวผม

ผมเห็นด้วยกับมาเฟียอย่างที่สุด เราไม่มีปัญญาไปแก้ไขอะไรได้ทุกสิ่งไอ้คนที่เป็นเหมือนป้าที่เลี้ยงหมามีอีกเยอะ

ในสังคมนี้ ถ้าจะให้ช่วยหมาแบบนี้ผมเอาตังค์ไปช่วยครูน้อยดีกว่าเห็นว่าตอนนี้ก็หมดปัญญาล่ะหาคนมาดูแลเด็กต่อ

ยังไม่มีเสียงตอบรับจากเอกชนและรัฐบาลคนแท้ๆ

กระทู้นี้แบบเป็นกระทู้แสดงความคืดเห็นพวกนักบุญคีย์บอร์ชอบ ลองเปิดกระทู้เก็บตังค์ดิเห็นมาเยอะ

ล่ะในบอร์ดนี้อ่ะ....คึกคักเป็นป่าช้า

ส่วนใครที่คิดทำทานจริงๆผมก็ อนุโมทนาหมามันจะได้อิ่มท้องไปอีกระยะนึงครับ
  • ช่วยตามกำลังดีกว่านะเรา -..-
  • ป้าพร ตั้งกระทู้ขอความช่วยเหลือยายจันทร์ ในเวปที่คนเลี้ยงพิทบูลเข้าอ่านมากที่สุด

เจตนา ไม่ได้อยากดัง หรือลงเพื่อหาเงิน เข้ากระเป๋าตัวเอง

บอกก่อนเลยว่า ในตอนแรก ๆ ป้าพร เป็นเหมือนที่เพื่อนในกลุ่มบอก นั่นก็คือ รักแต่หมาตัวเอง ค่อนข้างเกลียด หมา แมวจรจัด ด้วยซ้ำ

เพราะ หมา แมว จรจัด มีแต่สร้างความรำคาญ และความเดือดร้อน

เห็นพี่เหมี่ยว ให้อาหารหมา จรจัด ทุกวัน สองสามปีติดๆ กัน ในตอนแรกยังพูดกับสว.โก้งว่า

แม่งมีกรรมกับ หมา เนอะ หาเงินได้เอาไปเลี้ยงมันหมด

ป้าพร มีกิจวัตร คือเดือนหนึ่งต้องไป อยู่วัด เพื่อพิจารณา ถึงสิ่งที่ได้ทำไปในทุก ๆ วัน ว่า ดีหรือเลว แล้วนำมาเป็นแนวทางในการดำเนินชีวิต

วันที่ 25/9/53 ท่านเ คุณสุชาติ (วัดญาณสังวรารามฯ ที่ป้าพรไปเป็นประจำ) ได้เทศนาเรื่อง หมา ขอยกบางตอนมานะ

"การที่คนมาวัด มาทำบุญใส่บาตรพระได้ นับว่าเป็นการสร้างบุญ แต่การให้ทานโดยไม่รักษาศีล 5 หรือ ศีล 8 นั้น เป็นเพียงบุญขั้นต้น

อานิสงฆ์ของการทำบุญทำทาน ในภพชาติ จะทำให้ได้ไปเกิดเป็นสัตว์ ไม่ว่าจะเป็นสัตว์ชนิดใด และเนื่องจากเคยได้ทำบุญทำทานมาก่อน

เมื่อไปเกิดเป็นสัตว์ ก็จะมีคนคอยให้อาหาร ตัวไหนเคยทำบุญมามาก เจ้าของก็จะดูแลอย่างดี บางครั้งดูแลดียิ่งกว่าลูกอีก"

ป้าพร เอง เมื่อก่อนก็เกลียดนะคิดว่า การที่คนเอาข้าวไปให้หมาแมวจรจัด เป็นการสร้างปัญหาให้สังคม

เท่ากับเป็นการส่งเสริมให้มีหมาแมวจรจัดเพิ่มมากขึ้นทุกที

แต่พอไปออกภาคสนามกับกลุ่มเพื่อนรักสัตว์ และไปวัดบ่อย ๆ จึงรู้ว่า ทุกสรรพสิ่งเกิดแต่กรรม

วันนี้เราได้เกิดเป็น มนุษย์ ดีที่สุดแล้ว เพราะมนุษย์สามารถสร้างสมความดี และสร้างบารมีได้

และนี่คือ ภาพความจริงที่ได้ ออกภาคสนาม กับกลุ่มรักสัตว์ และจึงทำให้เกิดกระทู้ขอความช่วยเหลือยายจันทร์ขึ้นมา

รูปแรก ไปดูการจัดการของเทศบาลปทุมธานี โดยการเก็บหมาจรมามารวมอยู่ที่คอก โดยจับทำหมัน และเลี้ยงในกรง สลับกับปล่อย ที่นี่มีงบประมาณของท้องถิ่น จึงไม่มีปัญหา

รูปที่สอง เป็นการเอาหมาจรจัด ไปทำหมัน 50 ตัว ทางกลุ่มรักสัตว์ ได้ขอคิวทำหมันหมากับทาง กทม. ทุกเดือน โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย ขอเพียงค่ารถรับส่งหมาเท่านั้น

รูปที่สาม เป็นนามบัตรของพี่เหมี่ยว ที่ช่วยหมาแมวจรจัด
  • รูปแรก ไปดูการจัดการของเทศบาลปทุมธานี โดยการเก็บหมาจรมามารวมอยู่ที่คอก โดยจับทำหมัน และเลี้ยงในกรง สลับกับปล่อย ที่นี่มีงบประมาณของท้องถิ่น จึงไม่มีปัญหา
    ไฟล์แนบ
    พระ.JPG 78K
    dog1.JPG 69K
    dog2.JPG 75K
    dog3.JPG 81K
    dog4.JPG 77K
  • รูปที่สอง เป็นการเอาหมาจรจัด ไปทำหมัน 50 ตัว ทางกลุ่มรักสัตว์ ได้ขอคิวทำหมันหมากับทาง กทม. ทุกเดือน โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย ขอเพียงค่ารถรับส่งหมาเท่านั้น

เพื่อน ๆ สมาชิก ท่านใด สนใจโครงการ ทำหมันให้หมาจรจัด ติดต่อกลุ่มรักสัตว์ได้จ้า เราได้คิวพิเศษจาก กทม. เดือนละครั้ง ๆ ละ 50 ตัว
    ไฟล์แนบ
    ป้ายทำหมัน.jpg 120K
    ป้ายเตรียมหมา.jpg 122K
    เตรียมขึ้นเขียง.jpg 106K
    ทีมงาน12.jpg 93K
    คนละไม้ละมือ1.jpg 121K
  • เห็นด้วยกับพี่ scubapit เรื่องนักบุญคีย์บอร์ดจิงๆค่ะ กระทู้หน้าใหญ่แบบนี้เห็นมาเยอะ เข้าตำราเอาหน้าอย่างเดียวตังไม่เคยควัก
  • รูปที่สาม เป็นนามบัตรของพี่เหมี่ยว ที่ช่วยหมาแมวจรจัด

ทางกลุ่ม รักสัตว์ ที่เห็นในรูป (ยกเว้นป้าพร) ได้ร่วมกัน รณรงค์ ทำหมันหมาแมวจรจัด มาเป็น สิบ ๆ ปี โดยไม่เคยเรี่ยไร

และไม่ได้ เอา หมา แมว มาหากิน ทุกคนมีกำลังที่จะช่วย และทำด้วยใจทุกคน
    ไฟล์แนบ
    เหมี่ยว12.jpg 116K
    เหมี่ยว22.jpg 60K
    ช่วยกัน3.JPG 78K
  • อยากฝากเตือนคนเลี้ยงหมาทุกคนก่อนจะเลี้ยงก็คิดๆ หน่อย ไม่ใช่ว่า น่ารักมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกอยากซื้อมาเลี้ยง ตัวนี้สวย ตัวนี้ดีก็ซื้อมาเลี้ยง ตอนเล็กๆ ขนฟูจ้ำม่ำน่ารัก พอมันโตหมดสวยก็เอาไปปล่อยบ้าง ทิ้งบ้าง อย่ารักหมาแบบทุเรศ ขังอย่างเดียวพออยากเล่นก็เอาออกมากอดแล้วก็เอาไปขังต่อ รักๆๆๆๆแต่ขี้เยี่ยวไม่มีปัญญาเช็ด ไม่สั่งสอนหมาตัวเอง ทำตัวเป็นภาระต่อสังคมพวกนี้ไม่ควรเลี้ยงหมาปัญหาเรื่องหมาจรจัดจะเกิดขึ้นเพราะคนประเภทนี้แหละ
  • CommentAuthorGhost CommentTime45 นาทีก่อน | October 4, 2010, 10:10 am
    เห็นด้วยกับพี่ scubapit เรื่องนักบุญคีย์บอร์ดจิงๆค่ะ กระทู้หน้าใหญ่แบบนี้เห็นมาเยอะ เข้าตำราเอาหน้าอย่างเดียวตังไม่เคยควัก

กรุณา อ่านให้ละเอียด ก่อนโชว์ระดับจิตใจของคุณออกมาจ้า

กลุ่มรักสัตว์ ใช้น้ำลายเติมรถแทนน้ำมันมั้ง 555555

การทำงาน มีขั้นตอนจ้า

กลุ่มเรา ไม่ใช่ กลุ่มที่หาแดก กับหมา

เราต้องการ จำกัด (ไม่ใช่กำจัด) หมาแมวจรจัด

เริ่มจาก การออกตระเวณฉีดยาป้องกันเห็บหมัด

ฉีดวัคซีนโรคพิษสุนัขบ้า

พาหมาแมวจรจัด ไปทำหมัน

เห็นรูปที่เอามาโพสมั้ย

โปรดยกระดับจิตใจของคุณด้วย ป้าพร ขอร้อง 555555555
  • ป้าพรโปรดอย่าแปรเจตนาผิด ผมเชื่อว่าไม่มีใครคัดค้านการช่วยเหลือสัตว์ที่ตกทุกข์ได้ยากแน่นอนครับ
    พวกเราไม่เคยสักครั้งที่จะปฏิเสธการช่วยเหลือ

แต่สิ่งที่เรากำลังพยายามสื่อก็คือ เราจะช่วยอย่างไรถึงจะเหมาะสม และแนวทางการแก้ปัญหาระยะยาว
    และที่สำคัญที่สุดเลย ก็คือเราไม่ต้องการส่งเสริมอาชีพใหม่ ให้คนใช้เป็นช่องทางหากินบนความสงสารครับ

ทุกครั้งไปช่วย ผมก็พยายามพูดคุยกับบรรดาป้าๆทั้งหลาย บอกตามตรงเลยว่ามีหลายครั้งที่หงุดหงิด
    แกคุยเหมือนกับว่า คนทั้งโลกนี้ แกรักสุนัขเป็นอยู่คนเดียว หมาสวยๆบางตัวคนมาขอแกก็งก ไม่ยอมให้

กรณีป้านิดา ที่กำลังจะซื้อที่ดินมูลค่าสี่ถึงห้าล้านบาท แต่เป็นเงินที่ได้มาจากการบริจาค แต่แกไม่ได้จดทะเบียนเป็นนิติบุคคล
    ดังนั้น ชื่อผู้ครอบครองก็ ครอบครองในนามบุคคล ตอนนี้ผมกำลังคิดไปให้ไกลอีกหน่อยว่า สมมุติว่าวันหนึ่งแกจากไป แล้วใครจะเป็นคนสานต่อสิ่งที่แกสร้างไว้
    ลูกหลานแกจะยอมรับภาระต่อหรือไม่ หากบรรดาสิ่งก่อสร้างที่ดินที่เป็นชื่อแก ต้องตกเป็นมรดกแก่ลูกหลาน
    เขาจะปิดศูนย์แล้วเอาที่ดินไปขายต่อหรือเปล่า

ที่เจอมา เวลาเรื่องอะไรที่มันดังๆ หรือเป็นข่าว คนก็จะมองเพียงแค่เวลานั้น แต่พอเรื่องเงียบ มีสักกี่คนที่ยังติดตามอยู่
    ขอโทษนะครับ ที่คิดในทางลบเยอะไปหน่อย แต่ผมอยากให้พวกเรา ใช้สติและเหตุผล กันมากขึ้นเท่านั้นเองครับ
  • ก็ไม่ได้ว่าอะไรนี่คะ ร้อนตัวทำไม จะหาแดกไม่หาแดกเราเข้าใจได้ค่ะ แล้วระดับจิตใจคุณพี่ดีแค่ไหนล่ะคะ หรือแค่เอามาโพสแทนชาวบ้านชาวช่อง หน้านี่เบ่อเริ่มเต็มกระทู้แล้วค่ะ เรื่องหมาจรจัดทำแบบคุณพี่ก็ถูกต้องแล้ว แต่ทำไปแล้วฝืนใจตัวเองเพื่อให้สังคมยอมรับ มันทำไม่ได้นานนะคะคุณพี่
  • พวกมึงก็ยอมรับเค้าหน่อยดิลงทุนมาเยอะหมาแดงก็ซื้อมิตติ้งค์ก็ไป หลอกเด็กช่วยพรรอบโลกให้หน้าหน่อย
  • อิอิ
    ไฟล์แนบ
    ด่ากัน.jpg 97K
  • วิธีให้คนยอมรับง่ายนิดเดียวต่อหน้าลับหลังให้เหมือนกัน

เลิกอิจฉาริษยา

อย่าอวดว่าตัวรู้

เบ่งจนคับโลก

ทำตรงนี้ให้ได้วงจะไม่แตกไม่ต้องร่อนเร่พเนจร555
  • มีแต่ทฤษฎีเหรอป้า อย่าดีแต่สอนคนอื่นนะโดนเขี่ยหน่อยเดียวอารมณ์ก็ปี๊ดแตกแล้ว
  • พี่มาร์คครับ พอดีผมโทรไปหาคุณพี่เหมี่ยวแล้วครับ รับแจ้งว่ามีตู้เย็นขนาด 20 คิวอยู่ที่บ้านพี่เหมี่ยวครับ พี่เหมี่ยวบอกว่าให้เอาไปฝากไว้ที่นั่นได้ครับ เพราะว่าพี่เหมี่ยวรับอาสา เอาอาหารไปส่งให้คุณป้าทุกวันครับ
  • เยี่ยมเลยครับ ขอให้กิจการเจริญรุ่งเรือง และแฮปปี้เบิร์ดเดย์ ครับ
  • ขอบคุณครับพี่มาร์ค วันนี้ไปมาแล้ว แต่ไม่ได้ไปที่บ้านป้าจัน เพราะว่าต้องรีบเอาอาหารไปส่งที่กาญจนบุรี ได้แต่เอาอาหารไปฝากไว้ที่บ้านพี่หน่อย คนที่คอยส่งอาหารให้ป้าจันอยู่ ไปเจอไอเพชรของป้าพรมาด้วยแหละ ขี้เล่นมากเลย เท่าที่ดูมาในวันนี้ การเลี้ยงดูหมาของที่นี่ค่อนข้างจะดีมาก คือหมาทุกตัวได้รับการทำหมันหมดทุกตัว แล้วหมาที่มีความประพฤติดีก็ได้ไปประจำป้อมยามอีกด้วย ไม่รู้ได้ค่าแรงหรือเปล่า อิ อิ อิ
  • วันคล้ายวันเกิด คุณอ๋อย ได้ทำบุญช่วยทั้งคนทั้งหมา ป้าพรขอให้บุญนั้นส่งส่งผลให้คุณอ๋อยค้าขายร่ำรวยๆๆๆๆ จ้า

และขอขอบคุณ คุณอ๋อยแทนยายจัน มากๆ จ้า เสียดายวันนี้ป้าพรติดธุระ ไม่งั้นได้เจอกันแล้วเนอะ

ไอเพชร ยังเป็นหมาเด็ก น่ารักซนตามประสา แต่อีโกลเด้น หวงบ้าน เห่าแหลก เอ๊ มันเห่าคุณอ๋อยป่าวววววววว
    ไฟล์แนบ
    สองแสบ2.JPG 61K
  • เพื่อขายปุ๋ย ขายไม้ม๊อบ ป้าทำได้...........
  • :029:หมาไม่เห่า แต่เจ้าของหอน !!!! ล้อเล่นนะคร๊า:033:
  • การทำมาหากินโดยสุจริต ป้าพรทำได้อยู่แล้วจ้า marisa มีอีกเยอะจ้าที่ป้าพรทำมาหากินเอ้านี่เลย ขอโฆษณาหน่อย อิอิ

www.lumpotorn19.com

www.lumpotorn.com

www.rc-royalclean.com
    ไฟล์แนบ
    แพ่งอาญา1.jpg 24K
    ม่าน.jpg 42K
    ปุ๋ย1.jpg 45K
    เบาะรถ1.jpg 25K
    ตู้น้ำมัน1.jpg 49K
  • เอ ถือเป็นการล้อเล่นเรอะ ไม่ใช่มั้ง 55555

CommentAuthormarisa CommentTime6 นาทีก่อน | October 6, 2010, 6:39 am
    หมาไม่เห่า แต่เจ้าของหอน !!!! ล้อเล่นนะคร๊า
    ขอเซฟไว้ก่อนนะ
  • กันเหนียว เผื่อโดนลบ อิอิ

อยู่แน่ง ๆ เค้ามาเท่ง นู๋ก่อน 55555555

เราเตือนคุณแล้ว
    ไฟล์แนบ
    untitled3.jpg 59K
    ด่ากัน33.jpg 24K
  • เคยเจอแต่ ผี แต่ป้าพรบอกแล้ว ว่า ผีทำให้เรารู้ว่าคนอื่นมองเราอย่างไร จะได้รู้ว่า คนใกล้ตัวเราคิดยังไง

เช้านี้ดีใจมากมาย ที่ marisa กล้า ๆ แบบนี้ อยากเจอมานานแว๊วววววว55555555555
  • ถ้า marisa เป็นเพื่อน เป็นคนรู้จัก แรงกว่านี้ ป้าพร ก็รับได้

แต่ขอโทษที ป้าพร ไม่ใช่เพื่อนกับคุณ โอเค๊
  • มันหวงจริงๆครับ อีโกลเด้นเนี่ย เห่าสุดๆ ไม่เหมือนไอเพชร ที่ขี้เล่น เอาไว้โอกาสหน้าหากมีโอกาสได้เข้าไปอีก จะแวะไปเยี่ยมครับ ส่วนเรื่องวันเกิด คือวันที 6 ตุลา ครับแต่ที่ไปก่อนเพราะว่าพี่เหมี่ยว ว่างวันนั้น และที่สำคัญ จะมีใครเชื่อไหม ตัวผมเองเกิดวันที่ 6 ตุลาคม แล้วยังมีลูกชายผมอีกคนที่เกิด วันที่ 6 ตุลาคมเหมือนกัน
  • สุขสันต์ วันคล้ายวันเกิดจ้ะ คิดดี ทำดี ขอให้เจอแต่สิ่งที่ดีงาม ตลอดไปนะคะคุณอ๋อย

http://www.youtube.com/watch?v=3wf__Q-kn5U

อีโกลเด้น ประมาณนี้เลยเนอะ คุณอ๋อย